Sao không tích hợp PHANH trên vô lăng

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Chả hiểu cụ nghĩ như thế nào mà đưa ra ý kiến đấy. Về thay đổi thiết kế mình nghĩ không khó, nhưng làm như phát minh của bạn thì mang lại lợi ích gì. Hay là đưa công tắc bật đèn xuống chân và đưa cần phanh vào chỗ bật đèn. Cái xe điện là do người lái và lỗi của xe chứ đâu phải tại bàn đạp phanh ở chỗ đó.
Cụ nói em mới nhớ, công tắc pha-cốt của UAZ nằm ở dưới chân đấy ạ, cùng bên với chân côn :D

Bimmer

Xe điện
Tại ngày xưa cái ông phát minh ra ô tô ông ý nghiện thuốc lá. Nên cái gì bỏ xuống chân được thì bỏ để tay còn cầm thuốc.

Kiabuoisang

Xe container
Qua nghiên cứu và tìm hiểu nhiều nơi trên thế giới, tôi thấy rằng : Người ta không tích hợp phanh trên vô lăng và giờ là dùng số tự động để hạn chế tối đa việc dùng tay phải vận hành là để nhằm mục đích giúp các quý ông vừa lái xe vừa kiểm tra độ đàn hồi của 1 số thứ đặt bên ghế phải, hoặc có thể thám hiểm những vùng đất, eo biển chưa được biết đến hàng ngày.

tungsctn

Xe máy
Qua nghiên cứu và tìm hiểu nhiều nơi trên thế giới, tôi thấy rằng : Người ta không tích hợp phanh trên vô lăng và giờ là dùng số tự động để hạn chế tối đa việc dùng tay phải vận hành là để nhằm mục đích giúp các quý ông vừa lái xe vừa kiểm tra độ đàn hồi của 1 số thứ đặt bên ghế phải, hoặc có thể thám hiểm những vùng đất, eo biển chưa được biết đến hàng ngày.
cái này ở đâu vậy bác :-ss

Torai

Xe đạp
Ý kiến hay, nhưng theo em nghĩ ko khả thi. Phanh trên vô lăng, lúc cuống thì làm thế nào hả bác? Giả sử đấy là cái cần, liệu bác có đủ bình tĩnh để gạt/kéo nó không hay là lại cuống cuồng đánh vô lăng loạn xị ngậu? Còn nếu đấy là cái nút bấm thì chỉ "bấm" suông liệu có mang lại cảm giác an toàn cho bác? CÓ khi bác phải dí cái nút đấy đến thụt hẳn vào trong ý chứ :P
Quan trọng hơn nữa, làm chân phanh là để muốn ấn phanh bác phải bỏ chân ga và đạp sang phanh. (tất nhiên vẫn có thể thiết kế để ga tự động ngắt khi bấm hoặc kéo nút trên vô lăng...)

Chỉnh sửa cuối:

Toyota Celica

Xe container
Đơn giản là lúc gaz thì ko.phanh , lúc phanh thì ko gaz

Vậy phanh và gaz phải gần nhau và do 1 đối tượng tác động

Nếu phanh trên vô lăng thì gaz cũng trên vô lăng

Lúc đó ta chuyển vo lăng xuống chân để tay rảnh còn gaz với phanh

GAILAI

Xe tải
Em đọc topic thấy hay quá, vì vừa 6h chiều tối hôm qua nhìn thấy anh Camry nhập tan tành ở bến xe phía Nam, em tự hỏi sao không thiết kế phanh ở vô lăng hay là cái gì đó tương tự khi mà giật mình đạp ga thì đồng thời cũng dí phanh luôn. Vì em cũng sợ sẽ giật mình ... hic hic

Laceti2010

Xe tăng
Cụ đi đăng bản quyền sở hữu trí tuệ đi, biết đâu bọn đang giãy chết nó mua ý tưởng ạ.

bluesun

Xe đạp
em thấy kiểu nào cũng nguy hiểm, tay làm quá nhiều việc rồi, giờ thêm phanh nữa thì kiểu nào cũng cuốn lên, mà phanh cuống thì kiểu nào cũng tai nạn ko nặng thì nhẹ.

tuangiga31mes2c

Xe container
cụ chủ thớt có ý tưởng hay đấy, nếu làm được điều đó sắp tới ta có thể lái xe bằng ý nghĩ nữa đới

hoanglan_83

Xe tải
Các cụ cứ bóng bàn nhiều chứ theo em chỉ việc lắp tay lái xe mô tô thay cho vô lăng là đủ cả côn - phanh điều khiển bằng tay luôn!:P

duykhanh_car

Đi bộ
giờ có bác nào lắp được động cơ máy bay vào xe thì em phục thôi.

trung_dd

Xe hơi
Lâu quá không quay lại topic của em.

Cảm ơn các bác đã vào đóng góp ý kiến. Thực ra thì khi đặt vấn đề em cũng quên chưa nói rõ là trong các tình huống XE ĐIÊN (in đậm để tránh các bác nhầm sang tình huống khẩn cấp khác) thì 99% là nhầm phanh thành ga, nên ý em là thiết kế THÊM 1 cái phanh trên vô lăng, hoặc ở vị trí quanh đó thôi.

Thân.

etran

Xe buýt
Lâu quá không quay lại topic của em.

Cảm ơn các bác đã vào đóng góp ý kiến. Thực ra thì khi đặt vấn đề em cũng quên chưa nói rõ là trong các tình huống XE ĐIÊN (in đậm để tránh các bác nhầm sang tình huống khẩn cấp khác) thì 99% là nhầm phanh thành ga, nên ý em là thiết kế THÊM 1 cái phanh trên vô lăng, hoặc ở vị trí quanh đó thôi.

Thân.
Thiết kế thêm 1 cái phanh nữa là điều hoàn toàn không cần thiết, nên nhớ trên xe đã có 2 phanh trong đó phanh tay thực chất chỉ là phanh hãm, phanh đậu xe (tức là để cho xe giữ nguyên vị trí, nguyên văn tiếng Đức là Parkbremse = Parken + bremsen ) còn chủ yếu vẫn dùng phanh chân.
Để tránh xe ĐIÊN thì cần thiết nhất là phải học (và được dạy) lái xe một cách đàng hoàng, khi nào có đủ kĩ năng (tức là cái bằng nó có giá trị thực) thì hãy ra đường.

LongNguyenminh

Xe tải
Website
thanhhoaquatestcert.gov.vn
Thiết kế phanh ở vô lăng làm em nghĩ đến tình huống, đang chở gấu rừng đi chơi , tự nhiên em nó hứng chí quay sang ấy một cái , cụ đang cầm lái phê quá bóp cái vô lăng (kèm cả phanh tích hợp). Hay là đang đánh lái vào cua có thằng nó phi qua đường cụ với tay tìm được cái phanh thì chắc cũng đi hết đoạn cua rồi kèm theo quà khuyến mại nữa . Để quen được với phanh + xử lý ngon lành ở mọi tình huống thì chắc phanh ở chân nhanh mà dễ hơn là ở tay lái.

hn2

Xe tải
cụ định dùng chân vào việc khác ah