Sang tên xe xong có phải sang tên Đăng Kiểm ngay không???

agrimeco

Xe lăn
Trong trường hợp sang tên chuyển vùng thì ko phải TT nào cũng kiểm định, trường hợp của em 4 năm nay khám tại 90 NT nhưng sáng nay ra thì lại ko nhận và yêu cầu mang xe qua 02V cầu giấy. Vì vậy những xe chuyển vùng sang tên nên hỏi kỹ những TT nào nhận đăng kiểm.
Đối với BH bắt buộc còn hạn sd thì khi sang tên cấp biển số mới phải viết lại theo đăng ký mới, thường mua ở đâu ra đó họ viết lại ngay.
Theo các quan chức tại 2 TT đăng kiểm sáng nay em tới đều khẳng định, với những trường hợp xe còn hạn đăng kiểm nhưng đã sang tên đổi chủ đăng ký xe mới và biển số xe mới thì bắt buộc phải đăng kiểm lại các cụ nhá.
Em vừa làm lại sáng thứ 7 vừa rồi. Em trả lời cụ như thế này nhé:

1. Ra trung tâm nào cũng được. Họ sẽ thu lại quyển sổ đăng kiểm và cấp cho mình 1 tờ đăng kiểm mới
2. Với cái bảo hiểm, nếu vẫn còn hạn (với biển số cũ) thì vẫn có thể dùng cái đó để đăng kiểm, họ không bắt mua cái mới. Còn việc đổi nó sang biển số mới chắc cụ phải hỏi người bán bảo hiểm.

emvovan

Xe hơi
Hôm rồi em đi đăng kí lại cũng đi đăng kiểm lại ạ và bảo hiểm xe cũng phải thay đổi lại

KIA4BANH

Xe hơi
Em vừa sang tên xong, cầm biển và giấy hẹn đi đăng kiểm mới. Dù hạn đăng kiểm cũ của em 6/2014 mới hết.

Thủ tục thì đơn giản nhưng thơi gian xếp hàng vào đăng kiểm và chờ lấy giấy tờ hơi lâu. Em đi từ 9h mà 11h mới xong
Cụ làm ở chỗ nào thế ạ, có phải kẹp gì vào giấy tờ không mà nhanh thế cụ?

Nguyen Duc Tho

Xe tải
Hơ! Trưa nay em cũng chạy ra chỗ trung tâm đăng kiểm chỗ Kim Mã, người ta trả lời y hệt Cụ!Mai em sẽ ra đấy đăng kiểm lại, chỉ đau là xe em bây giờ đang có hạn đến tận tháng 6/2014 (vì lần đăng kiểm trước được tận 18 tháng, bây giò ra đk lại vớ vẩn chỉ được có 6 tháng! Điên cái vụ thủ tục này quá! Đúng ra cái luật này phải thay đổi, chỉ phải cấp lại sổ hoặc chứng nhận ĐK đối với xe sang tên đổi chủ nhưng chưa hết hạn đăng kiểm mới đúng! Luật VN mình chồng chéo quá! Điên lắm rồi đây! #` # 4`!!!!!
Xe cụ hạn 6/2014 thì chắc là sx 2005 rồi, nếu là 2005 thì cứ dùng hết sổ cũ đi, ko bị phạt đâu. Cụ nhìn đăng kiểm xem sx năm nào nhé, nếu là 2006 thì tháng 12/2013 ra làm cái đăng kiểm 18t lần sau cùng. Xe e sx 2006 và đăng kiểm hiện tại tới 7/1014. Hiện tại đã sang tên đổi biển nhưng vẫn đang dùng sổ cũ vì lý do này:

longcin

Đi bộ
Chào các cụ,

Xe em mới lấy là xe cũ, em làm sang tên đổi biển, có đăng ký rồi. Xe của em đến tháng 9 tới là phải đi đăng kiểm + thuế đường bộ. Em muốn hỏi là khi đi như vậy thì em cần phải làm gì? vì em chưa có kinh nghiệm gì, mới biết lái xe các cụ ạ.
- Cầm theo bảo hiểm dân sự
- Cẩm theo sổ đăng kiểm cũ (em thấy nó ghi chủ trước và biển 4 số cũ)
- Đăng ký xe.

Em muốn hỏi thêm là khi em đi đăng kiểm mới như vậy thì bây giờ có được cấp sổ mới cho mình không ạ ? (vì đã đổi chủ và biển số rồi). Có phải làm thủ tục khai báo gì không ạ?

Cụ nào có kinh nghiệm tính cho em luôn chi phí đăng kiểm (kẹp nếu có ) + thuê lưu hành đường bộ với (xe em chưa đóng bao giờ). Xe em là Kia morning 2010 ạ.

Em cảm ơn.

landport

Xe tăng
Các cụ tư vấn giúp với ạ: Xe đã hết đăng kiểm tháng 2 năm 2012, (để lâu không đi) xe biển công ty 4 số. Nay sang tên đổi chủ - biển 5 số thủ tục theo chau hiểu như sau:
1) Biên bản họp HĐTV quyết định bán xe
2) HĐ mua bán cho cty mới
3) Xuất hóa đơn VAT
4) Giao trả giấy tờ: Đăng ký, đăng kiểm
- Bên mua mang các giấy tờ này đi đăng ký, đăng ký xong mới đi đăng kiểm. Vậy trong thời gian từ tháng 2 năm 2012 đến nay có bị phạt gì không
Cụ nào cao kiến giúp cháu với ạ, thanks

Nguyen Duc Tho

Xe tải
Các cụ tư vấn giúp với ạ: Xe đã hết đăng kiểm tháng 2 năm 2012, (để lâu không đi) xe biển công ty 4 số. Nay sang tên đổi chủ - biển 5 số thủ tục theo chau hiểu như sau:
1) Biên bản họp HĐTV quyết định bán xe
2) HĐ mua bán cho cty mới
3) Xuất hóa đơn VAT
4) Giao trả giấy tờ: Đăng ký, đăng kiểm
- Bên mua mang các giấy tờ này đi đăng ký, đăng ký xong mới đi đăng kiểm. Vậy trong thời gian từ tháng 2 năm 2012 đến nay có bị phạt gì không
Cụ nào cao kiến giúp cháu với ạ, thanks
Đăng kiểm hết hạn ko sao cả, nếu cụ chưa làm sang tên thì phải chú ý ngày làm HDMB và xuất hóa đơn. Tính từ ngày đó trong thời hạn 30 ngày mình phải nộp HS sang tên, quá hạn là bị phạt 8tr đới

mrbac

Xe hơi
Ko RA dying ko sao her.cu dk binh thuong kept 2l

Ngo nho

Xe tăng
http://giaothongvantai.com.vn/phap-luat/201305/Khong-xu-phat-xe-moi-sang-ten-doi-chu-nhung-chua-doi-GCN-dang-kiem-302551/

Hầu các cụ, em đồng ý với ông Giao này là chả thấy có cái luật nào, quy định nào về việc này cả. Đăng kiểm là đăng kiểm an toàn của cái xe, cái xe là đối tượng phải kiểm định, xe có đảm bảo an toàn thì mới được ra đường. Người lái cái xe đấy thì chỉ cần có bằng lái (đúng hạng) là được lái xe. Nên, chuẩn nhất là khi nào đến hạn đăng kiểm xe thì đổi luôn thể chứ xe vẫn còn hạn đăng kiểm thì cớ gì cứ phải nháo nhào lên mà công an sao lại phạt việc ấy. Đúng là quy định củ chuối.
Xe có nhãn hiệu, số khung số máy riêng nhưng sẽ khó khi:
1. Ko đổi GCN đăng kiểm thì hợp lý về thủ tục, kỹ thuật, phí đường bộ đã mua, nhưng
2. Giấy tờ để đổi GCN bảo hiểm lại ko khớp: khác tên chủ sở hữu, người thụ hưởng, biển số giữa đăng ký và đăng kiểm,

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen Duc Tho

Xe tải
Xe có nhãn hiệu, số khung số máy riêng nhưng sẽ khó khi:
1. Ko đổi GCN đăng kiểm thì hợp lý về thủ tục, kỹ thuật, phí đường bộ đã mua, nhưng
2. Giấy tờ để đổi GCN bảo hiểm lại ko khớp: khác tên chủ sở hữu, người thụ hưởng, biển số giữa đăng ký và đăng kiểm,
ô hay cái cụ này, sao mà lại ko khớp. Mang BH cũ ra chỗ bán nó đổi cho cái khác là khớp chứ gì. Mà đấy loại BH là còn nhiều thời gian và giá trị mới cần đổi, ko thì mua cái khác là xong chứ sao. E đã làm đổi BH rồi, xong trong vòng vài nốt nhạc :D

Ngo nho

Xe tăng
ô hay cái cụ này, sao mà lại ko khớp. Mang BH cũ ra chỗ bán nó đổi cho cái khác là khớp chứ gì. Mà đấy loại BH là còn nhiều thời gian và giá trị mới cần đổi, ko thì mua cái khác là xong chứ sao. E đã làm đổi BH rồi, xong trong vòng vài nốt nhạc :D
Bảo hiểm thì sẽ làm ngay như cụ viết.
Nhưng vì ko đăng kiểm lại nên trong GCN đăng kiểm vẫn ghi biển số cũ. Mà bảo hiểm cấp căn cứ:
1. Đăng ký - biển mới
2. Đăng kiểm - biển cũ và có thể còn liên quan mục đích sử dụng: kinh doanh vận tài /ko kinh doanh vận tài
3. Xe thì vẫn vậy, nhãn hiệu, số khung, số máy là như nhau.
nên nói GCN bảo hiểm ko khớp là vậy, dẫn đến hồ sơ xe chưa thống nhất.
Lẽ ra đăng kiểm cũng nên đổi như bảo hiểm khi sang tên xe.
Do tình huống này đã ko được tiên liệu, nên quy trình bắt buộc khám xe mới in ra GCN được.

phuonghx

Xe tải
Đọc mãi mà em vẫn chưa biết sang tên xe có phải đổi đăng kiểm ko các cụ

locds1

Xe tải
Đọc mãi mà em vẫn chưa biết sang tên xe có phải đổi đăng kiểm ko các cụ
Theo e thì cụ đổi luôn để cho khớp giữa đăng ký, đăng kiểm và phí đường bộ vì đi làm cũng đơn giản (hay e ở tỉnh thì đơn giản vậy). Hơn nữa làm đăng kiểm luôn có khi lợi nữa là khác, ví dụ trường hợp của e: xe e 2007 đăng kiểm cũ đến 3/3014 là hết 7 năm từ đó sẽ phải 6tháng/lần nhưng e sang tên xong đi làm đăng kiểm lại luôn thì tính từ thời điểm làm là xe e đang trong thời hạn 7năm nên được đến tận 5/2015 mới phải đi đăng kiểm. Phí đường bộ thì đang còn tháng nào sẽ được trừ tháng đó.... Tóm lại theo e là nên làm lại đăng kiểm luôn

Chỉnh sửa cuối:
11 Đường Thanh Niên, Quán Thánh, Ba Đình, Hà Nội.
Website
www.facebook.com
Em sang tên nhưng ko chuyển đăng kiểm vì thấy đăng kiểm thông báo ko cần nếu còn hạn.

locds1

Xe tải
Em sang tên nhưng ko chuyển đăng kiểm vì thấy đăng kiểm thông báo ko cần nếu còn hạn.
Chắc xe cụ chỉ sang tên nhưng vẫn giữ nguyên biển (cùng tỉnh và là biển 5 số rồi) nên mới vậy

Hoa Anh Túc.

[Tịch thu bằng lái]
Theo e thì cụ đổi luôn để cho khớp giữa đăng ký, đăng kiểm và phí đường bộ vì đi làm cũng đơn giản (hay e ở tỉnh thì đơn giản vậy). Hơn nữa làm đăng kiểm luôn có khi lợi nữa là khác, ví dụ trường hợp của e: xe e 2007 đăng kiểm cũ đến 3/3014 là hết 7 năm từ đó sẽ phải 6tháng/lần nhưng e sang tên xong đi làm đăng kiểm lại luôn thì tính từ thời điểm làm là xe e đang trong thời hạn 7năm nên được đến tận 5/2015 mới phải đi đăng kiểm. Phí đường bộ thì đang còn tháng nào sẽ được trừ tháng đó.... Tóm lại theo e là nên làm lại đăng kiểm luôn
E mới đổi biển 5 số xe đời cuối 2007 giống như của Cụ, chắc E cũng phải đi đổi cái đăng kiểm cho đc lợi như Cụ nhỉ

11 Đường Thanh Niên, Quán Thánh, Ba Đình, Hà Nội.
Website
www.facebook.com
Chắc xe cụ chỉ sang tên nhưng vẫn giữ nguyên biển (cùng tỉnh và là biển 5 số rồi) nên mới vậy
Xe em chuyển từ biển 4 sang 5 số, cùng tỉnh, đăng kiểm dán thông báo không cần làm lại nếu còn hạn đăng kiểm ở trạm luôn.

totolo

Xe hơi
Theo ngu í của em, hiện tại khi đăng kiểm xe cơ quan đăng kiểm chỉ cấp cho chủ xe GIẤY CHỨNG NHẬN KIỂM ĐỊNH, về bản chất, nó khẳng định xe đủ điều kiện tham gia lưu thông trên đường, trong giấy này, không còn ghi ông nào là chủ xe cả. Vậy nên, nếu như xe của các bác vừa đổi biển, xe sắp hết hạn đăng kiểm thì, tốt nhất là đằng nào cũng phải đi, đi đăng kiểm luôn đi, khi nào có đăng kí thì đăng kiểm luôn, đỡ phải chờ lấy giấy chứng nhận kiểm định (lại có giấy hẹn đấy). Còn nếu hạn đăng kiểm lâu lâu, thì thôi, cứ để vậy mà đi.