Thảo luận SANTAFE 22 có tiếng kít dây cu-roa khi đề máy

bigchickens

Xe máy
Em chào các chư vị ạ. Em có chiếc SF 22 Dầu TC, chạy được 4 vạn, bảo dưỡng hãng đầy đủ.
Chuyện là sáng sớm hôm nay, em đề máy để đi làm thì phát hiện tiếng kít của khi đề máy khoảng tầm 1s-2s thì hết.(phán đoán do dây cu-roa).
Không biết có bác nào gặp chuyện như vậy chưa ạ. Và nếu được Em xin thỉnh giáo cách khắc phục và sửa chữa.
Em xin chân thành cảm ơn các quý chư vị đã đọc và cảm ơn đội ngũ ADM đã duyệt bài. Kính chúc mọi người đại cát đại lời, thành công, mạnh khỏe và luôn đóng góp cho cộng đồng OF càng ngày càng phát triển lớn mạnh. Một lần nữa xin chân thành cảm ơn.

chaunhuado1

Xe tải
Dây đai cam của dòng San thế hệ này là đai cam dạng cao su bọc dù chứ không phải đai cam xích như những dòng khác.

Vì vậy xe chạy êm ái hơn khi dùng đai cam xích nhưng bù lại nhanh rão và nhanh phải thay thế hơn.

bigchickens

Xe máy
Dây đai cam của dòng San thế hệ này là đai cam dạng cao su bọc dù chứ không phải đai cam xích như những dòng khác.

Vì vậy xe chạy êm ái hơn khi dùng đai cam xích nhưng bù lại nhanh rão và nhanh phải thay thế hơn.
cảm ơn bác đã cho em thêm kiến thức, đối với trường hợp như trên bác có đánh giá gì khác nữa k ạ

hoangvubg

Xe buýt
Dây cu roa cam k kêu thế đc; đây là dây cu roa điều hòa và máy phát hơi bị chùng nên lúc đầu nó bị rít thôi chứ k có chuyện gì cả. Còn Cu roa cam là cu roa có răng, k thể trượt đc thì lấy đâu ra tiếng kêu, ru roa cam mà kêu thì toi máy rồi!

bigchickens

Xe máy
Dây cu roa cam k kêu thế đc; đây là dây cu roa điều hòa và máy phát hơi bị chùng nên lúc đầu nó bị rít thôi chứ k có chuyện gì cả. Còn Cu roa cam là cu roa có răng, k thể trượt đc thì lấy đâu ra tiếng kêu, ru roa cam mà kêu thì toi máy rồi!
đúng rồi bác à, thi thoảng để qua đêm, sáng dậy đề máy. nghe tiếng kít khoảng 1s,2s xong là hết thôi. e theo dõi 2 tuần này rồi thì mới nghe có 2 lần. có cách khắc phục gì k bác nhỉ

tvson

Xe buýt
Chuẩn cụ
Cụ chủ xe đem ra hãng (hay gara nào uy tín) nhờ họ kiểm tra, làm sạch và tăng bi tì lên là hết.
Xe cụ mới 2022 thì chưa rão đến mức cần thay cu roa

hungf1

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đổ tí nước vào dây cua roa,nếu hết là do dây thôi.