Sầm Sơn - trở lại sau 10 năm.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Cuối tuần vừa rồi, gia đình đứa bạn Em rủ đi Sầm Sơn 3 ngày. Đắn đo mãi, chả nhẽ ... Sầm Sơn cách Hà Nội chưa đầy 200km, hợp lý cho 1 kỳ nghỉ ngắn ngày bằng xe tự lái. Từ Hà Nội, chỉ mất khoảng 4 - 5h đồng hồ là đã tới nơi. Lý do duy nhất khiến Em ít có thiện cảm với Sầm Sơn là lâu nay nghe dân tình bàn tán về thái độ và cách làm dịch vụ ở đây mà thấy ... sợ. Vì sợ nên 10 năm nay Sầm Sơn không có khái niệm trong đầu. Vừa rồi, em có đọc Thread của 1 Cụ trên OF, thấy các Cụ nhà mềnh vào tranh cãi sôi nổi ... người khen, người chê, rất nhiều ý kiến trái chiều... Khổ thân Cụ chủ Thread cứ phải thanh minh, thanh nga mãi . Nghĩ vậy và bảo vậy...em quyết định nhận lời mời, đi để mục sở thị....

Nhà khách Bộ Ngoại Giao - nơi em nghỉ đây ạ:

3 ngày, dù không nhiều nhưng cũng đủ để có 1 vài cảm nhận. Đúng là Sầm Sơn đã thay đổi, phải ghi nhận điều này. Tuy nhiên sự thay đổi đó chưa đủ để đổi thay những suy nghĩ không mấy thiện cảm từ lâu nay của cá nhân Em và mọi người đối với Sầm Sơn.

Đầu tiên là những cái được: Nhà nghỉ: Bạn em book trước khi đi 1 tuần (nhà khách của Bộ Ngoại Giao). Ở đây nội thất, phòng ốc bình thường, nó chỉ tương xứng như 1 cái nhà nghỉ bình dân nhưng được cái là thuận tiện cho các Cụ đi tắm biển. Chỉ vài bước chân, qua đường là ra tới biển. Khuyến mại các Cụ thích chơi Tennis là có cả sân cho các Cụ nếu muốn chơi (cái này em tiếc hùi hụi vì không biết là nó có sân, nhìn cái sân trống trơn mà thèm ... nếu biết trước thì đã xách vợt theo). Cảnh mua bán, bắt chẹt khách không còn (hoặc còn mà Em không biết)! Nói thách, lừa đảo cũng không thấy. Hàng hóa được bán theo đúng giá niêm yết. Bãi biển không thấy rác vì lệnh cấm bán hàng rong trên bãi biển được loa đài nhắc đi nhắc lại cả ngày.... Các Cụ cứ yên tâm tắm biển vì trên bờ lúc nào cũng có đội cứu hộ.

Những ngày cuối tuần bãi biển rất đông người:

Không thấy bóng hàng rong:

Ghế ngồi cho các Cụ/Mợ ngồi mát: 20k/1ghế. Ăn sáng có bánh cuốn chả (25k/1 xuất), trứng gà ta luộc sẵn còn nóng hôi hổi: 50k/10 quả ... hợp lý cho 1 nơi du lịch. Ăn tối thì nhà em thuê xe điện xuống làng chài (gần resort vạn chài), các Cụ có thể lựa chọn ngồi ăn và view ngay sát bãi biển hoặc ngồi trong nhà sàn mái lá. Giá cả đắt hơn Hà Nội 1 tí (500k cho 1kg Cua gạch), nhưng được cái là tươi sống.

Nhà hàng đây ạ:

Các loại hải sản:
Chú Sam, lần đầu em nhìn thấy:

Hào sống (món khoái khẩu của các Cụ):

Tiếp đến là Cua: 500k/1kg Cua gạch.

Rồi đến Ốc Hương:

Có thể ngồi ăn trong nhà:

Hoặc thích view thì ngồi ngoài bãi biển:

Và những cái chưa được: Tình trạng hàng rong chèo kéo khách vẫn còn trên đường phố. Các Cụ/Mợ có cảm thấy khó chịu không khi mà ngồi ăn sáng trong 1 nhà hàng, phải trả lời mỏi miệng những người bán hàng rong?X_X (Em ngồi ăn bánh cuốn, vừa ăn vừa trả lời không dưới 20 Mợ). Mợ thì bán xôi, Mợ thì bán trứng, Mợ thì bán bắp luộc ...Tình trạng lộn xộn và cãi cự nếu chẳng may va chạm giao thông xảy ra thường xuyên, nhất là vào buổi tối. Sự phát triển của phương tiện xe điện mang lại sự tiện lợi cho du khách (giá cả cũng hợp lý), tuy nhiên cũng vì nó quá phát triển nên vào những ngày cuối tuần, khi lượng du khách đổ về nhiều thì loại phương tiện này cũng chính là thủ phạm gây ra cảnh tắc đường. Cảnh báo với những người thích đi xe đạp đôi dạo phố vào buổi tối nhé! Đường phố Sầm Sơn rất nhỏ, đã vậy lại còn đủ các phương tiện tham gia, có 2 buổi tối mà Em chứng kiến mấy vụ xe đạp va chạm với xe điện rồi đấy!#:-s

Kể các Cụ/Mợ nghe tiếp câu chuyện này, đây cũng chính là lý do mà em chụp ít ảnh trong chuyến đi. Buổi sáng ngày đầu tiên ở Sầm Sơn, sau một hồi đi dạo biển Em và F1 nhà em đi ăn sáng. Ngồi bên cạnh em lúc đó có 2 Mợ (dân chính gốc Sầm Sơn), em quay qua hỏi Mợ ấy chợ có gần đây không? 2 Mợ ấy rất nhiệt tình, không những chỉ dẫn em đường tới chợ lại còn nhắc em phải cẩn thận với mấy bác xe điện. Vì các Bác ấy thường cô ti nhê với mấy chị ngoài chợ, kiểu gì họ cũng ăn %. Em thì chỉ hỏi cho vui thôi chứ cũng chưa có ý định đi chợ. Thấy 2 Mợ nhiệt tình và thân thiện nên em cũng tám với 2 Mợ ấy vài câu. Qua câu chuyện các Mợ ấy cũng phàn nàn là do 1 số người làm ăn không đứng đắn nên Sầm Sơn bị mất khách và bị mang tiếng xấu. Sau lưng Em lúc đó cũng có 1 Bác thợ ảnh, nghe 2 Mợ kia nói chuyện với Em cũng đánh tiếng xen vào ... đại thể là Bác ấy khó chịu vì nghe chính người nhà mình tố chuyện nhà mình (em nghĩ thế). Bác ấy buông 1 câu: Đi du lịch thì ở đâu chẳng vậy, nếu sợ thì ở nhà đi làm gì ...? Nói xong Bác ấy té. Em nghe thấy thế, bụng bảo dạ căng rồi đây ... 2 Mợ kia lập tức im thin thít, ăn vội ăn vàng rồi lên xe đạp. Em và F1 thì vẫn ngồi ăn bình thường, một lúc sau thấy kéo ở đâu ra khoảng gần chục ông Hiếp ảnh (em nhận biết qua đồng phục). Ngồi ăn ngay sau lưng em. Câu chuyện lại bắt đầu ... em đoán lúc nãy Bác kia về gọi “đồng bọn” ra xử lý 2 Mợ kia nhưng không ngờ là 2 Mợ ấy đi mất rồi. Còn lại Em và F1, lúc này em cũng vừa ăn xong, chuẩn bị đứng lên. Em chuẩn bị tinh thần, nếu có biến thì gọi Sói nhà em và anh em đi cùng ra đối ứng vì nhà khách em ở ngay bên kia đường. Đội quân Hiếp ảnh vừa ăn vừa chửi đổng tục tĩu, lại còn đánh tiếng bóng gió là hôm trước có 1 thằng nhà báo (Sorry em trích nguyên văn lời đội quân Hiếp ảnh thôi ạ) cũng mang máy ảnh đi viết bài lấy tin, tý nữa thì bị đập. Đến đây thì em mới chột dạ vì bên cạnh em là cái túi máy ảnh to tổ bố. Ka...ka.... mấy chú Hiếp ảnh kia nhìn em và nhìn túi máy ảnh của em chắc đoán nhầm em là phóng tinh viên của 1 báo nào đó đây. Nghĩ cho cùng em cũng chả làm gì, chả nói xấu gì quê hương của các Bác ấy. Em đứng dậy, thản nhiên thanh toán tiền và cùng F1 về nhà nghỉ, bụng bảo dạ chỉ muốn chuồn cho nhanh. Hú hồn vì thấy mình vẫn bình yên vô sự.

Qua đây em có 1 cảm nhận: Sầm Sơn đúng là có thay đổi, nhưng sự thay đổi này là nhờ có sự áp đặt của chính quyền. Nó chưa thực sự tìm được sự đồng thuận của người dân nơi đây, bởi tư duy và cách thức làm du lịch 1 cách chộp giựt của họ đã quá lâu rồi. Không thể trong 1 mùa mà dễ dàng thay đổi. Dù sao cũng phải ghi nhận những cố gắng từ chính quyền để lấy lại lòng tin của du khách khi đến với Sầm Sơn.

Tóm lại. Ngoài câu chuyện em vừa kể ra thì chuyến đi của Em ổn. Nó thích hợp cho 1 chuyến đi ngắn ngày. Còn dài hơn nữa thì Sầm Sơn vẫn chỉ là sự lựa chọn top sau mà thôi.
Em thêm cái ảnh hoa hoét để các Cụ/Mợ thư giãn sau khi đọc bài của em:

Hoa Muống Biển chộp ở Biển:

P/S: Chuyện hơi dài, các Cụ/Mợ chịu khó đọc 1 chút. Hy vọng truyền tải đến các Cụ 1 vài thông tin mà em cảm nhận được từ Sầm Sơn.:)

Chỉnh sửa cuối:

roro

Xe tăng
Em cũng vừa đi về, chủ yếu ăn ngủ nghỉ ở hotel một người quen nên ko update được nhiều tình hình chặt chém giảm bớt thế nào. Chỉ có nhận xét Sầm Sơn làm ăn có vẻ quy củ hơn, một số quán nước, dịch vụ bãi biển giá cả cũng ok. Ví dụ như em ăn chơi sau cả bãi D nên ko thấy bị tính tiền ghế, tiền ô. 6 chai bia và một đĩa mực nướng 200k với em chấp nhận được hay em có cafe 1 lần ở bãi C thấy tính 20k, cũng ko phàn nàn nhiều. Tuy nhiên được người quen ở Sầm Sơn cảnh báo vẫn còn nguy cơ chặt chém nên cứ cẩn thận là hơn:(.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em cũng vừa đi về, chủ yếu ăn ngủ nghỉ ở hotel một người quen nên ko update được nhiều tình hình chặt chém giảm bớt thế nào. Chỉ có nhận xét Sầm Sơn làm ăn có vẻ quy củ hơn, một số quán nước, dịch vụ bãi biển giá cả cũng ok. Ví dụ như em ăn chơi sau cả bãi D nên ko thấy bị tính tiền ghế, tiền ô. 6 chai bia và một đĩa mực nướng 200k với em chấp nhận được hay em có cafe 1 lần ở bãi C thấy tính 20k, cũng ko phàn nàn nhiều. Tuy nhiên được người quen ở Sầm Sơn cảnh báo vẫn còn nguy cơ chặt chém nên cứ cẩn thận là hơn:(.
Vâng, cảm nhận của em qua những gì nghe mọi người nói trước đây và bây giờ đúng là có thay đổi. Hy vọng là Sầm Sơn càng ngày càng có sự tiến bộ để hài lòng du khách.

Le Thanh Ha

Xe máy
Đường từ TP Thanh Hóa về Sầm Sơn mới được nâng cấp đẹp và thoáng
Em dự tẹo nữa kiểu gì cũng có vài comment bảo Mợ gốc ở "Hoa Thanh Táu" quảng cáo cho SS mờ xem :D

mido

Xe tải
xe điện đưa các bác đi ăn hay mua bán gì thì đều có 10% > Luật bất thành văn rồi !

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đường từ TP Thanh Hóa về Sầm Sơn mới được nâng cấp đẹp và thoáng
Em dự tẹo nữa kiểu gì cũng có vài comment bảo Mợ gốc ở "Hoa Thanh Táu" quảng cáo cho SS mờ xem :D
Cảm ơn Mợ:). Thanh Hóa quê Choa, Thanh Hóa anh hùng=D>. Rất tiếc là em không có được vinh dự ấy Mợ ạ:). Đã gọi là Quê thì dù xấu đẹp thế nào em vẫn yêu, ai yêu Quê mà chả hướng về quê hương mình hả Mợ. Mợ nhắc làm em nhớ, trên đường trở ra cách Biển chỉ khoảng 2 - 3km em thấy bên đường có 1 đầm Sen, mùa này đang nở rất đẹp. Rất khoái cho những Cụ Hiếp ảnh yêu hoa:)

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
xe điện đưa các bác đi ăn hay mua bán gì thì đều có 10% > Luật bất thành văn rồi !
Cụ có phải người bản địa không đấy? Cái này em nghĩ không hẳn như vậy đâu ạ. Em để ý 2 bữa trưa tụi em đi ăn ở nhà ăn của khu điều dưỡng ngành than. Sở dĩ ăn ở đó vì tụi em quen với anh kế toán trưởng, ăn ở đó phòng ăn sạch sẽ, giá cả lại hợp lý vì người có quen, ngồi phòng VIP. Cả đoàn 23 người cả người lớn và trẻ em, 2 bữa hết có hơn 6 triệu. Thực đơn có Bia, nước ngọt, tôm, ghẹ, mực, cá và cơm canh đủ loại. Từ chỗ em nghỉ thuê xe điện chở vào đó, đến nơi các Bác ấy quay ra ngay, không có chuyện đòi % như Cụ nói. Với lại em nghĩ % chỉ áp dụng đối với những nhà hàng của tư nhân thôi, còn đối với những nơi của DN nhà nước thì không có đâu ạ.

DUONGLAM

Xe điện
Cảm ơn mợ viết bài súc tích, chữ to rõ ràng nên em đọc được hết từ đầu đến cuối

Khonghieu

Xe container
Em đi đúng một lần cùng cả lớp. Lúc đó định đi Hải Thịnh, nhưng vì đường từ ga Nam Định xuống biển lúc đó đang làm (đường 21, năm 2009) nên quyết định đi Thanh Hóa. Biểu quyết ngay tại sân ga (để mua vé nối từ Nam Định -> Thanh Hóa luôn). Hai luồng ý kiến đưa ra:

1) Vẫn đi Nam Định. Biển xấu (xấu hơn Sầm Sơn) nhưng gần và "an toàn" hơn, vì em có bác làm xxx NĐ. Có biến gì vẫn đỡ hơn.
2) Đi Thanh Hóa "cho biết" (dù ai ai cũng "biết" rồi). Nhưng chi phí sẽ tăng cao :(

Em tặc lưỡi, tăng cũng chỉ tăng 20% là cùng, trong khả năng cân đối được. Em còn nói nguyên văn "Chúng mày cứ nói Thanh Hóa như thế, tao nghĩ không đến mức vậy đâu".

Chuyến đi được diễn ra. Bọn em đến TH lúc tối và xác định ngủ vật ngủ vờ ngoài đường sau màn "Đấu giá" tung nước bọt với các bác TH. Tuy nhiên cũng được chỗ chui ra chui vào bằng cái n2 loại bét ở HN. Chỗ ăn ngủ, vệ sinh có rồi. Giờ ăn nốt bánh kẹo mang đi đã. Hehe.

Hôm sau, bọn em xác định là bị chém nên quyết định ăn lúc 4h chiều (dồn 3 bữa luôn), nhưng bữa ăn "hải sản và những người bạn" chém bọn em gần chết. Cô thủ quỹ lập tức cất tiền vé về đi (cái này bắt buộc) và thông báo là tiền ăn đã gần cạn rồi. Tất cả trông cậy vào bánh mỳ với sữa mang theo thôi.

Rồi cuối cùng cũng ngủ thêm được đêm thứ 7, sáng chủ nhật về mà lòng nặng trĩu. Vì bị chém tiếp một phát nữa ở bến xe. Bị sang khách 2 lần. Lúc về bọn em còn đúng 400k đi tắc xi (nhóm em 14 người phải đi 3 xe). Về đến nhà em thì vừa đủ. 2 xe kia 100% là phải về nhà xin thêm.

Em thề là không quay lại nơi đây, dù có 100 cái report tích cực hơn thế này.

Khonghieu

Xe container
Có lẽ cũng nhờ Thanh Hóa mà em nhớ một thời sinh viên đói rách, đi du lịch mà không có nổi tiền ăn con cua, con ghẹ. Giờ được nằm Vinpearl rồi nhưng vẫn sẽ nhớ Thanh Hóa. Rất nhớ, nhớ để tránh xa!

học lái

Xe điện
Theo mợ là có thay đổi dưới sự áp đặt của chính quyền, nên khi vắng cq nó Vân chặt bình thường nhỉ?

debin

Xe buýt
Gần 15 năm chưa quay lại SS

Le Thanh Ha

Xe máy
Em đi đúng một lần cùng cả lớp. Lúc đó định đi Hải Thịnh, nhưng vì đường từ ga Nam Định xuống biển lúc đó đang làm (đường 21, năm 2009) nên quyết định đi Thanh Hóa. Biểu quyết ngay tại sân ga (để mua vé nối từ Nam Định -> Thanh Hóa luôn). Hai luồng ý kiến đưa ra:

1) Vẫn đi Nam Định. Biển xấu (xấu hơn Sầm Sơn) nhưng gần và "an toàn" hơn, vì em có bác làm xxx NĐ. Có biến gì vẫn đỡ hơn.
2) Đi Thanh Hóa "cho biết" (dù ai ai cũng "biết" rồi). Nhưng chi phí sẽ tăng cao :(

Em tặc lưỡi, tăng cũng chỉ tăng 20% là cùng, trong khả năng cân đối được. Em còn nói nguyên văn "Chúng mày cứ nói Thanh Hóa như thế, tao nghĩ không đến mức vậy đâu".

Chuyến đi được diễn ra. Bọn em đến TH lúc tối và xác định ngủ vật ngủ vờ ngoài đường sau màn "Đấu giá" tung nước bọt với các bác TH. Tuy nhiên cũng được chỗ chui ra chui vào bằng cái n2 loại bét ở HN. Chỗ ăn ngủ, vệ sinh có rồi. Giờ ăn nốt bánh kẹo mang đi đã. Hehe.

Hôm sau, bọn em xác định là bị chém nên quyết định ăn lúc 4h chiều (dồn 3 bữa luôn), nhưng bữa ăn "hải sản và những người bạn" chém bọn em gần chết. Cô thủ quỹ lập tức cất tiền vé về đi (cái này bắt buộc) và thông báo là tiền ăn đã gần cạn rồi. Tất cả trông cậy vào bánh mỳ với sữa mang theo thôi.

Rồi cuối cùng cũng ngủ thêm được đêm thứ 7, sáng chủ nhật về mà lòng nặng trĩu. Vì bị chém tiếp một phát nữa ở bến xe. Bị sang khách 2 lần. Lúc về bọn em còn đúng 400k đi tắc xi (nhóm em 14 người phải đi 3 xe). Về đến nhà em thì vừa đủ. 2 xe kia 100% là phải về nhà xin thêm.

Các cụ đi kiểu sinh viên...lại không tham khảo thông tin, tư vấn trước khi đi nên bị động là đúng thôi
Em bày cho kiểu đi ngày sinh viên em đã đi Siêu ngon bổ rẻ nhé:
Ra Bến xe Giáp Bát có xe chảy thẳng 2 chiều HN - Sầm Sơn: Vé đâu 80k/mạng khỏi mặc cả
Xuống đấy vào nhà nghỉ bình dân cách bờ biển khoảng 100m các khu A - C đều có:
Ngày thường 200k, T7,CN 300-350k (Phòng 2 giường đôi,tivi,nóng lạnh,điều hòa,ấm nước)
Ăn đặt luôn chủ nhà nấu yêu cầu đổi món: Mực, cá thu, cá chim, tôm, canh chua,......cơm canh ăn thoải mái theo yêu cầu 50-70k/ng/bữa
trừ Ghẹ, Cua thích bổ sung thêm thì nhờ luôn họ đi mua và nấu cho giá vẫn rẻ hơn nhiều
Uống thì có mấy quán bia hơi chỉ việc vác can ngay đó hoặc ra đại lý mua rượu bia vẫn sẵn
Thủ quỹ chỉ việc chi tiền chứ chả phải đi nghỉ mát về đau đầu thêm

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Cụ hạ hỏa 1 chút đi:). Cụ đọc kỹ bài em viết chưa thế? Thứ nhất Cụ chưa nói rõ Cụ đi khi nào (thời điểm rất quan trọng) Cụ nhé! Em vừa đi về 2 ngày thôi nên những gì em chia sẻ ở trên rất mang tính thời sự. Em 10 năm mới quay trở lại Sầm Sơn và xuất phát chuyến đi này 1 phần cũng là để có thêm cho mình những trải nghiệm mà đã là trải nghiệm thì nó phải thực tế. Mục đích viết bài của em không phải PR cho Sầm Sơn, hay hiểu theo 1 cách phô nhất là mời các Cụ đến với Sầm Sơn:). Em chỉ chia sẻ những cảm nhận của em và 1 số kinh nghiệm để những ai có ý định đến Sấm Sơn (xem như 1 cẩm nang bỏ túi) thôi ạ. Sự lựa chọn của Cụ như thế nào nó vẫn hoàn toàn thuộc về Cụ, không ai áp đặt được Cụ ạ. Về chuyện chặt chém thì em nghĩ thế này: Ở những nơi du lịch giá cả bao giờ cũng sẽ đắt hơn những nơi khác. Không muốn mình là gà thì trước khi mua bán bất cứ dịch vụ gì Cụ nên hỏi giá trước (thuận mua vừa bán), phù hợp với túi tiền của mình thì hãy mua còn không thì thôi. Ví dụ: Hà Nội Cua Thịt em mua ngay phố Thể Giao cũng chỉ có 350k/1kg nhưng Sầm Sơn thì 450k. Nếu so đo về giá cả thì em chọn ở nhà chứ không ra tận Sầm Sơn để ăn Cua Biển. Chặt chém ở đây phải hiểu là giá cả không rõ ràng, cân đong điêu ... thì mới gọi là chặt chém. Sau nữa là Cụ hãy đọc những dòng cuối cùng trong thread của em nữa ạ:)

Chỉnh sửa cuối:

Linhthuynd

Xe buýt
Cảm ơn mợ đã chia sẻ! Sầm Sơn em đi nhiều năm rồi lên đã có chút ít kinh nghiệm để tránh những tình huống không như mong muốn. Khoảng hai, ba năm lại đây em tuyền chỉ xuống tắm, ăn uống rồi về thành phố nghỉ thôi. Phải nói là SS cũng có thay đổi nhưng cũng như mợ nói đó là do sự ra tay của Chính quyền mới chỉ giải quyết được phần nổi chứ bên cạnh đó cũng còn không ít những người làm du lịch vẫn mang tính chất chộp, giật, bắt nẹt người lạ.

Songocu

Xe buýt
Đi như này cái tư tưởng các Cụ, các Mợ vẫn chưa thoải mái vì luôn thường trực trong não bộ mình cái suy nghĩ : Nhỡ đâu ..nó thế này.., nó thế kia. nên em chọn phương án đi chỗ khác cho nó lành.
Mình xác định đi nghỉ là để xả strest.., nhưng thực ra với bản chất như Mợ nói thì cũng chỉ đi để nằm khách sạn.., về kể là có đi ..

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Theo mợ là có thay đổi dưới sự áp đặt của chính quyền, nên khi vắng cq nó Vân chặt bình thường nhỉ?
Vâng, Cụ nói cũng gần với ý em rồi đó. Theo em nghĩ: Sở dĩ Sầm Sơn có sự thay đổi là nhờ sự áp đặt của chính quyền (đề ra những qui định: Cấm bán hàng rong, niêm yết giá cả ...) cái này nó đi kèm với chế tài bằng cách phạt tiền nếu họ không tuân thủ. Còn bản thân người dân, họ chưa ý thức được việc họ làm sẽ mang lại cho họ lợi ích như thế nào? Có thể trước mắt họ bị giảm đi 1 nguồn thu đáng kể nhưng về lâu dài thì họ được rất nhiều nếu ai cũng 1 đi rồi sẽ trở lại. Vấn đề này em nghĩ Chính quyền nên đả thông để họ nhận thức được và tuân thủ 1 cách đồng thuận chứ không nên đưa ra mệnh lệnh và chế tài. Có thể họ vẫn tuân lệnh đấy nhưng bản thân thì không thấy thoải mái và ở đâu đó vẫn còn có sự chống đối với những chủ trương của Chính quyền mà cụ thể như câu chuyện mà em đã chia sẻ với các Cụ ở trên.

hungbm

Xe điện
Cua gạch ở Hải Hòa to đùng bán có 360k/kg thôi mợ ạ.

muadem

Xe cút kít
Tất tần tật nó nằm ở cái này mợ nhể:
Qua đây em có 1 cảm nhận: Sầm Sơn đúng là có thay đổi, nhưng sự thay đổi này là nhờ có sự áp đặt của chính quyền. Nó chưa thực sự tìm được sự đồng thuận của người dân nơi đây, bởi tư duy và cách thức làm du lịch 1 cách chộp giựt của họ đã quá lâu rồi. Không thể trong 1 mùa mà dễ dàng thay đổi. Dù sao cũng phải ghi nhận những cố gắng từ chính quyền để lấy lại lòng tin của du khách khi đến với Sầm Sơn.