Sang tên xe xong có phải sang tên Đăng Kiểm ngay không???

HieuPride03

Xe tăng
xe em đăng ký lại trong cùng 1 tỉnh, biển số vẫn giữ nguyên, vậy có cần đăng kiểm lại ko ? ( sau khi sang tên biển số giữ nguyên nhưng tên chủ xe thay đổi) em còn đăng kiểm tới tháng 2 năm 2014 !
E cũng vừa đky lại chính chủ, cùng tỉnh, giữ nguyên biển 5 số, đkiem cũ vẫn còn đến tháng 9/2013, e vẫn chưa đi đkiem lại. Khi đi đkiem lại nó sẽ chỉ tính cho mình tại thời điểm mình đkiem lại thôi, ko cộng tg còn hạn của đkiem cũ đâu và bây giờ nó sẽ phát cho mình tờ chứng nhận đkiem chứ ko phải quyển sổ dày cộp nữa, đến lần đkiem tiếp theo thì thay tờ khác. Còn bảo hiểm bắt buộc thì vẫn cộng thời gian còn lại trên giấy bảo hiểm nhé

socbin

Xe đạp
các cụ cho nhà cháu xin tí tư vấn: số là nhà cháu vừa mới sang tên đổi chủ + đổi biển. Nay đi đăng kiểm lại. Biển cũ còn hạn đang kiểm đến tận 2/2014. Vậy mà khi đăng kiểm mới lại chỉ còn đến 11/2013 phải đăng kiểm lại ( cháu nhớ có cụ nào đã tư vấn là sẽ được bù trừ). Vậy nhà cháu có nên đi khiếu nại chuyện này không ạ, và khiếu nại thì đến đâu ạ. Cháu cảm ơn chỉ dẫn của các cụ thông thái

Godfather77

Xe điện
các cụ cho nhà cháu xin tí tư vấn: số là nhà cháu vừa mới sang tên đổi chủ + đổi biển. Nay đi đăng kiểm lại. Biển cũ còn hạn đang kiểm đến tận 2/2014. Vậy mà khi đăng kiểm mới lại chỉ còn đến 11/2013 phải đăng kiểm lại ( cháu nhớ có cụ nào đã tư vấn là sẽ được bù trừ). Vậy nhà cháu có nên đi khiếu nại chuyện này không ạ, và khiếu nại thì đến đâu ạ. Cháu cảm ơn chỉ dẫn của các cụ thông thái
Khiếu vào đâu hả cụ, bất di bất dịch tại thời điểm đăng kiểm mà xe của cụ tính từ ngày sản xuất đến ngày đăng kiểm > 7 năm thì thời hạn lưu hành chỉ có 6 tháng thôi. Chắc đợt trước xe cụ dưới 7 năm nên được tính 18 tháng hả?

socbin

Xe đạp
Khiếu vào đâu hả cụ, bất di bất dịch tại thời điểm đăng kiểm mà xe của cụ tính từ ngày sản xuất đến ngày đăng kiểm > 7 năm thì thời hạn lưu hành chỉ có 6 tháng thôi. Chắc đợt trước xe cụ dưới 7 năm nên được tính 18 tháng hả?
Lúc cháu mua lại xe vừa đúng hạn kỳ làm đăng kiểm. Lúc đó đúng 7 năm. Thấy hạn đăng kiểm trong 18 tháng đang sướng cứ nghĩ xe 7 năm mà vẫn 18 tháng thì lần sau chắc xuống 1 năm. Ai ngờ lần này làm nó cắt bụp 1 phát còn 6 tháng mà lại tính luôn từ lúc đăng kiểm lại mới đau chứ.

Teppi80

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, em vừa đăng kiểm lại đầu tháng 5, đến tận cuối 2014 mới hết hạn (cả phí đường bộ nữa)
Nhưng em cũng vừa sang tên biển mới rồi, giờ chắc là cần đăng kiểm lại để thay tên chủ xe, không biết mất các loại phí nào nhỉ?
Cụ nào giống em vừa đăng kiểm lại không chia sẻ cho em với ợ.

xe_co

Xe hơi
Có bác nào vừa sang tên xong, lại trùng (gần) với thời điểm Đăng kiểm lại nên làm 1 công 2 việc: Đổi tên chủ xe và Biển số trên Đăng Kiểm + Đăng kiểm mới không ạ?

Ý em muốn hỏi các bác là 2 việc này vẫn phải thực hiện riêng lẻ: Đổi tên chủ mới + biển số xe trên Đăng Kiểm sau đó Đăng kiểm mới vì Đăng kiểm cũ đã (gần) hết hạn. Hay có thể kết hợp 2 việc này cùng một thể công mang xe đến Trạm Đăng Kiểm.
khi cụ có đăng ký và biển mới mang ra đăng kiểm làm 1 lần là xong ạ

xe_co

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, em vừa đăng kiểm lại đầu tháng 5, đến tận cuối 2014 mới hết hạn (cả phí đường bộ nữa)
Nhưng em cũng vừa sang tên biển mới rồi, giờ chắc là cần đăng kiểm lại để thay tên chủ xe, không biết mất các loại phí nào nhỉ?
Cụ nào giống em vừa đăng kiểm lại không chia sẻ cho em với ợ.
cụ nộp thêm phí dwowngf bộ bù vào cho đủ thời gian theo đăng kiểm còn đăng kiểm cụ phải làm lại ạ. phí kiểm định mất 160K + đổi bìa đăng kiểm 100K ạ

Teppi80

Xe tải
cụ nộp thêm phí dwowngf bộ bù vào cho đủ thời gian theo đăng kiểm còn đăng kiểm cụ phải làm lại ạ. phí kiểm định mất 160K + đổi bìa đăng kiểm 100K ạ
Tks cụ
Chắc phí đường bộ em mất thêm vài ngày (vì thời điểm đăng kiểm và sang tên cách nhau có 10 ngày :D)
Lại phải mất một buổi với cái vụ này rồi, haizzz

lazyman

Xe tải
Các Cụ cho em hỏi 2 việc với:
1. Khi sang tên đổi chủ xong, có đăng ký rồi,đi đk lại thì có bắt buộc phải ra trung tâm đk đầu tiên là nơi cấp sổ hay đến trung tâm nào cũng đc.
2. Bảo hiểm bắt buộc còn hạn thì đổi ntn, vì phải đổi biển số, và đổi ở đâu, trước hay sau đăng kiểm.
Em xin cảm ơn!

batdauhoclai

Xe buýt
Em vừa làm lại sáng thứ 7 vừa rồi. Em trả lời cụ như thế này nhé:

1. Ra trung tâm nào cũng được. Họ sẽ thu lại quyển sổ đăng kiểm và cấp cho mình 1 tờ đăng kiểm mới
2. Với cái bảo hiểm, nếu vẫn còn hạn (với biển số cũ) thì vẫn có thể dùng cái đó để đăng kiểm, họ không bắt mua cái mới. Còn việc đổi nó sang biển số mới chắc cụ phải hỏi người bán bảo hiểm.

Các Cụ cho em hỏi 2 việc với:
1. Khi sang tên đổi chủ xong, có đăng ký rồi,đi đk lại thì có bắt buộc phải ra trung tâm đk đầu tiên là nơi cấp sổ hay đến trung tâm nào cũng đc.
2. Bảo hiểm bắt buộc còn hạn thì đổi ntn, vì phải đổi biển số, và đổi ở đâu, trước hay sau đăng kiểm.
Em xin cảm ơn!

lazyman

Xe tải
Em vừa làm lại sáng thứ 7 vừa rồi. Em trả lời cụ như thế này nhé:

1. Ra trung tâm nào cũng được. Họ sẽ thu lại quyển sổ đăng kiểm và cấp cho mình 1 tờ đăng kiểm mới
2. Với cái bảo hiểm, nếu vẫn còn hạn (với biển số cũ) thì vẫn có thể dùng cái đó để đăng kiểm, họ không bắt mua cái mới. Còn việc đổi nó sang biển số mới chắc cụ phải hỏi người bán bảo hiểm.
Hơ! Trưa nay em cũng chạy ra chỗ trung tâm đăng kiểm chỗ Kim Mã, người ta trả lời y hệt Cụ!Mai em sẽ ra đấy đăng kiểm lại, chỉ đau là xe em bây giờ đang có hạn đến tận tháng 6/2014 (vì lần đăng kiểm trước được tận 18 tháng, bây giò ra đk lại vớ vẩn chỉ được có 6 tháng! Điên cái vụ thủ tục này quá! Đúng ra cái luật này phải thay đổi, chỉ phải cấp lại sổ hoặc chứng nhận ĐK đối với xe sang tên đổi chủ nhưng chưa hết hạn đăng kiểm mới đúng! Luật VN mình chồng chéo quá! Điên lắm rồi đây! #` # 4`!!!!!

Spike

Xe tăng
http://giaothongvantai.com.vn/phap-luat/201305/Khong-xu-phat-xe-moi-sang-ten-doi-chu-nhung-chua-doi-GCN-dang-kiem-302551/

Hầu các cụ, em đồng ý với ông Giao này là chả thấy có cái luật nào, quy định nào về việc này cả. Đăng kiểm là đăng kiểm an toàn của cái xe, cái xe là đối tượng phải kiểm định, xe có đảm bảo an toàn thì mới được ra đường. Người lái cái xe đấy thì chỉ cần có bằng lái (đúng hạng) là được lái xe. Nên, chuẩn nhất là khi nào đến hạn đăng kiểm xe thì đổi luôn thể chứ xe vẫn còn hạn đăng kiểm thì cớ gì cứ phải nháo nhào lên mà công an sao lại phạt việc ấy. Đúng là quy định củ chuối.

CV68

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi trường hợp của em với ah:

- Em đã có giấy hẹn của 1234 Láng đến thứ 6 tuần sau qua lấy đăng ký sang tên (xe em đã là biển 5 số rồi).
- Vậy em có được cầm giấy hẹn qua đăng kiểm làm với tên em được ko ah. Các cụ thông thái chỉ bảo em và nếu có thể trích dẫn luật/nguồn thông tin để em đi làm cho yên tâm (xe em đã hêt hạn từ 09/05 nên bây giờ ra đường cũng hãi...)

sachcubongbi

Xe tải
Cụ gọi điện hỏi trung tâm kiểm định xem the nào. khả năng được nếu Cụ bóp bụng vào tí

agrimeco

Xe lăn
Sáng nay em vừa ở đăng kiểm 02V cầu giấy đây, cụ mang giấy hẹn ra khám đăng kiểm vô tư và dán tem nhé, nhưng giấy chứng nhận đăng kiểm thì bao giờ cụ có đăng ký xe mới được lấy ợ. Trong thời gian đợi thì họ có cái giấy hẹn y như bên CA và xe cụ lưu hành bình thường.

- Em đã có giấy hẹn của 1234 Láng đến thứ 6 tuần sau qua lấy đăng ký sang tên (xe em đã là biển 5 số rồi).
- Vậy em có được cầm giấy hẹn qua đăng kiểm làm với tên em được ko ah. Các cụ thông thái chỉ bảo em và nếu có thể trích dẫn luật/nguồn thông tin để em đi làm cho yên tâm (xe em đã hêt hạn từ 09/05 nên bây giờ ra đường cũng hãi...)

batdauhoclai

Xe buýt
Cầm giấy hẹn đi đăng kiểm đươc cụ ạ. Hôm em đi đăng kiểm thấy nhiều người cũng làm thế, cụ yên tâm đi.