[Funland] Sa thải toàn bộ nhân viên rồi tuyển lại hay tăng lương.

toilatoi1232

Xe máy
Em hiện có 1 cty siêu nhỏ
nv tầm 6 người làm việc vp máy lạnh.
Hiện tại em trả lương cứng tầm 8.5> 9tr/ người (thưởng tùy hứng, ít thôi) , ở tỉnh, làm h hành chính, t2 >t7, (ở tỉnh e thì lương vp chắc tầm 6tr.) Công việc cụ thể là copy, paste, post bài, trên các nền tảng mạng xã hội.
Hiện tại thì lợi nhuận vẫn đủ trả lương (quỹ lương 55tr.tháng) và có dư ra 1 chút. cv thì nhàn, ko cần động não nhiều, trình độ hết cấp 3 biết dùng máy tính cũng làm dc.
Để so sánh thì nếu em làm thay cho nhân viên thì 1 mình em làm hết cv của 6 người trong vòng 1 ngày ( luôn tay gõ phím trong vòng 8h)

Em thì ko ở vp hàng ngày nên ít thúc dục được cv. Có cho 1 người làm quản lí nhưng cũng ko biết đốc thúc, dục dã.
Theo các cụ (từng làm quản lí) thì em nên cho nghỉ hết, rồi tuyển lại 2 người làm thay cv của 6 người,
Hay là vẫn giữ nguyên người, giữ mức lương + thêm 10 >15% doanh thu (củ cà rốt) để nhân viên có động lực làm chăm chỉ hơn (em thì hơi nghi vấn cái này)
Và cho nghỉ nếu ko đạt doanh thu ( cây gậy)
Vì doanh thu khá phập phù, thất thường (phụ thuộc vào thằng fb, youtube nhiều), nên lúc trước e trả lương cứng . Nếu trả kiểu kia thì lương chắc lên 60% lợi nhuân. Hoặc có tháng chỉ đủ trả lương.

Em có xem trên youtube về 1 số video các thầy dạy về quản lí .v.v thì em nhận thấy e đúng là cái loại quản lí yếu kém. (nửa nạc nửa mỡ)
Các nv thì làm cho e cũng 2 năm, nói chung về mặt con người thì e là con người cả nể, tình cảm, ko kinh nghiệm quản lí, kinh nghiệm sống cũng ít (chưa gd), (thuần kĩ thuật). Nên nếu sa thải hết 1 lượt thì cũng áy náy (chắc bù cho nửa tháng lương kèm 1 tháng tết). (2 năm qua thì ko cho ai nghỉ cả )
Lúc đầu em cứ nghĩ là nv sẽ làm việc hết năng suất rồi mình sẽ tưởng thưởng xứng đáng, cơ mà ko phải, họ chỉ làm kiểu zoombie công sở (thực chất là làm nhưng kiểu sờ sờ mó mó nên ko hiệu suất), em cũng muốn chia % các kiểu, nhưng mà thái độ như này thì cũng nản.

3 hôm trước thì e nghĩ là sẽ tăng lương theo doanh thu để nv có động lực làm việc.
hôm qua thì e lại nghĩ sẽ cho nghỉ hết (vì thói quen làm việc nv cũ đã hình thành khó thay đổi lắm) và tuyển lại người mới rồi chỉ việc lại. để giảm quỹ lương xuống 1/3 .

Cần các cụ thông não, xin cám ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

toimuondie

Xe container
Cụ cho nghỉ 1 nửa. chỗ lương của 3 người còn lại giữ nguyên coi là lương cứng.
Chỗ lương của 2 người nghỉ cụ lấy để làm lương mềm, trả cho 3 người đang làm nhưng tính theo chất lượng công việc.
Còn dư 1 người nghỉ (9 triệu/tháng * 3 tháng) cụ gửi cho em vì đã đóng góp ý kiến này.
3 tháng nữa xem tình hình thế nào em tư vấn tiếp.

langtoilangtoi

Xe điện
Cụ phải đưa ra các KPI về số lượng, phương thức giảm trừ rồi công khai deadline... Hàng ngày sẽ post lên nhóm, các bạn tự khắc sẽ chạy. Làm việc thế này lương cứng 2,5 đến 3 triệu thôi, còn phụ thuộc KPI mới ổn chứ.

Mr. QA

Xe đạp
Cụ cứ giữ nguyên lương. Họp toàn bộ nhân viên lại, nói rõ điểm hài lòng và chưa hài lòng trong công việc. Yêu cầu của cụ trong công việc. Bảo luôn cho 1 tháng để cải thiện. Nếu ai k đạt yêu cầu thì chia tay. Mặt bằng lương của cụ cao hơn thị trường, Nhân viên mà hiểu thì sẽ cố gắng làm. Nếu k thì sa thải, Nhưng trước khi sa thải họ sẽ biết lý do vì sao.

Civic TN

Xe lăn
Cụ cho nghỉ 1 nửa. chỗ lương của 3 người còn lại giữ nguyên coi là lương cứng.
Chỗ lương của 2 người nghỉ cụ lấy để làm lương mềm, trả cho 3 người đang làm nhưng tính theo chất lượng công việc.
Còn dư 1 người nghỉ (9 triệu/tháng * 3 tháng) cụ gửi cho em vì đã đóng góp ý kiến này.
3 tháng nữa xem tình hình thế nào em tư vấn tiếp.
E cũng nghĩ PA này tốt (e ko đòi gì đâu nhá)

toilatoi1232

Xe máy
Cụ cứ giữ nguyên lương. Họp toàn bộ nhân viên lại, nói rõ điểm hài lòng và chưa hài lòng trong công việc. Yêu cầu của cụ trong công việc. Bảo luôn cho 1 tháng để cải thiện. Nếu ai k đạt yêu cầu thì chia tay. Mặt bằng lương của cụ cao hơn thị trường, Nhân viên mà hiểu thì sẽ cố gắng làm. Nếu k thì sa thải, Nhưng trước khi sa thải họ sẽ biết lý do vì sao.
Em đã họp vài lần hồi giữa năm nay, nhưng ko cải thiên, em có tăng lương vào giữa năm.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Hiện tại em trả lương cứng tầm 8.5> 9tr/ người (thưởng tùy hứng, ít thôi) , ở tỉnh, làm h hành chính, t2 >t7, (ở tỉnh e thì lương vp chắc tầm 6tr.) Công việc cụ thể là copy, paste, post bài, trên các nền tảng mạng xã hội.
Hiện tại thì lợi nhuận vẫn đủ trả lương (quỹ lương 55tr.tháng) và có dư ra 1 chút. cv thì nhàn, ko cần động não nhiều, trình độ hết cấp 3 biết dùng máy tính cũng làm dc.
Để so sánh thì nếu em làm thay cho nhân viên thì 1 mình em làm hết cv của 6 người trong vòng 1 ngày ( luôn tay gõ phím trong vòng 8h)

Em thì ko ở vp hàng ngày nên ít thúc dục được cv. Có cho 1 người làm quản lí nhưng cũng ko biết đốc thúc, dục dã.
Theo các cụ (từng làm quản lí) thì em nên cho nghỉ hết, rồi tuyển lại 2 người làm thay cv của 6 người,
Hay là vẫn giữ nguyên người, giữ mức lương + thêm 10 >15% doanh thu (củ cà rốt) để nhân viên có động lực làm chăm chỉ hơn (em thì hơi nghi vấn cái này)
Vì doanh thu khá phập phù, thất thường (phụ thuộc vào thằng fb, youtube nhiều), nên lúc trước e trả lương cứng . Nếu trả kiểu kia thì lương chắc lên 60% lợi nhuân. Hoặc có tháng chỉ đủ trả lương.

Em có xem trên youtube về 1 số video các thầy dạy về quản lí .v.v thì em nhận thấy e đúng là cái loại quản lí yếu kém. (nửa nạc nửa mỡ)
Các nv thì làm cho e cũng 2 năm, nói chung về mặt con người thì e là con người cả nể, tình cảm, ko kinh nghiệm quản lí, kinh nghiệm sống cũng ít (chưa gd), (thuần kĩ thuật). Nên nếu sa thải hết 1 lượt thì cũng áy náy (chắc bù cho nửa tháng lương kèm 1 tháng tết). (2 năm qua thì ko cho ai nghỉ cả )
Lúc đầu em cứ nghĩ là nv sẽ làm việc hết năng suất rồi mình sẽ tưởng thưởng xứng đáng, cơ mà ko phải, họ chỉ làm kiểu zoombie công sở (thực chất là làm nhưng kiểu sờ sờ mó mó nên ko hiệu suất), em cũng muốn chia % các kiểu, nhưng mà thái độ như này thì cũng nản.

3 hôm trước thì e nghĩ là sẽ tăng lương theo doanh thu để nv có động lực làm việc.
hôm qua thì e lại nghĩ sẽ cho nghỉ hết (vì thói quen làm việc nv cũ đã hình thành khó thay đổi lắm) và tuyển lại người mới rồi chỉ việc lại. để giảm quỹ lương xuống 1/3 .

Xa thải GĐ và quản lý đội nhóm :D

truongphi2008

Xe máy
Theo em cụ kham dc 1 mình trong tg chờ tuyển mới thì cho nghỉ hết tuyển mới từ đầu, trc khi tuyển cụ lên phương án tính lương và cách tính kpi sao cho dễ hiểu, dễ tính nhất để nv họ tự tính dc tháng này được thưởng bao nhiêu để họ phấn đấu. Với các cv nhân sự ko yc trình độ cao cứ làm sao cho họ dễ nhìn thấy mức độ thưởng và lương cao nhanh nhất là dễ thúc đẩy tinh thần.

Piaggio Junior

Xe điện
Đúng là khâu quản lý của cụ hơi yếu thật, cụ nên cho nghỉ hết. Tuyển chọn lại 2 bạn làm thật tốt rồi nâng tầm quản lý lên cho họ,sau phát triển tốt hơn cho họ tuyển nhân viên và ăn theo phần trăm của nhân viên.

Chỉnh sửa cuối:

toilatoi1232

Xe máy
Cụ phải đưa ra các KPI về số lượng, phương thức giảm trừ rồi công khai deadline... Hàng ngày sẽ post lên nhóm, các bạn tự khắc sẽ chạy. Làm việc thế này lương cứng 2,5 đến 3 triệu thôi, còn phụ thuộc KPI mới ổn chứ.
Có KPI tối thiểu mà cụ, khổ cái là cv này nó ko ổn định lắm, em lại ít sát sao.
Lúc đầu em để lương cứng cao mà cụ
Nhưng doanh thu thì chỉ mình em biết, ko minh bạch.

bungbvt

Xe tăng
Vấn đề đơn giản thôi mà. Bác làm cái bảng KPI. Trả lương theo đó là xong. Làm ít ăn ít, làm nhiều ăn nhiều, không đạt thì nghỉ. Thế mới giữ được người làm và có thời gian thay máu. Chúc bác thành công.

daicuty

Xe tăng
Cụ thuê partime ở hn không em làm cho. Đảm bảo như cụ yêu cầu

tank_fun

Xe tăng
Tăng lương cho 2 người, cho nghỉ 4 người là cụ giữ đc năng suất và chủ động tiết kiệm

bungbvt

Xe tăng
Có KPI tối thiểu mà cụ, khổ cái là cv này nó ko ổn định lắm, em lại ít sát sao.
Lúc đầu em để lương cứng cao mà cụ
Nhưng doanh thu thì chỉ mình em biết, ko minh bạch.
Bác chả cần phải thông báo doanh thu làm gì, công ty của bác cơ mà. Bác phải quy đổi được " doanh thu" sang " lượng công việc". Từ đó tính KPI theo lượng công việc và minh bạch cái này. Bác vất mấy tháng để định lượng công việc định tính, khi có bảng công cụ rồi thì lại rất nhàn, cứ theo đó mà trả lương.

Mr. QA

Xe đạp
Em đã họp vài lần hồi giữa năm nay, nhưng ko cải thiên, em có tăng lương vào giữa năm.
Vậy thì sa thải bớt người trước rồi tuyển dần người mới vào thay thế thôi cụ. Em cũng gặp tình trạng như vậy. Nhân viên ở lâu với mình nên bị tình trạng nhờn, Kiêu binh. E nói chuyện với từng người, rồi sa thải tuyển mới. Trộm vía đợt nhân viên mới vào ngoan hẳn, Hiệu suất làm việc cũng cao hơn. Mình nhàn đầu để nghĩ việc khác

datto70

Xe điện

Theo các cụ (từng làm quản lí) thì em nên cho nghỉ hết, rồi tuyển lại 2 người làm thay cv của 6 người

Cho nghỉ 4, giữ lại 2, tăng lương nên,và giao công việc rõ ràng, kg đạt cho nghỉ

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Thuê 2 nhân viên trình độ khá và trả lương cao là ổn.

pooka

Xe container

Theo các cụ (từng làm quản lí) thì em nên cho nghỉ hết, rồi tuyển lại 2 người làm thay cv của 6 người

Cho nghỉ 4, giữ lại 2, tăng lương nên,và giao công việc rõ ràng, kg đạt cho nghỉ
Chuẩn luôn. Lương 6 người x8,5 củ= 50-51 củ. Một người làm 8 tiếng cật lực xong thì thuê 2 người làm từ từ trong 8 tiếng là thoải mái. Lương 8 củ thì tăng lên cho họ thành 15 củ, chủ vẫn có lãi.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ không để lương cơ bản thấp tầm 4-5 tr để còn đóng BHXH thấp ạ ?

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Em góp ý để cụ thử điều chỉnh xem thế nào! Nếu giải tán và tuyền mứi chắc cũng thế
1: Cụ cho chủ đề, yêu cầu, mục tiêu... cái mà cụ đang cần, cái mà nhân viên chưa hoàn thành...để họ chuẩn bị
2: Cho họp toàn bộ nhân viên để mọi người góp ý... cụ nên trả lương theo sản phẩm, định mức, phân loại, trách nhiệm, A/B/C...
3: Giao KPI cho từng người, sau 1 tuần nên kiểm tra, báo cáo...và chiều thứ 6