[Funland] Rút ngắn năm đóng bảo hiểm không bằng giảm tuổi về hưu

coolpix8700

Xe ngựa
fanmu12345 nói:
nếu không có luật bắt buộc đóng BHXH 17% quỹ lương cho NLD, thì công ty sẽ deala lương người NDL cao hơn 10% chẳng hạn, và NLD sẽ tự xoay sở bằng BH nhân thọ, hoặc BHHX tự nguyện
Nếu ở đây là không có bạn không cần phải nêu ra. Rất nhiều cơ sở sản xuất nhỏ lẻ chưa lên doanh nghiệp thoát đc vụ này và cũng chẳng có vụ deal lương cao hơn 10%, bạn k làm có người khác làm. Giới chủ họ không thừa tiền chi cho bạn thế đâu. Thuế nó lách đc luật có deal tăng lương cho bạn không?
Cứ bỏ cái sự bắt buộc của BHXH thì lương khi tuyển người làm vẫn thỏa thuận, nhưng sẽ theo mặt bằng mới.
Đừng hy vọng 10%, mà cả cái 30-70 kia cũng không còn.
Chỉ những lĩnh vực cực hót, thiếu nhân công thì mới may giữ được, còn tại vì sao người sử dụng lao động sẽ ưu tiên người không cần bảo hiểm thì mọi người sẽ rõ!

Dispatcher

Xe tăng
Cứ bỏ cái sự bắt buộc của BHXH thì lương khi tuyển người làm vẫn thỏa thuận, nhưng sẽ theo mặt bằng mới.
Đừng hy vọng 10%, mà cả cái 30-70 kia cũng không còn.
Chỉ những lĩnh vực cực hót, thiếu nhân công thì mới may giữ được, còn tại vì sao người sử dụng lao động sẽ ưu tiên người không cần bảo hiểm thì mọi người sẽ rõ!
Có lẽ bạn thuộc số ít nhân lực có trình độ cao nên mới nói câu này. Mặt bằng chung của số người đủ khả năng deal lương không làm chỗ này thì làm chỗ khác được bao nhiêu % so với số người lao động ở các khu công nghiệp, khu chế xuất, các công ty thiên về lao động thuần như dệt, may, thủy hải sản.. ở những công ty đó, giới chủ mới là những người nói câu bạn không làm thì tôi tuyển người khác chứ làm gì có chuyện ngồi deal lương. Không có cty họ lại phải về với ruộng vườn, chạy Grab, ra chợ kiếm sống ấy chứ mà đóng bảo hiểm 100% tự nguyện. Làm cho công ty được hỗ trợ 70% BHXH là quá tốt rồi, rồi mọi người cứ nghĩ 70% đó phải chi cty không đóng thì nó là của mình, của vào mắt ấy.

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Sợ vài năm nữa nó tăng các điều kiện để hưởng lương hưu, hoặc tuyên bố vỡ quỹ :)
Thiệt thòi cho bọn em quá, đóng từ lúc lương cơ bản hình như có 120.000đ x 1,78 cử nhân mới ra trường, nay là 1.490.000. Nếu tính bq suốt quá trình đóng bhxh thì được bao nhiêu đâu.

alceste

Xe điện
Em hỏi thật cụ có nhầm không ạ, năm 1993 cụ đóng đã hơn 1 củ, năm đó cứ 1 lần đóng như thế bằng 2 miếng đất ở tỉnh lị đó ạ.
m
LLVT vẫn đóng BHXH như người lao động , nhưng khoảng 50 tuổi (tùy theo cấp bậc, chức vụ) là có thể về hưu và lĩnh lương ngay từ khi nghỉ

Khác với NLD phải chờ đến tuổi hưu 60-62 mới được lĩnh
Cụ ơi, thôi nói với cụ làn cuối, ko phải lực lượng vũ trang nào họ cũng nghỉ lúc 50 tuổi đâu a. Muốn nghỉ lúc 50 tuổi phải đáp ứng các trường hợp ssau:
Trường hợp 1: Được nghỉ hưu không xem xét yếu tố về tuổi khi đồng thời Có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên + Bị nhiễm HIV do tai nạn rủi ro nghề nghiệp trong khi thực hiện nhiệm vụ được giao hoặc đồng thời có

Trường hợp 3: Trường hợp này được nghỉ hưu khi có tuổi thấp hơn tối đa 05 tuổi so với tuổi nghỉ hưu khi Có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên; và Có đủ 15 năm làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc có đủ 15 năm làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn bao gồm cả thời gian làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên trước ngày 01 tháng 01 năm 2021;

Trường hợp 4: Trường hợp này được nghỉ hưu khi có tuổi thấp hơn tối đa 5 tuổi so với tuổi nghỉ hưu khi Có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên; và đồng thời Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

Trường hợp 5: Được nghỉ hưu không xem xét yếu tố về tuổi khi Có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên; và đồng htowif Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

Có đủ 15 năm trở lên làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

Nhóm 2: Sĩ quan không đủ điều kiện về hưu thuộc Nhóm 1, được về hưu không xem xét yếu tố về tuổi khi: Quân đội không còn nhu cầu bố trí sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công chức quốc phòng hoặc không chuyển ngành được. Có đủ 25 năm phục vụ trong quân đội trở lên đối với nam và có đủ 20 năm trở lên đối với nữ.

Còn nếu không, tuổi về hưu của họ vẫn là nam 55 và nữ 50, thế nên ko phải như cụ nói đâu mà ít nhất cũng phải 50% là họ vẫn nghỉ bình thường ở tuổi 55-60 như các cơ quan khác. Chỉ có 1 số như quy định ở điều 169 bộ luật Lao động năm 2014 có sửa đổi năm 2019 thì mới về sớm thôi, nhưng khi về sớm thì họ thường cũng đóng 30 năm rồi ạ.

Với những người vào từ đầu, từ thời gian huấn luyện hay nhập ngũ họ cũng được đóng BHXH vào BHXH quốc phòng, sau đó chuyển sang sỹ quan chuyên nghiệp thì tính luôn thời gian đó. Thế cho nên tính từ 18 tuổi đến 50 tuổi là họ cũng 32 năm rồi đấy ạ. Còn sỹ quan chuyên nghiêp có chuyên môn ở các BTL thì họ cũng nghỉ bình thường ạ. 55 nếu ko có chức vụ và 58 hoặc 60 nếu có chức vụ tương ứng. Sinh viên trong Học viện Kỹ thuật quân sự từ năm 1 đã đogns rồi cụ ạ.

Nên cụ cũng ko phải lăn tăn hay hẹp hòi quá đâu.

Còn công chức mà lương 25M thì nhiều lắm, NOIP, 1 số đơn vị trong các Bộ cũng có, rồi Agribank, Kiểm toán nhà nước, ISA. Cụ chưa gặp thoio chứ lương 250M/năm, tính 13 tháng, tính ra còn chưa được 20M/tháng, là quá ít chứ ko phải ít. Giám đốc BHXH thì chắc tuổi cũng phải cỡ 40, nếu mà anh 40 lương anh từng đó thì cũng nên xem lại.

Chỉnh sửa cuối:

Koka2015

Xe tăng
m

Cụ ơi, thôi nói với cụ làn cuối, ko phải lực lượng vũ trang nào họ cũng nghỉ lúc 50 tuổi đâu a. Muốn nghỉ lúc 50 tuổi phải đáp ứng các trường hợp ssau:
Trường hợp 1: Được nghỉ hưu không xem xét yếu tố về tuổi khi đồng thời Có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên + Bị nhiễm HIV do tai nạn rủi ro nghề nghiệp trong khi thực hiện nhiệm vụ được giao hoặc đồng thời có

Trường hợp 3: Trường hợp này được nghỉ hưu khi có tuổi thấp hơn tối đa 05 tuổi so với tuổi nghỉ hưu khi Có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên; và Có đủ 15 năm làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc có đủ 15 năm làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn bao gồm cả thời gian làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên trước ngày 01 tháng 01 năm 2021;

Trường hợp 4: Trường hợp này được nghỉ hưu khi có tuổi thấp hơn tối đa 5 tuổi so với tuổi nghỉ hưu khi Có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên; và đồng thời Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

Trường hợp 5: Được nghỉ hưu không xem xét yếu tố về tuổi khi Có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên; và đồng htowif Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

Có đủ 15 năm trở lên làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

Nhóm 2: Sĩ quan không đủ điều kiện về hưu thuộc Nhóm 1, được về hưu không xem xét yếu tố về tuổi khi: Quân đội không còn nhu cầu bố trí sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công chức quốc phòng hoặc không chuyển ngành được. Có đủ 25 năm phục vụ trong quân đội trở lên đối với nam và có đủ 20 năm trở lên đối với nữ.

Còn nếu không, tuổi về hưu của họ vẫn là nam 55 và nữ 50, thế nên ko phải như cụ nói đâu mà ít nhất cũng phải 50% là họ vẫn nghỉ bình thường ở tuổi 55-60 như các cơ quan khác. Chỉ có 1 số như quy định ở điều 169 bộ luật Lao động năm 2014 có sửa đổi năm 2019 thì mới về sớm thôi, nhưng khi về sớm thì họ thường cũng đóng 30 năm rồi ạ.

Với những người vào từ đầu, từ thời gian huấn luyện hay nhập ngũ họ cũng được đóng BHXH vào BHXH quốc phòng, sau đó chuyển sang sỹ quan chuyên nghiệp thì tính luôn thời gian đó. Thế cho nên tính từ 18 tuổi đến 50 tuổi là họ cũng 32 năm rồi đấy ạ. Còn sỹ quan chuyên nghiêp có chuyên môn ở các BTL thì họ cũng nghỉ bình thường ạ. 55 nếu ko có chức vụ và 58 hoặc 60 nếu có chức vụ tương ứng. Sinh viên trong Học viện Kỹ thuật quân sự từ năm 1 đã đogns rồi cụ ạ.

Nên cụ cũng ko phải lăn tăn hay hẹp hòi quá đâu.

Còn công chức mà lương 25M thì nhiều lắm, NOIP, 1 số đơn vị trong các Bộ cũng có, rồi Agribank, Kiểm toán nhà nước, ISA. Cụ chưa gặp thoio chứ lương 250M/năm, tính 13 tháng, tính ra còn chưa được 20M/tháng, là quá ít chứ ko phải ít. Giám đốc BHXH thì chắc tuổi cũng phải cỡ 40, nếu mà anh 40 lương anh từng đó thì cũng nên xem lại.
Phần bôi đậm nhóm 2 trong quân đội lại chiếm đa số đấy cụ, vì sĩ quan quân đội như hình kim tự tháp - càng lên cao càng khó và càng ít, chú em làm đến trung tá quan đội khi không lên vị trí cao hơn được nữa thì phải về hưu khi tuổi là 4x.

Công chức thì chả có ai lương (đóng bảo hiểm) 25 triệu cả, cao nhất là Tổng bí thư/ chủ tịch nước chỉ là 20.8 triệu
(link: https://vietnamnet.vn/vn/thoi-su/muc-luong-chu-tich-nuoc-thu-tuong-chu-tich-qh-khi-tang-luong-co-so-587553.html)

Người làm Agribank đâu phải là công chức.

lolotica

Xe điện
Cụ báo cty ngừng đóng chốt sổ, sau 1 năm đc rút 1 lần, e đang chờ hết 1 năm để rút, ai biết đc sống chết thế nào, giả sử sống đến lúc đc nhận lương hưu xong đc vào năm dẹo thì cũng thế, vợ con có đc nhận nốt cái lương còn lại của mình đâu, e cứ tính chắc rút cho nhanh, lấy đc cục mua ít cổ phiếu ngân hàng để dành cho con
em đóng BHXH từ 1998 đến 2008 thì ngừng đóng, vậy bây giờ có được rút 1 cục ko cụ?

Vulcan V70

Xe trâu

levision

Xe hơi
em đóng BHXH từ 1998 đến 2008 thì ngừng đóng, vậy bây giờ có được rút 1 cục ko cụ?
Nếu cụ đã chốt đc sổ rồi thì cầm ra bhxh quận làm thủ tục thôi, nhiều người ngừng đóng nhưng cty có nợ tiền chưa chốt đc sổ cho người lao động thì ko lấy đc

ruby_eagle

Xe điện
Tuổi thọ tb có hơn 70 tí mà 65t về hưu thì ăn tiền bh dc mấy mùa khoai?! Mấy bác bên Bh ăn dày vừa thôi.

Bino

Xe điện
Em thì cũng mới đọc qua bài của cụ. Nhưng em cũng muốn trao đổi lại. Em trao đổi không phải để thắng hay thua mà biết đâu em hiểu ra vấn đề mà em chưa biết. Như vậy em sẽ không rút BHXH 1 lần nữa mà tiếp tục đóng.
Thực ra ở đây có 2 góc nhìn, góc nhìn của cơ quan quản lý và đúng như cụ nói.
em nói thêm góc nhìn của người lao động. Em nghĩ tất cả ở đây là NIỀM TIN. Em chưa có điều kiện đi nước ngoài nhiều nên em chưa hiểu là đối với người lao động, tiền lương và bảo hiểm có đáp ứng được nhu cầu của họ không. Nhưng từ thực tế em thấy, hầu hết mà không có TÍCH LUỸ. Chỉ trông vào BHXH thì cuộc sống là cực kỳ khó khăn. Từ ốm đau đi viện, đến ăn uống. BHXH em hiểu như là cái phao để người ta trông vào khi khó khăn. Nhưng khi đã xác định trông vào nó thì …
Do vậy. Đóng BHXH hay không đóng cái quan trọng là cá nhân phải TÍCH LUỸ được. Còn NIỀM TIN là khi đóng BHXH là an toàn, muốn tạo dựng được không chỉ là NÓI mà cần phải bằng trực quan với só đông hơn.
Tất nhiên góc nhìn của em còn hạn chế. Cái gì chưa đúng mong cụ góp ý.
Hôm qua em đọc trả lời của cụ đầu tiên nhưng hôm nay em mới trả lời vì em muốn suy nghĩ kỹ hơn, vì cụ là người đọc và viết khá chọn lọc (về vấn đề BHXH này). Cụ nói 2 điểm em đều cho là đúng nhưng vẫn có chữ Nhưng ở đây.

Điểm 1: Niềm tin. Đúng là dân mình đang mất niềm tin vào chế độ, cứ cái gì ông NN đưa ra có liên quan đến quyền lợi của mình thì đồng nghĩa là ông NN đang ăn cướp tiền của mình. Dân mình toàn nhận tin tiêu xực về BHXH và. diễn giải ra theo nghĩa cực xấu. Ví dụ như tin là Quỹ vỡ hay mấy vụ đầu tư thất thoát của BHXH. Như em phân tích ở trên Quỹ chả bao giờ vỡ đc và hơn 1 nghìn tỷ (bằng 0.2% lương tiền BHXH VN thu 1 năm) ko đủ làm quỹ vở. Cái quan trọng em nghĩ tại sao dân mình ko có niềm tin vào BHXH là do chưa có "Văn Hóa" hưởng BHXH, do đó sẽ ko có "Văn Hóa" đóng BHXH. Nếu dân mình thấy ông bà cha mẹ mình nhận lương hưu đều đặn và sống chủ động ko phụ thuộc còn cháu hoặc ko phải lam lũ làm việc khi già cả thì chắc niềm tin sẽ tăng hơn nhiều. Tiếc là Văn Hóa đó đang hình thành ko phải 10 năm mà sớm có đc.

Thứ 2 là Tích lũy. Đúng là thu nhập thấp thì lúc nào cùng dòm xem số tiền mình nhận về hôm nay là bao nhiêu. BHXH thực ra họ ko thu của mình mà họ chỉ 'hoãn" việc nhận đó cho vài chục năm nữa khi mình về già ko côn nguồn TN khác. Đó chính là chức năng' 'đàn đều" thu nhập của ASXH. BHXH còn bắt buộc chủ SDLĐ phải chi 1 phần tiền từ lợi nhuận xủa mình để đảm bảo tuổi già cho NLĐ của mình. Tiền vào nhà khó như gió vào nhà trống, 8% lương (ko tính phần 14% chủ SDLĐ đóng) mà BHXH trích từ thu nhập hôm nay của NLĐ sẽ được trả bằng từ 40%-70% lương sau khi họ 60-62 tuổi đến hết đời. Cái nào lợi hơn? Chưa kể 1 thẻ BHYT đi kèm nữa.

Em mừng cho cụ vì cụ ko đi rút BHXH 1 lần nữa. Cụ nên đóng để đảm bảo an ninh thu nhập khi hết tuổi LĐ.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
...
Thứ 2 là Tích lũy. Đúng là thu nhập thấp thì lúc nào cùng dòm xem số tiền mình nhận về hôm nay là bao nhiêu. BHXH thực ra họ ko thu của mình mà họ chỉ 'hoãn" việc nhận đó cho vài chục năm nữa khi mình về già ko côn nguồn TN khác. Đó chính là chức năng' 'đàn đều" thu nhập của ASXH. BHXH còn bắt buộc chủ SDLĐ phải chi 1 phần tiền từ lợi nhuận xủa mình để đảm bảo tuổi già cho NLĐ của mình. Tiền vào nhà khó như gió vào nhà trống, 8% lương (ko tính phần 14% chủ SDLĐ đóng) mà BHXH trích từ thu nhập hôm nay của NLĐ sẽ được trả bằng từ 40%-70% lương sau khi họ 60-62 tuổi đến hết đời. Cái nào lợi hơn? Chưa kể 1 thẻ BHYT đi kèm nữa.

Em mừng cho cụ vì cụ ko đi rút BHXH 1 lần nữa. Cụ nên đóng để đảm bảo an ninh thu nhập khi hết tuổi LĐ.
Bác viết phần này chưa đúng!
Chủ sử dụng lao động phải trả cho BHXH bất luận kinh doanh của họ có lãi hay lỗ để được sử dụng lao động.
Trong tính toán, nhiều người cố ý gộp tất cả số tiền đóng cho BHXH (mà chủ sử dụng lao động trực tiếp đóng) là tiền nghiễm nhiên của người lao động cho nên mới thấy thiệt.
Chưa nói đến các cách nhìn khác, mà chỉ theo phân chia theo pháp luật hiện thời 30-70 thì BHXH đang thu của chủ sử dụng lao động để tương lai biến nó thành của người lao động. Theo cái tỷ lệ kia thì chắc chỉ người nhận lương hưu 40% mới cân bằng, còn 70-75 thì cao hơn số "đang đóng".
Em đã viết mấy lần trên kia, nếu không bắt buộc chủ sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm cho người lao động, thì 99,99% người lao động sẽ không nhận được số tiềng bằng với mức lương+thưởng+tiền bảo hiểm chủ sử dụng lao động đóng cho BHXH hiện nay, mà sẽ thấp hơn, thấp hơn bao nhiêu phụ thuộc vào thị trường lao động cho cái ngành nghề đó!

freethinker

Xe tăng
BHXH này là gánh nặng bất công và khủng khiếp. Cả DN và người lao động đều bị sao quả tạ này nó chiếu nhất là khi thu nhập chưa cao. Các cụ chỉ cần so mức đóng của nó với bảo hiểm nhân thọ thì thấy nó vô lý đến thế nào. Cái này đóng càng ít càng tốt, rút cành nhiều, càng nhanh càng tốt vì lợi ích không tương xứng với đóng góp. Sau 20-30 năm đóng giá trị thực nhận của người lao động ít hơn rất nhiều với mức đóng vào. Đầu tư thì không hiệu quả cho mấy ông con giời vay giờ ko đòi được về.

fanmu12345

Xe điện
Tôi đang nói về nhóm 2. Tôi biết cho nhiều ông công an, quân đội cũng bàn giấy như công chức, nhưng về hưu trước năm 50-55 tuổi và lĩnh lương hưu cao hơn nhiều so với NLD.

Như vậy vẫn là chuyện CA và QĐ đóng BHXH ít năm hơn người lao động, lĩnh lương hưu nhiều năm hơn NLĐ nếu cả 2 cùng chết năm 80 tuổi.

Tôi không hẹp hòi với CA và QĐ về hưu. Họ là lực lượng bảo vệ trị an cho đất nước, chịu hy sinh, gian khổ, ngành nghề rủi ro nên được ưu đãi là chuyện đương nhiên. Nhưng ưu đãi CA và QĐ là chuyện của nhà nước, không phải việc của NLĐ

Việc cho CA và QĐ lĩnh lương hưu từ quỹ BHXH là nguyên nhân hụt quỹ.

Tốt nhất là tách BHXH của CA và QĐ cho nhà nước quản lý riêng, nếu chi lương hưu cho CA và QĐ thiếu, thì nhà nước bỏ ngân sách bù thêm, tức là CA và QĐ vẫn không bị thiệt thòi.

BHXH chỉ dùng cho NLD, nếu chi lương hưu thiếu thì tăng phí đóng, giảm lương hưu, tăng thời gian đóng ...

QMintech

Xe tăng
Chính sách tốt thì mới có sức lan tỏa, nay tăng, mai cấm rồi hào hụt...chỉ làm người đóng mất niềm tin nên rút.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua em đọc trả lời của cụ đầu tiên nhưng hôm nay em mới trả lời vì em muốn suy nghĩ kỹ hơn, vì cụ là người đọc và viết khá chọn lọc (về vấn đề BHXH này). Cụ nói 2 điểm em đều cho là đúng nhưng vẫn có chữ Nhưng ở đây.

Điểm 1: Niềm tin. Đúng là dân mình đang mất niềm tin vào chế độ, cứ cái gì ông NN đưa ra có liên quan đến quyền lợi của mình thì đồng nghĩa là ông NN đang ăn cướp tiền của mình. Dân mình toàn nhận tin tiêu xực về BHXH và. diễn giải ra theo nghĩa cực xấu. Ví dụ như tin là Quỹ vỡ hay mấy vụ đầu tư thất thoát của BHXH. Như em phân tích ở trên Quỹ chả bao giờ vỡ đc và hơn 1 nghìn tỷ (bằng 0.2% lương tiền BHXH VN thu 1 năm) ko đủ làm quỹ vở. Cái quan trọng em nghĩ tại sao dân mình ko có niềm tin vào BHXH là do chưa có "Văn Hóa" hưởng BHXH, do đó sẽ ko có "Văn Hóa" đóng BHXH. Nếu dân mình thấy ông bà cha mẹ mình nhận lương hưu đều đặn và sống chủ động ko phụ thuộc còn cháu hoặc ko phải lam lũ làm việc khi già cả thì chắc niềm tin sẽ tăng hơn nhiều. Tiếc là Văn Hóa đó đang hình thành ko phải 10 năm mà sớm có đc.

Như em thì giờ muốn rút cũng ko đc cụ ạ vì đc hơn 20 năm rồi :D, để thì buồn mà cắt thì đau, vẫn phải lọ mọ đi làm ngày 8h vàng ngọc ngồi cạo giấy cho đến khi nào 60t mà lĩnh lương hưu đây cụ, ước gì có chế độ hưu sớm như NĐ 108 để em khỏi phải bon chen nơi công sở:((

Bino

Xe điện
Bác viết phần này chưa đúng!
Chủ sử dụng lao động phải trả cho BHXH bất luận kinh doanh của họ có lãi hay lỗ để được sử dụng lao động.
Trong tính toán, nhiều người cố ý gộp tất cả số tiền đóng cho BHXH (mà chủ sử dụng lao động trực tiếp đóng) là tiền nghiễm nhiên của người lao động cho nên mới thấy thiệt.
Chưa nói đến các cách nhìn khác, mà chỉ theo phân chia theo pháp luật hiện thời 30-70 thì BHXH đang thu của chủ sử dụng lao động để tương lai biến nó thành của người lao động. Theo cái tỷ lệ kia thì chắc chỉ người nhận lương hưu 40% mới cân bằng, còn 70-75 thì cao hơn số "đang đóng".
Em đã viết mấy lần trên kia, nếu không bắt buộc chủ sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm cho người lao động, thì 99,99% người lao động sẽ không nhận được số tiềng bằng với mức lương+thưởng+tiền bảo hiểm chủ sử dụng lao động đóng cho BHXH hiện nay, mà sẽ thấp hơn, thấp hơn bao nhiêu phụ thuộc vào thị trường lao động cho cái ngành nghề đó!
Vâng cụ nói rất chuẩn. BHXH thu từ chủ SDLĐ 14% bất kể họ lãi hay lỗ vì đó là chính sách của NN đảm bảo an sinh cho người LĐ.

Trên thực tế 25% số đóng đó là tiền của NN (phần thuế TNDN mà NN ko thứ đc).

Tỷ lệ em nói để cho các cụ trên này dễ hình dung, chứ bất luận tỷ lệ nào thì tiền lương hưu của NLĐ khi về hưu đều cao hơn tổng số đã đóng, trừ những trường hợp chết sớm sau khi nghỉ hưu chưa tính đc.

Kurumasuki

Xe container

1. Niềm tin: khi toàn dân ko tin, phải cưỡng ép đóng, thì cụ đừng bảo chính sách tốt chẳng qua dân dốt. Đúng là nó tốt cho khối nhà nước và LL vũ trang chứ ko phải tốt cho dân.
2. Tích luỹ: cụ coi 700tr doanh nghiệp đóng góp là lấy từ lợi nhuận kinh doanh, coi như một khoản thuế, là sai hoàn toàn. DN Lỗ cũng vẫn phải đóng, lãi thì đã thu thuế TNDN riêng rồi. Khoản tiền này tương đương 1/3 quỹ lương trả cho người lao động, nên thực chất vẫn là lấy từ nguồn trả lương.
Mà cụ vẫn lờ đi chuyện lãi tiết kiệm của 1 tỷ trước khi nghỉ hưu và mất hết gốc sau khi chết nhỉ. Cụ hưu sống lâu đến đâu cũng ko ảnh hưởng vì lương hưu nhỏ hơn hoặc bằng lãi tiết kiệm hàng tháng của khoản tiền gốc.