[Funland] Sạc dòng lớn liệu có làm hỏng thiết bị?

ntt1309

Xe máy
em vừa mới mua cục này các cụ ạh

khoamechanic

Xe hơi
em toàn dùng chung sạc ipad cho cả ip do lười cắm đi cắm lại >:P

duongtm

Xe tăng
Em cho là thế này:

1. Cục pin tự nó có mạch nạp và bảo vệ, vậy cắm lúc nào cũng được. Tùy theo dung lượng pin nó sẽ chuyển sang chế độ boost hay float charge
2. Bộ nạp chỉ có tác dụng cấp dòng 1 hay 2A để phục vụ chế độ boost charge, nếu boost charge yêu cầu 1.5A mà bộ nạp chỉ cấp 1A thì thời gian nạp sẽ lâu hơi
3. Sau khi nạp đầy, mạch bảo vệ trong viên pin sẽ ngắt (gần như hoàn toàn) nguồn nạp, vậy các bác cứ cắm qua đêm thoải mái, khi nào điện áp viên pin giảm xuống 1 mức nào đó, mạch nạp sẽ lại chuyển chế độ float để bổ sung tí ti
4. Với pin Li-ion như bây giờ, hiệu ứng nhớ gần như không có, còn việc chai pin qua quá trình sử dụng là đương nhiên. Các bác sử dụng liên tục sau 1 năm mà thơig gian giảm đi khoảng 30% em cho là bình thường, ngày nào mình chả dùng, phỏng ah

chuyendang

Xe hơi
Em thấy với bọn Apple, sạc 2A nó ghi là dùng cho cả iPhone, iPad, mà sạc đi theo iPhone có 1A. Chắc là không vấn đề gì đâu vì thường thì trên các thiết bị hiện nay đều có mạch hãm/ngắt dòng rồi. Tuy nhiên phải tránh xa hàng tầu các cụ ạ!

Patriots

Xe lăn
Sạc bình thường, điện áp chuẩn là được, cường độ cao hơn không sao cả, cháu có cảm giác sạc điện dòng lớn hơn còn sạc "sâu" hơn nữa cơ.

ngochoangimsat

Xe tăng
Có rất nhiều cụ lo lắng khi sử dụng các nguồn sạc dòng lớn sẽ làm hại máy. Thực tế có phải như vậy không?

Em đã test liên tục như sau, cụ nào rảnh thử test xem

Sạc PIN iPhone 6 từ 5% đến 100% bằng các thiết bị sạc

1. Sạc củ sạc kèm iPhone 6
2. Sạc củ sạc 2A Pisen
3. Sạc củ sạc 2.4A Pisen
4. Sạc PIN dự phòng Pisen tự động đáp ứng dòng điện 1A/2A

Tất cả đều cho kết quả là thời gian sạc khoảng 2 tiếng (tắt hết các ứng dụng ngầm và không sử dụng máy trong quá trình sạc)

Theo các thông số của sạc, họ luôn ghi là 2A max hoặc 2.4A max nghĩa là dòng đẩy cực đại có thể lên tới 2.4A chứ không phải là luôn đẩy dòng 2.4A.

Nguyên tắc sạc là ở mức % PIN nhất định sẽ sạc dòng phù hợp, thông thường 30% PIN cuối sẽ đòi hỏi dòng sạc cao nhất. VD ipad 4, khi sạc từ 0% ~ 70% thì sạc 2A sẽ sạc tốt nhưng 30% còn lại sẽ sạc rất chậm và không thể đẩy đầy PIN. 30% còn lại cần dòng đẩy lớn 2A

Kết luận: Đối với các smartphone, tablet đời mới việc sac các nguồn sạc dòng lớn không ảnh hưởng tới PIN của máy và cũng ko giúp sạc nhanh hơn

Thông thường PIN có dung lượng khác nhau sẽ yêu cầu dòng sạc tương ứng như sau

- Dung lượng PIN 1000mAh ~ 2000mAh sẽ yêu cầu dòng sạc 1A Max
- Dung lượng PIN từ 2000mAh ~ 7000mAh sẽ yêu cầu dòng sac 2A max
- Dung lượng PIN lớn hơn 7000mAh sẽ yêu cầu dòng sạc lớn hơn 2A
Cháu tin các cụ trên of này ít nhất cũng tốt nghiệp cấp 3 rồi nên định luật ôm phải biết chứ nhỉ. Đúng là nhiều cụ cháu thấy rất mơ hồ mấy cái thứ này. Đôi khi gặp những câu hỏi chán chả muốn giải thích cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

f1_hn

Xe container
Cháu tin các cụ trên of này ít nhất cũng tốt nghiệp cấp 3 rồi nên định luật ôm phải biết chứ nhỉ. Đúng là nhiều cụ cháu thấy rất mơ hồ mấy cái thứ này. Đôi khi gặp những câu hỏi chán chả muốn giải thích cụ ạ
E chỉ nhớ mỗi ct U=I*R

namphong12

Xe container
Em dùng sony sạc có 1,5A sạc phải mất 3,5h mới đầy. Lấy sạc samsung của gấu dòng 2A thì chỉ hơn 2h là đầy.

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Thực ra dòng sạc và tốc độ sạc có rất nhiều yếu tố các cụ ah

Yếu tố đầu tiên là nguồn sạc, mỗi thiết kế của mỗi hãng sử dụng công nghệ khác nhau và cho những tính năng khác nhau.

Em bán có sản phẩm tự động đáp ưnga dòng cho thiết bị và cũng có nguồn đáp ứng cố định dòng cho thiết bị. Cái này cần đọc thông số nguồn sạc

Cái thứ 2 mà rất ít người để ý đó là dây cable, trong thông số dây cable cũng có băng thông. Nhiều cụ mua dây cable lơme 10 20k về sạc sẽ thấy dù cắm sạc 3A cũng không đáp ứng được. Mọi người không để ý nhưng cái này cũng là 1 yếu tố quan trọng

Yếu tố thứ 3 là máy, có nhiều máy có tính năng tự động ngắt cũng như nhận dòng sạc phù hợp và cũng có những phần cứng hỗ trợ tăng tốc sạc. Các cụ để ý ngày xưa với pin 2000mAh mà dùng cóc sạc 1A thì mất bao lâu? 1 2 năm trở lại đây thời gian sạc rút ngắn đi khá nhiều

Càng ngày công nghệ càng hiện đại và thời gian sạc Pin cũng giảm dần, pin sạc cũng thay đổi theo thời gian cho phù hợp với công nghệ

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
đúng là đầy thì tự ngắt, nhưng mà cứ vơi lại sạc, vơi lại sạc nên nó cũng hại cụ nhé :)
Giống kiểu Laptop, PIN sẽ nhanh chai

Thông thường ai xài laptop mà cắm sạc liên tục thì chỉ khoảng 1 năm là thấy thời gian Pin giảm xuống rất nhanh

Nếu sạc đúng cách cho di động, thời gian chai Pin sẽ rất lâu

AnhHiep

Xe đạp
Có rất nhiều cụ lo lắng khi sử dụng các nguồn sạc dòng lớn sẽ làm hại máy. Thực tế có phải như vậy không?

Em đã test liên tục như sau, cụ nào rảnh thử test xem

Sạc PIN iPhone 6 từ 5% đến 100% bằng các thiết bị sạc

1. Sạc củ sạc kèm iPhone 6
2. Sạc củ sạc 2A Pisen
3. Sạc củ sạc 2.4A Pisen
4. Sạc PIN dự phòng Pisen tự động đáp ứng dòng điện 1A/2A

Tất cả đều cho kết quả là thời gian sạc khoảng 2 tiếng (tắt hết các ứng dụng ngầm và không sử dụng máy trong quá trình sạc)

Theo các thông số của sạc, họ luôn ghi là 2A max hoặc 2.4A max nghĩa là dòng đẩy cực đại có thể lên tới 2.4A chứ không phải là luôn đẩy dòng 2.4A.

Nguyên tắc sạc là ở mức % PIN nhất định sẽ sạc dòng phù hợp, thông thường 30% PIN cuối sẽ đòi hỏi dòng sạc cao nhất. VD ipad 4, khi sạc từ 0% ~ 70% thì sạc 2A sẽ sạc tốt nhưng 30% còn lại sẽ sạc rất chậm và không thể đẩy đầy PIN. 30% còn lại cần dòng đẩy lớn 2A

Kết luận: Đối với các smartphone, tablet đời mới việc sac các nguồn sạc dòng lớn không ảnh hưởng tới PIN của máy và cũng ko giúp sạc nhanh hơn

Thông thường PIN có dung lượng khác nhau sẽ yêu cầu dòng sạc tương ứng như sau

- Dung lượng PIN 1000mAh ~ 2000mAh sẽ yêu cầu dòng sạc 1A Max
- Dung lượng PIN từ 2000mAh ~ 7000mAh sẽ yêu cầu dòng sac 2A max
- Dung lượng PIN lớn hơn 7000mAh sẽ yêu cầu dòng sạc lớn hơn 2A
Pin, sạc và dây của Iphone thì lắm nhiêu khê phức tạp lắm. Em phải sắm cả thiết bị đo để test cơ bác ạ. Nhưng kết quả có nhiều cái khác bác lắm. Em dùng máy Plus.

decor.style

Xe hơi
Nôm na em hiểu là thế này
Dòng A lớn hay nhỏ đều ko ảnh hưởng đến thiết bị,
Ví dụ như em lắp camera
8 con camera nguồn vào là 12v-1a thì em sẽ dùng nguồn tổng có giá trị 12v-10a. Nhưng 1 con mà vẫn lắp nguồn loại 12v10a thì cũng ko có vấn đề gì xảy ra.
Theo em thì cái gây hại cho thiết bị là hiệu điện thế (V), thường ai ham rẻ mà mua sạc đểu thì dễ thọt là do dòng điện ko ổn định gây hỏng nguồn :)
Còn nếu các cụ kiếm dc củ sạc càng nhiều a thì sạc dc càng nhiều thiết bị :D, với điều kiện dòng 12v phải ổn định :D

electric

Xe hơi
Sạc dòng lớn thì nhanh nhưng phụ thuộc vào ic quản lý nguồn của từng máy nó có tự động ngắt khi đầy ko.