Rút kinh nghiệm đau thương khi đi sửa xe ở gara.

Laptopcare

Xe tải
Cụ tư vấn thì cũng phải nói cho rõ, ý cụ do chất lượng dầu máy hay thừa or thiếu.. Em thì ko nghĩ như vậy ạ
Không phải do chất lượng mà do độ nhớt, dùng dầu có độ nhớt cao(đậm đặc) thì sẽ khó nổ máy hơn nhất là vào những hôm thời tiết lạnh.

Laptopcare

Xe tải
Cháu không phải là dân gara, cháu đi xe cỏ đời nhà Tống, tuy nhiên cháu đọc thớt này thấy các cụ la rầy các gara nhiều quá mà chưa thấy cụ nào cảm thông cho gara, tất nhiên là của đau con xót và có nhiều gara làm ăn chưa có lương tâm nhưng các cụ khi mất tiền,thấy đau thì trước hết mình phải xem lại chính bản thân mình và tự an ủi rằng "tiền mất thì kinh nghiệm còn", chẳng ai dạy mình những kinh nghiệm như vậy kể cả là cha mẹ kính yêu, có như vậy thì các cụ mới biết rằng khi đề xe không nổ mà thấy sụt điện ắc quy thì phải nghĩ ngay đến ăc quy bị tèo không đủ điện áp để cho củ đề hoạt động.
Bản thân cháu cũng đã trải nghiệm qua một số tình huống đơn giản như vậy và đều tự an ủi bằng khẩu hiệu ở trên, sau đó âm thầm gặm nhấm nỗi đau và rút tỉa kinh nghiệm đồng thời rút ra những bài học mà đời dạy mình còn thầy cô và cha mẹ thì không. Qua đó mới có kinh nghiệm và chọn lọc gara nào có thể gửi niềm tin, gara nào nên chia xa (Vào thơt này đọc cũng rút được nhiều kinh nghiệm cho bản thân các cụ ạ)
Có cụ bức xúc chuyện thợ cãi về chi phí học nghề, cháu lại nhớ về chuyện nhà bác học Edison sửa điện cho nhà dân, ông ta lấy tiền công 100USD dân kêu đắt và ông ấy trả lời rằng 10USD là công sửa còn 90USD là kiến thức để tìm ra bệnh và sửa-Đơn giản quá các cụ nhể
Chia xẻ với các cụ và tiến cử gara Tân Bình đc 231 Nguyễn Xiển, cháu đã thử nghiệm, theo dõi và trải nghiệm một số ca bệnh con xe cỏ của cháu và nhận thấy ở đây cụ Bình và cụ Thắng là hai người thợ có lương tâm, có trình độ tay nghề và có kinh nghiệm trong nghề nghiệp, các cụ cứ thử đến đây trải nghiệm xem cháu nói vậy có đúng không. Min mod đừng nghĩ đây là PR cho Tân Bình nhé, chỉ là những chia xẻ chân tình thôi đấy
P/S: Lưu ý các cụ là cháu tiến cử Tân Bình gara và cụ Bình,cụ Thắng, các bác thợ khác ở Tân Bình chưa trải nghiệm nên chưa dám tiến cử, cháu nghĩ các thợ khác ở Tân Bình cũng thường thường bậc trung thôi nhưng khám bệnh thì là bác sỹ Bình và bác sỹ Thắng
Garage Tân Bình cũng đang là khách hàng bên em. 1 Like cho Gara Tân Bình

ORIENT8228

Xe máy
Lại nói về chủ đề "rút kinh nghiệm đau thương" cháu nói về viêc thay bóng đèn như sau:
Các cụ đi thay bóng đèn hậu do cháy đèn phanh (Bóng đèn hậu 2 sợi bao gồm đèn phanh) ở gara thì cháu tin chắc các gara đều tính từ 100 ngàn trở lên, tuy nhiên giá trị một bóng đèn 2 sợi đó chẳng đáng là bao (Cháu mua ở chợ là 20 ngàn/hộp có 10 bóng-nghĩa là chỉ có 2 ngàn/bóng). Tại sao các gara lại tính cao vậy? Lý do rất đơn giản các cụ ạ:
-Tính rẻ thì khách hàng không tin về mặt chất lượng-cho rằng bóng đó là đồ đểu
-Quan niệm của đa số các gara là sửa oto tối thiểu phải thu từ 100 ngàn trở lên, nếu dưới 100 ngàn thì free cho khách để khách hàng phấn khởi lần sau quay lại tính cái khác bù vào
Kết luận:
-Cụ nào nhiều xèng, ít biết về kỹ thuật, ngại đụng chân tay thì cứ hồn nhiên vào gara để hưởng thụ dịch vụ do gara cung cấp
-Cụ nào ít xèng, biết chút về kỹ thuật, không ngại bẩn chân tay thì mua hộp đèn về tự thay thế
Tùy thích theo ý mình các cụ nhể

anhtho

Xe ngựa
Sao cứ phải 100 ngàn ? Trước em thay cái bóng đèn trần, đâu như 40 hay 50 k gì đó. Cậu thợ nẩy ra thay thoăn thoắt chỉ chưa tới 5 phút.
Vấn đề là: bóng xịn chắc chắn là ko có giá 2k/c mà phải tầm vài chục k, vậy ta cũng cần xem xem gara thay loại nào. Em thấy cái xe trước em chạy, sau 5 năm chỉ thay mỗi bóng đèn trần, còn pha, cốt, hậu phanh.. chẳng cái nào hỏng, bền cho tới lúc bán. Còn đèn lô 2k/c thì em nghĩ chắc chỉ vài tháng lại phải thay, mất công mà có khi lại bị xxx vịn.

Muon_biet

Xe cút kít
Sao cứ phải 100 ngàn ? Trước em thay cái bóng đèn trần, đâu như 40 hay 50 k gì đó. Cậu thợ nẩy ra thay thoăn thoắt chỉ chưa tới 5 phút.
Vấn đề là: bóng xịn chắc chắn là ko có giá 2k/c mà phải tầm vài chục k, vậy ta cũng cần xem xem gara thay loại nào. Em thấy cái xe trước em chạy, sau 5 năm chỉ thay mỗi bóng đèn trần, còn pha, cốt, hậu phanh.. chẳng cái nào hỏng, bền cho tới lúc bán. Còn đèn lô 2k/c thì em nghĩ chắc chỉ vài tháng lại phải thay, mất công mà có khi lại bị xxx vịn.
Giá bóng đèn 2k/chiếc E nghĩ có lẽ là cách đây 20 năm rồi ạ.

anhtho

Xe ngựa
Giá bóng đèn 2k/chiếc E nghĩ có lẽ là cách đây 20 năm rồi ạ.
Hôm trước cậu lái xe cơ quan đi mua cái đèn hậu xe Jolie về tự thay, đâu như chưa tới 10k. Thấy cửa hàng bảo có 2 loại, một loại 20k và một loại có 8k. Chứ 2k thì hơi quá đáng !

DiskDriver

Xe tải
đối diện trụ cầu h9-h10 gầm cầu vĩnh tuy, minhkhai
Híc cũng giống như em đi tiếp thị dung dịch phục hồi ắc quy cho các cửa hàng ắc quy, gara họ kôg hứng thú tư vấn sửa chữa cho khách hàng! Mà chỉ bảo thay thế cho nhanh...! Chết tiền khách hàng chứ có phải họ đâu.

quanganh999

Xe buýt
bẩm các cụ, giá bóng hậu nội bán lẻ là 3k/chiếc. Dùng bét nhè, giờ bay ít cũng bằng 30% bóng đèn xịn.
Em thì độ LED hậu + phanh rồi => khỏi lo chết mà lại tiết kiệm ắc quy.

benhvienxecu

Xe máy
- Các cụ đi xe nhưng không biết bệnh vê xe nên không tránh được những tinh huống khóc dở mếu dở như thế . bây giơ tính kinh tế thị trường thuê mặt bằng rồi tiên công nhân thợ này nọ, cho nên không tránh được việc bị chém gió chém bão báy nóc nhà hi . Các bác rãnh thì sang giao lưu với bọn em có bệnh gì sửa bệnh ý không thể nói không thành có được , Bên em Giám Đôc là người rất yêu xe và mở BỆnh Viện Xe Cũ này ra chỉ nhằm mục đích tạo sân chơi học hỏi về oto của mọi người và cố gắng chữa trị phục hồi vk 2 của các bác ... Rất mong sớm được Giao lưu với các Bác trong off .

star385960

Xe hơi
Kinh nghiệm của nhà cháu. Cái gì dễ như thay bóng hay lắp thêm đồ chơi thì tự làm. Cía gì cần đến sức thì mới mang ra gr. Nhà cháu mới bị 1 vố như sau:
Đi c tác ở HP, má phanh sau bị vỡ nên bó phanh. Vớ đc ông gr ở gần đó kéo về và bị chém đẹp luôn. Công kéo 300k chưa đến 1km. Xong 1 hồi ô ý ko nói ko rằng cứ tháo cả cái bánh xe mình ra.. mình bảo anh báo giá cho em trước đã mà ô thợ cứ ậm ừ. Khi cái bánh xe nó lanh tanh bành thì nhận đc cái tráp báo giá lên tận 2t8 cho bộ phanh. Biết bị chém em yêu cầu lắp lại nguyên trạng trả như cũ. Thằng thợ hùng hục lắp vào, cũng ko thèm xả e xong nó vặt 600k tiền công tháo lắp. Mk đi về xe phanh có cũng như ko, lại mang thêm 1 cục tức.. hết tập 1.

anhtho

Xe ngựa
bẩm các cụ, giá bóng hậu nội bán lẻ là 3k/chiếc. Dùng bét nhè, giờ bay ít cũng bằng 30% bóng đèn xịn.
Em thì độ LED hậu + phanh rồi => khỏi lo chết mà lại tiết kiệm ắc quy.
Dùng bóng rẻ vài nghìn đồng ko biết lợi cái gì, nhưng nếu thi thoảng nó cháy thì khả năng mất $ với xxx là cao :)

star385960

Xe hơi
Tập 2.
Chiều hôm sau nhà cháu sang gr khác theo thông tin tìm hiểu trên mang về đô uy tín. Vào đến nơi sau khi nghe nhà cháu trình bày hoàn cảnh bị chăn ở gr trước anh thợ rất cẩn thận kiểm tra và phán 1 câu rát nhanh. Phanh tổng anh bị hỏng rồi và lại hì hụi tháo. Cái xe 10 năm sd của em giờ mới đc tháo cho nên khi tháo ra thì anh thợ cũng nhễ nhại mồ hôi và ốc đồng cũng toét hết híc... Rồi thì búa đập cà lê gõ.. lúc đầu còn nắn nót nhưng khi lúc khó tháo thì anh thợ cứ phang thật lực, mình đứng nhìn bên ngoài mà cứ xót xa. Xong tháo ra kêu anh phải thay phanh tổng, phải đặt hàng từ HN hôm sau mới lấy. Em bảo ko đc vì chiều phải về HN rồi thế là anh ý tư vần thay cúp ben và cảnh báo ko đi đc lâu đâu, em cũng chấp nhận vì nản lắm rồi cốt sao lết về thủ đô là an tâm. Xong chờ cuối h chiều hàng cúp ben và 1 số phụ tùng thay thêm cũng về. Mình thì hồ hởi nhưng mấy anh thợ thì lo về cho đúng giờ. Kết quả các anh ý nhồi lấy nhồi để làm nát luôn cái cúp ben mới mà em ko biết, em chỉ biết khi thay ở gr thứ 3 mà em sẽ kể ở tập sau. Mấy anh thợ ý vội về nên làm rất ẩu, khác hẳn lúc em mới vào. Lắp xong thử phanh ăn thế là kêu ok, xong rồi. Em thanh tóan tiền đi về và cảm nhận phanh có ăn nhưng mà cứng chứ ko mềm như mọi khi. Về HN như bt, sáng hôm sau lôi xe đi làm thù bị tình trạng phanh kêu lục cục phanh đạp đến cái thứ 2- thứ 3 thì ko ăn mặc đù đạp kịch sàn luôn.... chán tập 2

hero24631

Xe buýt
Hôm trước cậu lái xe cơ quan đi mua cái đèn hậu xe Jolie về tự thay, đâu như chưa tới 10k. Thấy cửa hàng bảo có 2 loại, một loại 20k và một loại có 8k. Chứ 2k thì hơi quá đáng !
Em thấy những việc này mình cũng có thể tự làm được. Bỏ chút thời gian nghiên cứu là OK hết. Hiểu xe thì phục vụ tốt hơn. Ai đi xe cũng phải có gara chuẩn để tin cậy chứ

Ginkgo

Xe buýt
- Các cụ đi xe nhưng không biết bệnh vê xe nên không tránh được những tinh huống khóc dở mếu dở như thế . bây giơ tính kinh tế thị trường thuê mặt bằng rồi tiên công nhân thợ này nọ, cho nên không tránh được việc bị chém gió chém bão báy nóc nhà hi . Các bác rãnh thì sang giao lưu với bọn em có bệnh gì sửa bệnh ý không thể nói không thành có được , Bên em Giám Đôc là người rất yêu xe và mở BỆnh Viện Xe Cũ này ra chỉ nhằm mục đích tạo sân chơi học hỏi về oto của mọi người và cố gắng chữa trị phục hồi vk 2 của các bác ... Rất mong sớm được Giao lưu với các Bác trong off .
E đã sửa ở bệnh viện xe cũ này 1 lần, nói chung là không ưng ý vẫn phải tìm chỗ khác

quanganh999

Xe buýt
Dùng bóng rẻ vài nghìn đồng ko biết lợi cái gì, nhưng nếu thi thoảng nó cháy thì khả năng mất $ với xxx là cao :)
Chuẩn chỉ cụ à.
Tuy nhiên vào gara tàui tàu thì chỉ có đểu mà tính tiền xịn.
Vấn đề là mình có biết phân biệt không mà thôi.

anhtho

Xe ngựa
Chuẩn chỉ cụ à.
Tuy nhiên vào gara tàui tàu thì chỉ có đểu mà tính tiền xịn.
Vấn đề là mình có biết phân biệt không mà thôi.
Nhìn thì cũng chỉ biết phần nào. Nhưng nếu mua từ 1 cửa hàng, loại 20k chắc sẽ phải tốt hơn vài k, ít nhất là trông nó 'hịn' hơn.
Xe trước em ko cháy bóng nào sau 5 năm sử dụng (trừ đèn trần). Nhưng chưa là gì so với con Mazda của cty, 2 bóng đèn pha hơn 10 năm vẫn chưa thay !

lx3079

Xe tăng
Bóng đèn hậu xịn có 20k mà ga ra thay 100k là không hợp lý rồi, tiền công quá cao. Từ đó suy ra các vật tư khác thì bảo sao chả "chết" mấy ông đi 4b ....gà. Em xin lỗi nếu làm ai đó buồn.

ORIENT8228

Xe máy
Heheehe câu chuyện bóng đèn phanh 2k rất vui và sôi nổi, cháu nói rồi giá 2k là đúng mà cụ nào không tin cháu để lại cho giá 4k (một đi đôi-lãi ngang heroin). Theo kinh nghiệm của cháu thì bóng đèn pha/cốt nên dùng bóng hịn vì lý do xxx đứng phía trước xe quan sát được và bóng này cần giờ bay dài, còn bóng khác thì chỉ cần dùng loại made in Tập cân Bình là ổn rồi (giờ bay ngắn hơn, nhưng cũng đạt được 2/3 so với bóng hịn mà lại còn rẻ)