[Funland] Sao giá giường bệnh theo yêu cầu cao vậy?

doquocbinh

Xe buýt
Chế độ này lẫn lộn. Ko biết đâu là công, đâu là tư, cơ sở vât chất của Nhà nước đầu tư mà vào đó lại là dịch vụ,là tự nguyện, là khám theo yêu cầu. Cố gắng là đừng ốm

banmotnucuoi

Xe lăn
Bẩm các cụ:
1. Em nói đến phòng yêu cầu nghĩa là nói đến các bệnh viện công rồi vì bệnh viện tư họ không gọi như thế. Nên một số cụ so sánh với bệnh viện tư thì không nên vì bệnh viện tư là một loại dịch vụ tùy theo người bệnh chọn.
2. Trong bệnh viện công, khi bệnh viện tăng số phòng dịch vụ lên nghĩa là số phòng thường sẽ bị giảm xuống. Trong khi đó, số bệnh nhân ngày càng đông sẽ khiến số giường bệnh thường không đủ làm bệnh nhân phải nằm chung giường, nằm ngoài hành lang. Nhiều gia đình có điều kiện không chịu được cảnh này sẽ có nhu cầu nằm giường dịch vụ nghĩa là cầu tăng cao. ( Em nghĩ cái cung cầu này do chính bệnh viện cố ý hoặc vô ý tạo ra nó ).
3. Dịch vụ: Bác sĩ thăm khám cũng giống như các phòng thường. (Một ngày còn tiếp thêm mấy bạn sinh viên thực tập hỏi thăm nữa).
4. Giá: Cái này chắc mỗi bệnh viện một khác nhau nhưng so với khách sạn thì em thấy bệnh viện đắt hơn nhiều. CCCM không thấy vô lý ở điểm này à? Nếu cụ nào bảo bù lỗ sang cái khác thì tại sao ta phải làm vậy. Kiểu như cụ lên án thằng điện lực vì bù lỗ cho nó đầu tư ngoài ngành.
Nó là phòng chăm sóc đặc biệt cụ ạ. Dành cho người bệnh cực nặng, (cụ thấy có các thiết bị chăm sóc chuyên sâu) nhưng tận dụng để cho người bệnh nhẹ vào thu thêm tiền thôi

supporter

Xe điện
ĐM, em vào nhi hết giường dịch vụ, nó xếp nằm tạm còn phải 2 cháu 1 giường, sau nó thu vẫn đủ tiền. Em điên quá gọi mịa đường dây nóng chị Tế, 1 lúc sau thấy cả khoa nháo nhác vì kiểm tra.
Chứng tỏ ngành y có chuyển biến cực kỳ tích cực đấy chứ

Dan du an

Xe cút kít
Nó còn dịch vụ đi kèm, y bác sỹ nữa chứ đâu chỉ là thuê phòng.
Bản chất cái này là thuê phòng, tất cả các dịch vụ khác khi ra viện đều phải thanh toán với giá cắt cổ rồi. Chả rẻ đâu.

linkkaka

Xe buýt
Bẩm các cụ:
1. Em nói đến phòng yêu cầu nghĩa là nói đến các bệnh viện công rồi vì bệnh viện tư họ không gọi như thế. Nên một số cụ so sánh với bệnh viện tư thì không nên vì bệnh viện tư là một loại dịch vụ tùy theo người bệnh chọn.
2. Trong bệnh viện công, khi bệnh viện tăng số phòng dịch vụ lên nghĩa là số phòng thường sẽ bị giảm xuống. Trong khi đó, số bệnh nhân ngày càng đông sẽ khiến số giường bệnh thường không đủ làm bệnh nhân phải nằm chung giường, nằm ngoài hành lang. Nhiều gia đình có điều kiện không chịu được cảnh này sẽ có nhu cầu nằm giường dịch vụ nghĩa là cầu tăng cao. ( Em nghĩ cái cung cầu này do chính bệnh viện cố ý hoặc vô ý tạo ra nó ).
3. Dịch vụ: Bác sĩ thăm khám cũng giống như các phòng thường. (Một ngày còn tiếp thêm mấy bạn sinh viên thực tập hỏi thăm nữa).
4. Giá: Cái này chắc mỗi bệnh viện một khác nhau nhưng so với khách sạn thì em thấy bệnh viện đắt hơn nhiều. CCCM không thấy vô lý ở điểm này à? Nếu cụ nào bảo bù lỗ sang cái khác thì tại sao ta phải làm vậy. Kiểu như cụ lên án thằng điện lực vì bù lỗ cho nó đầu tư ngoài ngành.
Kính Cụ:
1. Phòng yêu cầu hay phòng dịch vụ thì công hay tư đều được phép có và đều gọi thế cả. Em nói là "được phép" vì luật cho phép, còn tùy BV người ta quyết định có trang bị hay không thôi ợ.
2. Số lượng giường bệnh tại mỗi bệnh viện tăng hay giảm đều phải đảm bảo theo tiêu chuẩn của Bộ y tế. Em cũng nghĩ cán cân cung - cầu hiện nay đang lệch, nhưng không phải do BV cố ý tạo ra ra đâu, 1 phần là do quá tải mà quá tải thường do người dân khám bệnh vượt cấp (bệnh có thể điều trị ở huyện thì lại lên tỉnh, đáng ra chỉ cần điều trị ở tỉnh thì lại lên TW,...), sâu xa của việc khám vượt cấp còn do chất lượng chuyên môn của đội ngũ y bác sĩ không đồng đều giữa các cấp, đến đây thì em nghĩ là nó thuộc tầm vĩ mô rồi nên phải lãnh đạo ngành giải quyết chứ Em chịu
3. Đồng ý là chất lượng chuyên môn có thể bằng nhau vì cùng là bs có thể khám ở dịch vụ nhưng cũng có thể ở công nhưng ngoài ra thì dịch vụ cũng có vài cái hơn, cái mà Em thấy rõ nhất là ý thức, thái độ (càng nhân viên cấp thấp càng thấy rõ sự khác nhau này, VD: hộ lý ở khu vực công thì hách dịch thôi rồi, hộ lý ở dịch vụ thì gọi dạ bảo vâng)
4. Giá cụ so sánh giữa KS và BV theo em là không hợp lý vì bản chất 2 ngành này khác nhau, chi phí đầu tư, vận hành....cũng khác nhau. Tới đây nhiều bệnh viện sẽ được tự chủ tài chính thì giá khẳng định sẽ còn cao hơn nữa Cụ ợ :)

linkkaka

Xe buýt
Bản chất cái này là thuê phòng, tất cả các dịch vụ khác khi ra viện đều phải thanh toán với giá cắt cổ rồi. Chả rẻ đâu.
Cũng tùy thôi Cụ ợ, con nhà Em đi viện mấy lần, ở thường cũng có mà dịch vụ cũng có, Em đối chiếu 2 hồ sơ thanh toán thì khác nhau mỗi cái giá giường, thuốc thì đúng giá niêm yết nhưng khác cái là phòng thường thì dùng thuốc vừa tiền, dịch vụ thì auto thuốc ngoại đắt tiền (VD cùng là kháng sinh thì tiêm thì bên dịch vụ bao h cũng phải chơi loại nhập khẩu đắt tiền chứ không chơi loại liên doanh hoặc ít tiền)

hieukon

Xe container
chả thấy ai thanh tra cái món ý
mà e thấy bệnh viện nào bh cũng mở thêm món khám tự nguyện ra để thu bội tiền.
Tóm lại là e thấy cái BHYT chả có mấy tác dụng, đi khám chen chúc, thuốc uống k hiệu quả.

Mà đúng tuyến thì khó, xa nhà, đi khám toàn đẩy sang khám tự nguyện để thu tiền.

omerta77

Xe điện
Đợt bà nội e nằm Sanh Pon phòng 2 giường là 1tr, phòng 1 giường là 1,5tr. Thuê người trông 300k/ngày. Nằm phòng riêng thì người nhà còn có chỗ ngả lưng chứ nằm phòng chung thì chỉ có ngồi ghế nhựa cũng mỏi mệt và đau lưng.

Phamqtuan2004

Xe máy
Nếu bệnh viện mà cho em thuê đất, thì em cũng đầu tư làm phòng bệnh theo yêu cầu, giá thuê thì bằng hoặc hơn phòng KS, mà lại luôn full khách.

Phong26

Xe tải
Giờ tự chủ các viện có phòng điều hoà hết cụ nhé. Cụ yên tâm những năm tới chất lượng các BV chỉ có tốt lên, ko tốt lên thì chắc chắn sẽ toi.
Không liên quan nhưng vụ xe cộ của cụ với thằng mặt phụ khoa kia thế nào rồi cụ.

hieu78

Xe tăng
ngài ở viện nào có 3-6 lít/ giường thế ??? quá rẻ đấy

airspace

Xe tăng
Đấy là nguồn thu ko thuế vô cùng lớn từ bệnh viện. Sóng ngầm lớn lắm nên ko bóc phốt ở đây ra.

khanhtx8

Xe tăng
ngài ở viện nào có 3-6 lít/ giường thế ??? quá rẻ đấy
3 loét nhà cháu không rõ chứ 6 loét cụ sang 108 đẹp và ngon hơn hồng ngọc, gần bằng vinmec. Giá quá bèo bọt cụ ạ, cùng 108 mà sang kiểu tư hẳn nó lên đến 1.6 củ mà chất lượng không bằng.

Cụ nào bảo đừng so sánh bệnh viện công với bệnh viện tư thì theo chủ quan nhà cháu là sai, bệnh viện công họ mở ra phòng dịch vụ là theo nhu cầu vì giờ hầu hết các bệnh viện đều hoạch toán tự chủ rồi. Giá dịch vụ ở viện vẫn là rẻ hơn rất nhiều so với tư, có lẽ cơ sở hạ tầng được đầu tư bằng tiền thuế của dân.

thtvuf

Xe điện
Không có lựa chọn thay thế, cung luôn thiếu và thiếu, thế nhá
Đã ốm-Đừng kêu