Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

ngaydoclap

Xe container
Cụ Lập thi thoảng lại tái xuất giang hồ và lần nào cũng show hàng hiếm nhỉ, cặp 105 Nas này cụ rước ở dfs nào vẩy
Độ ni em bận, chắc ngoài tháng 9 em mới hầu chuyện các cụ được, mong các cụ đại xá :77:

ngaydoclap

Xe container
Thề, em nói điêu em uống rượu nhịn ăn một tháng liền, đây ảnh nó đây nếu cần em tìm cái bill em chụp luôn cho cụ

Glenfarclas mà sao rẻ được thế nhỉ? Em cũng có mươi chai cùng hãng này, để em chụp sẽ post lên.

ngaydoclap

Xe container
Còn con tàu không số này nữa 125usd, cụ nào biết giá trong nước cho em cảm nhận có hợp lý hay không

BarleyRiver

Xe tải
Thề, em nói điêu em uống rượu nhịn ăn một tháng liền, đây ảnh nó đây nếu cần em tìm cái bill em chụp luôn cho cụ
Ấy em ko có ý nghi ngờ cụ, em chỉ bất ngờ với cái giá cụ có được em nó thôi. Vì em cũng có mua chai này nhưng giá đẳt gấp đôi của cụ, 60usd luôn cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Phập

Xe điện
Các cụ uyên bác về rượu quá :( em uống rượu tây thấy chai nào cũng giống chai nào :(

minhchi233

Xe điện
Còn con tàu không số này nữa 125usd, cụ nào biết giá trong nước cho em cảm nhận có hợp lý hay không
Chai Glenlivet the Master Distiller's Reserve làm cho thị trường treval retail những năm gần đây. Trong nước không có đâu Cụ. Cháu soi giá tầm 40 Bảng Cụ ợ.
Cụ soi lại Invoice xem có nhừm lữn gì không?
Như này có v ẻ hợp lý: 2 chai 105 = 125 Su hào. Còn chai GlenLivet = 59 Su hào.
Cháu sai thì Cụ bỏ qua nhá!
http://www.worlddutyfree.com/glenlivet

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Chai Glenlivet the Master Distiller's Reserve làm cho thị trường treval retail nhữn năm gần đây. Trong nước hẻm coá đâu Cụ. Cháu soi giá tầm 40 Bảng Cụ ợ.
Cụ soi lại Invoice xem có nhừm lữn gì không?
Như này có v ẻ hợp lý: 2 chai 105 = 125 Su hào. Còn chai GlenLivet = 59 Su hào.
Cháu sai thì Cụ bỏ qua nhá!
http://www.worlddutyfree.com/glenlivet
Chai Glenlivet ở trên thì Duty free Nội Bài đang có (phòng chờ ga đi). Họ có Glenlivet 18 1L giá 92usd, Glenlivet Nadura 1L 68usd, còn Glenlivet của cụ Lập thì cũng có nhưng Em quên mất ko nhìn giá. Em vừa mới làm hành khách rất la cà lên máy bay muộn nhất đấy ạ.
Đây là mấy chai này tại Nội Bài:

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Cụ Barley vừa chạy vào chụp ảnh post lại đấy ah?
Chai Cardhu giá bao nhiêu vậy Cụ?

BarleyRiver

Xe tải
Cụ Barley vừa chạy vào chụp ảnh post lại đấy ah?
Chai Cardhu giá bao nhiêu vậy Cụ?
Mấy chai đấy em ko kịp xem cụ ạ. Vì em là khách vào muộn nhất. Ảnh đấy là cố chụp. Họ cũng ko cho chụp nên em chỉ tranh thủ 1 tý tẹo được thôi.

Chỉnh sửa cuối:

fordka

Xe buýt
Cám ơn cụ đã cho nhà cháu mở rộng tầm mắt. Nhà cháu cũng đã thấy chai 30 năm rồi, nhưng chưa kịp rước em nó về thì không thấy còn nữa :(
Chai HIBIKI 17 là dòng Blend đặc trưng mang tính truyền thống cuả Nhà Suntory. HIBIKI được blend từ rượu whisky đơn cất (Blended Malt) từ hai lò rượu danh tiếng YAMAZAKI và HAKUSHU. Chai HIBIKI 17 được ra đời vào 1989. Ngoài ra HIBIKI 17 còn có loại HIBIKI N.A.S., HIBIKI 21 năm (nhãn đen), 30 năm (cháu chưa gặp) và HIBIKI 12 năm là chai được làm vào năm 2009 nhân dịp kỷ nệm 110 năm thành lập hãng rươu này. Ông Shinjiro Tori là người sáng lập hãng sản xuất rượu vang vào năm 1899. Trong tiếng Nhật "Sun" có ng uồn gốc từ chữ San mang hàm ý tôn trọng, SUNTORY mang ý nhgĩa hãng rượu của Ngài Tori.
Chai HIBIKI được thiết kế mang đậm phong cách phương Đông. Chai hình trụ có 24 cạnh tượng trưng 24 h trong ngày. nhãn chai được làm từ loại giấy truyền thống cuả Nhật, chữ chỉ một màu đen trên nền giấy trông khá đơn giản nhưng lại rất hài hòa chai này sẽ khá nổi nếu như Cụ để nó trong chiếc tủ gỗ gụ giả cổ có trạm hoa văn, khảm trai..
Ngoài các nhãn whisky như Hibiki, Yamazaki, Hakushu, Torry's, Suntory 10yo, Suntory Royal.. Nhà SUNTORY cũng làm cả Brandy trong đó chai Suntory XO Supper Deluxe nghe Cụ HH tả là một chai Brandy rất tốt. Theo truyền thống mỗi năm vào dịp năm mới nhà Suttory đều đóng mốt số chai mang biểu tươ5ng của con giáp để đón chào năm mới. Nhà cháu cũng tìm được mấy chai của các năm mang hình dáng con hổ, bò (sửu), chuột, thỏ (mão), gà...
Hãng Suntory còn là chủ sở hữu lò rượu Auchentoshan bên To cách lan.

MaltBrothers

Xe buýt
Loanh quanh mãi đến giờ nhà cháu mới úp được vài cái ảnh của vụ unplugged trưa ngày hôm qua. Như các cụ cũng biết là single malt whisky vốn là dòng rượu kén đồ nhắm và bây giờ cũng như cognac nó là thứ rượu mang tính thưởng thức dùng trong những bàn tiệc sang trọng, sau bữa ăn tối, tuy nhiên nhập gia thì phải tùy tục, ở scotch hay âu mỹ thì các cụ connoisseurs sành điệu thế nào thì mặc kệ chứ ở xứ An Nam thì dù có là SM sherry cao tuổi đi chăng nữa cũng phải cho nó kết duyên với hương vị truyền thống của món ăn việt, và hôm qua nhà cháu và các cụ đã có một trải nghiệm thú vị trong việc thưởng thức SM sherry Whisky với .......................................... tiết canh vịt giời, vịt luộc, bún rối và canh măng xương + nước xì dầu ngon tuyệt (đợt tới sẽ là nước mắm cốt) hị hị. Và đây là một số bức ảnh đáng nhớ hĩ hĩ:

còn đây là các nạn nhân bị cưỡng hôn với tiết canh vịt giời, trong đó có 1 em SM Sherry khá hiếm và có thể là chai duy nhất còn xuất hiện ở An Nam là Glendronach 15yo bottled 1980s 1L và 1em Maca Estate Reserve 1824

Nạn nhân đầu tiên trong tuổi vị thành niên bị phá..... trong dáng cười ngạo nghễ của cụ Webzy:

Nạn nhân thứ hai cũng chưa đủ tuổi vị thành niên:

Và nạn nhân cuối cùng dừ hơn cả vừa đủ tuổi có quyền công dân và theo đánh giá sơ bộ của các cụ thì em này có vẻ ngọt nước hơn cả:

Đấy là chưa kể đến màn blended sôi nổi của các cụ giữa 3 em SM Sherry với ku Laphroaig10yo tuổi nhỏ võ cao nữa. Thực sự những ly Blended này uống khá hay khi ku Lp 10 được blended với các em kia theo tỷ lệ 1/5. Em Glendronach 15yo revival cũng được đem ra xử lý nốt phần còn lại.
Và để phần kết thúc của vụ unplugged khá dị này thêm dị thêm tí, nhà cháu và các cụ desert bằng .......... bia Chimay vàng - dòng chai mới xuất hiện ở An Nam do cụ B nhập về.

Tổng kết: rất cảm ơn cụ B luôn là người chăm lo chu đáo cho mọi buổi unplugged và ủng hộ mọi ý tưởng sáng tạo không ngừng nghỉ của các cụ BSC. Đặc biệt hơn nữa xin gửi lời chúc mừng sinh nhật cụ T, người có mặt và đã đem lại cảm hứng cho vụ unplugged với món tiết canh vịt hấp dẫn đem lại những ấn tượng vị giác đặc biệt khi thưởng thức món này cùng SM sherry.
@ Letuce: vẫn còn phần cụ 1chút Glendronach 15yo old bottle nhé

Chỉnh sửa cuối:

webzy

Xe tải
Còn đây là bữa trưa nay của em. So sánh giữa Glenfarclas với Jonhnie XR21. sau 1 hồi thử qua thử lại ông anh của e chọn XR21 còn e lại chọn Glenfarclas 15.

hebergement d image

MaltBrothers

Xe buýt
Ngó qua thế là cụ webzy cũng đã tậu đc hai bộ ly 1to, 1nhỏ từ cụ B rồi ạ, lại thêm cả ly tuylip lùn nữa, hị hị Cá nhân em cũng sẽ ngả về glenfarclas 15yo bởi hương, body của SM vẫn trội hơn, blended, như XR21 em thấy hương vị đc nhưng ko sâu, finish ko ấn tượng đc cái khá cân bằng, em thì thích premier hơn XR 21.

phamhavn

Xe tải
Ối giời, giờ em mới tỉnh đây.
Thanks cụ Bảo nhé, hẹn gặp cụ hôm 25/7 tại quê em!

Trạng thái
Thớt đang đóng