Sang tên đổi biển chuyển vùng, chi tiết thủ tục và các tiểu xảo để đỡ bị hành

lankhanh3

Xe đạp
Vâng, cụ. em thuê dịch vụ rút vì em ở HN. Phải gửi vô SG rút. Mất 1.6tr hơn mất vé 2 chiều kèm hành tỏi và chờ đợi. Đôi khi phải sủ dụng dịch vụ tý. Còn ờ Nguyễn Khuyến, nó hành tỏi kinh quá mới phải mất 2lit
Bạn cho mình hỏi ký Giây mua Bán Cho Tặng phường ký được ko bạn.cám ơn

thuongdongnama

Xe đạp
Cụ nào cho e hỏi: đăng kí xe ở ninh bình thì có lấy đc trong ngày ko ạ?

korando TX-5

Tháo bánh
Bạn cho mình hỏi ký Giây mua Bán Cho Tặng phường ký được ko bạn.cám ơn
Nếu bạn dùng hợp đồng mua bán của văn phòng công chứng thì thuế trước bạ 2%..còn phường ký giấy cho tặng thì bác phải đóng 10% thuế

minhquang368

Xe đạp
Xe em vừa đi 1 vòng. Hà Nội --> Tỉnh --> Hà Nội. Xe 7 chỗ 1,3 tỷ mua mới năm 2016.
Chi phí:
Hà Nội--> Tỉnh, thuê dịch vụ, hết 50 triệu, chờ 20 ngày.
Tỉnh--> Hà Nội, tự làm, hết 22 triệu, 5 ngày.
Dịch vụ e thuê của 1 cụ khá nổi tiếng trên này.

korando TX-5

Tháo bánh
Bạn cho mình xin qui định đó đi .cám ơn
Điểm d,khoản 10 điều 2 thông tư 111/2013/TT-BTC.,,(nghị địng 83/2013/ND-CP,).đều hướng dẫn chi tiết về thuế thu nhập cá nhân phải nộp khi được nhận quà tặng có đăng ký sử dụng.
Bao gồm : ô tô,xe máy,tàu thuyền ...
Chịu mức thuế TNCN -thuế xuất 10% với tài sản trên 10 triệu đồng (những tài sản bắt buộc phải đăng ký sử dụng)
.cụ vào luật thuế mà kiểm tra..em online bằng tivi nên không kéo dẫn chứng chi tiết cho cụ đc ạ

lankhanh3

Xe đạp
Điểm d,khoản 10 điều 2 thông tư 111/2013/TT-BTC.,,(nghị địng 83/2013/ND-CP,).đều hướng dẫn chi tiết về thuế thu nhập cá nhân phải nộp khi được nhận quà tặng có đăng ký sử dụng.
Bao gồm : ô tô,xe máy,tàu thuyền ...
Chịu mức thuế TNCN -thuế xuất 10% với tài sản trên 10 triệu đồng (những tài sản bắt buộc phải đăng ký sử dụng)
.cụ vào luật thuế mà kiểm tra..em online bằng tivi nên không kéo dẫn chứng chi tiết cho cụ đc ạ
Cảm ơn bác nha

blueye

Xe tải
Cái này lâu rồi các cụ, không rõ giờ còn có vấn đề gì khác không?
Cụ nào có thông tin cập nhật giúp nhé.
Thanks

Thưa các cụ, em vừa mất mấy hôm trực tiếp làm chuột bạch sang tên, đổi biển 1 em xe mua từ Sài Ghềnh di ra Hà Nội. Em tường thuật chi tiết các thủ tục và các tiểu xảo trong quá trình làm để các cụ đỡ bị hành.
Định nhờ qua cò, nhưng cò đòi 8tr tổng động viên và các thủ tục ký tá giấy tờ mình vẫn phải làm, thuế tự nộp em nản quá nên tự hành xác cho biết chi tiết.
1.Hồ sơ:

2012 em mua 1 em Lexus từ Sài Ghềnh. Em làm HDUQ lần 2 cho em.
5/3/2013 nhân chuyến công tác SG em hủy HD UQCC và làm lại hợp đồng mua bán luôn (nghe tin thuế giảm 2%). Nhưng thuế chưa giảm ngay nên em cứ để xe chạy (không rút hồ sơ vội).
1/4 thuế về 2% em lên số 2 Nguyễn Khuyến HD thấy xe rồng rắn lên mấy, người đông như kiến nên ra về chờ thêm.
15/4 em tháo biển, gửi biển+Đky+ hợp đồng UQ chủ cũ + HD mua bán kèm 1.6tr gửi 1 cụ chuyên rút hồ sơ tại SG (dự kiến 3 hôm xong) nhưng cũng phải chờ mất 7-8 hôm mới lấy đc hồ sơ về.

23/4 mang hồ sơ qua Nguyễn Khuyến nhưng ứ thích mấy dãy biển đang bốc lên lại về.

2. Thuế

Khoản thuế các cụ lưu ý giờ thuế các cụ có hộ khẩu ở đâu về chi cục thuế ở đó để nộp. phí cấp Biển thì vẫn bên CA thu. Do bên thuế xác định giá trị xe theo khung giá của nhà nước (cái này có thể chênh lệch vài tr tiền thuế tùy thuộc vào cán bộ thuế đánh giá và giá trị xe ghi trong hợp đồng).
Em mất toi 1 buổi về vụ nộp thuế do thiếu thông tin. 10h chạy về tận chi cục thuế Hà Tây ở Kim Bài để nộp. May gặp đc cậu bạn làm bên chi cục thuế hỗ trợ. Sau khi kê khai đầy đủ theo giấy bên thuế cấp, anh ta vào tra giá xe để định giá. Đời xe của em tra không thấy giá lên anh ta áp mức thuế tối thiểu áp dụng cho dòng xe đó (có thể áp mức cao hơn trong khung) và tính khấu hao xe còn 30% ~ 400tr. Xe em chỉ phải nộp 8tr thuế. Tuy nhiên, anh ta xem lại hợp đồng mua bán xe và nhấn mạnh. Nếu hợp đồng mua bán ghi giá cao hơn giá áp thuế sẽ áp theo giá ghi trong hợp đồng. Vì vậy các cụ làm hợp đồng mua bán thì nên ghi mức giá thấp nhất có thể. (Xe em ghi 385tr nên áp thuế theo giá 400tr. Nếu ghi trong hợp đồng mua bán giá 1 tý thì bác thuế sẽ áp thuế 1.1ty x2% => cái này các cụ tuyệt đối lưu ý tránh mất tiền oan). Kê khai xong, áp thuế xong còn phải mang tiền sang Kho Bạc nộp. Bên kho bạc chỉ làm việc thu tiền từ 8h-11h và chiều lại nghỉ. Em bị muộn k nộp đc đành để chờ đến thứ 2. => Vấn đề này các bác nên căn giờ, tránh mất công đi lại xa mà k hoàn thành thủ tục, vừa mất thời gian, vừa khó chịu... HD mua bán xe của em cũng quá 1 tháng khoảng hơn 20 hôm nhưng không thấy ai bắt nộp phạt. Các cụ cứ an tâm mà làm thủ tục. Đừng sợ phạt. => vụ thuế xong, em cho chú bên thuế phong bì 200k mua điếu xì gà hút.

Không muốn lấy biển & đky vào tháng 4 em chuyển chờ sang tháng 5 lấy biển.

3. Cà số khung số máy

Khâu này tương đơn giản nhưng không chuẩn bị thì cục tức cũng lên đến cổ & vô cùng khó chịu. Em ghét nhất cho tiền mấy thằng cò vạc vô tội vạ vì nhưng việc chẳng ra gì. Chúng nó vừa khệnh khạng, vô văn hóa vừa gây mất trật tự & hỗn loạn thị trường. Trước khi vác xe qua, em đã hỏi 1 chú cò cà số ở quán nước trước cửa Nguyễn Khuyến. Chú nói cà số xe em 200k, lắp biển 150k. Làm cả 2 lấy 300k. Hôm em mang xe qua, chính nó cười khểnh bảo, chắc em bị thằng nào trêu roài. Làm gì có giá đấy. Xe em cà số mất 700k, lắp biển 300k nữa là tròn 1 củ. Nói hôm trước anh bảo 300k sao giờ đòi 1tr? Nó bảo làm thì làm, không thì té, ở đây ai làm cũng thế. Điên máu em vác xe qua đại lý Ford Thanh Xuân nhờ ku em cà (cho ku em 200k trà thuốc). Để nhanh & tiện lợi, các cụ nên tra vị trí số khung số máy trước (trên internet Google: vd ES350 engine place, tránh mất thời gian tìm vì nhiều khi các loại xe khác nhau khó tìm vị trí). Và tốt nhất các cụ cà số trước (thuê dịch vụ tận nhà 200k/1 bộ : Hà nội, chúng tôi nhận cà số khung ôtô , cà số máy ôtô Lh O9O.347.584O., . . . .Giá niêm yết 1 lần cà là 200.000đ/xe , gồm 2 bộ ; từ bộ thứ 3 giá 50.000đ/bộ. áp dụng cho tất cả các loại xe S500, Bentley , Toyota , Ford.) hoặc http://www.otofun.net/threads/502391-ca-so-khung-so-may-100k

4. Đơn đổi biển , sang tên

Các cụ lấy đơn, điền đầy đủ, chi tiết vào đơn theo hướng dẫn, nhớ điền cả phần dưới (phần ghi dành cho cán bộ=> đúng ra bọn nó phải làm nhưng nó toàn hành dân, bắt dân đen tự điền, thiếu là trả lại dùng xếp hàng chán chê, đến lượt thì bị cần về viết lại, em chứng kiến rất rất nhiều người bị như vậy)

5. Khám xe (mất khoảng 1h cả thời gian chờ đợi: Nếu đến lúc 8h thì có thể nhanh hơn).

Sau khi hoàn thành thủ tục giấy tờ, các cụ nhớ chờ cán bộ khám xe đến khám xe mình. Thừong thấy anh em kẹp 200k vào bộ hồ sơ ở trang thứ 2 để cán bộ làm cho nhanh. Nếu không lại có củ hành các kiểu, bắt vạch bằng được số khung, số máy (Xe em muốn check số máy phải đưa lên cầu, tháo đủ thứ dưới gầm xe mới xem đc số máy). Có "bác" dẫn đường cán bộ nhẹ nhàng tic và hướng dẫn chỗ thừa, thiếu trong hồ sơ. Không quên dặn dò: Xe chuyển vùng, nhớ cho cán bộ hồ sơ nhé, đưa kín kín vào, không mọi người thấy> Vãi cháu!

6. Nhận hồ sơ
Sau khi đã làm đầy đủ hồ sơ thủ tục, kẹp thành 1 bộ nộp cho cán bộ tiếp nhận hồ sơ. Mình nhớ mình xếp thứ 3 (nếu số thứ tự của vinaphone chắc chắn mua đc ip5 đấy) nhưng chờ khoảng 20 chú vào làm mà vẫn chưa đến lượt mình. Cứ hỏi thì nó bảo ngồi chờ, nghe tên thì vào, chờ thêm 5 chú nữa éo thấy gọi phải xin lại hồ sơ. Hóa ra nó vứt *** hồ sơ của mình vào 1 góc. Đành kẹp thêm vào 200k cũng ở trang 2. Xuống ngồi chưa đầy 10 phút đã nghe gọi tên. Khâu này bắt buộc phải mang kèm CMND/ hộ chiếu. Nếu không là về nhà mà lấy và lại chờ. Hắn đánh đầy đủ thông tin, chuẩn bị bấm biển thì phát hiện ra hồ sơ của em thiếu giấy xác nhận tờ khai hải quan. TSB, xe người ta đã có biển rồi, nghiễm nhiên hải quan phải đc xác nhận rồi nhưng cán bộ vẫn giải thích: Xe nhập khẩu bắt buộc phải có xác nhận tờ khai hải quan/ tờ khai xe nhập khẩu và chỉ em lên 99 Nguyễn Tuân làm xác nhận.

Lại lóc cóc ôm đống hồ sơ lên 99 NT nhờ các cụ giúp. Tưởng gì ghê gớm, chỉ là xác nhận tờ khai hải quan xe nhập khẩu là đúng, con dấu thật (Vãi với cái thủ tục ba lăng nhăng này) nhưng mất toi buổi chiều kèm 900k không giấy biên nhận (hắn đòi 1.2tr sau 1 hồi còn 900k). Nếu không, chờ khoảng 3 ngày. Các cụ vướng vụ này có thể gặp 1 cậu giám định viên bên 99 Nguyễn Tuân tên Tiến nhưng nhớ làm giá trước khi làm việc để tránh bị chặt chém (xã hội giờ đi đâu cũng thấy giúp, anh giúp, chị giúp, em giúp rồi rút dao ra chém hiz hiz). Chán cảnh cơm đến miệng còn bắt đọc kinh mới cho ăn. Em té vào Tài Thu Thái Thịnh nằm nghỉ. Thứ 2 bấm biển cho lành.
7. Bấm biển.
Sáng nay thứ 2 lên sớm 8h có mặt nhưng các chị nhà ta còn vật vờ nên 8h20 mới vào vị trí. Em cũng xếp hồ sơ sớm nhưng chờ 7-8 người không thấy tên mình. Biết lại có biến roài nên thò cổ vào hỏi và nói: Bộ hồ sơ này làm lại vì thiếu giấy xác nhận hải quan thôi, tiền bồi dưỡng hôm trước kẹp và gửi rồi. Chị ta thảm nhiên, của ai biết người đó rồi lại vứt bộ hồ sơ của mình ra 1 góc. Điên máu vẫn phải cắn răng kẹp thêm 2 lít vào tờ giấy lau mồm đưa vào gọi là có chút mua BVS cho cầm máu. Tay cầm nhanh như ăn cắp đưa tiền vào cái rổ dưới chân (hay ngăn kéo gì đó) nhưng cái miệng bĩu dài và nói. Khiếp, ai lại làm ăn thế này.
30' sau cũng được bấm cái biển. Cầm giấy hẹn sang phòng bên nộp lên phí biển & lấy biển. Trước khi sang tên em dự trù tiền biển chuyển từ HCM ra Hn là 20tr nên đã cầm đủ 20tr đi. Nhưng thực tế xe chuyển từ HCM ra HN chỉ mất 150k như chuyển biển HN. Cái này các cụ cũng lưu ý mua xe biển HCM cũng an tâm.

Em cho luôn 200k bo 50k vì biển cũng chẳng ưng ý lắm.
Em nó cho cái hẹn 10 ngày.
Xong!

Tổng kinh phí:

Rút hồ sơ: 1.6tr
Cà số khung máy (3 bộ): 200k
Thuế: 8tr
Cán bộ thuế: 200k
Khám xe: 200k
Cán bộ nhận hồ sơ: 400k
Giấy xác nhận xe nhập khẩu: 900k
Cán bộ cấp biển & lệ phí biển: 50k+150k
Lắp biển số: 50k
Total: 11.800.000 VND

Kinh nghiệm:
1.HDMB ghi giá thấp nhất có thể. Thuế nên có quan hệ để giảm thuế phải nộp.
2.Chuẩn bị đầy đủ giấy tờ. Kê khai đầy đủ rõ ràng. Nhớ mang CMND.
3. Tự nhờ người cà số khung/máy => treo niêu mấy thằng cò hách dịch => Qua các đại lý TOY, FORD, DW, Huyndai.... hoặc các trạm đăng kiểm hoặc nhờ dịch vụ trên web... mất 100k-200k thôi. Nên làm sẵn 2 bộ.
4.Đến sớm, gặp tay khám xe khám nhanh với 200k. Hỏi chú khám xe xem giấy tờ còn thiếu gì không?
5. Đưa hồ sơ và chờ bấm biển. Hên xui thôi. Chắc không có tiểu xảo lấy biển xấu đẹp đâu.
Nếu xe nhập khẩu nhớ lấy tờ xác nhận tờ khai hải quan trước. tránh mất công đi lại, chờ đợi.

Các cụ có thêm ý kiến gì xin cứ chém. Thấy thông tin có ích. Xin cảm ơn!

hungduong842004

Xe đạp
Chia sẻ hành trình của em thấy khá đơn giản.
Hôm đầu tiên vào thống nhất giá, ra công chứng làm hợp đồng.
Hôm thứ hai ra rút hồ sơ. Vì đã hỏi từ trước, ở đó rút trong ngày, nên ra đó rút rất nhanh, có biển tạm đi chơi rong ruổi mới về HN.
Hôm thứ ba đi đóng thuế, photo sẵn một bộ đến khai một lát thuế ra thông báo đi đóng ở bidv cũng khá nhanh. Tiện em bóc hồ sơ mang qua 99 Nguyễn Tuân giám định tờ khai mất 700k hẹn hôm sau lấy. Mọi người bảo hồ sơ không được bóc, người thì bảo được bóc. Em bóc để làm trước tiết kiệm thời gian.
Hôm thứ tư ra công an khai, có bác hồ và nộp thôi. Khoảng 30 phút có biển. Ko phải cò kiếc gì hết. À ở Hà nội mất phí 20tr tiền biển đấy các cụ. Xót hết cả ruột.
Cụ cho em xin thông tin cần bao nhiêu bác Hồ hôm ra CA và các chú í hẹn cụ sau bao lâu thì đến nhận đăng ký với ạ?

son_ttvnol

Xe tải
Câu chuyện của e như sau:

- Tháng 6 năm ngoái e mua 1 chiếc xe Mitsu, mua tại Vũng tàu, nhưng biển xe là 60 Đồng Nai (Lưu ý: Người chủ đầu tiên là ở Sài Gòn, đăng ký biển Sài Gòn – Bán cho 1 người ở Tiền Giang 63, sau đó mới bán về Đồng Nai 60).

- Người chủ gần nhất là ở Vũng Tàu, có giấy ủy quyền của người bán trước (Đồng Nai). Chưa rút hs gốc. Biển vẫn để 60.

- Khi e mua thì ng bán ở Vũng tàu cũng ủy quyền cho e đầy đủ công chứng. E cũng chưa rút hồ sơ gốc.

- Xe hiện tại màu trắng, e ở HN, đang gửi vào Huế để độ sang màu CAM

- Vậy giờ e muốn rút hồ sơ gốc về để sang tên chính chủ e và tiện thể e đổi màu sang màu Cam luôn cho nó hợp...

- Vậy thủ tục full ntn? Bên dịch vụ nào nhận thì ib e với nhé. AE trao đổi thêm ạ!

- E đội ơn!

- Mấu chốt vấn đề là e muốn sang tên đổi chủ là e luôn và đổi màu trắng sang CAM.

korando TX-5

Tháo bánh
Câu chuyện của e như sau:

- Tháng 6 năm ngoái e mua 1 chiếc xe Mitsu, mua tại Vũng tàu, nhưng biển xe là 60 Đồng Nai (Lưu ý: Người chủ đầu tiên là ở Sài Gòn, đăng ký biển Sài Gòn – Bán cho 1 người ở Tiền Giang 63, sau đó mới bán về Đồng Nai 60).

- Người chủ gần nhất là ở Vũng Tàu, có giấy ủy quyền của người bán trước (Đồng Nai). Chưa rút hs gốc. Biển vẫn để 60.

- Khi e mua thì ng bán ở Vũng tàu cũng ủy quyền cho e đầy đủ công chứng. E cũng chưa rút hồ sơ gốc.

- Xe hiện tại màu trắng, e ở HN, đang gửi vào Huế để độ sang màu CAM

- Vậy giờ e muốn rút hồ sơ gốc về để sang tên chính chủ e và tiện thể e đổi màu sang màu Cam luôn cho nó hợp...

- Vậy thủ tục full ntn? Bên dịch vụ nào nhận thì ib e với nhé. AE trao đổi thêm ạ!

- E đội ơn!

- Mấu chốt vấn đề là e muốn sang tên đổi chủ là e luôn và đổi màu trắng sang CAM.
Bác làm lại công chứng mua bán từ thằng chủ đồng nai trên đăng ký xe bán cho bác
Về đồng nai rút hồ sơ gốc bình thường.nhớ cà mấy bộ số khung số máy rõ nét chút
Khi rút xong hồ sơ ở đồng nai mang hồ sơ về hà nội nộp thuế và đăng ký như bình thường
Làm thêm cái đơn xin đổi màu sơn sang màu cam khi đi đăng ký
Bác nên làm thủ tục xong mới mang xe đi sơn để tránh bị hành

korando TX-5

Tháo bánh
Cái này lâu rồi các cụ, không rõ giờ còn có vấn đề gì khác không?
Cụ nào có thông tin cập nhật giúp nhé.
Thanks
Cụ thuê cà số đắt thế.em cà tận nhà có 150k ạ

Phan_Kien

Xe hơi
Cụ cho em xin thông tin cần bao nhiêu bác Hồ hôm ra CA và các chú í hẹn cụ sau bao lâu thì đến nhận đăng ký với ạ?
Rút hồ sơ thì 5-7 ngày là có đó cụ, cụ muốn rút ở quận nào nhỉ

xeloco

Đi bộ
Mình mua 1 đầu kéo, Đăng ký biển Hải Phòng, Đã bán cho Salon ô tô ở Bắc Giang, giờ muốn Đăng ký ở Hà Nội, quận Thanh Xuân. Tất cả (Chủ cũ, chủ buôn xe và chủ mới) đều là công ty và có chức năng đầy đủ. Bác nào thạo thủ tục báo giá cho mình với ạ. 091321219 sáu (6) ạ. Tks

korando TX-5

Tháo bánh
Mình mua 1 đầu kéo, Đăng ký biển Hải Phòng, Đã bán cho Salon ô tô ở Bắc Giang, giờ muốn Đăng ký ở Hà Nội, quận Thanh Xuân. Tất cả (Chủ cũ, chủ buôn xe và chủ mới) đều là công ty và có chức năng đầy đủ. Bác nào thạo thủ tục báo giá cho mình với ạ. 091321219 sáu (6) ạ. Tks
Làm từ thằng chủ có tên trên đăng ký hiện tại nối sang tên cụ

Nhật Huy

[Tịch thu bằng lái]
Em đang tính mua xe trong Tp HCM (biển xe HCM), rút hồ sơ gốc xong thì túc tắc chạy xuyên Việt ra HN. Làm 2 tờ A4 dán trên xe là xe đi đăng ký. Không biết có bị xxx hỏi không nhỉ. Nghe nói là có thể xin cấp biển tạm khi rút HS gốc. Xin tư vấn của các cụ xem nên như thế nào để khỏi bị xxx hỏi thăm. Thanks