Thảo luận Santafe 2019-Chọn xăng cc hay dầu đb

jilee

Xe tải
Kính chào các cụ

Em đang có ý định đổi 7 chỗ tầm tiền 1,1x. Trong khoảng này có Santafe hợp lý nhất với điều kiện sử dụng nhà em.

Tuy nhiên có 2 lựa chọn em đang băn khoăn:
1. Xăng cao cấp: có được các option thêm của bản cao nhất (ngoài nhớ ghế ra, những cái còn lại em ko thấy cần thiết lắm). Nhưng lại chỉ có hộp số cũ 6 cấp. Và tốn nhiên liệu hơn.
2. Dầu đb: thiếu option bù lại hộp số mới, máy dầu ngon lành có danh tiếng của Hyundai. Nhưng chi phí bảo dưỡng cao hơn, ì hơn khi đi phố.

Mong các cụ tư vấn giúp bản nào phù hợp ạ. Em xin cảm ơn.

phuongnight

Xe tải
Đừng lo bảo dưỡng , thay dầu thay lọc đáng bao nhiêu đâu, bác mua đồ của mấy gian hàng chuyên xe Hàn trên OF ra ga ra ngoài họ thay cho , mình thấy rẻ như xe máy. Máy dầu cứ đổ dầu chuẩn chạy bền hơn máy xăng, cái này mình đọc các bài review tiếng Anh chứ không chém gió ạ . Bác có thấy ai ca ngợi máy xăng của Hyundai chưa , máy xăng thì mua xe Nhật cho khỏi nghĩ ngợi

Kính chào các cụ

Em đang có ý định đổi 7 chỗ tầm tiền 1,1x. Trong khoảng này có Santafe hợp lý nhất với điều kiện sử dụng nhà em.

Tuy nhiên có 2 lựa chọn em đang băn khoăn:
1. Xăng cao cấp: có được các option thêm của bản cao nhất (ngoài nhớ ghế ra, những cái còn lại em ko thấy cần thiết lắm). Nhưng lại chỉ có hộp số cũ 6 cấp. Và tốn nhiên liệu hơn.
2. Dầu đb: thiếu option bù lại hộp số mới, máy dầu ngon lành có danh tiếng của Hyundai. Nhưng chi phí bảo dưỡng cao hơn, ì hơn khi đi phố.

Mong các cụ tư vấn giúp bản nào phù hợp ạ. Em xin cảm ơn.
Theo em là nên lấy bản máy dầu nhé bác!
0903838570 Hyundai miền nam

jilee

Xe tải
Đừng lo bảo dưỡng , thay dầu thay lọc đáng bao nhiêu đâu, bác mua đồ của mấy gian hàng chuyên xe Hàn trên OF ra ga ra ngoài họ thay cho , mình thấy rẻ như xe máy. Máy dầu cứ đổ dầu chuẩn chạy bền hơn máy xăng, cái này mình đọc các bài review tiếng Anh chứ không chém gió ạ . Bác có thấy ai ca ngợi máy xăng của Hyundai chưa , máy xăng thì mua xe Nhật cho khỏi nghĩ ngợi
Cảm ơn bác. Em cũng nghiêng về dầu hơn

dobang.hyundai

Xe tải
Em có con dầu db xanh 26.10 này về cụ yêu không ạ :3

nguyenhaiha

Xe buýt
Mua máy xăng mà chạy, chạy gia đình mà đi máy dầu không ổn đâu, hôi, ồn, rung dễ say. Bền hay không cứ vào dịch vụ hãng hyundai mà xem, làm lại máy chỉ có xe dầu chứ làm gì có xe xăng.

Huthasa

Xe container
Mua máy xăng mà chạy, chạy gia đình mà đi máy dầu không ổn đâu, hôi, ồn, rung dễ say. Bền hay không cứ vào dịch vụ hãng hyundai mà xem, làm lại máy chỉ có xe dầu chứ làm gì có xe xăng.
Chỉ xe dầu là đúng rồi vì chỉ mấy ông chạy dịch vụ mới dùng xe dầu. So sánh thế cụ phải xem những xe đó chạy bao nhiêu km rồi mà làm lại máy chứ.

jilee

Xe tải
Hôi và rung lắm à cụ? Cụ trực tiếp trải nghiệm chưa hay nghe nói ạ? Em thì thấy máy xăng đuối vụ hộp số quá. Ko thì chắc cũng chọn xăng

lo1vtn

Xe buýt
Mua xăng đi dầu hôi và này nọ.:)).
E đang chạy máy dầu và có điều kiện sẽ mua máy xăng mẹc Gls hay lăng cu đơ :D.
Ko có lại máy dầu :D

nguyenhaiha

Xe buýt
Hôi và rung lắm à cụ? Cụ trực tiếp trải nghiệm chưa hay nghe nói ạ? Em thì thấy máy xăng đuối vụ hộp số quá. Ko thì chắc cũng chọn xăng
Đi San dầu 8 năm rồi lên lạ gì cái xe dầu nữa, nhiều bất tiện lắm, tốt nhất cứ xe xăng cho khỏi đau đầu

jilee

Xe tải
Đi San dầu 8 năm rồi lên lạ gì cái xe dầu nữa, nhiều bất tiện lắm, tốt nhất cứ xe xăng cho khỏi đau đầu
Cụ bật mí cho em những bất tiện ấy đc ko ạ? Vì tình hình là bà cả duyệt san dầu rồi. Để e còn ngăn kịp ạ.

nguyenhaiha

Xe buýt
Cụ bật mí cho em những bất tiện ấy đc ko ạ? Vì tình hình là bà cả duyệt san dầu rồi. Để e còn ngăn kịp ạ.
1. Xe dầu chạy một thời gian máy kêu to
2. Mùi bám vào nội thất trong xe, xe dừng đỗ mở cửa, kéo kính, mở cốp mùi khí thải ùa vào xe dễ say.
3. Đi đăng kiểm xe dầu bị xếp chung với xe tải chứ không cho đăng kiểm cùng với nhóm xe du kịch, đăng kiểm xe dầu căng thẳng hơn xe xăng nhiều, nhân viên đăng kiểm đạp ga muốn rụng máy để kiểm tra khí thải.
4. Hay bị nhân viên cây xăng bơm nhầm xăng vào do quan điểm" nhìn cái xe bóng bẩy đẹp đẽ thế này ai nghĩ chạy dầu".
5. Đi về buổi tối yên ắng hay bị hàng xóm khí chịu do tiếng máy nổ to, đỗ trước cửa nhà người ta hay bị đuổi do mùi và tiếng máy to.
6. Đi chậm hoặc dừng một chỗ xe rung rung cực khó chịu.
7. Đi trong phố xe dầu ì muốn chết.
8. Chăm sóc bà bảo dưỡng xe dầu phức tạp, nếu không chăm sóc bảo dưỡng xe dầu đúng cách thì chi phí sửa chữa se dầu sẽ cao hơn nhiều tiền tiết kiệm nhiên liệu xe dầu mang lại.
9. Xe dầu hay phụt khói đen khi tăng tốc, ảnh hưởng người đi đường.

kennyj

Xe đạp
Em cũng chuẩn bị lấy con xăng cao cấp,nghe cụ nói
2. Mùi bám vào nội thất trong xe, xe dừng đỗ mở cửa, kéo kính, mở cốp mùi khí thải ùa vào xe dễ say.
3. Đi đăng kiểm xe dầu bị xếp chung với xe tải chứ không cho đăng kiểm cùng với nhóm xe du kịch, đăng kiểm xe dầu căng thẳng hơn xe xăng nhiều, nhân viên đăng kiểm đạp ga muốn rụng máy để kiểm tra khí thải.
4. Hay bị nhân viên cây xăng bơm nhầm xăng vào do quan điểm" nhìn cái xe bóng bẩy đẹp đẽ thế này ai nghĩ chạy dầu".
5. Đi về buổi tối yên ắng hay bị hàng xóm khí chịu do tiếng máy nổ to, đỗ trước cửa nhà người ta hay bị đuổi do mùi và tiếng máy to.
8. Chăm sóc bà bảo dưỡng xe dầu phức tạp, nếu không chăm sóc bảo dưỡng xe dầu đúng cách thì chi phí sửa chữa se dầu sẽ cao hơn nhiều tiền tiết kiệm nhiên liệu xe dầu mang lại.
Em cũng chuẩn bị lấy bản xăng cao cấp,em cũng khá lăn tăn vụ này nhưng cuối cùng cũng chốt vì:
Xe dầu mắc hơn xăng tầm 50 60tr,tiền này mình dùng đổ xăng bù vào chi phí cũng 2 3 năm với nhu cầu như mình,xe chỉ phục vụ gia đình,ráng mua con hoàn hảo để chạy lâu dài nên cũng không nghĩ đến việc thanh lý.
Điều thấy tiếc nuối là máy xăng 6 cấp ko nổi tiếng như máy dầu 8 cấp turbo của dòng santa fe mang lại...Nhưng thiết nghĩ ko có gì hoàn hảo nên e chốt luôn em xăng :)!!

jilee

Xe tải
1.Cái này em thấy một số anh em bên eve đã xác nhận ạ
2.E chưa trải nghiệm nhưng đoán là khi mở cửa mà xe cộ bên cạnh đi đầy thì mùi vào xe luôn, bất kể xe mình chạy gì chứ ạ?
3.Cái này đúng là căng
4.Mỗi lần đổ dầu lại fai nhắc ạ. Em sợ mấy bà vợ đi quên nhắc là xong
5.E ở cc nên ko lo cái này.
6.E có đi test san dầu thì ko thấy rung khi đi chậm. Có lẽ do xe mới
7.Như 6. Em đi test thấy xăng hay dầu ko phân biệt nổi khi ngồi lái. Đứng ngoài thì thấy khác
8+9. Kinh nghiệm quý báu của một người dùng xe dầu lâu năm. Rất cảm ơn cụ đã chia sẻ ạ

jilee

Xe tải
Mà cụ Hà ơi cho em hỏi thêm ý kiến của cụ về hộp số 8 cấp mới của san. Liệu có đáng đánh đổi xăng sang dầu vì hộp số này không? Nó tốt hơn cái 6 cấp cũ nhiều không cụ?

nguyenhaiha

Xe buýt
Mà cụ Hà ơi cho em hỏi thêm ý kiến của cụ về hộp số 8 cấp mới của san. Liệu có đáng đánh đổi xăng sang dầu vì hộp số này không? Nó tốt hơn cái 6 cấp cũ nhiều không cụ?
Bác ơi, xe dầu nào cũng thế, bác dừng lại kéo kính mà vẫn nổ máy là toàn bộ người ngồi trong xem ngửi mứt ngay đấy, không phải là xe bên cạnh đâu mà chính là khí thải xe dầu của mình gây ra. Cụ tin e đi vì e chạy San dầu lâu năm.