Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaltBrothers

Xe buýt

Có một chai ... không hiểu từ đâu ra
Em có biết chai này, nó từ nhà Ballantines' thôi phổ biến trong miễn thuế những năm 2006, 2007 sau đó là thay bằng mẫu chai tròn giống như chai ballantines' 17 đời cũ ấy ạ, em có 1chai này loại 1L cũng hàng miễn thuế, em cũng từng bị vuột mất chai ballantines 12yo mẫu cũ chai tròn này ở nhà Hạnh Huệ.

minhchi233

Xe điện
Chai ballentines 12 mẫu tròn Cụ Malt nhắc đến phải chăng là chai blend malt? đời cũ hơn thì Pure Malt phải không Cụ?
Nếu Cụ nhất định phải có em nó thì vẫn có thể tìm được đấy ạ.

phamhavn

Xe tải
Chai ballentines 12 mẫu tròn Cụ Malt nhắc đến phải chăng là chai blend malt? đời cũ hơn thì Pure Malt phải không Cụ?
Nếu Cụ nhất định phải có em nó thì vẫn có thể tìm được đấy ạ.
Không phải chai Blended Malt mà chai 12yo thường cụ ơi, có loại 12yo chai tròn, tem trắng, rượu màu vàng tươi. Em đã từng ống chai này và hương vị khác nhiều so với chai hiện tại.

flat

Xe buýt
Các cụ giúp e ý kiến về e này ạ
hebergeur d image
Chai này chán phèo, mang ra uống thôi cụ ạ. :))
Hồi vào SG, mr PhilipsT cho nhà cháu thử rồi, Islay quái gì mà vị khói ẩn kỹ lắm, nhưng lạ là lúc ít, lúc nhiều... nhà cháu nhớ mỗi thế, xong guc luôn :)

tuankts

Xe tải
Các cụ giúp e ý kiến về e này ạ
hebergeur d image
Chai này của cụ webzy chắc xuất xứ từ cụ Tèo nhỉ, nhà em dc biết cụ Tèo cũng khá ấn tượng với chai này, mời cụ vào chia sẻ thêm. Chai này em cũng dc 1 người thân đi nc ngoài xách về, giờ thì Lotus của nhà cụ Tèo nhập cũng lâu rồi, trc đó em cũng có lấy của cụ Tèo cặp 12 nên có dịp so sánh. Cảm quan của em thì đây cũng là 1 loại whisky khá lạ, có thể nói, nhiều cụ khi uống có thể ko thích, nhưng về lâu dài khi dc nhấn nhá thêm mỗi ngày thì sẽ phát hiện thêm nhiều điều mới lạ và bí ẩn đấy ạhh. Về vị thì chai 18 thiên về sherry hơn chai 12, màu cũng sẫm hơn chút, chai 12 màu vàng hơi xỉn trông ko dc bắt mắt lắm, nói chung như em nói trên là với cụ nào u lần đầu là hơi khó uống, vị hơi ngái (chắc do sulfure thum thủm - lời Sky :D, kết hợp với khói nhẹ nên sinh ra mùi đó chăng) vị kẹo bơ, mùi cafe và chocolate, chút mặn và đặc biệt là vị khói ẩn dật, ko rõ ràng về vị khói như nhiều dòng Islay khác, như nhiều người nói thì đây là 1 loại whisky khá quái. Chai 18 thì em hết từ lâu, hơi phí là ko dc thẩm nhẩn nha do bị mấy con sâu đến nhà nó phá mất, chai 12 em giữ lại dc thì thi thoảng nhẩn nha tí, cốt rượu chỉ tầm trung bình khá, mùi trái cây, vị nhẹ nhàng hơn chai 18, cũng khói lẩn khuất khi ko khi có.

skywalkers

Xe buýt
Hồi vào SG, mr PhilipsT cho nhà cháu thử rồi, Islay quái gì mà vị khói ẩn kỹ lắm, nhưng lạ là lúc ít, lúc nhiều... nhà cháu nhớ mỗi thế, xong guc luôn :)
Thảm nào tý mất cả Laptop. May là ở chỗ cụ T chứ ở chỗ matxa hay karaoke nào thì xong roài.

skywalkers

Xe buýt

Cháu có chai này. Các cụ phách cho cháu xem nó là cái gì? có phải rượu để bóp chân ko với ạ.
Nói về chai quái quái thì cháu thấy chai AnCnoc Peter Ark ở chỗ cụ Tèo cũng khá quái dị. Hương vị ngai ngái, khăm khẳm. Mới uống lần đầu có cảm giác hơi khó chịu ko dễ để cảm nhận. Tiếc là cháu mới nếm 1 lần nên chưa cảm hết được hương vị của nó. Ở nhà có 1 chai này, hy vọng dần dần sẽ khám phá được sự hay ho của nó.

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt

Cháu có chai này. Các cụ phách cho cháu xem nó là cái gì? có phải rượu để bóp chân ko với ạ.
.......
Chai này là rượu xoa bóp dạ dày nhớ :)
Đùa thôi, chai này là rượu ngâm cây mật gấu lão Xì-Kai ạ, vị ngăm ngăm đắng, tác dụng nghe anh em bên Lào đồn là ...tiêu mỡ, giảm béo, giảm đen...gì gì nữa đấy :))
Nhưng công nhận, dù sao đây cũng là rượu Lào thật, hơn chán vạn mấy chai Black Horse whisky.

phamhavn

Xe tải
Chai này là rượu xoa bóp dạ dày nhớ :)
Đùa thôi, chai này là rượu ngâm cây mật gấu lão Xì-Kai ạ, vị ngăm ngăm đắng, tác dụng nghe anh em bên Lào đồn là ...tiêu mỡ, giảm béo, giảm đen...gì gì nữa đấy :))
Nhưng công nhận, dù sao đây cũng là rượu Lào thật, hơn chán vạn mấy chai Black Horse whisky.
À hóa ra rượu này có tác dụng tắm trắng Hố hố quả này cụ Sky lại đi vơ vét hết hàng về dùng dần

skywalkers

Xe buýt
À hóa ra rượu này có tác dụng tắm trắng Hố hố quả này cụ Sky lại đi vơ vét hết hàng về dùng dần
Á à. Hết việc quay sang chém mình đây.
Cháu có 2 chai whisky Miến Điện và 1 chai whisky Lào. Các cụ thích hôm nào cháu mang ra để các cụ thẩm xem nó có hơn whisky Việt Nam ko ạ.

webzy

Xe tải
E thì muốn chém trước khi uống nên chờ cụ Tèo hay cụ Bảo giúp em tý. Ko biết nó có hợp với hải sản ko?

tuankts

Xe tải
E thì muốn chém trước khi uống nên chờ cụ Tèo hay cụ Bảo giúp em tý. Ko biết nó có hợp với hải sản ko?
Thực ra chai này uống với hải sản thì cũng dc nhưng mấy dòng khói nhiều, ngon bổ rẻ như LP 10 nhá với hải sản thì hay hơn cụ ạh, dùng chai này nhắm em thấy cũng hơi phí trừ khi cụ...có điều kiện :D, làm after dinner uống 1 đôi ly cho thơm miệng cụ ạhh.

webzy

Xe tải
Chai này của cụ webzy chắc xuất xứ từ cụ Tèo nhỉ, nhà em dc biết cụ Tèo cũng khá ấn tượng với chai này, mời cụ vào chia sẻ thêm. Chai này em cũng dc 1 người thân đi nc ngoài xách về, giờ thì Lotus của nhà cụ Tèo nhập cũng lâu rồi, trc đó em cũng có lấy của cụ Tèo cặp 12 nên có dịp so sánh. Cảm quan của em thì đây cũng là 1 loại whisky khá lạ, có thể nói, nhiều cụ khi uống có thể ko thích, nhưng về lâu dài khi dc nhấn nhá thêm mỗi ngày thì sẽ phát hiện thêm nhiều điều mới lạ và bí ẩn đấy ạhh. Về vị thì chai 18 thiên về sherry hơn chai 12, màu cũng sẫm hơn chút, chai 12 màu vàng hơi xỉn trông ko dc bắt mắt lắm, nói chung như em nói trên là với cụ nào u lần đầu là hơi khó uống, vị hơi ngái (chắc do sulfure thum thủm - lời Sky :D, kết hợp với khói nhẹ nên sinh ra mùi đó chăng) vị kẹo bơ, mùi cafe và chocolate, chút mặn và đặc biệt là vị khói ẩn dật, ko rõ ràng về vị khói như nhiều dòng Islay khác, như nhiều người nói thì đây là 1 loại whisky khá quái. Chai 18 thì em hết từ lâu, hơi phí là ko dc thẩm nhẩn nha do bị mấy con sâu đến nhà nó phá mất, chai 12 em giữ lại dc thì thi thoảng nhẩn nha tí, cốt rượu chỉ tầm trung bình khá, mùi trái cây, vị nhẹ nhàng hơn chai 18, cũng khói lẩn khuất khi ko khi có.
Cám ơn cụ chia sẻ, e cũng chỉ biết nó là dòng ít khói nhất trong các nhà Islay nên cũng định thử xem nó thế nào.

skywalkers

Xe buýt
Hải sản theo em cụ nên làm chai talisker 10 cho lành cụ ạ. Nếu không cụ làm chai Caol Ila cũng hay, khói mà thanh, thanh mà khói :)

Philip Tèo

Xe máy
Cám ơn cụ chia sẻ, e cũng chỉ biết nó là dòng ít khói nhất trong các nhà Islay nên cũng định thử xem nó thế nào.
Chai này không những ít khói nhất islay mà phải gọi là không khói luôn mới đúng.Nó chỉ có tí ti khói chắc do ảnh hưởng của thùng.Vị đặc trưng nổi bật có lẽ là chocolate với chút hạt hạnh nhân. Hậu thì hơi mặn tí xíu, có chút rong biển và tí khói.Nhưng túm lại thì chai này rất cân bằng.
Nhà Bunnahabhain là nhà duy nhất tại vùng đảo Islay chưng cất whisky không khói.Trong số những chai 18YO, đây là một chai em rất thích.đôi khi có cụ nào nghiền Mac 18 em còn khuyên dùng thử chai này mà các cụ cũng khá Ok vì chai này cũng thuộc loại sherry đậm.
Cụ Webzi khoái dòng sherry thì nên khui thử dùng thôi cụ ơi.Dùng xong rồi post lên vài cảm nghĩ của cụ cho mọi người chiêm nghiệm nhé.

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
Cụ Webzi khoái dòng sherry thì nên khui thử dùng thôi cụ ơi.Dùng xong rồi post lên vài cảm nghĩ của cụ cho mọi người chiêm nghiệm nhé.
Lại khổ cụ Webzy roài. Cụ Tèo PR vừa vừa thôi nhé, em là em ko chơi với cụ nữa đâu.

webzy

Xe tải
...
Nhà Bunnahabhain là nhà duy nhất tại vùng đảo Islay chưng cất whisky không khói.Trong số những chai 18YO, đây là một chai em rất thích.đôi khi có cụ nào nghiền Mac 18 em còn khuyên dùng thử chai này mà các cụ cũng khá Ok vì chai này cũng thuộc loại sherry đậm.
Ok e sẽ rủ cụ nào có macalland 18 để so sánh.
Alô alô có cụ nào muốn so sánh mac 18 với em ko?

Trạng thái
Thớt đang đóng