[Funland] Rút tiền bảo hiểm một lần

Kia_fote

Xe điện
Phàm ở đời, cái gì có lợi thì chắc chắn ko phải ép, người ta tự giác làm ngay. Ăn cỗ đi trước, lội nước theo sau :))
BH có lợi cho ai? Nếu dân thấy lợi thì người ta muốn nộp, đòi nộp chứ, có ai ngu ngốc tứ chối cái lợi cho mình?
Có rất nhiều vấn đề cần bàn khác, nhưng...à mà thôi :)
Trích vài cái link này để các cụ mợ cùng suy ngẫm!
Người dân Thụy Sĩ từ chối nhận 2.500 USD một tháng - VnExpress Kinh doanh
12 sổ tiết kiệm trị giá căn nhà: Sau 20 năm còn 3 bát phở - VietNamNet
.: VGP News :. | Chính phủ xin ý kiến sử dụng 20% kinh phí kết dư quỹ khám, chữa bệnh BHYT năm 2015 | BÁO ĐIỆN TỬ CHÍNH PHỦ NƯỚC CHXHCN VIỆT NAM (baochinhphu.vn)

Sunny2011

Xe hơi
Rút hay khoign rút là quyền của người lao động, các cụ đóng nhiều sau hưởng nhiều, em thấy người dân quê em hồi trẻ hai vợ chồng đều đi làm công ty, con cái lớn lên bố mẹ già yếu thì một nguuwoif đi công ty, thường là vợ, một ngưowif về quán xuyến con cái, chăm sóc người già, làm tiếp phần ruộng đất đai bố mẹ để lại, em thấy các ông bà già quê em khôgn lưoeng vẫn sống tốt đây, mấy ông nghỉ cty về làm hậu phương cho vợ làm sao đợi để lĩnh hưu được, rút ra thêm vài đồng mua con bò con trâu, góp thêm làm miếng đất ... , cuộ sôbgs ở nôgn thôn đơn giản lắm các cụ ạ, mà con cái chẳng bao giờ bỏ rơi bố mẹ, nên các cụ cũng ko nặng nề chuyện lươngbhay ko . Vậy nên tuỳ hoàn cảnh người lao động biết làm sao cho phù hợp, nó có thể đúng với người này, không đúng với người khác, ghét cái lắm cụ trên này tranh luận không được lại cắn càn mạt sát người khác, loại ấy mình khinh lắm
Em sống đến nay 40 năm có lẻ, thì em chưa thấy cụ nào bảo về già ko có lương hưu là sáng suốt cả.
Hầu như cụ nào em gặp cũng bảo tiếc, vì hồi trẻ vi a...b...c phải về 1 cục, giờ chẳng đc đồng nào.
Thậm chí có các cụ giờ tiền cho thuê nhà bằng mấy tiền hưu vẫn tiếc vì xưa nghèo khổ quá phải rút sớm ( tiền mà ít vẫn tiếc, mặc dù số cụ này rất ít).
Còn phần nhiều ko lương già cả vẫn phụ thuộc vào con, hoặc lê la đầu chợ cuối xóm kiếm ăn....
Vì vậy, nếu thiếu thì đi vay giật chỗ nọ, chỗ kia mà vực lên. Chứ trông chờ vào quỹ an sinh xã hội ( là cái phao cuối cùng cứu mình khi sức cùng lực kiệt) thì cũng khó khá lên lắm. Các cụ chả bảo miệng ăn núi lở mà... Để thì còn, chứ tiêu đi là hết, muốn đóng lại cũng ko đc....)
Chẳng qua em đang có thằng em cũng ý tưởng nhăm nhăm rút bhxh để làm ăn, khuyên mãi ko đc.Buồn đời nói bâng quơ vài câu với các cụ thôi

ngoc_phuong

Xe lăn
nếu cụ hoàn cảnh thế này thì thành thực chia buồn với cụ.
em mới tham gia bảo hiểm xh từ năm 1995 thôi cụ nhé.
rút ra mà cụ gọi là thức thời thì có người trả lời hộ em đây rồi ạ; tuy nhiên em cũng chưa hẳn đồng ý với cụ ấy lắm

đoạn bôi đỏ, cũng tùy thôi cụ ạ. em nhớ có giai đoạn rút 1 lần được tính bằng bình quân của 60 tháng đóng bh gần nhất thế nên có nhiều người tính toán rút luôn cụ ạ. điển hình là ông sếp cũ của em lúc đó lão làm cho liên doanh nên đóng mức khá cao. rút ra một cục vài trăm tr năm 2002 lúc đó to phết. cũng vì nhiều ng tính toán như lão này thế nên nguy cơ vỡ quĩ bh là có thật và các chính sách thay đổi để hạn chế việc rút ra hoặc rút ra sẽ bị thiệt nhiều nhất. thế nên nếu chẳng may rơi vào hoàn cảnh đói thối mồm như cụ trên thì mới rút, chứ ko thì thiệt chứ chả thức thời đâu ạ
Chắc gì nó đã khôn hơn cụ. Sao lại coi thằng cùng quan điểm là chân lý thế.
Nếu thế thì chửa hoang đầy mà ko thu đc xu nào.
Chịu khó tiếp nhận thông tin, tìm hiểu. Từ năm ngoái đến giờ số người rút BHXH 1 lần tăng đều, đầu năm giờ tăng vọt.
Thực tế đấy.
Ko bỗng dưng lại đi tuyên truyền, đi giải thích, tìm cách thay đổi này kia để hạn chế người rút vv mây mưa.
Khú khú.
Thế thì cụ cố gắng sống, đi đứng cẩn thận, nhìn trước ngó sau, ... Ko thằng khác nó hưởng mất đấy.
Khú khú.

longkaca

Xe tải
Cách tính hưởng lương hưu sau này của BHXH đúng là có phần chưa tốt,chưa hoàn thiện, tuy nhiên cứ đóng vì thay đổi thì liên tục, chính sách sẽ tốt lên, các cụ làm lương cao thì tích lũy nhiều, nhưng người lao động chân tay sau này về già có đồng hưu nó tốt hơn nhiều là về già phải đi làm bươn trãi kiếm sống. Em lớn lên khu nghèo, đa số làm công nhân, nhìn người về già có lương hưu sống đầy đủ, đỡ vất vả hơn các cụ khác, già mà vẫn phải nai lưng ra làm này,làm nọ mới đủ ăn.
Còn quỹ BHXH nước nào cũng thế thôi,đến quỹ Hưu trí của Mỹ thường xuyên cạnđáy vì CP xoay dòng tiền vào việc khác.Đóng thuế,đóng BH cao thì chế độ phúc lợi cao, ai muốn rút cứ rút , còn ai lưỡng lự thì em khuyên nên đóng tiếp., còn cụ nào khá giả thì thôi em xin phép ko bàn

minhvtv3

Xe tăng
Họ đã điều chỉnh chính sách, rút trước chỉ có thiệt để khuyến khích ko rút và hưởng chế độ sau này. tuy nhiên nhiều người lại nhìn nhận việc điều chỉnh đó là ko tích cực
Mỗi ng có 1 góc nhìn riêng cụ ơi, em với cụ ủng hộ điều đos, nhưng có ng phản đối, đó lá chuyện bình thường. Vd như công nhân nữ 35 tuổi, họ có hơn chục năm đóng BHXH, bg thất nghiệp mà chờ đến 60t mới đc rút 1 lần thì họ phản đối là đúng!

TUCSON9389

Xe điện
Chắc gì nó đã khôn hơn cụ. Sao lại coi thằng cùng quan điểm là chân lý thế.
Nếu thế thì chửa hoang đầy mà ko thu đc xu nào.
Chịu khó tiếp nhận thông tin, tìm hiểu. Từ năm ngoái đến giờ số người rút BHXH 1 lần tăng đều, đầu năm giờ tăng vọt.
Thực tế đấy.
Ko bỗng dưng lại đi tuyên truyền, đi giải thích, tìm cách thay đổi này kia để hạn chế người rút vv mây mưa.
Khú khú.
Thế thì cụ cố gắng sống, đi đứng cẩn thận, nhìn trước ngó sau, ... Ko thằng khác nó hưởng mất đấy.
Khú khú.
May quá, có cụ Sunny2011 trả lời hộ em rồi đây cụ ạ. quan điểm của cụ mời cụ cứ giữ lấy nhé, khỏi phải bàn thêm. Cuộc đời ai có phúc thì có phần, cái bảo hiểm này là chuyện nhỏ. ai hưởng cũng vui

Em sống đến nay 40 năm có lẻ, thì em chưa thấy cụ nào bảo về già ko có lương hưu là sáng suốt cả.
Hầu như cụ nào em gặp cũng bảo tiếc, vì hồi trẻ vi a...b...c phải về 1 cục, giờ chẳng đc đồng nào.
Thậm chí có các cụ giờ tiền cho thuê nhà bằng mấy tiền hưu vẫn tiếc vì xưa nghèo khổ quá phải rút sớm ( tiền mà ít vẫn tiếc, mặc dù số cụ này rất ít).
Còn phần nhiều ko lương già cả vẫn phụ thuộc vào con, hoặc lê la đầu chợ cuối xóm kiếm ăn....
Vì vậy, nếu thiếu thì đi vay giật chỗ nọ, chỗ kia mà vực lên. Chứ trông chờ vào quỹ an sinh xã hội ( là cái phao cuối cùng cứu mình khi sức cùng lực kiệt) thì cũng khó khá lên lắm. Các cụ chả bảo miệng ăn núi lở mà... Để thì còn, chứ tiêu đi là hết, muốn đóng lại cũng ko đc....)
Chẳng qua em đang có thằng em cũng ý tưởng nhăm nhăm rút bhxh để làm ăn, khuyên mãi ko đc.Buồn đời nói bâng quơ vài câu với các cụ thôi

Chỉnh sửa cuối:

tung1311 .

Xe điện
Cái này nó thuộc về an sinh xã hội, người thiệt người đc hưởng, trừ khi nghèo quá cần tiền để giật gấu vá vai thì ko nói, còn lại thì nên nghĩ tích cực thì vĩ mô mới tốt nên đc. Ông nào cũng khôn từ trong trứng, nghĩ lợi cá nhân trên hết thì chả có cái chính sách nào phục vụ được.

tung1311 .

Xe điện
Mỗi ng có 1 góc nhìn riêng cụ ơi, em với cụ ủng hộ điều đos, nhưng có ng phản đối, đó lá chuyện bình thường. Vd như công nhân nữ 35 tuổi, họ có hơn chục năm đóng BHXH, bg thất nghiệp mà chờ đến 60t mới đc rút 1 lần thì họ phản đối là đúng!
Thất nghiệp thì có trợ cất thất nghiệp, trong thời gian đó cố gắng tìm 1 cv chân tay, giúp việc,....hoặc học, trau dồi 1 kĩ năng, 1 kiến thức thì mới khá lên đc chứ. Chả lẽ rút ra tiêu luôn, đc ngày nào hay ngày đó?

minhvtv3

Xe tăng
Thất nghiệp thì có trợ cất thất nghiệp, trong thời gian đó cố gắng tìm 1 cv chân tay, giúp việc,....hoặc học, trau dồi 1 kĩ năng, 1 kiến thức thì mới khá lên đc chứ. Chả lẽ rút ra tiêu luôn, đc ngày nào hay ngày đó?
Mỗi ng 1 suy nghĩ, 1 quan điểm cụ ơi, đừng ép người khác cũng giống mình!!!

TUCSON9389

Xe điện
câu chuyện này đúng sai thì cũng tùy hoàn cảnh. có thể họ biết giữ lại thì lợi đấy, nhưng giờ ko có ăn thì muốn rút thôi; hoặc rút bây giờ về già lọ mọ lại :Ước mà...; tuy nhiên, về lâu dài, cái mà mục đích của từ an sinh xã hội, duy trì và hưởng chế độ khi về già là đúng phải ko cụ.

minhvtv3

Xe tăng
câu chuyện này đúng sai thì cũng tùy hoàn cảnh. có thể họ biết giữ lại thì lợi đấy, nhưng giờ ko có ăn thì muốn rút thôi; hoặc rút bây giờ về già lọ mọ lại :Ước mà...; tuy nhiên, về lâu dài, cái mà mục đích của từ an sinh xã hội, duy trì và hưởng chế độ khi về già là đúng phải ko cụ.
Đúng rồi ạ, về lâu dài là như vậy, đó cũng là điều NN hướng tới, nhưng trong 1 hoàn cảnh cụ thể thì mình k thể làm thay họ được. Như kiểu bảo là nên giữ lại để hưởng BHXH nhưng trước mắt con họ ăn gì, lấy đâu ra tiền thuê trọ... thì mình có trả cho họ không? Nên em mới bảo mỗi ng 1 hoàn cảnh, 1 suy nghĩ, đừng bắt ai cũng giống mình!

Hoangnd1980

Xe buýt
Em đóng được 14 năm, tính ra thì được rút 1 lần BHXH tầm 92 triệu thì có nên rút không các cụ. Em đang mua gói bảo hiểm Fudention gói 15 năm mỗi năm đóng 26 triệu/năm bảo hiểm có bệnh hiểm nghèo, sau 15 năm rút ra tầm 400, em đóng 5 năm rồi. Món bảo hiểm xh nhà nước rút hay đóng tiếp các cụ, em làm tư nhân ngoài lúc làm lúc nghỉ

minhvtv3

Xe tăng
Em đóng được 14 năm, tính ra thì được rút 1 lần BHXH tầm 92 triệu thì có nên rút không các cụ. Em đang mua gói bảo hiểm Fudention gói 15 năm mỗi năm đóng 26 triệu/năm bảo hiểm có bệnh hiểm nghèo, sau 15 năm rút ra tầm 400, em đóng 5 năm rồi. Món bảo hiểm xh nhà nước rút hay đóng tiếp các cụ, em làm tư nhân ngoài lúc làm lúc nghỉ
Quan trọng cụ bn tuổi thì tư vấn mới chuẩn, 40t khác mà 50t khác

Hoangnd1980

Xe buýt
gói Fudention em mua nó bảo hiểm cho nếu chẳng may băng hà có 1 tỷ để lại cho gia đình, bệnh hiểm ngheo 500 củ ( bênh K) nếu đủ 15 năm không rút nó tính lãi như ngân hàng và bảo hiểm đến năm 71 tuổi thì phải. Em năm nay 40 tuổi

minhvtv3

Xe tăng
gói Fudention em mua nó bảo hiểm cho nếu chẳng may băng hà có 1 tỷ để lại cho gia đình, bệnh hiểm ngheo 500 củ ( bênh K) nếu đủ 15 năm không rút nó tính lãi như ngân hàng và bảo hiểm đến năm 71 tuổi thì phải. Em năm nay 40 tuổi
Nếu cụ phải tự đóng BHXH thì cứ cố đến 20 năm rồi dừng, còn BH kia em k biết gì cả nên hem tư vấn :))

Hoangnd1980

Xe buýt
Nếu cụ phải tự đóng BHXH thì cứ cố đến 20 năm rồi dừng, còn BH kia em k biết gì cả nên hem tư vấn :))
đóng thêm 6 năm là em mới có 46, chờ hơn 15 năm nữa mới lấy lương hưu? em đang có gói bảo hiểm Fudention bảo hiểm cả y tế nên em không lo mấy, định rút vì để đấy chả biết tương lai thế nào

Sky-walker

Xe hơi
Tiên đóng vào la tiền minh đóng, ma rút ra khó khăn nhỉ

Ramdeuter

Xe tải
chuyện thay đổi chính sách là việc làm cực chẳng đã thôi cụ ạ. nhưng em thấy cụ cũng mâu thuẫn, họ sửa đổi thì lại bảo là mệnh lệnh hành chính.

chính sách trong giai đoạn này thay đổi cũng là điều bình thường, có tốt, có xấu, có vá , bổ sung những gì bất cập.
thực tế, những người rút bhxh có 1 số người là vì hoàn cảnh, phải về quê ko đi làm nữa, có người bệnh hiểm nghèo ko có đk hưởng bhxh, tuy nhiên có một bộ phận ko nhỏ là lười làm, rút ra tiêu trước, hoặc tính toán quá cho rằng là đang bị thiệt rất nhiều. số rút này lớn thì nguy cơ vỡ quĩ là có, và họ phải thay đổi theo hướng ai rút trước sẽ bị thiệt là điều hiển nhiên; để hướng tới hưởng lâu dài khi về hưu - nó là chính sách an sinh xã hội
Cực chẳng đã mà e thấy là gì? Là 1 bộ phận ai cũng biết là bộ phận nào, lương cao, nghỉ hưu sớm nên phải xoay nguồn chi ấy hả cụ? Cực chẳng đã là thâm hụt quỹ, mất tiền xong thì chìm xuồng, chưa thấy cái án nào xứng đáng cả. Cực chẵng đã là sửa đổi nhưng toàn đổi luật giữa ván chơi mà có hỏi ý kiến người chơi đâu. Vụ Pouyen 2015 sờ sờ ra đó. Không phải mệnh lệnh hành chính thì là gì? Mà thôi, cụ với em chả ai lo được chả cả trăm ngàn công nhân Pouyen và cũng ko hiểu hết nỗi khổ của họ đâu.

Quanh đi quẩn lại e thấy BHXH vẫn chỉ có lý thuyết lòng vòng chữ nghĩa dài dòng mà chả thấy kế hoạch hành động, mốc thời gian cụ thể, con số cụ thể gì cả, toàn hứa vo thôi. Của ngon thì đã chả còn đến sáng. Cứ hợp lý đi thì chả cần hô hào đâu, NLĐ nhào vô ngay.

Giờ chưa áp dụng việc cấm ko cho rút BHXH 1 lần mà các khu CN đã thiếu hụt LĐ phổ thông đầy ra đó. Nếu áp cái này nữa thì có thể là giải quyết trc mắt ko vỡ BHXH nhưng về lâu dài cũng sẽ mất luôn lợi thế cạnh tranh FDI thu ngân sách cho VN vì đời sống khó khăn, người ta đi làm việc khác, đẻ ít đi (tỉ lệ sinh đang giảm dần đều và dự đoán dân số VN sẽ già rất nhanh).

Gửi các cụ pro BHXH: nên nghĩ toàn diện lâu dài để nuôi dưỡng cái cây mà còn có quả ăn, đừng chỉ chăm chăm tới đâu vặt tới đó!

alceste

Xe điện
Bảo hiểm xã hội của cụ là cụ tự đóng hay cơ quan đóng cho cụ? Nếu cụ tự đóng thì cố đóng nốt 6 năm nữa, tự ra quận đóng cũng được thấp hơn đi gửi.

Thực ra câu chuyện rút hay gửi phụ thuộc rất nhiều vào thu nhập, mức độ ổn đinh của thu nhập của cụ và khả năng kinh tế.

Cái Prudential (Chắc cái này, vì em tra 17 công ty BH Nhân thọ + 17 cong ty Phi nhân thọ ko có cái nào tên như cụ bảo) thì tùy, có rồi là có cái đảm bảo cũng tốt thôi. Nhưng mức đóng BH của cụ thế cũng là hơi thấp. Lại của Prudential nữa nên khi nhận về ko được bao nhiêu (công nhận Pru trừ quản lý phí kinh thật, nhà em đều mua của BV thì chính sách và nhận về tốt hơn nhiều).

Cái này của cụ chỉ là phòng ngừa rủi ro khi bệnh hiểm nghèo hay đột tử thì con cái có cái trông vào thôi , chứ ko coi nó là 1 nguồn lương hưu được, Vì nhỡ cụ sống đến 90 thì cái 400M của cụ ko ăn dè được từ lúc 62 đến 90 tuổi đâu. Trừ khi cụ rất dư dả, hiện tại đã rủng rỉnh, có những khoản đã nhìn thấy (mà chắc là chưa vì nếu thế đã ko phải nhìn vào cái khoản 92M này) , tiền vào túi rồi và đóng băng lại rồi để chắc chắn sẽ ko phải tiêu vào, còn ko 92M của cụ rút về chắc đi nhậu 1 năm là hết.

Và cụ lưu ý là Prudential cái mà gọi là y tế của cụ thực ra chỉ là, nếu cụ mắc bệnh hiểm nghèo (ung thư giai đoạn cuối chẳng hạn) thì cụ mới được nhận cái 230M đó nhe, chứ nó ko chi trả cho chi phí y tế đâu, cái chi phí chữa trị y tế là cụ phải mua riêng mỗi năm từ 2 - 12M, năm nào ko dùng là mất. Và cụ cũng nên phân biệt giữa bệnh hiểm nghềo, bệnh mãn tính, v.v.

Ví dụ, cụ bị tiểu đđđường, hoặc cao huyết ápcụ có BHYT thì cụ được đi chữa bệnh, lấy thuốc,, nằm viện abc chi trả theo BHYT (khoản này nếu người khỏe ko sao, khi mình già và bắt đầu lão hóa thì khoản này lớn đó), còn nếu cụ ko có thì cái Prudential của cụ ko chi trả đâu nhé. Trừ khi cụ sắp tèo thì nó trả 1/2. khi cụ tèo thì nó trả nốt thôi

Ngay nhiều cơ quan (nước ngoài) có mua gói BHYT bên ngoài của các công ty, có bảo lãnh, h cũng yêu cầu nhân viên co - pay tỉ lệ từ 10- 50% hoặc sử dụng BHYT hết mức, vì với các công ty đông, nếu ko sử dụng BHYT hoặc co - pay thì năm nào cũng bị các công ty bán BH yêu cầu tăng phí 10 - 30% hoặc đưa vào danh sách đen vì vượt hạn mức.

Còn em đã gặp trường hợp, giám đốc công ty Xây dựng cũng lừng lẫy 1 thời, h phá sản, ko lương hưu, h hàng ngày tham gia ban quản trị tòa nhà để có lương 5M/ttháng là nguồn thu duy nhất.

Ko phải ngẫu nhiên mà các nước phát triển yêu cầu bảo hiểm bắt buộc cho mọi thứ, nhà, xe, sức khỏe, tai nạn, mất sức lao động, v.v.
Cụ nào ở trên bảo, cứ cái gì dân họ thấy có lợi họ sẽ tự làm, nhưng cụ quên mất là nó còn liên quan đến dân trí - mức độ nhận thức và khả năng quản trị rủi ro của mỗi người rất khác nhau.
Và thế mới cần vai trò điều tiết của nhà nước. Chứ ông nào cũng chăm chăm làm cái có lợi cho mình thì sẽ ko cần chính sách quản lý khí thải, ko cần giảm mức độ sử dụng tài nguyên, ko cần giảm chặt gỗ phá rừng khai thác, ko cần cấm hay ngăn chặn chuyẻno đổi mục đích sử dụng đất, ko cần khuyến khích phương tiện công cộng, ko cần chống đầu cơ, chống phòng vệ thương mại, cái lớn nuốt cá bé.

Chỉnh sửa cuối:

ngoc_phuong

Xe lăn
May quá, có cụ Sunny2011 trả lời hộ em rồi đây cụ ạ. quan điểm của cụ mời cụ cứ giữ lấy nhé, khỏi phải bàn thêm. Cuộc đời ai có phúc thì có phần, cái bảo hiểm này là chuyện nhỏ. ai hưởng cũng vui
Em động viên cụ cố mà hưởng thôi. Đó là ý mình.
Khú khú.
Chứ phúc phần chuyện đó thì phải ý trời.