Rủ rê và nhờ các cụ tư vấn lịch trình đi Lào tết âm lịch

bimbim5656

Xe container
Đi 5h, qua cửa khẩu cuối giờ sáng, chạy thẳngViêng, đỡ phải nghĩ :))
Cụ xuất phát từ Thanh Hóa hay Nghệ An mà định đến cửa khẩu trong buổi sáng. Không chơi trò đi từ hôm trc rồi nằm vùng đâu đấy! :D

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nếu xuất phát mùng 1, 2 thì muộn quá, mọi người không nghỉ được nhiều. Vẫn biết đi vào 27 là xấu ngày, nhưng ngẫm lại có cái hay: "ngày xấu ít người đi nên càng vắng". Em cũng không duy tâm, mà quan trọng là do cách mình ăn ở, chuẩn bị kĩ càng trước khi đi, khi đi tuân thủ đúng luật ... là ok.
P/s: mà mợ cũng cưỡi lên lưng hổ rồi, không xuống được đâu, nhớ giờ G (em không viết nhầm đâu đấy!) đấy nhóe! ;)
E thì ra Tết rảnh, giáp Tết chạy sô ác lắm. Mà e tưởng năm nay nghỉ Tết dài ngày cơ mà cụ nhỉ.
P/S: E đã bẩu cụ bí mật mà cụ bô bô thế này lão sói e biết lão gắn chip là toi đấy.

tvdung

Xe điện
Ngày 2: Khởi hành sớm vì đến cửa khẩu Cầu Treo đi mất 3 tiếng đấy. Mua đầy nhiên liệu ở Phố Châu - ngay chỗ rẽ vào Quốc lộ 8A - bên phải đường lên cửa khẩu. Khi đến cửa khẩu nên tập trung hộ chiếu để 1 người đi làm thủ tục, lái xe đi làm thủ tục hải quan. Xong xuôi, sang phía đối diện - có bảng hiệu rõ ràng - đổi tiền Việt ra tiền kíp (có lẽ Tết tăng lên chút nhưng nằm trong khoảng 2.6 - 2.65 VND/ 1 kíp). Cái này cũng nên tính toán đổi sao cho hợp lý: chỉ cần đủ tiền thủ tục nhập cảnh Lào, ăn đường trong 2 ngày đầu. Số còn lại có thể tiêu hoặc đổi từ USD (có lợi hơn chuyển đổi từ VNĐ). Làm thủ tục xuất nhập mất khoảng hơn 1 tiếng đấy.
Thế túm lại là đổi ở đâu nào, không chơi kiểu mỗi nơi đổi một tí đâu, mất tg lắm? Mời các cụ [@tranquang83;201429], [@Dang Lam Giang;93336], [@tranvuhoang2005;11454], [@Kho;35421], [@Entikei;63787] vào tư vấn hộ cái. Em xin cảm ơn nhiều!
Bác Quang đã tư vấn ở trang 4, em QUOTE lại như ở trên rồi đấy, đến Viêng Chăn thong dong dạo phố, vào chợ đổi tiếp mà, có mất thời gian gì đâu cụ, giờ gần Tết rồi, tranh thủ thời gian đi đòi nợ :))

Billkun

Xe tải
Đi 5h, qua cửa khẩu cuối giờ sáng, chạy thẳngViêng, đỡ phải nghĩ :))
Theo kinh nghiệm của em thì tốc độ trung bình đường trường là 50km/h (trường hợp chạy cả ngày). Khoảng cách HN - Viêng Chăn là 800km, như vậy thời gian chạy, nghỉ dọc đường là 16 tiếng, tạm tính thời gian xuất nhập cảnh là 1h nữa là 17 tiếng, sơ cua cho các trường hợp khác 1h nữa là 18 tiếng. Nếu xuất phát lúc 4h sáng thì tầm 10h tối mới đến Viêng Chăn. Cơ mà muốn đạt được thế thì hơi vất cho mọi người.... Em đang hóng các cụ đi để xem có đoạn nào ở gần Viêng Chăn để nghỉ lại

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Đổi 1 ít dùng tạm thôi mợ ơi, đến Viêng Chăn lại đổi tiếp mà
Đổi ở LV Xã Đàn thì không được giá lắm đâu, nhà mợ nhiều USD thì mang sang đổi sẽ được giá hơn đổi tiền VNĐ đấy (do mấy lão VN hạn chế dân dùng USD nên để cái tỷ giá thấp chỉ lợi cho NH, không lợi cho dân)
Từ cửa khẩu đến Viêng Chăn mợ chỉ mất tiền làm thủ tục ở cửa khẩu, và tiền phòng nghỉ ở Na Hỉn thôi (chỗ này trả bằng USD cũng được), cùng lắm thì thêm 1 ít ăn uống với lại bị xxx gần Viêng Chăn xin :)) Với lại em găm ít USD đây rồi, mợ không phải lo đâu =))

Hê hê, thảo nào tốn táo mèo thế :))

Thế là mợ không đọc hết thớt rồi, ngay từ đầu thầy [@bimbim5656;143913] đã nói ngày 26, 27 đều là ngày xấu cả, dưng mà lại muốn đi hết các điểm trên, mà mùng 4 phải về đến HN, nên chỉ có cách là đi từ 27 thôi (em tóm tắt lại thế)
Với lại như em 33 năm đón Tết ở VN rồi (mợ thì chắc nhiều hơn), năm nay đón Tết ở Luang Prabang cho ló thay đổi không khí tí :)

Có gì thắc mắc mợ cứ hỏi nhá, em giải đáp hết cho mợ đỡ lăn tăn :D
Thôi e chả thắc mắc gì. Nói thật là e cũng lười đọc. Có gì e cứ hỏi cụ cho nhanh nhá:D

dmdviet

Xe cút kít
Cụ xuất phát từ Thanh Hóa hay Nghệ An mà định đến cửa khẩu trong buổi sáng. Không chơi trò đi từ hôm trc rồi nằm vùng đâu đấy! :D
Tháng 3 năm rồi em đi thế đấy lão ạ. Hơ uốn vài cốc mà say quá :D

dmdviet

Xe cút kít
Theo kinh nghiệm của em thì tốc độ trung bình đường trường là 50km/h (trường hợp chạy cả ngày). Khoảng cách HN - Viêng Chăn là 800km, như vậy thời gian chạy, nghỉ dọc đường là 16 tiếng, tạm tính thời gian xuất nhập cảnh là 1h nữa là 17 tiếng, sơ cua cho các trường hợp khác 1h nữa là 18 tiếng. Nếu xuất phát lúc 4h sáng thì tầm 10h tối mới đến Viêng Chăn. Cơ mà muốn đạt được thế thì hơi vất cho mọi người.... Em đang hóng các cụ đi để xem có đoạn nào ở gần Viêng Chăn để nghỉ lại
Em vừa đi đợt tháng 3, 5h sáng ở HN và 7h tối đã nhậu ở Viêng

tvdung

Xe điện
Có chỗ Na Hỉn đấy cụ, có thác nước gì gần đó cũng khá đẹp

Thôi e chả thắc mắc gì. Nói thật là e cũng lười đọc. Có gì e cứ hỏi cụ cho nhanh nhá:D
Vâng, mợ cứ tự nhiên

Tháng 3 năm rồi em đi thế đấy lão ạ. Hơ uốn vài cốc mà say quá :D
Cụ đi 1 mình thì chạy tốt, giờ có trẻ con thì phải theo tụi nó thôi
Uốn ở đâu không rủ anh em thì cấm khoe nhá :))

duna3

Xe điện
Nhà cháu dễ tính. Cứ theo trưởng đoàn. Khi nào khó tính thì cháu âm thầm tách đoàn :))

dmdviet

Xe cút kít
Ui zời mấy bác còi hơi nhể bác [@duna3;80069] ??? =))

Dang Lam Giang

Xe máy
Em chờ mợ ở quán Lào mãi, ngồi buồn quá làm hết vài chai cho liêng biêng mới về

Quán hôm nay hơi đìu hiu

Cụ cho E cái địa chỉ chai beer...nhạt mồm nhạt miệng ko đi với các cụ được mà nhớ cái chai quá...

Đang học

Xe hơi
Nếu đầu giờ chiều xuất cảnh và chạy từ cửa khẩu Cầu Treo về Lak Sao thì em nghĩ rằng chắc các cụ sẽ chạy luôn về Paksan đấy :) .
Vì chạy đến LakSao cách cửa khẩu có có 30km, mà đường đẹp, trời sáng nên các cụ sẽ chạy cố luôn, dự là thế .

Đang học

Xe hơi
Ở Cầu Treo trước khi qua Lào , các cụ mua xăng ở cây xăng cửa khẩu (xe khách toàn thế).
Tiền Lào các cụ không phải lo lắng quá:
1.Đổi tiền ở Ngân Hàng Lào-Việt ngay cửa khẩu rất đơn giản, VND/USD->Laos KIP (Đổi chút để đề phòng thôi), về hẳn Vientiane đổi USD->Laos KIP cho chuẩn .
2.Từ Cầu Treo về Laksao có thể sử dụng tiên VND bình thường, nhiều quán người Việt Nam ở Laksao và dọc đường đi .

tvdung

Xe điện
Cụ cho E cái địa chỉ chai beer...nhạt mồm nhạt miệng ko đi với các cụ được mà nhớ cái chai quá...
Cụ uốn nhiều thì qua đại lý ở số 5 Kim Mã Thượng mua về uốn, còn muốn quán xá thế này thì qua 110 Cầu Giấy, bên trong KS Cầu Giấy

tvdung

Xe điện
Nếu đầu giờ chiều xuất cảnh và chạy từ cửa khẩu Cầu Treo về Lak Sao thì em nghĩ rằng chắc các cụ sẽ chạy luôn về Paksan đấy :) .
Vì chạy đến LakSao cách cửa khẩu có có 30km, mà đường đẹp, trời sáng nên các cụ sẽ chạy cố luôn, dự là thế .
Cảm ơn cụ đã tư vấn, nếu sớm thì đoàn em về Paksan, còn muộn thì nghỉ luôn ở Na Hỉn ạ, em ngó thấy Paksan chả thấy có KS mấy thì phải, cụ đi rồi tư vấn thêm cho đoàn em chỗ này nhá

dmdviet

Xe cút kít
Cuối năm thấy cụ nào cũng bận nhở, còn 12 ngày nữa, chắc nay mai em cũng phải đi làm liên vận không lại quên

bimbim5656

Xe container
Bác Quang đã tư vấn ở trang 4, em QUOTE lại như ở trên rồi đấy, đến Viêng Chăn thong dong dạo phố, vào chợ đổi tiếp mà, có mất thời gian gì đâu cụ, giờ gần Tết rồi, tranh thủ thời gian đi đòi nợ :))
Không nói nhanh nên lại làm phiền các cụ. Ok, anh đã chuẩn bị một ít Obama rồi.
Nhân tiện nhắc mọi người thừa hơn thiếu: nhớ kĩ tỉ giá Kíp - VND để mua hàng đỡ bị hớ. Có một kỉ niệm khi năm ngoái đi TQ, có một bạn gái trong đoàn vào trung tâm đá quý mua ngọc, thấy giá 40000 tệ, chẳng hiểu nhẩm thế nào thành khoảng 1,5 tr. Lấy thẻ tín dụng ra quẹt, một lúc sau mới nhớ ra là 15tr thì đã xong rồi không trả lại được. Đắng lòng cho đến lúc về!

bimbim5656

Xe container
[@tvdung;25517] ơi, ghi lại những trang quan trọng như: thủ tục làm giấy liên vận, ảnh chuyến đi bắt đầu từ trang nào rồi đưa lên đầu thành mục lục cho các cụ ở nhà dễ theo dõi chuyến đi. Thớt này chưa đi đã gần 100 trang, đọc từ đầu thì đỏ hết cả mắt.
Xóa cho anh số điện thoại ở trang đầu, tất cả đã có số của nhau inbox rồi, a không muốn public. Ths

Chỉnh sửa cuối: