[Funland] Ruộng hoang loang khắp mọi miền!

Cũng mừng vì người dân thoát kiếp chân lấm tay bùn, như nước Mỹ chỉ 1% dân số làm nông nghiệp mà sản lượng lương thực, thực phẩm đủ nuôi béo 99% còn lại mà vẫn còn thừa xuất khẩu ra thị trường thế giới. Mong nông dân Việt chỉ còn chiếm 10% dân số trong 10 năm nữa và sản lượng lương thực thực phẩm lại tăng gấp đôi bây giờ.
Thanh niên nông thôn bây giờ học hết cấp 2 nếu không học được nữa thì thà lên thành phố rửa bát quét nhà được nuôi ăn ở đầy đủ, rồi tháng bỏ túi 3 triệu, còn hơn ở nhà làm nông năm 2 vụ lúa được tối đa 10 triệu.
Bởi thế em mới đặt tên loạt bài là hai sắc thái của ruộng hoang, có mặt tiêu cực nhưng ngược lại có mặt tích cực. Nhà nước phải ra chính sách để thúc đẩy mặt tích cực này lên, rút cỡ 95% nông dân ra khỏi nông nghiệp sao cho mỗi xã chỉ khoảng 30-50 nông dân làm ruộng là vừa cụ ạ!

Killer13

Xe tăng
10 ông lên thành phố 9 ông sống chết bám trụ ở lại, ăn lên làm ra rồi lôi cả nhà lên. Ruộng đồng để giun ở
Bất đắc dĩ người ta mới phải lên thôi cụ ơi, chẳng ai muốn xa quê làm gì. Nhưng cụ thử nghĩ mà xem, ôm đống ruộng làm ăn không có lãi thì làm sao mà sống nổi? Lên làm thuê làm mướn, chạy grap, shipper còn kiếm được tháng chục triệu, chứ ở nhà cày ruộng như thời bao cấp có mà chết đói.

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Bởi thế em mới đặt tên loạt bài là hai sắc thái của ruộng hoang, có mặt tiêu cực nhưng ngược lại có mặt tích cực. Nhà nước phải ra chính sách để thúc đẩy mặt tích cực này lên, rút cỡ 95% nông dân ra khỏi nông nghiệp sao cho mỗi xã chỉ khoảng 30-50 nông dân làm ruộng là vừa cụ ạ!
Chuẩn cụ
Nông dân mẽo chỉ chiếm vài % nhưng lo được cho thực phẩm nước mẽo và xuất khẩu vì ruộng đất bạt ngàn và chuyên nghiệp

VN rồi cũng phải nên như vậy, tập trung ruộng đất và chuyên canh

formen

Xe lăn
cái này em thấy hay, cơ hội cho động vật và cây cối hoang dã quay trở lại.
1 tháng cả nhà em ăn hết 20kg gạo (? hay 10 kg nhể)x 20k/kg= 400k tiền thực phẩm rau củ thịt cá chắc gấp 10-20 lần hoặc hơn (4 tr hay 8tr). vậy an ninh lương thực vẫn cần. nhưng đồng ruộng không cần phải khai thác đến hết sức như trước nữa. cứ để cả cánh đồng hoa cỏ hoang cũng đẹp.

aoe.info

Xe buýt
Website
denlonghoian.net
Ông anh rể em cũng gom đc hơn 1 mẫu, nhưng ruộng cứ rải rác, chẳng quy đc về 1 mối. Nhà có máy cấy, máy gặt rồi, gom lại đc thì quản lí tốt hơn nhiều

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nhà nước nên bỏ chính sách hạn điền

Đất giao nông dân SX nông dân không mặn mà lập tức nhà nước thu lại và giao cho những cá nhân có nhu cầu cũng như đủ năng lực sản xuất theo quy hoạch sẽ không xẩy ra chuyện đất bỏ hoang người thất nghiệp hay được mùa rớt giá
Chết chết, rất *********! Chúng ta bao nhiêu máu đổ ra để dẹp được đám địa chủ bóc lột nhân dân, giờ lại thế này thì khác gì bảo ngày xưa diệt địa chủ là sai lầm.
Có khi chuẩn bị đi buôn chõng tre, ấm tích, điếu bát ngay thôi, sắp có tầng lớp địa chủ mới rồi, keke

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
cái này em thấy hay, cơ hội cho động vật và cây cối hoang dã quay trở lại.
1 tháng cả nhà em ăn hết 20kg gạo (? hay 10 kg nhể)x 20k/kg= 400k tiền thực phẩm rau củ thịt cá chắc gấp 10-20 lần hoặc hơn (4 tr hay 8tr). vậy an ninh lương thực vẫn cần. nhưng đồng ruộng không cần phải khai thác đến hết sức như trước nữa. cứ để cả cánh đồng hoa cỏ hoang cũng đẹp.

Đồng ruộng cần hay không? tôi vẫn ủng hộ chủ thớt với ý kiến tập trung ruộng đất để canh tác thay vì xé nhỏ lẻ ruộng đồng vụn vãnh
Qua rồi cái thời con người tay cày ruộng cấy, giờ muốn phát triển thì phải nông nghiệp cơ giới

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Chết chết, rất *********! Chúng ta bao nhiêu máu đổ ra để dẹp được đám địa chủ bóc lột nhân dân, giờ lại thế này thì khác gì bảo ngày xưa diệt địa chủ là sai lầm.
Có khi chuẩn bị đi buôn chõng tre, ấm tích, điếu bát ngay thôi, sắp có tầng lớp địa chủ mới rồi, keke
Thế mới nói cái chế độ cs này nó "ngu dốt" không theo kịp sự phát riển của XH, cứ muốn "kiểm soát" duy ý chí

NN chỉ nên đặt ra "luật chơi" công bằng, còn thực hiện thì để dân và cơ chế thị trường tự sắp xếp và điều chỉnh

Vinhhht12

Xe buýt
Khi nghe tin có dự án phát là ra cấy hái trồng trọt như đúng rồi ,sau đó thì ăn vạ đòi tăng giá ,đền bù các thể loại ,kiện cáo tít mù tắp . Tụ tập khắp nơi ,nói phét chem gió sùi bọt mép ... chốt lại là giá phải cao ,một mình một giá .... Cụ nào là Doanh Nghiệp đi giải phóng đền bù xác nhận em cái !...
Chuẩn, chỉnh phát sai ngay !

atoxet

Xe buýt
Em thấy nhiều cụ kêu cần phải bỏ luật hạn điền, nhưng em thấy hiện tại luật quy định về đất trồng cây hàng năm (topic này bàn về ruộng đồng) thì mỗi cá nhân/hộ gia đình/tổ chức được giao đến 3 hecta nếu ở Đông Nam Bộ & ĐB SCL, 2 hecta nếu ở vùng khác; và được nhận chuyển nhượng đến 30/20 hecta tuỳ theo vùng, vậy cũng đâu ít. Thực tế thì trong nam nhiều người đã tích tụ được rất nhiều đất ruộng rồi (đất trồng cây lâu năm thì còn được tích tụ nhiều hơn 5-10 lần đất trồng cây hàng năm, tuỳ theo vùng), ngoài bắc ít người làm điều đó, trong các bài của cụ chủ thì cũng nói đến vấn đề ruộng đất manh mún nhưng dân ko bán. Giờ tạm bỏ qua các lí do trong quá khứ (dẫn đến việc ruộng đất manh mún), nếu có ai muốn tích tụ mà dân ko bán thì phải làm sao? Chính quyền mà ép dân bán thì bị chửi ngay, mà mua giá cao thì bên mua ko đủ lực (để có lãi), thu lại ruộng đất thì cũng đã có luật (ko sản xuất 1 năm thì bị thu lại), nhưng dân họ chỉ bỏ hoang có nửa năm thôi, lấy lí do gì thu lại?
Em nghĩ cái chính là luật sở hữu thôi, vì ko được sở hữu nên sợ mất trắng nếu đầu tư lớn mà vài năm thì NN đòi lại đất "vì mục đích an ninh quốc phòng/phát triển kinh tế xã hội blah blah..."

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Thế mới nói cái chế độ cs này nó "ngu dốt" không theo kịp sự phát riển của XH, cứ muốn "kiểm soát" duy ý chí

NN chỉ nên đặt ra "luật chơi" công bằng, còn thực hiện thì để dân và cơ chế thị trường tự sắp xếp và điều chỉnh
làm lãnh đạo chả ai ngu đâu cụ.
Vua nuôi cả Lưu gù và Hoà Thân không giết thằng nào cả đều có lý do của nó

Em thấy nhiều cụ kêu cần phải bỏ luật hạn điền, nhưng em thấy hiện tại luật quy định về đất trồng cây hàng năm (topic này bàn về ruộng đồng) thì mỗi cá nhân/hộ gia đình/tổ chức được giao đến 3 hecta nếu ở Đông Nam Bộ & ĐB SCL, 2 hecta nếu ở vùng khác; và được nhận chuyển nhượng đến 30/20 hecta tuỳ theo vùng, vậy cũng đâu ít. Thực tế thì trong nam nhiều người đã tích tụ được rất nhiều đất ruộng rồi (đất trồng cây lâu năm thì còn được tích tụ nhiều hơn 5-10 lần đất trồng cây hàng năm, tuỳ theo vùng), ngoài bắc ít người làm điều đó, trong các bài của cụ chủ thì cũng nói đến vấn đề ruộng đất manh mún nhưng dân ko bán. Giờ tạm bỏ qua các lí do trong quá khứ (dẫn đến việc ruộng đất manh mún), nếu có ai muốn tích tụ mà dân ko bán thì phải làm sao? Chính quyền mà ép dân bán thì bị chửi ngay, mà mua giá cao thì bên mua ko đủ lực (để có lãi), thu lại ruộng đất thì cũng đã có luật (ko sản xuất 1 năm thì bị thu lại), nhưng dân họ chỉ bỏ hoang có nửa năm thôi, lấy lí do gì thu lại?
Em nghĩ cái chính là luật sở hữu thôi, vì ko được sở hữu nên sợ mất trắng nếu đầu tư lớn mà vài năm thì NN đòi lại đất "vì mục đích an ninh quốc phòng/phát triển kinh tế xã hội blah blah..."
Ý của cụ rất sâu sắc ạ!

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Đấy lại là cơ hội của em

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nếu làm 1 sào ruông vụ một hộ đc lãi 500k người ta sẽ bỏ hết nhưng cũng hộ đó đầu tư hẳn 10 hecta có sự định hướng của nhà nước người ta đc 50 đến 70 tr thì người ta sẽ ko bỏ hoang đất như bây giờ
Thật với cụ là tư duy của nông dân không thể làm lớn được nên đừng hy vọng hộ nông dân có 10 hay vài chục ha họ sẽ làm có lãi hay áp dụng được KHKT vào làm NN đâu.
Phải là doanh nghiệp, phải là những cá nhân, những hộ gia đình có học hành, có tố chất tổ chức quản lý sản xuất kinh doanh mới làm cho ruộng đẻ ra tiền. Đừng bao giờ hy vọng và mong ngóng những người hơi tý lại nghỉ vì hôm nay có giỗ, có cưới, có sinh nhật, có đầy tháng, có đám ma... rồi rượu uống tẹt ga, đang làm lại ra bắn điếu thuốc lào, hớp chén nước trà, thích thì nằm khểnh ra oánh 1 giấc... họ chỉ thích có nhiều thời gian để tự do nên giao đất cho họ thì càng thiệt hại, ko đem lại hiệu quả kinh tế gì đâu cụ ạ

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Ly nông bất ly hương đây mà...phát sinh 10 năm trước giờ ngày càng trầm trọng. Xóm làng chỉ toàn trẻ con và người già thanh niên lên TP hoặc vào KCN làm việc hết.
Em đọc 1 dự báo về VN là HN và SG sẽ là 2 siêu đô thị. Vào năm 2030 thì SG sẽ 30tr dân, HN sẽ 20tr dân, lúc đó nông thôn sẽ vắng vẻ như thế nào.
Cụ nhìn các vùng nông thôn của Âu Mỹ sẽ thấy tương lai của VN. Quan trọng nhất vẫn là phải thay đổi cho phù hợp với thực tế chứ ko phải ôm khư khư mấy cái lý luận vớ vẩn mà nhân loại vứt vào sọt rác mấy thập kỷ rồi để kéo lùi ngành NN và nền kinh tế cụ ạ

legend_mazda

Xe hơi
Chớ dại cụ ei. Gom đc là cả vấn đề. Làm ngon đòi lại ngay. E bị dồi. Sợ nhắm. Cứ để hoang thả trâu bò cho đất nghỉ chục năm rồi tính.
Em muốn làm mà lo cái đó thôi, dân mình cứ thấy người khác làm được là lao vào, ko chia cân đối ra đâm ra cứ được mùa là mất giá do cung vượt cầu.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Mục đích 10-15tr/1m2 dân mới kiện
Chứ điện đường trường trạm chả ai dám

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Thật với cụ là tư duy của nông dân không thể làm lớn được nên đừng hy vọng hộ nông dân có 10 hay vài chục ha họ sẽ làm có lãi hay áp dụng được KHKT vào làm NN đâu.
Phải là doanh nghiệp, phải là những cá nhân, những hộ gia đình có học hành, có tố chất tổ chức quản lý sản xuất kinh doanh mới làm cho ruộng đẻ ra tiền. Đừng bao giờ hy vọng và mong ngóng những người hơi tý lại nghỉ vì hôm nay có giỗ, có cưới, có sinh nhật, có đầy tháng, có đám ma... rồi rượu uống tẹt ga, đang làm lại ra bắn điếu thuốc lào, hớp chén nước trà, thích thì nằm khểnh ra oánh 1 giấc... họ chỉ thích có nhiều thời gian để tự do nên giao đất cho họ thì càng thiệt hại, ko đem lại hiệu quả kinh tế gì đâu cụ ạ
Cờ đến tay ai người ấy phất cụ ạ !

Chỉ có những người có đủ năng lực mới đc giao đất làm Em tin chắc mỗi xã cũng phải có vài cháu học và yêu nghề nông các cháu vẫn rất muốn cống hiến nhưng ko có cơ hội vì ko có đất .

Gần nhà em có cu em nó làm trường phòng mọt công ty nhà nước lớn tiền rất nhiều Nhưng nó hiện đã bỏ hẳn nhà nước về đầu tư vào NN bằng cách hối người nhà đi Nhật học làm NN tìm lối vào cho các nông sản VN trong các siêu thị và cũng đang rất khát đất SX nhưng giờ mà há mồm ra thì hơn 300/tr đền bù cho 1 sào BB Nó sao chịu nổi Ấy thế mà nông dân gần nhà nó vẫn bỏ hoang ruộng mấy vụ nay đấy

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em đang nói đến đất công nghiệp , xã ,huyện, tỉnh ... nó chải thảm đỏ mời gọi doanh nghiệp về đầu tư xây nhà máy . Bọn em về ,mới đặt được nửa bàn chân ... kẹt ở đó cả đống tiền ,khác gì lừa đảo bọn em . Ruộng thì thùng vũng bỏ hoang ,dân thì đói nhưng lười ,kéo lại cái tính ăn tục nói phét và ăn vạ ....
Nhắc nhở, kỷ luật là ăn đòn thù kiểu nhấc cây lên nhổ mẹ hết rễ rồi cắm xuống cho nó chết dần, keke... Nghe các ông ở quê kể chuyện đi làm thuê chơi xỏ chủ nhà, chủ doanh nghiệp mà phát ngán