[Funland] Rủi ro với phần mềm bán hàng online?

Xe vài bánh

Xe điện
Cháu biết sao thì nói ra để mọi người tham khảo thôi cụ, chứ cháu cũng không phải dân kỹ thuật. Và đứng ở phía người dùng họ sẽ lựa trọn cái nào thao tác đơn giản, dễ sử dụng chứ nói đến backup và realtime làm sao họ biết được. Việc chuyển sang phần mềm khác muốn lấy lại dữ liệu mình hoàn toàn có thể xuất file mà bác
Muốn sử dụng bất cứ dịch vụ gì thì cần phải có niềm tin vào nhà cung cấp, Google drive cũng là mộ sản phẩm của một công ty cung cấp dịch vụ.
Cụ vào phán như đúng rồi, xong người ta bật lại bảo không phải dân kỹ thuật! Tư vấn như cụ công ty mất hết khách!

AT76

Xe điện
Cụ cho em hỏi cụ đang dùng phần mềm offline gì vậy? Em cũng đang dùng file excel cũng quản lý dữ liệu trên sql mà lỗi tùm tum chán quá
Em dùng VNUNI cũng vài năm rồi, nhưng thiếu 1 vài tính năng chăm sóc khách hàng như tích điểm, SMS, email tích hợp

4 Số

Xe tải
Cụ vào phán như đúng rồi, xong người ta bật lại bảo không phải dân kỹ thuật! Tư vấn như cụ công ty mất hết khách!
Bật cái gì? Em nói đâu có sai chỗ nào đâu cụ, phần mềm offline muốn sử dụng được như cụ bên trên đâu phải dễ. Cụ cứ dùng đi thì biết.

Thuatnguyen

Xe đạp
Em đã có kinh nghiệm từng sử dụng qua các phần mềm trên đều thấy khôgn phù hợp với 1 doanh nghiệp. Chỉ phù hợp với shop nhỏ. Còn doanh nghiệp hàng hóa như em các phần mềm đó chẳng đáp ứng được gì. Buồn thay cho các phần mềm quá....
Cần tìm 1 phần mềm nào phù hợp quản lý được kho hang, tồn kho, tồn hoá đơn chứng từ, báo cáo kinh doanh...
Help me..............

ô tô cóc

Xe máy
Những cái đấy gọi chung là giải pháp số, nó chỉ hỗ trợ 1 phần trong quản lý công việc tức thời thôi, còn hoạt động chính chủ yếu và bảo mật cao của các DN lớn đều hoạt động onlan offline khu vực.

Kim Thành Sport

Xe tải
Website
thethaokimthanh.vn
Em đang dùng Shopone của Viettel, nói chung cũng đáp ứng được nhu cầu. Có cả phần mềm desktop và trên nền web. Nên khỏi lo mất dữ liệu ạ.

rav4_2010

Xe buýt
Cái em quan tâm không phải vấn đề bảo mật, mà là cảm giác toàn bộ dữ liệu, toàn bộ hoạt động kinh doanh của mình mà mình ko nắm được gì, không biết người ta lưu ở đâu, file nào,...Túm lại là do bên phần mềm kiểm soát toàn bộ và mình phụ thuộc vào họ. Giờ giả sử công ty đóng cửa hoặc mình muốn chuyển sang bên khác thì lấy dữ liệu kiểu gì.
Cảm giác cụ em hiểu, đây là yếu thế của các phần mềm online. Hay gọi bằng thuật ngữ Software as a service. Dù có điểm yếu thế, nhưng nó đang là xu hướng bởi thế mạnh nó nhiều hơn ạ.
Do vậy, khi cụ chọn phần mềm, cụ đừng chọn chức năng mà chọn Giải pháp và Niềm tin. Cụ cứ tương tác với cty cung ưng, xem họ tư vấn, phản ứng... Sau đó cụ xem lại có Niềm Tin ko? Nhớ là đừng chọn theo chức năng nhé.

nhothuy

Xe hơi
Dạo này em thấy các phần mềm bán hàng online như Kiotviet, Sapo nổi quá, PR ầm ầm. Nghe giới thiệu cũng hấp dẫn thật nhưng có điều đọc giới thiệu em cảm thấy hơi rủi ro. Khác với phần mềm truyền thống cài trên máy tính của mình, các phần mềm này thực chất là cung cấp dịch vụ chứ không phải phần mềm. Toàn bộ làm trên web của họ, dữ liệu, phần mềm, mọi thứ do họ quản lý. Cái mình có chỉ là cái account. Nếu sau này không dùng của họ nữa thì có lấy được dữ liệu về không?

Có cụ nào đã dùng cho em xin vài nhận xét.
Dữ liệu lấy về thì chẳng vấn đề gì? Nhưng dữ liệu của mình đó có cam kết được bảo mật, đảm bảo được lưu trữ và backup, restore... Hay thỉnh thoảng lỗi lại mất hết dữ liệu, thông tin khách hàng lại bị bán cho bên nào đó... Việt nam thì không gì là không thể? Ở Mỹ CIA yêu cầu bẻ khoá Iphone của khách hàng! Nhưng theo cam kết Apple không làm!! :D Do vậy khi còn nhỏ thì cứ xài thôi. Đủ điều kiện tự làm server riêng, phần mềm riêng, tự vận hành.. Ko tin bố con thằng nào!!! :D

Plus Mobile

Xe hơi
e có cái kiot việt không sử dụng

f40fd

Xe điện
EBay với Amazon cũng chỉ cung cấp nền tảng ảo để quản lý và bán hàng nhưng cả thế giới dùng có sao đâu.

Vấn đề ở đây là lòng tin của khách hàng đối với nhà cung cấp thôi.

thungxam

Xe tăng
Em đã có kinh nghiệm từng sử dụng qua các phần mềm trên đều thấy khôgn phù hợp với 1 doanh nghiệp. Chỉ phù hợp với shop nhỏ. Còn doanh nghiệp hàng hóa như em các phần mềm đó chẳng đáp ứng được gì. Buồn thay cho các phần mềm quá....
Cần tìm 1 phần mềm nào phù hợp quản lý được kho hang, tồn kho, tồn hoá đơn chứng từ, báo cáo kinh doanh...
Help me..............
Trước em làm cho cty phần mềm ERP thì nhu cầu trên của cụ cũng chỉ là 1 góc nhỏ của nó :P , phải cái bọn này giá thành nó cao ngất trời , thường chỉ các nhà máy lớn mới sử dụng .
Chuyện online hay offline chỉ là cách PR , bản thân bất cứ phần mềm offline (kể cả excel nếu biết cấu hình ) cũng có thể chạy online . Bản thân các phần mềm bán hàng onl nó chỉ" chia nhỏ " ra cho các cụ có thể sử dụng với giá thành hợp lý nhất .

butchikim

Xe ba gác
Dạo này em thấy các phần mềm bán hàng online như Kiotviet, Sapo nổi quá, PR ầm ầm. Nghe giới thiệu cũng hấp dẫn thật nhưng có điều đọc giới thiệu em cảm thấy hơi rủi ro. Khác với phần mềm truyền thống cài trên máy tính của mình, các phần mềm này thực chất là cung cấp dịch vụ chứ không phải phần mềm. Toàn bộ làm trên web của họ, dữ liệu, phần mềm, mọi thứ do họ quản lý. Cái mình có chỉ là cái account. Nếu sau này không dùng của họ nữa thì có lấy được dữ liệu về không?

Có cụ nào đã dùng cho em xin vài nhận xét.
Chính xác là thuê dịch vụ thì giá mới rẻ thế, theo cháu theo nhu cầu, quy mô đầu tư/kinh doanh mà dùng hay không.

AT76

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã cho ý kiến

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E cũng đang quan tâm, phần mềm nào chăm sóc và theo dõi lịch sử sp cho khách hàng đc các cụ nhỉ

AT76

Xe điện
E cũng đang quan tâm, phần mềm nào chăm sóc và theo dõi lịch sử sp cho khách hàng đc các cụ nhỉ
Theo dõi lịch sử thì phần mềm nào cũng có. Chăm sóc thì có vài phần mềm có, kiểu phân nhóm khách vip, gửi tin nhắn sinh nhật thì đó

kungfue.r.p

Xe tải
Help me..............
Loại phần mềm như cụ cần nó gọi là quản lý kinh doanh.
Chẳng hay cụ kinh doanh gì? cụ inbox cho e, có khi lại hết buồn ;;)

Mai Hieu

Xe đạp
Định làm cái topic hỏi han về mấy dịch vụ, search cái ra topic của cụ rồi. Các cụ ai bik phần mềm nào dùng ok k? thấy kiotvet nghe vẻ lâu đời hơn, to hơn. nhưng e lại thấy sapo có nhiều tính năng hay ho, quản lý bán hàng đa kênh tốt nên đang hơi đắn đo ạ. Em sẽ tặng Vodka các cụ

KITTOTET

Xe buýt
Help me..............
Cụ cho e thông tin. E giúp cụ có đc tất những cái cụ cần

AT76

Xe điện
Em cũng xem thử KiotViet rồi, chả thấy gì đặc biệt. Nói chung là sản phẩm của PR nhiều hơn là đặc sắc công nghệ hay tính năng. Sapo chắc giống Kiotviet, dùng cái nào tùy thích thôi.

Mấy phần mềm online có cái tiện là cập nhật liên tục, dễ tích hợp với những cái khác. Nhược điểm là phụ thuộc vào họ và thao tác trên web nó không sướng như phần mềm nền Windows.