[Funland] Rủi ro HĐ ủy quyền khi bán xe.

pham minh

Xe container
Cụ cất một bản hợp đồng đi là xong!
ông mua xe cần sang tên phải nhờ cụ ký, chứ cụ có gì mà sợ.
Cần gì cụ ấy ký nữa vì lúc đó bên được ủy quyền chịu rồi. Ngày xưa em mua xe lại của một bác. Vì lý do tế nhị nên em cũng nhờ đứa em đứng tên ủy quyền rồi em cầm giấy tờ xe chạy. Đến 5 năm sau em mới sang tên về em , khi đó viết giấy mua bán giữa đứa em và em . Như vậy vẫn chỉ mất 1 lần thuế nhưng mức thuế mua bán giảm đi nhiều

Tony_Le

Xe container
Khi mua bán oto không có hợp đồng mua bán thì có 1 số rủi ro như sau
- Bên bán: sẽ là ng chịu trách nhiệm pháp lý cao nhất khi liên quan đến các vi phạm pháp luật do bên mua gây ra.
-Bên mua: Khi muốn sang tên đổi chủ có thể gặp những vân đề khách quan không dự kiến trước đc ví dụ như chủ xe đã chuyển định cư nước ngoài hoạc không liên lạc đc, vợ hoạc chồng không đồng ý bán do những nguyên nhân riêng tư.....
Em hỏi về bán nối hợp đồng chứ không phải như cụ nghĩ.

Chưa Có Dép

Xe điện
Không sao đâu cụ, em cũng từng mua xe hduq, lúc bán xe em ký hợp đồng mua bán để chủ mới sang tên;
Hợp đồng uỷ quyền luôn đi đôi giữa quyền và nghĩa vụ cũng như trách nhiệm của bên nhận uỷ quyền nếu không thực hiện đúng theo hduq nên cụ cũng không cần phải lo lắng;

Pixel3XL

Xe tải
Không sao đâu cụ, em cũng từng mua xe hduq, lúc bán xe em ký hợp đồng mua bán để chủ mới sang tên;
Hợp đồng uỷ quyền luôn đi đôi giữa quyền và nghĩa vụ cũng như trách nhiệm của bên nhận uỷ quyền nếu không thực hiện đúng theo hduq nên cụ cũng không cần phải lo lắng;
ng hỏi đang đứng quan điểm ng bán cụ ơi, ng mua thì càng nhàn. chỉ ngại trường hợp ông kia tèo trc

Chưa Có Dép

Xe điện
ng hỏi đang đứng quan điểm ng bán cụ ơi, ng mua thì càng nhàn. chỉ ngại trường hợp ông kia tèo trc
Thì người bán chứ sao cụ, có vấn đề gì thì người mua là người nhận uq vẫn chịu trách nhiệm theo điều khoản trong hduq mà cụ;

Chưa Có Dép

Xe điện
Thường thì hduq do vp công chứng họ làm sẵn theo mẫu rồi nhưng khi bán xe nếu làm hduq thì các cụ lưu ý đọc kỹ phần nghĩa vụ và trách nhiệm của bên nhận uỷ quyền trước pháp luật và bên thứ 3, nếu đầy đủ rồi thì ok, ký và đếm tiền thôi;

cusao

Xe lăn
Em hỏi về bán nối hợp đồng chứ không phải như cụ nghĩ.
Em cũng chưa hiểu bán nối hđ là gì. Tuy nhiên em cũng từng mua và bán vài cái xe trước đây do nhu cầu sử dụng và nâng cấp chứ không phải làm thương mại thì thấy :
- Hợp đồng ủy quyền là phù hợp với vai trò trung gian vì cái lợi nhất là không phải sang tên tức không phải đóng thuế mà vẫn dùng bình thường.
- Hợp đồng mua bán là phù hợp với vai trò người sử dụng vì toàn quyền sở hữu đứng trên mọi góc độ pháp lý. Tuy nhiên, phải sang tên và đóng thuế.
Vì vậy, bản chất vấn đề ở đây là chi phí tăng khi thực hiện nghĩa vụ pháp lý đầy đủ

Tony_Le

Xe container
Em cũng chưa hiểu bán nối hđ là gì. Tuy nhiên em cũng từng mua và bán vài cái xe trước đây do nhu cầu sử dụng và nâng cấp chứ không phải làm thương mại thì thấy :
- Hợp đồng ủy quyền là phù hợp với vai trò trung gian vì cái lợi nhất là không phải sang tên tức không phải đóng thuế mà vẫn dùng bình thường.
- Hợp đồng mua bán là phù hợp với vai trò người sử dụng vì toàn quyền sở hữu đứng trên mọi góc độ pháp lý. Tuy nhiên, phải sang tên và đóng thuế.
Vì vậy, bản chất vấn đề ở đây là chi phí tăng khi thực hiện nghĩa vụ pháp lý đầy đủ
Gọi là Hợp đồng ủy quyền nhưng thực chất đã là mua bán để trốn thuế trước bạ. Đương nhiên là có rủi ro không nhiều thì ít cho cả hai bên.

Ký nối có vẻ là cụ bán xe cho em bằng HĐ mua bán đàng hoàng, em chưa sang tên em nhưng dùng hợp đồng đó bán cho người khác qua Công chứng hẳn hỏi và người này mới đi làm giấy tờ và trả các loại thuế phí, ông ở giữa không trả gì cả. Cơ mà việc này thấy cũng lằng nhằng, kể cả mấy ông luật sư chém gió.

UrGrandpa

Xe hơi
Gọi là Hợp đồng ủy quyền nhưng thực chất đã là mua bán để trốn thuế trước bạ. Đương nhiên là có rủi ro không nhiều thì ít cho cả hai bên.

Ký nối có vẻ là cụ bán xe cho em bằng HĐ mua bán đàng hoàng, em chưa sang tên em nhưng dùng hợp đồng đó bán cho người khác qua Công chứng hẳn hỏi và người này mới đi làm giấy tờ và trả các loại thuế phí, ông ở giữa không trả gì cả. Cơ mà việc này thấy cũng lằng nhằng, kể cả mấy ông luật sư chém gió.

View attachment 6653364
Cụ mua xe của ông A bằng hđ mua bán thì cụ phải sang tên cụ xong (mất 2% trước bạ để ra cà vẹt, chưa kể tiền bs mới nếu xe khác tỉnh mà về hn hay tphcm mất thêm 20 củ tiền bs) mới được bán hay uq cho ông B được.

Vì vậy nên cụ mới mua xe của ông A không cần phải sang tên (đỡ tiền trước bạ, bs) mua bằng cách làm hđuq, nghĩa là ông A đã uq cho cụ toàn quyền mua bán sang nhượng, cho tặng... cái xe đó. Rồi khi cụ bán cho ông B thì dùng hđuq đó sang tên bt cho ông B thôi.

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ nói chuyện hơi “ta đây” lộng ngôn nhỉ, của cụ mới là 1 trường hợp thôi, đừng quy nạp vội vã! Cái UQ này phụ thuộc rất lớn vào nội dung cụ thể chứ không phải chém khơi khơi, nên chủ thớt cẩn thận hỏi là đúng. Thậm chí những thứ không ghi vào UQ có thể mặc định được pháp luật chấp nhận (thời hạn uq chẳng hạn).
Em nói rồi, hợp đồng uqcc chẳng có gì gọi là "bất lợi" và "mệt mỏi với cơ quan công an khi xe gây tai nạn" với người ủy quyền cả, chẳng qua các cụ cứ hoắng hết cả lên chứ hợp đồng uqcc tại các văn phòng công chứng họ có sãn mẫu, qua cò thì cụ chỉ việc photo cccd ngồi nhà họ bê văn bản qua kí phát xong phim.
Thời hạn ủy quyền ngắn hay dài cụ quan tâm làm gì, em chỉ biết trong quá trình uqcc cái xe của cụ mà bên được ủy quyền chưa sang tên người khác, chả may cụ lăn ra theo ông bà ông vải thì cái hợp đồng uqcc đó hết giá trị, cái xe đó lại là tài sản của người nhà cụ, ai mệt mỏi lúc ấy hẳn cụ đã rõ ;))

khanhtb

Xe điện
cụ bán nhận đủ tiền thì lo gì,ông mua lo mới đúng,nhỡ sau ko liên lạc đc với cụ bán:D thì để đi suốt đời

Tony_Le

Xe container
Cụ mua xe của ông A bằng hđ mua bán thì cụ phải sang tên cụ xong (mất 2% trước bạ để ra cà vẹt, chưa kể tiền bs mới nếu xe khác tỉnh mà về hn hay tphcm mất thêm 20 củ tiền bs) mới được bán hay uq cho ông B được.

Vì vậy nên cụ mới mua xe của ông A không cần phải sang tên (đỡ tiền trước bạ, bs) mua bằng cách làm hđuq, nghĩa là ông A đã uq cho cụ toàn quyền mua bán sang nhượng, cho tặng... cái xe đó. Rồi khi cụ bán cho ông B thì dùng hđuq đó sang tên bt cho ông B thôi.
Cái cụ nói thì ai cũng rõ rồi, đang nói ký nối cơ mà, cụ có biết không?

ubisapro

Xe trâu
E đã bán là dứt tình luôn. Chả dại gì ủy quyền kiểu này, nhọc đầu.

UrGrandpa

Xe hơi
Cái cụ nói thì ai cũng rõ rồi, đang nói ký nối cơ mà, cụ có biết không?
"Ký nối" chắc là các cụ tự ký giấy mua bán tay với nhau hả? Chứ luật không ai công chứng cho vụ "ký nối" này đâu.

Thèm khát

Xe điện
Số là có người mua xe đòi em làm HĐ ủy quyền công chứng chứ không làm HĐ mua bán, em thì muốn làm HĐ mua bán dứt điểm để khỏi liên đới các sự cô không mong muốn sau này.
Có nên không các cụ ?
Người mua rủi ro thôi chứ Bác an toàn ạ.

Húp sụp sụp

Xe điện
Có cả vạn cái hđ ủy quyền xe đang lưu hành, cụ tìm xem có phốt nào không?! Phốt thật chứ không phải giả định của mấy thằng bồi bút

Tommytep

Xe tăng
hợp đồng ủy quyền cụ có thể làm 10-20 năm thoải mái mà.chỉ cần trong hợp đồng ghi ủy quyền 20 năm là được
em đây. hồi đứng tên đăng ký cho đứa em trong SG cái xe SH nó giữ lại biển đẹp. sau nó nhờ làm hợp đồng ủy quyền cho 1 thằng thứ 3, hồi đó cũng vui tính nghĩ đơn giản ko vấn đề gì, làm hăn cho nó cái hợp đồng ủy mọi quyền hạn 10 năm luôn. có 1 đợt CA phường ngoài này gọi hỏi về cái xe đó như thế nào vì có liên quan đến vụ cướp xe (nghe CA Phường nói vậy) mới thấy chột dạ. mình ủy quyền cho nó nhưng nó lại đi ủy quyền tiếp cho thằng khác, so on. Vụ đó CA cũng mới chỉ hỏi lấy thông tin, nói dại lỡ sau này nó có việc gì thì quá phiền. Giờ em vẫn thấy ngu! tin người quá.

Gom

Xe hơi
Đọc còm các cụ em thấy có nhiều phiền phức nếu có rủi ro xảy ra trong khi em đặc thù công việc không ở nhà thường xuyên, em đã yêu cầu bên mua làm HĐ mua bán và bên đó không chịu.
Thế là em lại tiếp tục đăng bán xe :))

tungLam.nwl

Xe tăng
Ngắn gọn thế này, bán xe thật mà ký hợp đồng ủy quyền thì chẳng qua là một hình thức né thuế. Làm thế thì chắc chắn là ông bán, ông mua đều có rủi ro chứ không bao giờ có chuyện không có gì cả. Quan trọng là có chấp nhận rủi ro hay không mà thôi. Nếu bán đứt mà được giá như ủy quyền, không quen biết quan hệ gì với ông mua thì tội gì lưu lại hệ quả sau này cho khổ.