[Funland] Sàn giao dịch hàng hóa ở Việt Nam

XSim

Xe container
Mấy hôm nay em mới biết VN có sàn giao dịch chính thống về hàng hóa. Các cụ xem ở đây này https://mxv.com.vn/

Em có thắc mắc là sàn mở lâu rồi mà sao em chả nghe nói gì mấy, mấy người em quen chả ai chơi ở đây, em cũng chưa nghe ai nói về cái này ở OF

Cụ mợ nào chơi ở đây rồi thì chia sẻ kinh nghiệm nhé, em cũng muốn thử chơi hàng hóa phái sinh mà trước nay thấy toàn phải chơi chui ở sàn nước ngoài nên ngại :)

cocsku

Xe cút kít
Sàn như cái chợ, có sàn nhưng chưa có người mua, người bán, con buôn thì chưa hoạt động thôi.

XSim

Xe container
Sàn như cái chợ, có sàn nhưng chưa có người mua, người bán, con buôn thì chưa hoạt động thôi.
Em tưởng dân VN mình máu trade các loại FX, ck, hàng hóa ở nước ngoài lắm mà, toàn trade chui thôi. Nay có sàn chính thống cho chơi lại không ai vào, chắc có gì bất tiện chăng.

Sàn phái sinh chứng khoán thì cũng kiểu này, đang giao dịch tấp nập lắm mà sàn hàng hóa lại đìu hiu.

hưvô

Xe lăn
Klq lắm nhưng em ko biết mấy cái câu Tầm nhìn - Sứ mệnh - Giá trị cốt lõi ... là xuất phát từ đâu các cụ nhỉ, em vào trang web giới thiệu của các cty rất hay gặp những câu này

tầm nhìn.PNG

cocsku

Xe cút kít
Em tưởng dân VN mình máu trade các loại FX, ck, hàng hóa ở nước ngoài lắm mà, toàn trade chui thôi. Nay có sàn chính thống cho chơi lại không ai vào, chắc có gì bất tiện chăng.

Sàn phái sinh chứng khoán thì cũng kiểu này, đang giao dịch tấp nập lắm mà sàn hàng hóa lại đìu hiu.
Hoặc là trade nhưng đk quản lý ngặt nghèo quá, thì ko ai chịu chui đầu vào rọ. Giống mấy mạng xã hội ấy mà.

Xamuxami

Xe tải

Cái chính là do sản phẩm dc giao dịch trên sàn, vd như cụ vào hai cửa hàng, một cái có 100 mặt hàng, cái kia có 20. Theo tâm lý thì cụ sẽ lựa chọn cái cửa hàng 100, đó là FX. Còn trên sàn hàng hoá, loại hàng dc giao dịch rất ít, có ngô, đậu tương, lúa mỳ, cafe, vàng, dầu với một số loại nữa.

Những gì sàn hàng hoá có thì FX cũng có, ngoài ra nó có thêm đánh chỉ số, cặp tiền, coin..các cộng đồng, room giao lưu trên mạng nhiều, tiếp cận thông tin dễ dàng nên FX thu hút dc ng tham gia nhiều hơn.

Klq lắm nhưng em ko biết mấy cái câu Tầm nhìn - Sứ mệnh - Giá trị cốt lõi ... là xuất phát từ đâu các cụ nhỉ, em vào trang web giới thiệu của các cty rất hay gặp những câu này

tầm nhìn.PNG
Nó giống cái câu "người học là trung tâm" ấy mà cụ.
Mk, thằng trả tiền không là trung tâm thì là cái gì nữa.

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]

tầm nhìn.PNG
Cũng như cái áo sơ mi cụ mặc, cái giầy da cụ đi, cái máy tính cụ dùng,.... tất cả đều là của bọn da trắng phát minh ra, dùng trước, sau đó về đến xứ ta và được chuyển ngữ như cụ thấy.

minhhai_police

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

tầm nhìn.PNG
=)) bọn tây cũng có chứ chả phải riêng web của mình cụ ạ =))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cụ mợ nào chơi ở đây rồi thì chia sẻ kinh nghiệm nhé, em cũng muốn thử chơi hàng hóa phái sinh mà trước nay thấy toàn phải chơi chui ở sàn nước ngoài nên ngại
Nhược điểm:
- Phí cao.

- Đòn bẩy thấp (1/20).
- Ít sản phẩm.

Ưu điểm:
- Là Sở giao dịch hợp pháp nên không lo bị chiếm mất vốn, có thể yên tâm bỏ vào nhiều chục tỷ để trade.

XSim

Xe container

tầm nhìn.PNG
À cái này kiểu template chung của các công ty ấy mà, tiếng Anh gọi là Mission-Vision-Core Values

Đại khái lúc lập cty thì cụ và các đồng sáng lập sẽ phải viết mấy cái này, kiểu tuyên ngôn ra đời ấy mà. Thực tế với cty nhỏ thì có cũng được không có cũng chả sao :)

zaiwaz123

Xe điện
Ba lăng nhăng , thông tin trên Internet như lũ tràn về , mua bán quốc tế bây giờ cũng tự tìm đến nhau , phần thanh toán ngân hàng lo, XNK có forwarder .........Chẳng hiểu đăng kí trên sàn này làm gì trừ khi phải thật sự nổi tiếng như Amazon, Alibaba.........

Belat Missan

Xe điện
Cái này có lâu rồi.
Trước em cũng ngó qua.
Chỉ công ty mới chơi, mà nom giống mấy sàn ảo nên cũng kinh. :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cái này có lâu rồi.
Trước em cũng ngó qua.
Chỉ công ty mới chơi, mà nom giống mấy sàn ảo nên cũng kinh. :))
Cá nhân được mở tài khoản thoải mái lâu rồi. MXV là Sở giao dịch xịn của nhà nước, tương tự như Sở giao dịch chứng khoán HOSE, HNX.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
MXV đòn bẩy chỉ 1/20 nên bà con không khoái bằng các sàn nước ngoài (đòn bẩy 1/500 ~ 1/1000).

XSim

Xe container
Nhược điểm:
- Phí cao.

- Đòn bẩy thấp (1/20).
- Ít sản phẩm.

Ưu điểm:
- Là Sở giao dịch hợp pháp nên không lo bị chiếm mất vốn, có thể yên tâm bỏ vào nhiều chục tỷ để trade.
Cái phí cháu nói chỉ là phí cố định, vài trăm k/tháng không xi nhê gì với người máu chơi. Chơi phái sinh chứng khoán cũng mất phí tham gia đến gần 500k tháng mà vẫn ối người chơi.

Phí sử dụng dữ liệu thì cũng thế, không thích thì mua ngoài, không liên quan đến chơi sàn nào.

Cái phí đáng quan tâm nhất là phí giao dịch, thấy ghi 350k VNĐ (~ $15) mỗi lot 1000 thùng dầu. Coi giá dầu $100/thùng thì lot giá trị $100k, vậy mức phí gd khoảng 15/100,000 = 0.015% cũng khá thấp.

Đòn bẩy cho hàng hóa 1/20 không thể gọi là thấp được, với một sàn chính thống và sản phẩm có mức giao động giá vài % mỗi ngày. Chỉ FX mới có leverage đến trăm lần, và không phải chính thống.

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Em có thắc mắc là sàn mở lâu rồi mà sao em chả nghe nói gì mấy, mấy người em quen chả ai chơi ở đây, em cũng chưa nghe ai nói về cái này ở OF
MXV mới mở từ tháng 05/2020, khi đó cá nhân chưa được mở tài khoản, chỉ giao dịch hai nhóm sản phẩm là nông sản và năng lượng.

Tháng 06/2021 cá nhân bắt đầu được mở tài khoản thông qua công ty môi giới, các nhóm sản phẩm nhiều lên, được phép trade chênh lệch giá.

Cuối tháng 02/2022 thanh khoản của MXV bắt đầu vượt 10.000 tỷ/ngày (lớn hơn cả sàn chứng khoán HNX).

Nói chung với tình hình khó kiếm như hiện nay ở sàn HOSE, HNX, thì chỉ vài tháng nữa, bà con mò sang MXV là đông vui thôi.