[Funland] Sa thải toàn bộ nhân viên rồi tuyển lại hay tăng lương.

Azeglio

Xe điện
Quản lý mà viết Tờ trình thế này thì khuyên cụ nên đi làm thuê đã.
Xin phép tôi nói thẳng.

ldt_tx

Xe tăng
Cho nghỉ hết đi cụ, sau đó tuyển 2 người làm việc thay 6 người, nếu vẫn không được thì cho nghỉ tiếp rồi tuyển 1 người vào thay việc 2 người.
Vẫn không đc nữa thì cho nghỉ hết rồi tự làm à cụ

toilatoi1232

Xe máy
Quản lý mà viết Tờ trình thế này thì khuyên cụ nên đi làm thuê đã.
Xin phép tôi nói thẳng.
Em có tài sản kha khá rồi nên e ko đi làm thuê nữa cụ ạ
Với lại đi làm thuê làm sao học dc kĩ năng quản lí hở cụ

winnghiepdu

Xe điện
Những công việc đơn giản theo em cũng phải chấp nhận là luôn luôn nv ra vào như vậy NV công ty mới có động lực làm việc, những người mới trẻ kiểu sinh viên bao giờ cũng chăm chỉ nghe lời độ vài năm lại thay là vừa.

toilatoi1232

Xe máy
Những công việc đơn giản theo em cũng phải chấp nhận là luôn luôn nv ra vào như vậy NV công ty mới có động lực làm việc, những người mới trẻ kiểu sinh viên bao giờ cũng chăm chỉ nghe lời độ vài năm lại thay là vừa.
vâng e cũng nghĩ vậy, càng ngày càng ì cụ ạ

Em thiết nghĩ cần tuyển 1 người quản lý thực sự tại công ty, giao chỉ tiêu cụ thể cho người này và trả lương cao hơn, chứ các cách kia đều chưa hợp lý

toimuondie

Xe container
Thời đại KPI !!!!

Hơn chục còm mà dăm bảy ông KPI

Nhớ lại thời cách đây 15-20 năm; đi đâu cũng nghe ISO; từ doanh nghiệp ngàn người đến đến hộ dăm mống cũng ISO,
KPI tầm này hết hót rồi cụ.
Giờ phải OKR

mecc

Xe máy
Cụ có thể rung cây doạ khỉ, cho nghỉ 1-2 nhân sự yếu kém nhất để mấy người còn lại biết mà chỉn chu hơn. Nếu sau đó vẫn ko có cố gắng thì cho nghỉ cả team bỏ thời gian đào tạo lại.

cadic1008

Xe buýt
Lương cụ nói đã cao hơn mặt bằng chung nên vấn đề nhân viên thiếu động lực và trách nhiệm không phải ở đó. Người quản lý thì cần nắm rõ nhân viên của mình mạnh ở đâu để khích lệ - duy trì và phát huy và yếu chỗ nào để lên kế hoạch đào tạo, cải thiện. Cũng cần có mô tả công việc chi tiết cho từng vị trí để họ biết việc mà làm. Cả quá trình cũng cần sự theo dõi và tính nhất quán....sa thải là biện pháp cuối cùng và đầy tiêu cực. Cụ ở tỉnh nào ạ? Em hỏi vậy vì nếu cùng tỉnh em sẽ qua xem các khâu và tư vấn trực tiếp cho cụ - hoàn toàn free và không vụ lợi gì nhé!

Chỉnh sửa cuối:

hitle888

Xe điện
Cho nghỉ 1 chú trước làm gương. Lấy suất lương đấy làm thưởng, nv sẽ ngoan được 3-6 tháng. Sau đấy tính tiếp.
Nếu công việc ko có yêu cầu kỹ thuật cao, thì cứ 1 chính kèm 2-3 phụ là ngon. Phụ thì cứ các chú trẻ mới ra trường mà giã

Embebandiem

Xe tăng
Em hiện có 1 cty siêu nhỏ
nv tầm 6 người làm việc vp máy lạnh.
Hiện tại em trả lương cứng tầm 8.5> 9tr/ người (thưởng tùy hứng, ít thôi) , ở tỉnh, làm h hành chính, t2 >t7, (ở tỉnh e thì lương vp chắc tầm 6tr.) Công việc cụ thể là copy, paste, post bài, trên các nền tảng mạng xã hội.
Hiện tại thì lợi nhuận vẫn đủ trả lương (quỹ lương 55tr.tháng) và có dư ra 1 chút. cv thì nhàn, ko cần động não nhiều, trình độ hết cấp 3 biết dùng máy tính cũng làm dc.
Để so sánh thì nếu em làm thay cho nhân viên thì 1 mình em làm hết cv của 6 người trong vòng 1 ngày ( luôn tay gõ phím trong vòng 8h)

Em thì ko ở vp hàng ngày nên ít thúc dục được cv. Có cho 1 người làm quản lí nhưng cũng ko biết đốc thúc, dục dã.
Theo các cụ (từng làm quản lí) thì em nên cho nghỉ hết, rồi tuyển lại 2 người làm thay cv của 6 người,
Hay là vẫn giữ nguyên người, giữ mức lương + thêm 10 >15% doanh thu (củ cà rốt) để nhân viên có động lực làm chăm chỉ hơn (em thì hơi nghi vấn cái này)
Và cho nghỉ nếu ko đạt doanh thu ( cây gậy)
Vì doanh thu khá phập phù, thất thường (phụ thuộc vào thằng fb, youtube nhiều), nên lúc trước e trả lương cứng . Nếu trả kiểu kia thì lương chắc lên 60% lợi nhuân. Hoặc có tháng chỉ đủ trả lương.

Em có xem trên youtube về 1 số video các thầy dạy về quản lí .v.v thì em nhận thấy e đúng là cái loại quản lí yếu kém. (nửa nạc nửa mỡ)
Các nv thì làm cho e cũng 2 năm, nói chung về mặt con người thì e là con người cả nể, tình cảm, ko kinh nghiệm quản lí, kinh nghiệm sống cũng ít (chưa gd), (thuần kĩ thuật). Nên nếu sa thải hết 1 lượt thì cũng áy náy (chắc bù cho nửa tháng lương kèm 1 tháng tết). (2 năm qua thì ko cho ai nghỉ cả )
Lúc đầu em cứ nghĩ là nv sẽ làm việc hết năng suất rồi mình sẽ tưởng thưởng xứng đáng, cơ mà ko phải, họ chỉ làm kiểu zoombie công sở (thực chất là làm nhưng kiểu sờ sờ mó mó nên ko hiệu suất), em cũng muốn chia % các kiểu, nhưng mà thái độ như này thì cũng nản.

3 hôm trước thì e nghĩ là sẽ tăng lương theo doanh thu để nv có động lực làm việc.
hôm qua thì e lại nghĩ sẽ cho nghỉ hết (vì thói quen làm việc nv cũ đã hình thành khó thay đổi lắm) và tuyển lại người mới rồi chỉ việc lại. để giảm quỹ lương xuống 1/3 .

Cần các cụ thông não, xin cám ơn các cụ.
100% là thằng quản lí của cụ có vấn đề, thường có 2 lí do:
1. Chuyên môn thằng đó ko có, nên ko thể thúc được nhân viên. hoặc
2. Năng lực quản lí có vấn đề, có thể nó làm tốt hơn cũng chả thu được bao nhiêu, nên hời hợt

Còn cụ là chủ thì chỉ quan tâm là hàng tháng thu được bao nhiêu, làm được hay không, còn nó ko xử lí đc mà để cụ phải mó tay vào là ko đạt rồi.
Với nhân lực it như cụ nói, mà muốn chi phí tối ưu, lại muốn thật sát sao, lúc nào cũng kè kè chửi nhân viên thì nên thuê nữ làm qli. Cụ nên kiếm 1 E rau, cưa 50% lợi nhuận cho Ẻ, tuần gặp nhau 8 lần, nc công việc và thịt, còn lại tiền E kiếm được thì cứ thoải mái đê :))

NDDY

Xe tải
Em hiện có 1 cty siêu nhỏ
nv tầm 6 người làm việc vp máy lạnh.
Hiện tại em trả lương cứng tầm 8.5> 9tr/ người (thưởng tùy hứng, ít thôi) , ở tỉnh, làm h hành chính, t2 >t7, (ở tỉnh e thì lương vp chắc tầm 6tr.) Công việc cụ thể là copy, paste, post bài, trên các nền tảng mạng xã hội.
Hiện tại thì lợi nhuận vẫn đủ trả lương (quỹ lương 55tr.tháng) và có dư ra 1 chút. cv thì nhàn, ko cần động não nhiều, trình độ hết cấp 3 biết dùng máy tính cũng làm dc.
Để so sánh thì nếu em làm thay cho nhân viên thì 1 mình em làm hết cv của 6 người trong vòng 1 ngày ( luôn tay gõ phím trong vòng 8h)

Em thì ko ở vp hàng ngày nên ít thúc dục được cv. Có cho 1 người làm quản lí nhưng cũng ko biết đốc thúc, dục dã.
Theo các cụ (từng làm quản lí) thì em nên cho nghỉ hết, rồi tuyển lại 2 người làm thay cv của 6 người,
Hay là vẫn giữ nguyên người, giữ mức lương + thêm 10 >15% doanh thu (củ cà rốt) để nhân viên có động lực làm chăm chỉ hơn (em thì hơi nghi vấn cái này)
Và cho nghỉ nếu ko đạt doanh thu ( cây gậy)
Vì doanh thu khá phập phù, thất thường (phụ thuộc vào thằng fb, youtube nhiều), nên lúc trước e trả lương cứng . Nếu trả kiểu kia thì lương chắc lên 60% lợi nhuân. Hoặc có tháng chỉ đủ trả lương.

Em có xem trên youtube về 1 số video các thầy dạy về quản lí .v.v thì em nhận thấy e đúng là cái loại quản lí yếu kém. (nửa nạc nửa mỡ)
Các nv thì làm cho e cũng 2 năm, nói chung về mặt con người thì e là con người cả nể, tình cảm, ko kinh nghiệm quản lí, kinh nghiệm sống cũng ít (chưa gd), (thuần kĩ thuật). Nên nếu sa thải hết 1 lượt thì cũng áy náy (chắc bù cho nửa tháng lương kèm 1 tháng tết). (2 năm qua thì ko cho ai nghỉ cả )
Lúc đầu em cứ nghĩ là nv sẽ làm việc hết năng suất rồi mình sẽ tưởng thưởng xứng đáng, cơ mà ko phải, họ chỉ làm kiểu zoombie công sở (thực chất là làm nhưng kiểu sờ sờ mó mó nên ko hiệu suất), em cũng muốn chia % các kiểu, nhưng mà thái độ như này thì cũng nản.

3 hôm trước thì e nghĩ là sẽ tăng lương theo doanh thu để nv có động lực làm việc.
hôm qua thì e lại nghĩ sẽ cho nghỉ hết (vì thói quen làm việc nv cũ đã hình thành khó thay đổi lắm) và tuyển lại người mới rồi chỉ việc lại. để giảm quỹ lương xuống 1/3 .

Cần các cụ thông não, xin cám ơn các cụ.
Thế bài này là cụ chủ post hay bạn nhân viên nào post đây. Hơ hơ

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Thế là lương cụ được 55tr/ tháng.
Với năng lực như thế thì cũng phải 4-5 người làm thay việc thì mới đủ. ;))

thongnv

Xe điện
quỹ lương 55tr, chia cho 6 người, mà cụ bảo lương 8-9tr/ng là thế nào?

fadco

Xe container
Cách đây 2 năm em gần giống cụ, làm lâu năm nên lắm chiêu trò móc túi công ty, cuối năm em trả luoeng thưởng đầy đủ và nói lời chào thân ái với 2 ông lâu năm nhất, chỗ còn lại ngoan luôn:)