Rửa máy bằng CO2

anhtho

Xe ngựa
Để giải đáp thắc mắc của các cụ về phương pháp làm sạch mới này, em xin đăng đàn và đưa ra một số ý kiến.
Trước tiên xin được giới thiệu với toàn thể các cụ, bên em là đơn vị chế tạo máy bắn đá khô CO2.
Đây là phương pháp làm sạch công nghiệp rất, rất mới, không chỉ ở VN mà trên thế giới cũng vậy...
Ứng dụng của rửa đá khô CO2 rất rộng: từ công nghiệp chế tạo máy, công nghiệp thực phẩm, dược phẩm....đến công nghiệp dân dụng như rửa xe ô tô vậy...
Hiện tại ở VN, toàn bộ máy làm sạch bằng CO2 đều nhập, nếu không từ Croatia (Icesonic) thì cũng từ Đức (Buzz, Katcher).....
Đơn vị em vừa "R&D" thành công dòng máy này, giá chỉ bằng 1/2 so với nhập khẩu, chế độ bảo hành tương đương....
Thực chất của phương pháp này là làm sạch bằng phương án sốc nhiệt, nhiệt độ của đá khô CO2 khoảng -80oC, khi va chạm bề mặt bụi bẩn, gỉ sét...đá khô(thể rắn) nổ và chuyển thành thể khí, trong cùng một diện tích, viên đá khô sẽ nổ và làm tăng áp suất đột ngột tại các khe hở rất nhỏ giữa chất cần làm sạch và bề mặt cần làm sạch, đồng thời khí nén sẽ đẩy bụi bẩn bay đi....
Em dám đảm bảo phương pháp này an toàn 101% cho xe ô tô!, đặc biệt với máy móc vì nó KHÔNG CẦN HÓA CHẤT, KHÔNG DÙNG NƯỚC!
Gửi các cụ một số link bên em chế tạo máy xong chạy demo (cả ứng dụng công nghiệp lẫn dân dụng)
http://youtu.be/cYU3D_jQ7OY
http://youtu.be/q7TuH1vvH8M
http://youtu.be/3MTBOL2sjRA
http://youtu.be/f-ZBKdGAmZA
http://youtu.be/lMMtivCAgjI
http://youtu.be/Us7oPIm-JYg
http://youtu.be/dwU2jFI9zU0

Trân trọng!
Em chỉ sợ nhiệt độ âm 80 độ C tác dụng vào các ống dẫn cao su hoặc polymer thì có thể gây biến chất do sốc nhiệt. Kim loại thiếc bị lạnh quá có thể hóa bột thiếc.
Nếu làm 1 lần cho sạch trước khi bán xe thì không sao.

xuanbac238

Xe đạp
các cụ cho em hỏi cái máy rửa bằng co 2 có đắt không ? khoảng bao nhiêu các cụ nhỉ.

maithilan

Đi bộ
Ak ak cái máy này chỗ em có cung cấp có cụ nào có hứng thì pm em nhé giá em nó là 140tr mail: dục.ectended@gmail.com SDT: 0973242291

Phò S 2.0

Đi bộ
Trình độ của e chỉ ở mức đâm công an 2 lần nó tránh rẽ đất, và ko ai đâm ah

ngocnb3

Xe tải
Sao em chưa thấy hiệu nào quảng cáo rửa máy bằng CO2 nhỉ, nếu có em cũng thử phát

Cerato-6134

Xe container
Em thì có hôm về nhà, Chủ nhật ko phải đi đau, chọn ngày nắng nóng em dùng nước phun, kỳ cọ sạch sẽ, sau đó phơi nắng cả ngày lại chạy êm do.
Tất nhiên là ko thể sạch như hình các bác chụp rưả bằng CO2 và khi phun nước thì dùng tấm nhưạ lót chân che chỗ máy phát ạ.

laichuanhieu

Xe tăng
Sao em chưa thấy hiệu nào quảng cáo rửa máy bằng CO2 nhỉ, nếu có em cũng thử phát
Cụ qua chỗ gara Liên Việt ở Mỹ Đình (gần cạnh showroom Anycar), hôm nọ em thấy mẫy cụ rửa ở đó, máy móc bóng lộn từng con ốc, chả biết điện đóm có sao không. Em sợ.

NNS

Xe ngựa
năm 2008 e đã rửa máy bằng Co2 của bác này http://www.otosaigon.com/forum/m1110606.aspx
hồi đó bác ý khuyến mại đâu 250k, tốt mời e cũng tí tởn mang xe đi rửa máy. Công nhận thổi sạch bong như mới, tránh phun thẳng vô mấy ống nhựa, cao su thôi, e thấy chả ảnh hưởng gì, hơi bụi, dầu mỡ theo CO2 bốc hơi hết, sạch thì sạch thật, nhưng chỉ hợp với mông má son phấn trang điểm cho xe đem bán thôi, nhất là những xe đời cũ, có dính dầu mỡ, bụi két trong máy, chứ xe đang dùng xịt xong vài hôm nó lại bẩn, chả tích sự gì.
hình như sau này giải tán dịch vụ này rồi, căn bản giá hơi bị chát và anh em thành viên ai cũng tò mò thử 1 lần rồi... thôi vì thấy chả tích sự gì

janglac

Xe tăng
Hôm vừa rồi ngồi hóng 1 cụ rửa bằng nước nóng, em chụp choạch lại mấy kiểu ảnh. Ko biết đã cụ nào rửa thế này mà hỏng xe chưa?

Chỉnh sửa cuối:

hondalegend

Xe hơi
Cụ chi xin địa chỉ rửa nước nóng này với.

janglac

Xe tăng

tuancd

Xe tải
Vụ này em thấy các cụ bán xe hay làm nhìn máy thấy sạch ghê.

Mr.ice dry

Đi bộ
cụ có thể lên hệ với em. khẳng định rẻ nhất miền bắc đá khô cũng rẻ nhất luôn 0983809889

Mr.ice dry

Đi bộ
máy này em bán chỉ từ 60-160 triệu thôi cụ ạ!

ATD1-P7

Xe tải
máy này em bán chỉ từ 60-160 triệu thôi cụ ạ!
Thế mà rửa hết 500k thì chứng tỏ hàng rửa xe lãi kinh nhể, mà sao không có cao thủ nào vào phân tích khoa học xem có nên rửa bằng CO2 không nhỉ.

Mr.ice dry

Đi bộ
Các cụ có thể tham khảo
Vệ sinh công nghiệp bằng đá khô là gì?
Phun đá khô là một hình thức làm sạch bề mặt, tương tự như phun cát, phun hạt nhựa, hoặc phun hạt mài nhưng thay thế nguyên liệu làm sạch bằng đá khô ( đá CO2, đá khói, băng khô). Đá khô, thể rắn của khí carbon dioxide, được gia tốc trong một luồng khí áp lực và hướng vào một bề mặt để làm sạch nó.
Quá trình phun đá khô là việc gia tốc viên đá ở tốc độ cực cao. Khi tác động đến bề mặt, các viên đá thăng hoa gần như ngay lập tức, chuyển động năng tối thiểu lên các bề mặt cần làm sạch và giảm tối thiểu sự mài mòn. Sau đó đá khô sẽ thăng hoa từ thể rắn sang thể khí, quá trình này hấp thụ một lượng lớn nhiệt từ bề mặt, tạo ra một ứng suất mạnh do sốc nhiệt. Các lớp trên cùng của bề mặt sẽ thay đổi nhiệt rất nhanh và rễ ràng bị cuốn đi nhanh chóng. Hiệu quả của quá trình này phụ thuộc vào độ dẩn nhiệt của bề mặt cần làm sạch và các chất bẩn phía trên. Sự thay đổi nhanh chóng từ thể rắn sang thể khí cũng gây ra phản ứng bung nổ nhỏ trên bề mặt vết bẩn, phản ứng này cũng góp phần quan trọng trong việc làm sạch bề mặt.
Carbon dioxide gây độc hại khi nồng độ cao hơn 1%, và có thể chiếm hết oxy gây ngạt thở nếu thiết bị không được sử dụng trong môi trường thoáng khí. Ngoài ra do lượng khí CO2 nặng hơn không khí nên cần bố trí miệng hút khí gần mặt đất để hút khí CO2 trong quá trình thao tác. Ở áp suất bình thường đá khô có nhiệt độ -80°C nên tránh tiếp xúc trực tiếp với đá khô mà cần dùng găng tay cách nhiệt. Khi sử dụng thiết bị phun đá khô người vận hành cũng cần trang bị kính và bịt tai bảo hộ. So với các phương pháp làm sạch khác, phun đá khô sản sinh ra lượng chất thải ít nhất và không yêu cầu làm sạch môi trường thao tác.

PhuongAnh_Cun

Xe máy
Chỗ này em cũng đã từng rửa rồi, chuẩn các Cụ ạ.

dangminhcongcom

Xe buýt
Các kụ cho e hỏi rửa máy bằng CO2 có vấn đề gì ko ạ? hôm trước vào hãng e hỏi thì mấy đồng chí thợ bảo ko nên rửa bằng dầu vì sẽ hỏng hệ thông gioăng cao su, còn CO2 thì ko biết. kụ nào biết chỉ e với e cũng định đi rửa máy mà ko biết rửa bằng gì thì ko sao!
em cũng hống vụ này

laobo

Xe buýt
Các cụ là dân ký thuật như em thì yên tâm 100% mà rửa. xe em sắp đi rửa đây. HIệu quả nhiều hơn tất cả , nhưng vì cái giá của nó như vậy thì 1 năm rửa 1 lần là dc rồi...