[Funland] Sao giờ ngồi quán cf mà giá chát thế?

doctor103

Xe điện
chọn quán mà ngồi chứ, 15-20k cũng có cốc cafe ngồi cả buổi

sắt con

Xe điện
Em chả vào mấy quán chuỗi thương hiệu làm gì, đắt, vớ vẩn, cốc rửa ẩu. Cứ Nhân - Lâm - Nhĩ - Hương …ngồi, dân giã vui vẻ

Được gửi từ iPhone - Otofun

phuongmit

Xe cút kít
Nhân thớt nói về cà phê, nhà cháu nhớ rằng thì mà là khá lâu rồi, Hà Nội còn có một thứ đồ uống nữa là Trà Bát bảo gì gì đó, từng thẩm qua thì cháu thấy nó có mùi vị như kiểu nước từ củ khoai lang luộc bị cháy lớp vỏ ấy, uống cũng hay hay lạ lạ mà giờ tịnh không thấy ở đâu treo biển nữa. Loại nữa là nếp ga, đục đục thơm thơm, vị hơi chua và có ga, không biết có cụ mợ nào còn nhớ?
Trà 8 bảo thì sau 18h cụ ra ngõ hàng Cháo, sau lưng sân Hàng Đẫy, bán mang về hoặc ngồi tại chỗ đủ các món ăn vặt

CaptainMT

Xe buýt
Mỗi lần hai vc em về Hn chơi là mỗi lần sốc về giá cả sinh hoạt :))
Các khoản chi phí lặt vặt cho cafe cà pháo và ăn uống quán xá so với thu nhập đầu người thật sự là quá cao.

Anbanhmihp

Xe buýt
Ông bạn em vào Đà Nẵng công tác liên tục bị em đầu độc uống cf. Về Hn bố cháu bắt đầu lang thang đi kiếm quán cf, sau một hồi với tỷ lý do( giá mắc, cf lởm, quán ồn ào....) và lý do chủ yếu là quá mắc, cậu chàng quyết định mua cái ấm moka + cái cối xay + đôi lạng fine ro về tự xử. Giờ mỗi lần vào Dn làm việc lại bày đặt chém gió cf quán nào ngon quán nào dở như thần =))

TorienT

Xe container
Ông bạn em vào Đà Nẵng công tác liên tục bị em đầu độc uống cf. Về Hn bố cháu bắt đầu lang thang đi kiếm quán cf, sau một hồi với tỷ lý do( giá mắc, cf lởm, quán ồn ào....) và lý do chủ yếu là quá mắc, cậu chàng quyết định mua cái ấm moka + cái cối xay + đôi lạng fine ro về tự xử. Giờ mỗi lần vào Dn làm việc lại bày đặt chém gió cf quán nào ngon quán nào dở như thần =))
Em thấy giờ hay lạm dụng từ "Fine ro" - Fine ro là trên 80+ rồi cụ. Hn cũng có mấy chỗ bán Ro ngon cụ ạ.

phuongmit

Xe cút kít
Ở đâu cũng có cờ phơ từ 15k trở lên, nên việc cc ngồi quán giá cao rồi kết luận HN đắt đỏ thì cũng chưa chuẩn :))

TorienT

Xe container
Ở đâu cũng có cờ phơ từ 15k trở lên, nên việc cc ngồi quán giá cao rồi kết luận HN đắt đỏ thì cũng chưa chuẩn :))
Cụ ấy ngồi bờ Hồ rồi nói cao thì khác gì em đi ăn bát phở ở Q1 rồi kêu SG đắt đỏ đâu.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ ấy ngồi bờ Hồ rồi nói cao thì khác gì em đi ăn bát phở ở Q1 rồi kêu SG đắt đỏ đâu.
Ngay trong cùng quận, thậm chí cùng phường cũng có nhiều phân khúc giá luôn chứ đừng nói là cả thành phố

TorienT

Xe container
Ngay trong cùng quận, thậm chí cùng phường cũng có nhiều phân khúc giá luôn chứ đừng nói là cả thành phố
Thực ra giá gốc để pha một cốc cafe không đáng bao nhiêu so với giá bán. Một cốc cafe nếu dùng loại cửa hàng pha chắc không đến 10.000 giá vốn đâu, chi phí khác là nhiều.

SimsSam

Xe điện
Hôm qua rảnh rảnh thèm ngắm gái Hàn, em phóng lên Cộng - nhà thờ ngồi. Vào thì mấy em Hàn xinh xinh dáng đẹp mặc áo dài Việt Nam, đội nón lá ngồi check in livestream các kiểu , xem đã cái mắt luôn...

Bé nhân viên đưa cái menu mà choáng quá, mấy thức uống vớ vẩn mà 60-70 cành, có loại 90-100 cành.
Em chọn cái rẻ nhất là Trà Phê , hỏi bé nhân viên thì bảo là trà và thêm ti tí cafe cho có mùi..
Đồ đưa ra , thực chất nó là cái trà túi lọc, uống nó còn chán hơn cái trà em pha ở nhà luôn, nhạt nhẽo, cũng chả có vị cafe gì.. ấy vậy mà những 39K...
Kinh doanh cafe đúng là lãi quá các cụ nhỉ.
Chết hoặc trả giá vì gái là có thật!

minhhai_police

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thề, nhà em cạnh Cộng mà mấy lần bạn rủ ra đó ngồi uống cafe như đấm vào mồm luôn cụ ạ. Em chỉ khoái cafe của bọn Highland thôi
highland em uống thấy nặng quá; tầm như Trung Nguyên em thấy vừa (em toàn gọi đen không đường)

thaibinhdutu

Xe buýt
Xưa vào quán xong rồi đắt quá cũng cố bấm bụng nuốt vì ngại ra. Mấy năm nay thì tập được thói quen vào ngồi gọn gàng xem menu không hợp lý là lịch sự xin rút tìm quán khác, cả khu đắt quá kiếm fasf food.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi lần hai vc em về Hn chơi là mỗi lần sốc về giá cả sinh hoạt :))
Các khoản chi phí lặt vặt cho cafe cà pháo và ăn uống quán xá so với thu nhập đầu người thật sự là quá cao.
HN uống cafe là thứ sành điệu. Nên giá cả nó cũng vậy. SG nó là đồ uống thông thường :D

Sakai Việt Nam

Xe điện
Mộc, rang xay tại chỗ. 25K

uman

Xe tăng
Đi quán thì các cụ/mợ mua chỗ và đong gái/trai thôi :P
Nếu có dịp nào đó ngồi quán, thì em gọi nước hoa quả nào đó hoặc nếu không có thì sữa chua đánh đá. Không phải lo lắng uống cái gì khác ngoài cà phê. :D

Nói thật là hư mồm rồi. Đến cả mụ ngan già nhà em còn phát biểu giờ uống cà phê quán khó uống lắm. Cà phê specialty (đặc sản) thì đắt quá, xót xèng! :)

Em cứ tính cho các cụ: 1 kg cà phê hạt xanh Arabica đặc sản cỡ trung bình có giá ~ 400k gì đó, rang xong còn cỡ 0.85 kg hay 850 g. Một ngày cứ cho là các cụ/mợ uống 4 cốc đơn espresso đi (khuyến cáo y tế nói rằng đó là liều lượng cafein giới hạn, nhưng chắc họ tính cho cà phê Robusta, cà phê Arabica ít cafein hơn khoảng một nửa), dùng 32 g (16 g pha 1 rổ đôi cho 2 cốc đơn espresso), thì đủ dùng cho 850/32 = cỡ 26 ngày, coi như 1 tháng vì có ngày không dùng cà phê). Như vậy, tiền cà phê của các cụ cho một cốc đơn chỉ là 400k/(32 x 4) = 3.125 VNĐ, mà lại được uống cà phê đặc sản!!! :D
Tất nhiên, chưa tính tiền tự chi trả bao gồm: công (rang, xay, pha), điện/gas, và nhất là chi phí mua và khấu hao máy. Riêng về máy thì cũng tùy khẩu vị, từ vài triệu đến vài ba trăm triệu một đơn vị. :D :D

Ảnh nhà em tự trồng :)

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Nếu có dịp nào đó ngồi quán, thì em gọi nước hoa quả nào đó hoặc nếu không có thì sữa chua đánh đá. Không phải lo lắng uống cái gì khác ngoài cà phê. :D

Nói thật là hư mồm rồi. Đến cả mụ ngan già nhà em còn phát biểu giờ uống cà phê quán khó uống lắm. Cà phê specialty (đặc sản) thì đắt quá, xót xèng! :)

Em cứ tính cho các cụ: 1 kg cà phê hạt xanh Arabica đặc sản cỡ trung bình có giá ~ 400k gì đó, rang xong còn cỡ 0.85 kg hay 850 g. Một ngày cứ cho là các cụ/mợ uống 4 cốc đơn espresso đi (khuyến cáo y tế nói rằng đó là liều lượng cafein giới hạn, nhưng chắc họ tính cho cà phê Robusta, cà phê Arabica ít cafein hơn khoảng một nửa), dùng 32 g (16 g pha 1 rổ đôi cho 2 cốc đơn espresso), thì đủ dùng cho 850/32 = cỡ 26 ngày, coi như 1 tháng vì có ngày không dùng cà phê). Như vậy, tiền cà phê của các cụ cho một cốc đơn chỉ là 400k/(32 x 4) = 3.125 VNĐ, mà lại được uống cà phê đặc sản!!! :D
Tất nhiên, chưa tính tiền tự chi trả bao gồm: công (rang, xay, pha), điện/gas, và nhất là chi phí mua và khấu hao máy. Riêng về máy thì cũng tùy khẩu vị, từ vài triệu đến vài ba trăm triệu một đơn vị. :D :D

View attachment 7651364 View attachment 7651366
Haha, nghe thuốc lắm cụ ơi. Bộ pha pour đã vài củ, máy xay + máy rang + máy pha espresso từ vài củ đến vài trăm củ. Nhảy lên nàng Giesha thì lại vài củ /1 ký. Cái ly uống thì cũng vài trăm đến vài triệu/1 ly. Haha, cụ đừng lừa anh em nhảy hố vôi chung thế.

uman

Xe tăng
Haha, nghe thuốc lắm cụ ơi. Bộ pha pour đã vài củ, máy xay + máy rang + máy pha espresso từ vài củ đến vài trăm củ. Nhảy lên nàng Giesha thì lại vài củ /1 ký. Cái ly uống thì cũng vài trăm đến vài triệu/1 ly. Haha, cụ đừng lừa anh em nhảy hố vôi chung thế.
Không ai thuốc ai đâu, cụ ơi! Tuy hoàn cảnh mà dò hố vôi thôi :D Bạn bè em có máy cực xịn, uống thử xong cả bọn mất ngủ một tuần, có tên nhảy theo sau vài ba tháng, nhưng số còn lại, trong đó có em, vẫn bình tĩnh bình vôi với đồ của mình. :D Ly thì ly Bát Tràng vẫn ngon mà. Đừng chạy theo trend. Ví dụ, trước đây không lâu thấy rộ lên xay tay, máy xay tay đắt 9, 10 củ, gần ngang với máy xay điện khá, trong khi máy xay điện Ý hẳn hoi cho espresso giá chỉ cỡ 4, 5 tr cũng có, bộ pour vài triệu như cụ nói. Bây giờ thấy anh em có vẻ chán xay tay rồi :D . Cụ có thể mua hạt từ các nhà rang, bộ xay+pha espresso/latte chỉ chục củ đổ lại là dùng nhòe rồi, đâu cần ghê gớm lắm. Chủ yếu là được uống đồ xịn, đồ sạch, tự tay làm và ... cũng không đắt. :)

hamcuare!

Xe container
Cf hn đắt là do thuê mb qá đắt, chưa kể luật lá vs nhân viên!
Cf a Qua thì qá đắt :)) uống cốc cf rank cao nhất mất moẹ ngày lương cơ bản.
E thì cứ cf loanh quanh 25-35k thôi!

Binhyennoiay

Xe điện

View attachment 7651364 View attachment 7651366
Màu sắc ly cà hê này bắt mắt quá.