[Funland] Rút ngắn năm đóng bảo hiểm không bằng giảm tuổi về hưu

coolpix8700

Xe ngựa
..., mà hàng ngày vẫn phải tự đi kiếm ăn ko có khoản gì trông vào thế thì nhọc lắm.
Còn kiếm ăn được thì chỉ nhọc.
Nhưng hết khả năng kiếm ăn, còn cháu cũng lại không có khả năng hỗ trợ thì có chỉ nhọc hay không?
Em đã viết trên kia, nếu chỉ 1 vài người còn trông chờ được sự trợ giúp của mấy nhà hảo tâm, các trung tâm từ thiện, nhưng khi rất đông thì liệu xã hội có gánh được hết không!

butchikim

Xe ba gác
Em hỏi sơ qua rồi. Không rút được.
Và em cũng nghĩ, nếu rút được. Thì trừ chiết các kiểu. Có khi công cốc. Thế nên đông đảo người lao động như em, cần phải nghe ngóng và cân nhắc.
CỤ tham khảo

Au79 Dragon

Xe điện
Đóng 20 - 30 năm, 62 tuổi mới được nhận lương hưu, sống được bao nhiêu nữa để hưởng chỗ mình đóng. Dư tiền thì thì không quan tâm chứ nghèo lấy đâu ra khi khối DN tư nhân thì đến 50 tuổi là xác định ra đường mưu sinh rồi.

Đúng là nên giảm tuổi được hưởng lương hưu xuống, phân cmn cấp tuổi nghỉ hưu giữa khối nhà nước và tư nhân ra. Khối nhà nước 62 tuổi (vì đếch làm mà cũng có ăn nên không sơ chết đói, phù hợp với mấy thằng tham quyền cố vị). Khối tư nhân thì nam nữ bình đẳng 55 - 57 tuổi vì muốn làm cũng đếch được nữa rồi thì sống bằng cái gì?

yeuca2vo

Xe tải
Em năm nay 49 tuổi, đóng BH được 28 năm
Đang muốn về sớm . Nhờ các Cụ tư vấn giúp
Cụ về nghỉ ngơi và chờ đợi:
13 năm nữa sẽ đc hưởng lương hưu bằng 61% lương bình quân đóng BHXH nếu cụ là nam
11 năm nữa sẽ đc hưởng lương hưu bằng 71% lương bình quân đóng BHXH nếu cụ là nữ.

yeuca2vo

Xe tải
Để được hưởng 75% lương bình quân đóng BHXH, thì nam phải đóng bhxh đủ 35 năm, nữ 30 năm thì cũng là một quá trình rất dài, chưa kể thời gian gián đoạn do thất nghiệp/ do cty trốn đóng cho người lao động. Và cũng không biết khi đó lương hưu có đủ sống hay không.
Tuy nhiên, nếu 10-15 năm nghỉ hưu mà ngửa tay xin tiền con cháu thì cũng là một quãng thời gian dài không kém. Vì vậy việc rút hay không rút BHXH 1 lần là việc rất quan trọng. Gấu em 1 lần đã rút và h lại tiếp tục đóng trở lại, nếu liên tục đến lúc hưu thì cũng đóng đc 22 năm.

Mít - Mật

Xe tăng
Cụ về nghỉ ngơi và chờ đợi:
13 năm nữa sẽ đc hưởng lương hưu bằng 61% lương bình quân đóng BHXH nếu cụ là nam
11 năm nữa sẽ đc hưởng lương hưu bằng 71% lương bình quân đóng BHXH nếu cụ là nữ.
Em Cám ơn Cụ! Em là Nam ạ

hoviethung

Xe lăn
Em hỏi sơ qua rồi. Không rút được.
Và em cũng nghĩ, nếu rút được. Thì trừ chiết các kiểu. Có khi công cốc. Thế nên đông đảo người lao động như em, cần phải nghe ngóng và cân nhắc.
Quỹ BHXH đầu tư hết rồi. Cụ và mọi người ai cũng rút thì lấy tiền đâu mà trả lương hưu cho người khác?

Kurumasuki

Xe container
Khi mà bị cưỡng bức đóng thì xác định là miễn bàn đi. Không ai tự nguyện: Đóng 20-40 năm chờ 60-62 tuổi mới hưởng lương trung bình toàn thời gian, ít hơn cả lãi tiết kiệm của số tiền đã nộp, khi chết mất luôn số tiền đã đóng. Chắc là để còn nuôi mấy ông ai cung biet la ai đóng 20 năm hưởng từ 50-55 tuổi lương cao gấp đôi.

xebobabanh17201

Xe điện
Cụ hiểu sai chính sách rồi, Đề xuất rút ngắn năm đóng BHXH để làm gì? Mục đích là để những người 30 thậm chí 40 tuổi họ mới bắt đầu làm các công việc được đóng bảo hiểm xã hội, hay lúc đó chủ doanh nghiệp mới đóng cho họ, thì họ sẽ vẫn được lĩnh lương hưu.

Ví dụ, 20 đến 35 tuổi cụ làm ngoài,đi bộ đội, lao động tự do, kinh doanh, bán hàng online. Đến năm 42 hay thậm chí 45 tuổi hết vốn hoặc cụ chuyển sang đi làm ở 1 nơi nào đó, được đóng BHXH. Nếu với chính sách như hiện nay, 20 năm mới được đóng BHXH, thì đến 60 tuổi về hưu cụ chưa đru số năm hưởng lương hưu. Lúc đó cụ sẽ nhận được mức thấp hơn hiện nay.

Còn như ý của cụ, giảm tuổi về hưu, thì đối tượng nói trên vẫn bị lọt lưới, ko được hưởng quyền lợi, Và giảm tuổi về hưu thì chắc đến >50% những người lao động sẽ ko thích, vì thực ra như hiện nay 55-60 tuổi vẫn còn rất trẻ, tuổi thọ bây h cao, ko như sau năm 45 hay sau năm 75, về hưu hầu hết cũng ko biết làm gì, thu nhập giảm ít nhất 25% so với khi đi làm.

Nhất là cái đối tượng 6x muộn và đầu 7x, 55 tuổi h vẫn đang phơi phới, và cũng là 1 nguồn tài nguyên quý giá biết làm, biết việc, có trình độ. Ko phải ai cũng có nhu cầu nghỉ hưu xong ra làm riêng (em biết các cụ trên OF tài giỏi toàn ôgn chủ với chủ DN, nhưng 80-90% người lao động bên ngoài vẫn là làm thuê), và chính sách rất nhiều côgn ty họ cũng ko thực sự khuyến khích quyền lợi của người lao động khi đã đến tuổi hưu. Ví dụ như kí tiếp hd với lao động sau khi họ đã nghỉ hưu (trừ 1 số rất ít thì làm vị trí chuyên gia hay tư vấn, nhưng ko áp dụng được cho đại bộ phận người lao động).
Em không hiểu sai chính sách nhưng mong muốn nên hạ tuổi nghỉ hưu thay vì tăng. Giả sử ông A đóng 15 năm mà 50 muốn nghỉ hưu thì được XX% hưu còn đủ 25 năm đóng bh+ 65 tuổi thì được YY%. chứ như bây giờ số người trên 40 mà nghỉ làm chờ đến 65 tuổi thì e muốn rút nhiều lắm.

bạch trà

Xe tải
Em không hiểu sai chính sách nhưng mong muốn nên hạ tuổi nghỉ hưu thay vì tăng. Giả sử ông A đóng 15 năm mà 50 muốn nghỉ hưu thì được XX% hưu còn đủ 25 năm đóng bh+ 65 tuổi thì được YY%. chứ như bây giờ số người trên 40 mà nghỉ làm chờ đến 65 tuổi thì e muốn rút nhiều lắm.
Nếu không muốn nghỉ hưu sớm để ăn lương quá thấp, họ muốn rút một cục thì luật mới có còn cho rút không ạ?

Au79 Dragon

Xe điện
Tăng tuổi nghỉ hưu đúng là kiểu lửa cháy 2 đầu. Từ năm 60 đến 62, thay vì trong 2 năm đó người lao động ĐƯỢC NHẬN TIỀN thì phải ĐÓNG TIỀN.
Đủ niên rồi thì ai bắt cụ đóng 2 năm đó đâu, có điều kiện thì đóng còn không thì chốt sổ rồi vác xe ra chạy grab mà sống.

tetsu82

Xe tải
Cụ nghỉ đóng bh , rút 1 lần có sao đâu nhỉ !
Em rút 1 lần cách đây gần chục năm , gấu em vừa lên BHXH để rút 1 lần thì họ tư vấn đóng tiếp cho đỡ phí vì gấu em đóng gần 20 năm rồi , nên lại tự đóng tiếp .
E vẫn đang đi làm. Giờ báo cắt chẳng đc!!!

xebobabanh17201

Xe điện
Nếu không muốn nghỉ hưu sớm để ăn lương quá thấp, họ muốn rút một cục thì luật mới có còn cho rút không ạ?
Vẫn cho nhưng mà lại cho hưởng rất thấp: trước 2014 hưởng 1.5 tháng lương bình quân sau 2014 thì 2 tháng lương bình quân. Đang dự thảo giảm thấp đấy cụ

fanmu12345

Xe điện
Bà con đói kém rút nhiều quá, các anh ấy sợ nên tìm cách ngăn thôi.Tuy nhiên thì dường như chả cần lắng nghe ý kiến người dân mấy
Cho em hỏi tiền 1000 tỷ của BHXH cho Công ty cho thuê tài chính II đã đòi lại được chưa cụ , hay là người lao động sẽ mất trắng số tiền này ??

Vụ “Cố ý làm trái” tại BHXH Việt Nam: Giải quyết bồi thường dân sự ngay trong vụ án hình sự
10:39 29/06/2019

Tòa án nhân dân TP Hà Nội vừa thụ lý hồ sơ vụ án “Cố ý làm trái quy định của Nhà nước về quản lý kinh tế gây hậu quả nghiêm trọng” xảy ra tại Bảo hiểm Xã hội (BHXH) Việt Nam và Công ty cho thuê tài chính II (viết tắt là ALC II, trực thuộc Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Việt Nam – Agribank).

Au79 Dragon

Xe điện
Cụ hiểu sai chính sách rồi, Đề xuất rút ngắn năm đóng BHXH để làm gì? Mục đích là để những người 30 thậm chí 40 tuổi họ mới bắt đầu làm các công việc được đóng bảo hiểm xã hội, hay lúc đó chủ doanh nghiệp mới đóng cho họ, thì họ sẽ vẫn được lĩnh lương hưu.

Ví dụ, 20 đến 35 tuổi cụ làm ngoài,đi bộ đội, lao động tự do, kinh doanh, bán hàng online. Đến năm 42 hay thậm chí 45 tuổi hết vốn hoặc cụ chuyển sang đi làm ở 1 nơi nào đó, được đóng BHXH. Nếu với chính sách như hiện nay, 20 năm mới được đóng BHXH, thì đến 60 tuổi về hưu cụ chưa đru số năm hưởng lương hưu. Lúc đó cụ sẽ nhận được mức thấp hơn hiện nay.

Còn như ý của cụ, giảm tuổi về hưu, thì đối tượng nói trên vẫn bị lọt lưới, ko được hưởng quyền lợi, Và giảm tuổi về hưu thì chắc đến >50% những người lao động sẽ ko thích, vì thực ra như hiện nay 55-60 tuổi vẫn còn rất trẻ, tuổi thọ bây h cao, ko như sau năm 45 hay sau năm 75, về hưu hầu hết cũng ko biết làm gì, thu nhập giảm ít nhất 25% so với khi đi làm.

Nhất là cái đối tượng 6x muộn và đầu 7x, 55 tuổi h vẫn đang phơi phới, và cũng là 1 nguồn tài nguyên quý giá biết làm, biết việc, có trình độ. Ko phải ai cũng có nhu cầu nghỉ hưu xong ra làm riêng (em biết các cụ trên OF tài giỏi toàn ôgn chủ với chủ DN, nhưng 80-90% người lao động bên ngoài vẫn là làm thuê), và chính sách rất nhiều côgn ty họ cũng ko thực sự khuyến khích quyền lợi của người lao động khi đã đến tuổi hưu. Ví dụ như kí tiếp hd với lao động sau khi họ đã nghỉ hưu (trừ 1 số rất ít thì làm vị trí chuyên gia hay tư vấn, nhưng ko áp dụng được cho đại bộ phận người lao động).
Tuổi về hưu phải tính theo kịch bản xấu nhất chứ tính theo kịch bản đẹp nhất thì thỏa đáng sao được hả cụ. Thay vì tầng lớp công nhân sống mòn sau khi hết date, cụ lại lấy tầng lớp công chức, chuyên gia, tay nghề cao có quan hệ, có thu nhập tích lũy ra để dẫn chứng.

QMintech

Xe tăng
Cho em hỏi tiền 1000 tỷ của BHXH cho Công ty cho thuê tài chính II đã đòi lại được chưa cụ , hay là người lao động sẽ mất trắng số tiền này ??

Vụ “Cố ý làm trái” tại BHXH Việt Nam: Giải quyết bồi thường dân sự ngay trong vụ án hình sự
10:39 29/06/2019

Tòa án nhân dân TP Hà Nội vừa thụ lý hồ sơ vụ án “Cố ý làm trái quy định của Nhà nước về quản lý kinh tế gây hậu quả nghiêm trọng” xảy ra tại Bảo hiểm Xã hội (BHXH) Việt Nam và Công ty cho thuê tài chính II (viết tắt là ALC II, trực thuộc Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Việt Nam – Agribank).
Cụ hỏi khó thế :), vụ đấy có khi cũng chỉ là tảng băng nổi thôi.

mabu_210

Xe điện
Tính đến nay, Em đóng được 20 năm, trong đó có 1 lần làm rút 1 lần bảo hiểm thất nghiệp.
Các cụ tư vấn em phát, em phải đóng bao lâu nữa mới đc lĩnh hưu.
Tuội 4.x (x nhỉnh hơn middle, ra đường kiếm cơm rồi)