[Funland] Sa thải toàn bộ nhân viên rồi tuyển lại hay tăng lương.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cách đây 2 năm em gần giống cụ, làm lâu năm nên lắm chiêu trò móc túi công ty, cuối năm em trả luoeng thưởng đầy đủ và nói lời chào thân ái với 2 ông lâu năm nhất, chỗ còn lại ngoan luôn:)
Cách đây nửa năm em có họp với bạn quản lý kỹ thuật 1 team bên em. Em bảo, các anh luôn đi 3 người để làm công việc của 1-2 người, thì lấy gì mà trả lương cho nhau. Tính khách giá cao thì không được, vì mức giá thị trường nó thế, nên phần phát sinh đó thì lại tính vào tôi. Các anh nên điều chỉnh lại đi, cùng một mức lương, các bạn khác làm hiệu quả hơn, chi phí thấp hơn đấy.
Nói mãi không cải, thế là chia tay thôi.

toilatoi1232

Xe máy
quỹ lương 55tr, chia cho 6 người, mà cụ bảo lương 8-9tr/ng là thế nào?
có người 11, có người 10, có người 8 mà cụ, 11 là em trả cho 1 bạn( bảo là t đi vắng thì mày ngồi đốc thúc, quán xuyến công việc các thứ) mà ko làm dc.

bizicafe

Xe tăng
Tăng lương không bao giờ là đủ cụ chủ nhé. Lương có 9 củ chứ lên 20 hay 50 củ cũng sẽ vẫn thế thôi. Em nghĩ cần phải những thứ khác mà các cụ quản lý già rơ ở đây có thể bật mí cho cụ :)

toilatoi1232

Xe máy
Tăng lương không bao giờ là đủ cụ chủ nhé. Lương có 9 củ chứ lên 20 hay 50 củ cũng sẽ vẫn thế thôi. Em nghĩ cần phải những thứ khác mà các cụ quản lý già rơ ở đây có thể bật mí cho cụ :)
Cái gì vậy cụ, em tò mò quá

Trục

Xe ba gác
Người OF
có người 11, có người 10, có người 8 mà cụ, 11 là em trả cho 1 bạn( bảo là t đi vắng thì mày ngồi đốc thúc, quán xuyến công việc các thứ) mà ko làm dc.
Ơ hay cái cụ này, thế cậu ấy làm thuê cho cụ hay cụ làm thuê cho cậu ấy???
Cụ phải bảo cậu ấy rằng, "Anh phải nhúng tay vào đốc thúc và quán xuyên công việc là quản lý và toàn bộ team mất việc, thế nhé, anh đi chơi đây."

langtoilangtoi

Xe điện
Có KPI tối thiểu mà cụ, khổ cái là cv này nó ko ổn định lắm, em lại ít sát sao.
Lúc đầu em để lương cứng cao mà cụ
Nhưng doanh thu thì chỉ mình em biết, ko minh bạch.
Chắc ko nói cụ cũng hiểu, cái ko sát sao là tử huyệt của người quản lý, cho nên việc đánh giá (điểm KPI) là việc bắt buộc là việc phải làm hàng ngày. Chắc cụ đã nghe, trên quyết dưới liệt, quản lý ra chính sách, lao động ra đối sách =))
Còn ko cụ chia sẻ lợi nhuận cho 1 trưởng nhóm và đánh giá 1 mình trưởng nhóm thôi.

123 Uốn

Xe điện
Cách đây nửa năm em có họp với bạn quản lý kỹ thuật 1 team bên em. Em bảo, các anh luôn đi 3 người để làm công việc của 1-2 người, thì lấy gì mà trả lương cho nhau. Tính khách giá cao thì không được, vì mức giá thị trường nó thế, nên phần phát sinh đó thì lại tính vào tôi. Các anh nên điều chỉnh lại đi, cùng một mức lương, các bạn khác làm hiệu quả hơn, chi phí thấp hơn đấy.
Nói mãi không cải, thế là chia tay thôi.
Trong giai đoạn dịch bệnh, khó khăn về việc làm và đầu ra hiện nay thì việc sắp xếp, tiết kiệm chi phí càng cấp thiết hơn nữa. Dù là kĩ thuật cứng hay vị trí quan trọng cũng phải thế thôi ạ.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 2 năm em gần giống cụ, làm lâu năm nên lắm chiêu trò móc túi công ty, cuối năm em trả luoeng thưởng đầy đủ và nói lời chào thân ái với 2 ông lâu năm nhất, chỗ còn lại ngoan luôn:)
Ồ hóa ra cụ là giám đốc hoặc chủ tịch, em tưởng cụ chỉ biết uống SM đấy ạ. :)

toilatoi1232

Xe máy
Ơ hay cái cụ này, thế cậu ấy làm thuê cho cụ hay cụ làm thuê cho cậu ấy???
Cụ phải bảo cậu ấy rằng, "Anh phải nhúng tay vào đốc thúc và quán xuyên công việc là quản lý và toàn bộ team mất việc, thế nhé, anh đi chơi đây."
Ok cám ơn cụ, em sẽ tiếp thu

toilatoi1232

Xe máy
Nhân viên như thế cho nghỉ hết cụ à hehee :P
Em làm kĩ thuật nên khá cu đơn, hay cả nể, cả tuổi trẻ solo cố gắng. Có mấy nhân viên thỉnh thoảng đi liên hoan cũng anh anh em em cười nói vui vẻ.
nghĩ cho nghỉ hết 1 loạt cũng áy náy cụ ạ.
He he, thực sự em lập thớt này là đang muốn cho nghỉ hết cụ ạ,

Trục

Xe ba gác
Người OF
Trong giai đoạn dịch bệnh, khó khăn về việc làm và đầu ra hiện nay thì việc sắp xếp, tiết kiệm chi phí càng cấp thiết hơn nữa. Dù là kĩ thuật cứng hay vị trí quan trọng cũng phải thế thôi ạ.
Từ 2019, em vẫn một câu nói, lương không giảm. Nhưng các bạn không hiểu một điều là kỹ thuật bên ngoài nhiều người còn cứng hơn, chấp nhận mức thu nhập thấp hơn mà còn không có việc. Anh em không tự điều chỉnh và làm việc cho nghiêm túc thì ai là người điều chỉnh đây.
Hôm qua, em ngồi bên Đông Anh hỏi cậu kỹ thuật là bên Láng Hạ ai đang làm (vì thấy nó bò sang đây làm), bọn nó làm câu, bọn đục đang làm anh ạ, nó đục nhanh lắm, chi phí rất rẻ, chứ bọn em toàn thư sinh, ôm đục sao được. :D Chờ nó đục xong mai em về bên đó.
Em thấy tư duy của team này khác hẳn team cũ (bình thường em có 3 team với nhân sự khoảng 5 người/team), nên vừa rồi cho team cũ nghỉ, em tăng người cho team bên này.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em hiện có 1 cty siêu nhỏ
nv tầm 6 người làm việc vp máy lạnh.
Hiện tại em trả lương cứng tầm 8.5> 9tr/ người (thưởng tùy hứng, ít thôi) , ở tỉnh, làm h hành chính, t2 >t7, (ở tỉnh e thì lương vp chắc tầm 6tr.) Công việc cụ thể là copy, paste, post bài, trên các nền tảng mạng xã hội.
Hiện tại thì lợi nhuận vẫn đủ trả lương (quỹ lương 55tr.tháng) và có dư ra 1 chút. cv thì nhàn, ko cần động não nhiều, trình độ hết cấp 3 biết dùng máy tính cũng làm dc.
Để so sánh thì nếu em làm thay cho nhân viên thì 1 mình em làm hết cv của 6 người trong vòng 1 ngày ( luôn tay gõ phím trong vòng 8h)

Em thì ko ở vp hàng ngày nên ít thúc dục được cv. Có cho 1 người làm quản lí nhưng cũng ko biết đốc thúc, dục dã.
Theo các cụ (từng làm quản lí) thì em nên cho nghỉ hết, rồi tuyển lại 2 người làm thay cv của 6 người,
Hay là vẫn giữ nguyên người, giữ mức lương + thêm 10 >15% doanh thu (củ cà rốt) để nhân viên có động lực làm chăm chỉ hơn (em thì hơi nghi vấn cái này)
Và cho nghỉ nếu ko đạt doanh thu ( cây gậy)
Vì doanh thu khá phập phù, thất thường (phụ thuộc vào thằng fb, youtube nhiều), nên lúc trước e trả lương cứng . Nếu trả kiểu kia thì lương chắc lên 60% lợi nhuân. Hoặc có tháng chỉ đủ trả lương.

Em có xem trên youtube về 1 số video các thầy dạy về quản lí .v.v thì em nhận thấy e đúng là cái loại quản lí yếu kém. (nửa nạc nửa mỡ)
Các nv thì làm cho e cũng 2 năm, nói chung về mặt con người thì e là con người cả nể, tình cảm, ko kinh nghiệm quản lí, kinh nghiệm sống cũng ít (chưa gd), (thuần kĩ thuật). Nên nếu sa thải hết 1 lượt thì cũng áy náy (chắc bù cho nửa tháng lương kèm 1 tháng tết). (2 năm qua thì ko cho ai nghỉ cả )
Lúc đầu em cứ nghĩ là nv sẽ làm việc hết năng suất rồi mình sẽ tưởng thưởng xứng đáng, cơ mà ko phải, họ chỉ làm kiểu zoombie công sở (thực chất là làm nhưng kiểu sờ sờ mó mó nên ko hiệu suất), em cũng muốn chia % các kiểu, nhưng mà thái độ như này thì cũng nản.

3 hôm trước thì e nghĩ là sẽ tăng lương theo doanh thu để nv có động lực làm việc.
hôm qua thì e lại nghĩ sẽ cho nghỉ hết (vì thói quen làm việc nv cũ đã hình thành khó thay đổi lắm) và tuyển lại người mới rồi chỉ việc lại. để giảm quỹ lương xuống 1/3 .

Cần các cụ thông não, xin cám ơn các cụ.
Nên học cty dạng giầy da, may mặc... của bọn tư bản. Vào ra liên tục.
20 tuổi có thể cày như điên để năng suất cao, lương cao. 30 tuổi thì bảo éo cần nhiêud tiền làm méo gì cả, cần nghỉ ngơi, dành thời gian cho gia đình, con cái....

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em hiện có 1 cty siêu nhỏ
nv tầm 6 người làm việc vp máy lạnh.
Hiện tại em trả lương cứng tầm 8.5> 9tr/ người (thưởng tùy hứng, ít thôi) , ở tỉnh, làm h hành chính, t2 >t7, (ở tỉnh e thì lương vp chắc tầm 6tr.) Công việc cụ thể là copy, paste, post bài, trên các nền tảng mạng xã hội.
Hiện tại thì lợi nhuận vẫn đủ trả lương (quỹ lương 55tr.tháng) và có dư ra 1 chút. cv thì nhàn, ko cần động não nhiều, trình độ hết cấp 3 biết dùng máy tính cũng làm dc.
Để so sánh thì nếu em làm thay cho nhân viên thì 1 mình em làm hết cv của 6 người trong vòng 1 ngày ( luôn tay gõ phím trong vòng 8h)

Em thì ko ở vp hàng ngày nên ít thúc dục được cv. Có cho 1 người làm quản lí nhưng cũng ko biết đốc thúc, dục dã.
Theo các cụ (từng làm quản lí) thì em nên cho nghỉ hết, rồi tuyển lại 2 người làm thay cv của 6 người,
Hay là vẫn giữ nguyên người, giữ mức lương + thêm 10 >15% doanh thu (củ cà rốt) để nhân viên có động lực làm chăm chỉ hơn (em thì hơi nghi vấn cái này)
Và cho nghỉ nếu ko đạt doanh thu ( cây gậy)
Vì doanh thu khá phập phù, thất thường (phụ thuộc vào thằng fb, youtube nhiều), nên lúc trước e trả lương cứng . Nếu trả kiểu kia thì lương chắc lên 60% lợi nhuân. Hoặc có tháng chỉ đủ trả lương.

Em có xem trên youtube về 1 số video các thầy dạy về quản lí .v.v thì em nhận thấy e đúng là cái loại quản lí yếu kém. (nửa nạc nửa mỡ)
Các nv thì làm cho e cũng 2 năm, nói chung về mặt con người thì e là con người cả nể, tình cảm, ko kinh nghiệm quản lí, kinh nghiệm sống cũng ít (chưa gd), (thuần kĩ thuật). Nên nếu sa thải hết 1 lượt thì cũng áy náy (chắc bù cho nửa tháng lương kèm 1 tháng tết). (2 năm qua thì ko cho ai nghỉ cả )
Lúc đầu em cứ nghĩ là nv sẽ làm việc hết năng suất rồi mình sẽ tưởng thưởng xứng đáng, cơ mà ko phải, họ chỉ làm kiểu zoombie công sở (thực chất là làm nhưng kiểu sờ sờ mó mó nên ko hiệu suất), em cũng muốn chia % các kiểu, nhưng mà thái độ như này thì cũng nản.

3 hôm trước thì e nghĩ là sẽ tăng lương theo doanh thu để nv có động lực làm việc.
hôm qua thì e lại nghĩ sẽ cho nghỉ hết (vì thói quen làm việc nv cũ đã hình thành khó thay đổi lắm) và tuyển lại người mới rồi chỉ việc lại. để giảm quỹ lương xuống 1/3 .

Cần các cụ thông não, xin cám ơn các cụ.
Em mà ở cùng tỉnh thành với bác, em cũng xin apply vô công ty bác
Em xin nhận làm việc = 4 bạn nhân viên, lĩnh lương =3.5 thôi :)

Em cũng có 1 nhóm 2,3 em cùng team thôi, nhưng em tính cũng giống bác phần nào là hiền, cả nể, nên thành ra ôm đồm việc. Việc của nó, mình còn lo hơn nó nữa :) .Bù được cái ACE làm, chơi với nhau vui vẻ hoà đồng, ko drama, nên nói chung cũng mệt kiểu nhiều việc chứ ko mệt vì đau đầu >:D<

matizvan2009

Xe ba gác
cụ thuê em đi

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chuẩn luôn. Lương 6 người x8,5 củ= 50-51 củ. Một người làm 8 tiếng cật lực xong thì thuê 2 người làm từ từ trong 8 tiếng là thoải mái. Lương 8 củ thì tăng lên cho họ thành 15 củ, chủ vẫn có lãi.
Cái này thì 2 chuyển thành 6 là hơi căng. Khéo chủ lại phải lạy tớ, chiều tớ mỗi khi deadline căng.
Tây nó cũng hay kiểu bố trí hơi thừa 1 tẹo. Ông nào cũng có cảm giác nếu mình bị tụt lại là out cty k ảnh hưởng. Nên cứ cong mông mà hoàn thành, đua nhau.
Cty vợ em đúng kiểu như này. Ví dụ có 5 người làm việc mà 4 người nếu làm hết sức cũng xong.

haitranvn2002

Xe hơi
Có một thuật ngữ quản lý là "managerial courage", nghĩa là người quản lý phải dũng cảm đối đầu với những vấn đề trong quản lý nhân sự. Cụ không thể trả tiền để cho nhân viên ngồi chơi xơi nước được, vì đó là tiền túi của mình. Cụ nên tính tới việc thuê cộng tác viên hơn là sử dụng nhân viên chính thức.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Ok cám ơn cụ, em sẽ tiếp thu
Cậu kỹ thuật bên em nó nói với cấp dưới là đừng đùa với ông Trục, ông ấy không bao giờ đùa đâu, đặc biệt là trên công trường.
Từ ngày đi làm, em chưa từng thân với nhân viên phía dưới, không thân, không sơ, trảm tướng nó dễ.

PhongNgoc

Xe buýt
Cụ làm 1 mình bằng 6 người, nếu công việc đơn giản đấy, cụ cho nghỉ 4 người đi giữ 2 người nếu làm tốt hoặc tuyển mới 2 người, tăng lương lên gấp đôi. Thế là ổn thôi.
Không em nhận thầu cụ 50 củ, 5 củ để lại em với cụ uống bia :D

Trục

Xe ba gác
Người OF
Cụ làm 1 mình bằng 6 người, nếu công việc đơn giản đấy, cụ cho nghỉ 4 người đi, 2 người còn lại tăng lương lên gấp đôi. Thế là ổn thôi.
Cụ nói nghe vẻ đơn giản, nhưng cũng phải thử chán mới kiếm được 2 người như thế.
Có những việc, tư duy con người khó tiệm cận để xử lý nhiều việc 1 lúc như quản lý cấp trung, nên phải có một đội được xây dựng sau đó để sẵn sàng thay thế đội cũ làm kém hiệu quả, hoặc liên kết đối phó với ông chủ.
Giờ làm việc hiệu quả là phải làm việc theo nhóm, nên nếu cho nghỉ thì cứ phải cho nghỉ cả team, khá đau đầu đấy Cụ.
Như bên em, luôn có 1 đội dự phòng (2 người) để sẵn sàng lập team mới để chống lụt khi team cũ có vấn đề, đội này thì các team không ai biết, vì chỉ có em biết.

Chỉnh sửa cuối: