[Funland] Rủi ro gửi tiết kiệm điện tử?

smallcarvn

Xe buýt
Khoản to em vẫn đến ngân hàng gửi xong cầm sổ về, khoản nhỏ em gửi online trên app. Cụ thích cách nào thì dùng cách đó thôi, thắc mắc làm gì nhỉ?

thngaylangthang

Xe ngựa
Cụ cứ đùa dai chứ cái đệm có gì ghê gớm đâu. Nhưng nếu...... chưa có thật nhớ tìm em nhé:))
Chừ muốn có cái êm êm như cụ nói thì trừ tất cả các loại voi to voi nhỏ ... cũng đôi chục chứ đâu có ít ạ :D

Huthasa

Xe container
Ôi cụ có mấy tỉ thì cụ là khách VIP rồi, ngân hàng phải có ng chăm sóc riêng chứ ạ? Em dùng VPBank em muốn rút chỉ cần nhắn em chăm sóc KH bảo chuẩn bị trc, ra chìa CCCD là lấy tiền. Trừ phi cụ gửi kiểu ko tất toán trc thời hạn thôi chứ em gửi tk online tất toán trong 5s.
Em thấy nói thế biết là chém vớ vẩn rồi.

Smile1102

Xe container
Xác xuất mất sạch với số tiền lớn ko dễ đâu ạ.
Trừ phi mất tất các loại pass và mất cả điện thoại.
Vì chuyển khoản có hạn mức ngày, thường nếu ko có giao dịch đặc biệt thì hạn mức như em để ít thì 50tr nhiều nhất là 300tr, muốn nâng hạn mức thì phải có OTP, muốn cao hơn một mức nào đó thì phải ra ngân hàng nâng lên nữa.
Ngoài ra giao dịch ngân hàng là giao dịch có thể truy vết và lần lại đc, nếu trộm đc để lấy tiền ra không phải đơn giản vì phòng giao dịch có nhiều camera, có CCCD truy đc ngay. Nếu rút ATM thì lại có hạn mức, rút bao giờ cho đc 1 tỷ...
Túm lại số tiền nhỏ tiền chục tiền trăm thì có thể. Tiền tỷ muốn mất cũng khó.
Hệ thống core banking ngân hàng là hệ thống được bảo vệ với mức bảo mật cao nhất, nên thường phải có nhiều hệ thống back up, theo thiết kế thì data center phải sẵn sàng kể cả để đối phó khi có thiên tai nên thường dữ liệu đc lưu trữ trên nhiều máy chủ đặt tại nhiều nơi khác nhau , quy trình xử lý tiếp cận dữ liệu cũng phải rất nhiều lớp và phải đảm bảo an toàn theo chuẩn thế giới. Ngoài ra hệ thống core banking của ngân hàng cũng toàn mua hàng khủng của nước ngoài mà cả thế giới dùng nên tấn công cũng ko dễ.
Tóm lại mất tiền hàng chục tr thì dễ nếu ng dùng quá bất cẩn hoặc cố tình để mất. Còn mất tiền tỷ thì khó đấy.

poiuy

Xe cút kít
Không cần đàn bà hay đàn ông; vì giao dịch điện tử thì máy nó quan tâm ếc gì đàn nào đâu mà ngại.
Sử dụng tiệt kiệm online có cái hay thế này:
Ví dụ muốn giữ trung bình 100tr trong TK để chủ động sử dụng, nhưng nhu cầu sử dụng không phải là hàng ngày và không luân chuyển liên tục như những vị buôn bán này nọ. Thì:
1. Để 100tr đó trong tk thường, hàng tháng lãi là 100tr*0.1%/năm = 8 ngàn đ/tháng.

2. Ta chia ra làm 3 TK, trong đó TK thường 30tr; 2 TK tiết kiệm online, 30tr và 40tr. Ta cứ tằng tằng tiêu ở cái TK thường 30tr kia, còn 2 cái TK tiết kiêm, mỗi cái gửi 1 tháng, quy vòng thì số lãi hàng tháng sẽ là 70tr*3.1%/năm = 180.000đ/tháng.
Trường hợp nếu như trong tháng đó, cần phải tiêu vào khoản 30 hoặc 40tr đang gửi kia thì chỉ thao tác rút lại, chắc mất không quá 1 phút là mọi thứ về giống như để 100tr trong TK thường. Còn khi không có việc gì thì tháng đó thêm được 180k tiền lãi.
180k/tháng so với cái 100tr kia không nhiều. Nhưng cái công sức bỏ ra gửi TK online kia nó cũng chả đáng là bao, mà lại được thêm 180k

Thực tế, những ông/bà mà còn nghĩ đến, còn biết đến các vấn đề gửi TK online thì cũng không phải là cái dạng tiền không phải nghĩ, vài ba phần trăm lãi hàng tháng chả là cái gì cả, nên 180k không phải là nhỏ so với công sức bỏ ra của đối tượng này.
Cách của cụ chưa tối ưu. Em sẽ làm như cụ nhưng chỉ lập 1 sổ tk online thôi, sau đó em lập 1 tk thấu chi thế chấp bằng sổ tk đó. Khi cần tiền gấp em rút tk thấu chi, chỉ phải chịu lãi +2% so với tk tiết kiệm. Có tiền em hoàn lại ko mất lãi nữa, lãi tiết kiệm vẫn còn nguyên.

mypleasure

Xe buýt
Em có thói quen gửi tiết kiệm điện tử trên app ngân hàng. Phần lớn vì là tiện, phần vì lãi cao hơn. Bỗng hôm nay em băn khoăn: Tất cả chỉ nằm trên app của họ, thêm cái email thông báo mở sổ (không giá trị gì về pháp lý). Vậy nếu 1 ngày đẹp trời, mở app lên thấy bay hết sạch các sổ online thì như thế nào nhỉ?
Lo ngại của cụ là xác đáng. Em nhớ có hẳn quy định đâu như quy chế tiền gửi tiết kiệm cụ lôi về mà đọc. Hợp đồng KT thì cứ luật mà nện thôi chứ đâu thể "có sao đâu" là xong.

xedieu

Xe cút kít
Cái email (thư điện tử) thông báo mở sổ có giá trị pháp lý ạ. Bác có thể tham khảo tính pháp lý tại Điều 10, 11, 12, 13, 14 Luật Giao dịch điện tử 2005.
Domain của mail server làm fake rất dễ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Domain của mail server làm fake rất dễ.
Chưa hiểu ý bác muốn nói gì ?
Vì bác cho rằng domain của mail server làm giả rất dễ, cho nên kể cả khi đó là email thật của ngân hàng gửi cho bác, cũng vẫn không có giá trị pháp lý ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
(1) Email thật của ngân hàng có giá trị pháp lý theo Luật Giao dịch điện tử 2005.
(2) Emaii (với danh nghĩa ngân hàng) có thể bị làm giả rất dễ.

Đây là hai vấn đề khác nhau, không thể từ (2) để suy diễn rằng (1) không có giá trị pháp lý.
Chỉ có thể từ (2) để nâng cao cảnh giác khi nhận được một email gửi tới dưới danh nghĩa ngân hàng, yêu cầu người nhận thực hiện những việc mà người nhận cho rằng có thể gây thiệt hại cho quyền lợi của người nhận email.

Chỉnh sửa cuối:

Maner Bolsol

Xe tăng
Thi thoảng xin tờ giấy xác nhận của ngân hàng về các stk online đang sở hữu là ok mà cụ. Cần chú ý bọn lừa đảo qua mạng thôi vì chúng nó biết cần hack ai đấy ạ

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Ngay tại Hà Nội, Việt Nam bây giờ ko rõ đã thay đổi gì khác chưa. Chứ khoảng dăm năm trước đến HSBC giao dịch tại quầy dù gửi ít hay nhiều (tiền tỷ....) cũng chỉ nhận được mỗi tờ giấy khổ A5 (nửa tờ A4). Trên đó ghi rõ: “xác nhận này được tạo bởi hệ thống máy tính, không cần chữ ký và dấu”. Lúc đầu E thấy hoang mang lắm, nhưng trộm vía sau vài năm vẫn ko sao. Giờ thì ko rõ thế nào. ...

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF

Ni No Kuni 2

Xe điện
Gửi sổ mới nguy hiểm. Nhiều vụ nhân viên ngân hàng ghi sổ cho khách nhưng ko nhập quỹ, cắp đống tiền rồi bay. Gửi app là máy tính làm nên chắc chắn ổn. Ko sợ đâu cụ ê.
Tiền tỉ vẫn gửi app bt cụ nhé.

hatinh5760

Xe điện
E ra ngân hàng, thao tác gửi online. Ở đó, các cháu lại làm cho quyển sổ giấy nữa, đối với món to to.
Ở nhà chỉ gửi vài chục ngắn hạn.

Smile1102

Xe container
Ngân hàng em dùng nằm ngay chân nhà em nhưng em vẫn 100% dùng online hết.
Cách đây 10 năm em đã tham gia đánh giá và bán giải pháp security cho ngân hàng rồi mà em còn ko sợ nữa là :D.

xedieu

Xe cút kít
(1) Email thật của ngân hàng có giá trị pháp lý theo Luật Giao dịch điện tử 2005.
(2) Emaii (với danh nghĩa ngân hàng) có thể bị làm giả rất dễ.

Đây là hai vấn đề khác nhau, không thể từ (2) để suy diễn rằng (1) không có giá trị pháp lý.
Chỉ có thể từ (2) để nâng cao cảnh giác khi nhận được một email gửi tới dưới danh nghĩa ngân hàng, yêu cầu người nhận thực hiện những việc mà người nhận cho rằng có thể gây thiệt hại cho quyền lợi của người nhận email.
Giả sử ngân hàng ABC có tên miền là nganhangabc.com.vn và mail server cùng domain (email gửi đi có dạng cskh@nganhangabc.com.vn)
Vấn đề là “ai” cũng có thể fake được cái email gửi đi từ domain đó. Người nhận sẽ thấy sender là cskh@nganhangabc.com.vn

hoangmk

Xe hơi
Nếu am hiểu chút ít về công nghệ thì rất khó xảy ra mất tiền, app của VietinBank còn có tùy chọn nếu giao dịch hạn mức nào đó (tùy người sử dụng chọn) thì không chỉ có OTP mà còn phải có vân tay hoặc Face ID mới giao dịch đươc. Khi đó thì mất cả điện thoại và sim chính cũng không thể làm gì được, trừ phi bị cướp dí dao vào cổ bắt mở

search

Xe điện
Gửi sổ mới nguy hiểm. Nhiều vụ nhân viên ngân hàng ghi sổ cho khách nhưng ko nhập quỹ, cắp đống tiền rồi bay. Gửi app là máy tính làm nên chắc chắn ổn. Ko sợ đâu cụ ê.
Tiền tỉ vẫn gửi app bt cụ nhé.
Cụ chuẩn, nếu sợ bị bank nó lừa (tk về 0) thì cất két ở nhà. Còn mỗi cách đều có rủi ro nhất định. Nhiều cụ kêu mất pass là mất sạch, sai toét, otp nó gửi về số đt cụ giữ, ko có otp chuyển vào mắt.