[Funland] Sàn nhựa giả gỗ hèm khoá

xoai2019

Xe buýt
Sàn nhựa này phần lớn làm từ nhựa PVC (giống vật liệu làm ống nước). Các cụ đang đề cập là sàn nhựa dạng tấm ghép nên có các kiểu ghép như ghép hèm, ghép phẳng....Ngoài ra còn có sàn nhựa (hay gọi là sand vinyl) dạng cuộn, dạng tấm vuông...
Sàn các cụ định lắp nên tìm hiểu 2 việc:
1. Cốt sàn: dạng tấm nguyên khối hay tấm ko nguyên khối: cái này sẽ quyết định khả năng chịu tải của sàn, đi có bị ọp ẹp hay ko, dày 4 hay 5mm là dùng thoải mái cho gia đình.
2. Tấm phủ: cái này tạo màu sắc cho tấm cốt sàn, chiều dày thấp thì 0.3mm, có điều kiện thì mua 0.5mm hay 0.8mm, càng dày thì độ bền càng cao.
Trên thị trường dân dụng thì thường dùng của TQ hoặc Ấn Độ, giá bình dân, cao cấp hơn thì dùng của HQ.
Còn việc có độc hại hay ko thì cần xem sản phẩm cụ định dùng có đạt các chứng chỉ quốc tế hay ko?
Cụ nào thắc mắc thì cứ comment, em tranh thủ trả lời.
P/s: em ko kinh doanh sàn vinyl nên các cụ đừng hỏi giá, chỉ tư vấn kĩ thuật.
loanh quanh tầm giá 300k/m2 loại sàn nào dùng được vậy cụ ?

đạt 882

Đi bộ
hóng hóng .....

đạt 882

Đi bộ
hóng thớt.......

Dai Vu 137

Đi bộ
Sàn này ngang tiền sàn gỗ công nghiệp. Có nhà cụ nào dùng sàn nhựa giả gỗ hèm khoá chưa ? Em định lát cho cái phòng ngủ mà kb có tốt k vs nhựa có độc hại k ?
Em cũng đã có một thời gian trong nghề nên cũng có một số chia sẻ:
Sàn nhựa dân dụng có 2 loại chính: Sàn nhựa dán keo và sàn nhựa hèm khóa.
Sàn nhựa dán keo thì cần quét một lớp keo dưới nền trước sau đó lát các tấm sàn nhựa lên trên.
Sàn nhựa hèm khóa thì ko cần dùng keo, các tấm sàn được liên kết với nhau thông qua các rãnh hèm âm dương.
Cả 2 loại sàn này đều khá mỏng nên yêu cầu cốt nền cần phải phẳng thì làm mới đảm bảo. Sàn nhựa có hèm khóa thì bền hơn loại dán keo.
Sàn nhựa có độc hại không?
Thành phần chính của sàn nhựa hèm khóa hiện nay là bột đá và hạt nhựa PVC nguyên sinh. Thực tế thì nhựa PVC được sử dụng rất phổ biến, đặc biệt là trong ngành vật liệu xây dựng. Ngay cả đồ chơi trẻ em hay một số loại thiết bị y tế cũng sử dụng nhựa PVC. Đồ dùng nhựa cũng được sử dụng nhiều trong đời sống như túi bóng, hộp nhựa cũng từ nhựa. Nên theo ý kiến của em thì sàn nhựa có thể sử dụng được mà không cần lo lắng quá đến vấn đề ảnh hưởng đến sức khỏe.

Cụ đang phân vân sàn nhựa hèm khóa nên chắc cũng đang phân vân với sàn gỗ công nghiệp. Em cũng so sánh 2 loại sàn này để cụ tham khảo:

- Về thẩm mỹ:

+ Sàn gỗ màu sắc đẹp, tự nhiên tinh tế, khả năng giữ màu tốt, không bị phai màu sau thời gian dài sử dụng.
+ Sàn nhựa màu sắc cũng rất thật, lát xong cũng khó để phân biết được là sàn gỗ hay sàn nhựa.
- Về chất lượng sản phẩm:
+ Sàn gỗ khá dày nên khả năng chịu được lực tác động lớn như bàn ghế, giường tủ, đồ vật nặng rơi. Các loại sàn gỗ cao cấp thì có thể chịu được mối mọt, nước trong thời gian nhất định.
+ Sàn nhựa mỏng hơn nên khả năng chịu lực kém hơn sàn gỗ, khả năng chống xước kém hơn sàn gỗ. Nhưng bù lại là khả năng chịu nước 100% và không bị mối mọt.
- Về độ bền:
Nếu cụ là người dùng cẩn thận, sử dụng trong môi trường khô ráo thì sàn gỗ có độ bền cao hơn, độ bền màu cũng cao hơn so với sàn nhựa.
- Cảm giác chân:
Nếu làm trên mặt nền bằng phẳng thì cả hai loại không có sự khác biệt nhiều. Nhưng sàn gỗ cho cảm giác ấm hơn vào mùa đông và mát hơn vào mùa hè so với sàn nhựa.
- Về thi công lắp đặt:
Sàn gỗ cần nhiều phụ kiện, máy móc hơn so với sàn nhựa. Thi công bụi bặm và cũng lâu hơn so với sàn nhựa.
- Về tính an toàn:
Em không phải dân kỹ thuật nên cũng ko chắc chắn. Nhưng em tìm hiểu thì thấy trong thành phần keo của một số loại sàn gỗ có chứa chất fomandehit, không tốt cho sức khỏe. Tất nhiên là các loại sàn gỗ cao cấp thì khả năng gây độc hại cũng thấp đi.

Tóm lại:
- Nếu làm trong môi trường khô thoáng, ko tiếp xúc với nước, nhiệt độ không thay đổi nhiều. Cụ quan tâm nhiều đến tính thẩm mỹ, cảm giác chân thì có thể lựa chọn sàn gỗ.
- Nếu làm trong môi trường có khả năng tiếp xúc với nước, nhà có trẻ nhỏ, muốn thoải mái, không lo lắng trong quá trình sử dụng thì cụ có thể cân nhắc lựa chọn sàn nhựa hèm khóa. Nếu chỉ sử dụng cho nhà riêng, mật độ đi lại ít thì sàn nhựa cũng rất khó phai màu.

Cụ có thể tham khảo thêm bài viết khá chi tiết và đầy đủ về sàn nhựa hèm khóa: https://sanf.vn/goc-tu-van/san-nhua-gia-go/hem-khoa/

05022020

Xe đạp
Cửa hàng nhà e dùng loại dán
Khá là ok với giá cụ ạ
Nồm ẩm k sợ, e làm gần 2 năm rồi, thi thoảng có bong thì lại gọi thợ đến sửa, rất nhanh
Loại hèm thì dày hơn

STElectrics

Xe lăn
Sàn nhựa giả gỗ này ngoài iu điểm chống nước thì còn iu điểm gì nữa ko các cụ? Về độ độc hại hóa chất nếu có e nghĩ nó cũng tương đương sàn gỗ công nghiệp thôi.
Chống mối mọt. Nhà em sàn gỗ mà mối nó ăn rỗng rồi.

thaibom

Xe buýt
Sàn nhựa hèm khóa nhà em đây cụ, 390k/1m. Nói chung là ổn, không sợ nước, không sợ mốc, dễ lau chùi... nhưng dễ bị xước khi di chuyển vật nặng

xoai2019

Xe buýt
Sàn nhựa hèm khóa nhà em đây cụ, 390k/1m. Nói chung là ổn, không sợ nước, không sợ mốc, dễ lau chùi... nhưng dễ bị xước khi di chuyển vật nặng
kê vật nặng có bị lún k cụ, nhà cụ sàn nhựa hèm khóa của brand nào thế

thaibom

Xe buýt
kê vật nặng có bị lún k cụ, nhà cụ sàn nhựa hèm khóa của brand nào thế
Nhà em lát luôn lên nền gạch hoa nên cũng không thấy bị lún cụ ạ, còn tên hãng thì em ko nhớ vì làm trước tết, giờ ko giữ lại thanh mẫu nào nên ko nhớ

tinbee

Xe đạp
Sàn này ngang tiền sàn gỗ công nghiệp. Có nhà cụ nào dùng sàn nhựa giả gỗ hèm khoá chưa ? Em định lát cho cái phòng ngủ mà kb có tốt k vs nhựa có độc hại k ?
chọn hiệu nào mà 100% nhựa nguyên sinh (nhựa thật) thì ko độc hại- giá ko rẻ nhá cụ- e thì khuyên nên dùng Mia/ide. Phòng ngủ mà xài nhựa lởm, thời tiết thay đổi gặp phòng kín máy lạnh thì độc ngửi andehit cũng đủ toi dần;

xoai2019

Xe buýt
chọn hiệu nào mà 100% nhựa nguyên sinh (nhựa thật) thì ko độc hại- giá ko rẻ nhá cụ- e thì khuyên nên dùng Mia/ide. Phòng ngủ mà xài nhựa lởm, thời tiết thay đổi gặp phòng kín máy lạnh thì độc ngửi andehit cũng đủ toi dần;
cụ biết hiệu nào tốt giới thiệu giúp em với ạ

titcoi

Xe tăng
Em cũng mới làm trước tết vài tháng. Cảm nhận là hình thức như sàn gỗ CN nhưng chống thấm, ẩm tốt (Hôm rồi nồm ẩm ko vấn đề gì), đi ko thật chân bằng sàn gỗ vì tấm mỏng như cụ gì nói ở trên. (em dùng loại 4ly)
Giá thì cao gấp rưỡi gỗ CN rẻ nhất