[Funland] Sa thải toàn bộ nhân viên rồi tuyển lại hay tăng lương.

Smile1102

Xe container
=)) Nghe cụ tả thì em thấy cụ làm nghề nguy hiểm thật.
Làm đc mấy năm cống hiến cho xã hội xong là em nghỉ rồi cụ ạ :D
Giờ em hành nghề buôn nước bọt thôi, không còn làm nghề vẽ ô nữa.

mrductk111

Xe buýt
Cụ chủ thuê em đi, xung phong nhận lương 3 người và làm việc của 6 người.

Go on

Xe điện
Em hiện có 1 cty siêu nhỏ
nv tầm 6 người làm việc vp máy lạnh.
Hiện tại em trả lương cứng tầm 8.5> 9tr/ người (thưởng tùy hứng, ít thôi) , ở tỉnh, làm h hành chính, t2 >t7, (ở tỉnh e thì lương vp chắc tầm 6tr.) Công việc cụ thể là copy, paste, post bài, trên các nền tảng mạng xã hội.
Hiện tại thì lợi nhuận vẫn đủ trả lương (quỹ lương 55tr.tháng) và có dư ra 1 chút. cv thì nhàn, ko cần động não nhiều, trình độ hết cấp 3 biết dùng máy tính cũng làm dc.
Để so sánh thì nếu em làm thay cho nhân viên thì 1 mình em làm hết cv của 6 người trong vòng 1 ngày ( luôn tay gõ phím trong vòng 8h)

Em thì ko ở vp hàng ngày nên ít thúc dục được cv. Có cho 1 người làm quản lí nhưng cũng ko biết đốc thúc, dục dã.
Theo các cụ (từng làm quản lí) thì em nên cho nghỉ hết, rồi tuyển lại 2 người làm thay cv của 6 người,
Hay là vẫn giữ nguyên người, giữ mức lương + thêm 10 >15% doanh thu (củ cà rốt) để nhân viên có động lực làm chăm chỉ hơn (em thì hơi nghi vấn cái này)
Và cho nghỉ nếu ko đạt doanh thu ( cây gậy)
Vì doanh thu khá phập phù, thất thường (phụ thuộc vào thằng fb, youtube nhiều), nên lúc trước e trả lương cứng . Nếu trả kiểu kia thì lương chắc lên 60% lợi nhuân. Hoặc có tháng chỉ đủ trả lương.

Em có xem trên youtube về 1 số video các thầy dạy về quản lí .v.v thì em nhận thấy e đúng là cái loại quản lí yếu kém. (nửa nạc nửa mỡ)
Các nv thì làm cho e cũng 2 năm, nói chung về mặt con người thì e là con người cả nể, tình cảm, ko kinh nghiệm quản lí, kinh nghiệm sống cũng ít (chưa gd), (thuần kĩ thuật). Nên nếu sa thải hết 1 lượt thì cũng áy náy (chắc bù cho nửa tháng lương kèm 1 tháng tết). (2 năm qua thì ko cho ai nghỉ cả )
Lúc đầu em cứ nghĩ là nv sẽ làm việc hết năng suất rồi mình sẽ tưởng thưởng xứng đáng, cơ mà ko phải, họ chỉ làm kiểu zoombie công sở (thực chất là làm nhưng kiểu sờ sờ mó mó nên ko hiệu suất), em cũng muốn chia % các kiểu, nhưng mà thái độ như này thì cũng nản.

3 hôm trước thì e nghĩ là sẽ tăng lương theo doanh thu để nv có động lực làm việc.
hôm qua thì e lại nghĩ sẽ cho nghỉ hết (vì thói quen làm việc nv cũ đã hình thành khó thay đổi lắm) và tuyển lại người mới rồi chỉ việc lại. để giảm quỹ lương xuống 1/3 .

Cần các cụ thông não, xin cám ơn các cụ.
Không cần đuổi cụ ạ, mà cụ xây dựng lương theo KPI. Ai ko đạt thì tự lương thấp, cũng tự nghỉ

casablamda

Xe tải
cụ thử phương án thuê part time xem sao.

winnghiepdu

Xe điện
Kinh nghiệm nhà em chạy xe khách và bán xăng :Phụ xe cứ một năm là thay, nhân viên bán xăng cũng thế, nhà em cho nghỉ họ đi làm công nhân còn khổ hơn nhiều, nhân viên bán xăng em trả tổng cộng là 7 đến 8 triệu một tháng nuôi ăn ba bữa, khi làm cho mình thì họ ban đầu làm chăm chỉ sau đấy thì lười biếng không phục vụ khách mình đành phải đuổi họ đi làm công nhân cũng khổ lắm biết thế nhưng chẳng làm khác được.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Cụ thuê em phi xuống Vĩnh Phúc làm bằng 3 người luôn !

*Nhưng để em hỏi gấu nhà em thả cho đi không đã

xitruman

Xe buýt
Cụ viết 1 cái tool làm việc thay 6 người này là oke ạ

hiepnongdan1988

Xe buýt
cụ chỉ cần kiếm 1 ai quản lý có tâm, thưởng họ xứng đáng đê họ hêt minh là OK :D .. Nêu công việc dễ thì tuyên béng cộng tác viên, khoán theo ngày, tuần , tháng... Thuê bọn trẻ trâu svien mà cầy :D