[Funland] Sa thải toàn bộ nhân viên rồi tuyển lại hay tăng lương.

vanquang

Xe tải
Cho nghỉ hết đi cụ, sau đó tuyển 2 người làm việc thay 6 người, nếu vẫn không được thì cho nghỉ tiếp rồi tuyển 1 người vào thay việc 2 người.
Không nên làm việc hấp tấp quá. Mình phải họp nhìn nhận lại cách làm rút ra điểm mạnh điểm yếu để công kích và động viên ae tiến bộ. Mình là sói đầu đàn càng cần phải gương mẫu và kỉ luật trong công việc. Nói tóm lại bộ máy này vẫn công sửa chữa và chạy tốt nếu công việc đầu vào Ok. Đừng tưởng con người mới đã phục tùng và làm theo mình như cái máy nhé, còn lâu. Cháu fun tí 🤪🤪🤪🤪🤪

dalink

Xe điện
6 nv, lương 8 triệu, vậy tổng quỹ lương cho nhân viên là 48 triệu. Nếu tuyển lại 2 đứa mà làm hết việc của cả 6 đứa hiện nay thì lương mỗi đứa chỉ cần 15tr?? 15tr là lương cao ở tỉnh.
Còn tăng lương cho nv cũ thì quỹ lương lại tăng thêm mà chả có gì đảm bảo năng suất sẽ tăng.
Chuẩn. Chỉ cần tìm hiểu trong đội ngũ có 2-3 đứa ngoan, có tinh thần làm việc nhưng chưa được thể hiện giữ lại. Còn lại cho nghỉ thưởng cho 1-2 tháng lương chia tay nhau cho vui vẻ.
Đội còn lại xốc lại tinh thần, giao việc rõ để tự phấn đấu, làm nhiều ra nhiều. Chứ theo năng suất thì bảo đảm sẽ ổn. Chịu khó quan tâm tới chúng nó tí vừa định hướng vừa quản lý.
Với cv đơn giản tốt nhất là khoán và hưởng theo khả năng. Trước em có thi công 1 việc khá nặng nhọc, đầu tiên chuệch choạc sau em tính lương theo đầu việc, tụi nó tranh nhau làm. Lao động phổ thông mà lương tới 18 củ/tháng. Đứa nào cũng cười. Đúng là tiền thúc đít. Cuối cùng em vượt tiến độ 1 tháng còn mọi người bảo k thể xong và cần thêm ít nhất 2 tháng so với tiến độ đã đề ra.

Pvsc

Xe ba gác
Cụ cho nghỉ hết đi, thuê em làm quản lý,
Em thuê lại vài ông xe lừa xe ngựa trên này, đảm bảo năng suất copy&paste cao gấp đôi

Spencie

Xe tăng
Em hiện có 1 cty siêu nhỏ
nv tầm 6 người làm việc vp máy lạnh.
Hiện tại em trả lương cứng tầm 8.5> 9tr/ người (thưởng tùy hứng, ít thôi) , ở tỉnh, làm h hành chính, t2 >t7, (ở tỉnh e thì lương vp chắc tầm 6tr.) Công việc cụ thể là copy, paste, post bài, trên các nền tảng mạng xã hội.
Hiện tại thì lợi nhuận vẫn đủ trả lương (quỹ lương 55tr.tháng) và có dư ra 1 chút. cv thì nhàn, ko cần động não nhiều, trình độ hết cấp 3 biết dùng máy tính cũng làm dc.
Để so sánh thì nếu em làm thay cho nhân viên thì 1 mình em làm hết cv của 6 người trong vòng 1 ngày ( luôn tay gõ phím trong vòng 8h)

Em thì ko ở vp hàng ngày nên ít thúc dục được cv. Có cho 1 người làm quản lí nhưng cũng ko biết đốc thúc, dục dã.
Theo các cụ (từng làm quản lí) thì em nên cho nghỉ hết, rồi tuyển lại 2 người làm thay cv của 6 người,
Hay là vẫn giữ nguyên người, giữ mức lương + thêm 10 >15% doanh thu (củ cà rốt) để nhân viên có động lực làm chăm chỉ hơn (em thì hơi nghi vấn cái này)
Và cho nghỉ nếu ko đạt doanh thu ( cây gậy)
Vì doanh thu khá phập phù, thất thường (phụ thuộc vào thằng fb, youtube nhiều), nên lúc trước e trả lương cứng . Nếu trả kiểu kia thì lương chắc lên 60% lợi nhuân. Hoặc có tháng chỉ đủ trả lương.

Em có xem trên youtube về 1 số video các thầy dạy về quản lí .v.v thì em nhận thấy e đúng là cái loại quản lí yếu kém. (nửa nạc nửa mỡ)
Các nv thì làm cho e cũng 2 năm, nói chung về mặt con người thì e là con người cả nể, tình cảm, ko kinh nghiệm quản lí, kinh nghiệm sống cũng ít (chưa gd), (thuần kĩ thuật). Nên nếu sa thải hết 1 lượt thì cũng áy náy (chắc bù cho nửa tháng lương kèm 1 tháng tết). (2 năm qua thì ko cho ai nghỉ cả )
Lúc đầu em cứ nghĩ là nv sẽ làm việc hết năng suất rồi mình sẽ tưởng thưởng xứng đáng, cơ mà ko phải, họ chỉ làm kiểu zoombie công sở (thực chất là làm nhưng kiểu sờ sờ mó mó nên ko hiệu suất), em cũng muốn chia % các kiểu, nhưng mà thái độ như này thì cũng nản.

3 hôm trước thì e nghĩ là sẽ tăng lương theo doanh thu để nv có động lực làm việc.
hôm qua thì e lại nghĩ sẽ cho nghỉ hết (vì thói quen làm việc nv cũ đã hình thành khó thay đổi lắm) và tuyển lại người mới rồi chỉ việc lại. để giảm quỹ lương xuống 1/3 .

Cần các cụ thông não, xin cám ơn các cụ.
Quỹ lương 55tr đó cụ tìm lấy 3 người chất lượng: 1 Quản lý trả 28tr/tháng, 2 nhân viên trả 14tr/tháng ....đảm bảo cty cụ chạy "ro ro". :D

Cụ có xèng thuê người làm thế là oách rùi, em còn đang đi làm thuê đây haha

cuhaifus

Xe container
Lương công ty cụ cao phết nhỉ, cộng tác viên các vấn đề chính trị xã hội trên mạng của nhà nước có khi làm còn vất hơn mà lương mới có 3 củ thôi kìa :))
Em muốn làm thêm mảng này mà chưa biết xin việc ở đâu đây

Carkap

[Tịch thu bằng lái]
Lương công ty cụ cao phết nhỉ, cộng tác viên các vấn đề chính trị xã hội trên mạng của nhà nước có khi làm còn vất hơn mà lương mới có 3 củ thôi kìa :))
Thêm chi phí tâm lý, dấu diếm thân phận nữa

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Cụ giữ lại 2 người làm việc ổn nhất trong 6 người đó,rồi thêm công việc cho họ thì thêm lương thưởng để họ phấn đấu,nếu họ không làm thì xoá ván làm lại ạ

phonglan666

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều khi quản lý rất vớ vẩn thì ăn nên làm ra, chủ tớ đều có xèng. Đến khi quản lý pro hơn thì lại đi xuống.
Đời nó thế

corolla antils

Xe buýt
Hiện tại em trả lương cứng tầm 8.5> 9tr/ người (thưởng tùy hứng, ít thôi) , ở tỉnh, làm h hành chính, t2 >t7, (ở tỉnh e thì lương vp chắc tầm 6tr.) Công việc cụ thể là copy, paste, post bài, trên các nền tảng mạng xã hội.
Hiện tại thì lợi nhuận vẫn đủ trả lương (quỹ lương 55tr.tháng) và có dư ra 1 chút. cv thì nhàn, ko cần động não nhiều, trình độ hết cấp 3 biết dùng máy tính cũng làm dc.
Để so sánh thì nếu em làm thay cho nhân viên thì 1 mình em làm hết cv của 6 người trong vòng 1 ngày ( luôn tay gõ phím trong vòng 8h)

Em thì ko ở vp hàng ngày nên ít thúc dục được cv. Có cho 1 người làm quản lí nhưng cũng ko biết đốc thúc, dục dã.
Theo các cụ (từng làm quản lí) thì em nên cho nghỉ hết, rồi tuyển lại 2 người làm thay cv của 6 người,
Hay là vẫn giữ nguyên người, giữ mức lương + thêm 10 >15% doanh thu (củ cà rốt) để nhân viên có động lực làm chăm chỉ hơn (em thì hơi nghi vấn cái này)
Vì doanh thu khá phập phù, thất thường (phụ thuộc vào thằng fb, youtube nhiều), nên lúc trước e trả lương cứng . Nếu trả kiểu kia thì lương chắc lên 60% lợi nhuân. Hoặc có tháng chỉ đủ trả lương.

Em có xem trên youtube về 1 số video các thầy dạy về quản lí .v.v thì em nhận thấy e đúng là cái loại quản lí yếu kém. (nửa nạc nửa mỡ)
Các nv thì làm cho e cũng 2 năm, nói chung về mặt con người thì e là con người cả nể, tình cảm, ko kinh nghiệm quản lí, kinh nghiệm sống cũng ít (chưa gd), (thuần kĩ thuật). Nên nếu sa thải hết 1 lượt thì cũng áy náy (chắc bù cho nửa tháng lương kèm 1 tháng tết). (2 năm qua thì ko cho ai nghỉ cả )
Lúc đầu em cứ nghĩ là nv sẽ làm việc hết năng suất rồi mình sẽ tưởng thưởng xứng đáng, cơ mà ko phải, họ chỉ làm kiểu zoombie công sở (thực chất là làm nhưng kiểu sờ sờ mó mó nên ko hiệu suất), em cũng muốn chia % các kiểu, nhưng mà thái độ như này thì cũng nản.

3 hôm trước thì e nghĩ là sẽ tăng lương theo doanh thu để nv có động lực làm việc.
hôm qua thì e lại nghĩ sẽ cho nghỉ hết (vì thói quen làm việc nv cũ đã hình thành khó thay đổi lắm) và tuyển lại người mới rồi chỉ việc lại. để giảm quỹ lương xuống 1/3 .

1. Với mức lương như trên từ 6-9tr cả thưởng...là mức lương thấp (công nhân một số nơi lương đã thế này thậm chí cao hơn). Lương thấp- chất lượng nhân sự thấp.
2. Cụ khẳng định không có nhân viên vẫn có thể làm tốt thì cần nhân viên làm gì?
3. Doang thu không đều, phập phù.
4. Quản lý yếu kém, cảm tính, cả nể, không kinh nghiệm.
5. Nước đôi sa thải rồi tuyển lại người (số lượng giảm còn 1/3 nhân sự)
---> Tất cả chia sẻ trên. Tóm lại, cụ nên làm 1 mình.

toilatoi1232

Xe máy
1. Với mức lương như trên từ 6-9tr cả thưởng...là mức lương thấp (công nhân một số nơi lương đã thế này thậm chí cao hơn). Lương thấp- chất lượng nhân sự thấp.
2. Cụ khẳng định không có nhân viên vẫn có thể làm tốt thì cần nhân viên làm gì?
3. Doang thu không đều, phập phù.
4. Quản lý yếu kém, cảm tính, cả nể, không kinh nghiệm.
5. Nước đôi sa thải rồi tuyển lại người (số lượng giảm còn 1/3 nhân sự)
---> Tất cả chia sẻ trên. Tóm lại, cụ nên làm 1 mình.
1. Mức lương này ở tỉnh cho cv văn phòng là ko thấp cụ ạ, ở tỉnh tầm 5 6tr thôi, em trả 8 9tr chứ ko phải là 6>9tr.
2. E cần nhân viên để mình có thời gian tìm kiếm cơ hội khác.
3. Doanh thu ko đều (thời covid, làm gì có cái gì ổn định.) lương nv ổn định là quá ok rồi.
4. Quản lý yếu kém, cả nể, 0 kinh nghiệm ( điều này e thừa nhận, em lên đây cần các cụ tư vấn, 0 kinh nghiệm thì rồi sẽ có kn)
5. Sa thải rồi tuyển người để đào tạo lại từ đầu.
Cụ có thể bảo e gà mờ, non nớt, nhưng đừng bảo e làm 1 mình hay từ bỏ việc xây dựng 1 doanh nghiệp.

LangThinh

Xe buýt
Ở tỉnh mà lưong cao phết nhỉ.Lam công nhân cũng cỡ 6tr thôi mà tăng ca tùm lum

thanhhava

Xe buýt
Cụ có thể ví dụ cụ thể hơn ko, cám ơn cụ
Ví dụ: khi chạy 1 sự kiện gấp nhưng không đủ nhân lực và thời gian. Thay vì bảo sếp tuyển thêm thời vụ, tăng ca... thì quản lý + nhân viên lừa dối sếp lẫn khách hàng (có thể sếp biết nhưng nhắm mắt làm ngơ). Sau khi xong sự kiện lấy được tiền đầy đủ. Hỏi, quản lý ở đây có tốt không?

Kurumasuki

Xe container
Không phải tự nhiên cụ phải thuê thuê 6 người.
Nói thế là cụ hiểu rồi chứ?
Còn làm thế nào để tăng năng suất và hiệu quả cho 6 người đó thì chỉ thay trưởng nhóm có kinh nghiệm và ký giao kèo là được.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Đã thế lại còn hay bị chậm lương 🤪

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]

Cho nghỉ đội cũ là tốt nhất. Trước tiên là quản lý. Nếu lấn lá thì giữ lại 2 người.
Xác định 2 người làm cật lực vẫn ổn ---> Tính sao cho thu nhập của họ khoảng 8-9tr
Nhìn tổng thể công việc, xem có công cụ nào đo lường hiệu quả không ? Kiểu gì cũng phải bám víu vào cái gì đó để tính năng suất hoặc khối lượng công việc.
Nếu mặt bằng 6tr, cụ trả 3-4 tr lương cứng. Phần còn lại (8-9tr trừ đi) bằng khối lượng hoặc hiệu quả làm việc. Nếu họ ko làm thì cho nghỉ luôn, Tuyển đội mới cho dễ bảo.

TieuFu

Xe container
Không phải tự nhiên cụ phải thuê thuê 6 người.
Nói thế là cụ hiểu rồi chứ?
Còn làm thế nào để tăng năng suất và hiệu quả cho 6 người đó thì chỉ thay trưởng nhóm có kinh nghiệm và ký giao kèo là được.
Còn bài nữa là cụ chủ xuống làm nhân viên, giao phần quản lý cho ông khác sẽ giảm được người, tăng hiệu suất đảm bảo thu nhập tốt cho mọi người ! Kk