[Funland] Sao lấy trợ cấp BHXH 1 lần bị thiệt nhiều thế các cụ?

preciouslight

Xe hơi
Em làm cho công ty của Nhật, đóng bảo hiểm 100% tính ra xót ruột quá mà ko biết làm như thế nào.1 năm cũng mất hơn trăm củ rồi.Có cụ nào cao kiến để em ko đóng bảo hiểm nữa không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

ghetcongaixau

Xe tăng
Em làm cho công ty của Nhật, đóng bảo hiểm 100% tính ra xót ruột quá mà ko biết làm như thế nào.1 năm cũng mất hơn trăm củ rồi.Có cụ nào cao kiến để em ko đóng bảo hiểm nữa không ạ?
Thỉnh thoảng nghỉ vài tháng lấy bhtn đi chơi thôi cụ, chả có cách nào khác :D. Mỗi tháng tiền BHXH hết hơn 3 củ(phần mình đóng) mà chả được hưởng gì, cay thật

DAEWOO_LABO

Xe tải
Đúng như em tính toán, hôm nay họ trả hồ sơ, cũng tầm 128 củ thật.
Cụ nào chưa làm thì làm sớm đi nhé, không có sang 2020 họ ko cho rút 1 lần nữa, càng ngày càng khó rút 1 lần :P

Chào cụ
em cũng đóng bh được 6 năm 5 tháng, đang tính rút 1 cục, vậy ra bảo hiểm nơi mình sinh sống rút hay ra bảo hiểm nơi mình đóng rút vậy cụ

selfer

Xe buýt
Chào cụ
em cũng đóng bh được 6 năm 5 tháng, đang tính rút 1 cục, vậy ra bảo hiểm nơi mình sinh sống rút hay ra bảo hiểm nơi mình đóng rút vậy cụ
Em ra bảo hiểm quận nơi mình có hộ khẩu rút cụ à :)
Cụ phải mang sổ BH ra đó + CMT, ra điền 1 tờ giấy mất 3-5 phút là xong, họ cho cái giấy hẹn tầm 20 ngày sau trả tiền :)

DAEWOO_LABO

Xe tải
Cụ phải mang sổ BH ra đó + CMT, ra điền 1 tờ giấy mất 3-5 phút là xong, họ cho cái giấy hẹn tầm 20 ngày sau trả tiền :)
thanks cụ, em tính ra rút 1 cục được có 40 củ, mà cụ có phải ra chốt sổ bảo hiểm sau khi lĩnh trợ cấp thất nghiệp ko?

mdthmd

Xe tải
Ồ , h chỉ 20 ngày sau là đc trả tiền khi Rút bhxh 1 lần à bác ? Em nhớ là quy định sau 1 năm mà nhỉ ? hay quy định mới rồi ?

selfer

Xe buýt
thanks cụ, em tính ra rút 1 cục được có 40 củ, mà cụ có phải ra chốt sổ bảo hiểm sau khi lĩnh trợ cấp thất nghiệp ko?
À, em thất nghiệp xong em đi lĩnh trợ cấp thất nghiệp đc 7 tháng. Sau đó em chờ đủ 1 năm kể từ ngày thất nghiệp em mới đi làm cái BHXH 1 lần này.
Khi lĩnh trợ cấp thất nghiệp tới tháng thứ 7 là tháng cuối thì họ ghi chú vào sổ là đã nhận trợ cấp thất nghiệp thôi cụ, rồi họ trả sổ mình, chứ em ko thấy vụ ra chốt sổ BHXH.

DAEWOO_LABO

Xe tải
Ồ , h chỉ 20 ngày sau là đc trả tiền khi Rút bhxh 1 lần à bác ? Em nhớ là quy định sau 1 năm mà nhỉ ? hay quy định mới rồi ?
1 năm sau khi nghỉ ko đóng nữa thì được rút, còn 20 ngày là thời gian nó trả tiền mình khi mình đk rút đó cụ

selfer

Xe buýt
À, cụ phải thất nghiệp 12 tháng thì mới đc đi rút cái BHXH 1 lần này.
Còn 20 ngày hay 25 ngày gì đó cụ dc nhận tiền kể từ hôm cụ nộp hồ sợ rút BHXH 1 lần

mdthmd

Xe tải
1 năm sau khi nghỉ ko đóng nữa thì được rút, còn 20 ngày là thời gian nó trả tiền mình khi mình đk rút đó cụ
À, cụ phải thất nghiệp 12 tháng thì mới đc đi rút cái BHXH 1 lần này.
Còn 20 ngày hay 25 ngày gì đó cụ dc nhận tiền kể từ hôm cụ nộp hồ sợ rút BHXH 1 lần
À vâng, em nhớ ngược . Hê hê. Thôi rút cho lành nếu time đóng tiếp còn quá dài .

DAEWOO_LABO

Xe tải
À vâng, em nhớ ngược . Hê hê. Thôi rút cho lành nếu time đóng tiếp còn quá dài .
theo quy định nam đóng 35 năm mới đủ, trong khi em mới đóng được 6 năm 5 tháng, nghĩa là còn 28 năm nữa, trong khi em 35 tuổi rồi, tính ra lúc đủ thì cũng hơn 60, chả biết lúc đó có được hưởng lương hưu ko hay chỉ được vài tháng nên rút cho lành

LienPhuong

Xe điện
Loằng ngoằng phết nhỉ. Em còn dài nên chưa tính xem ntn. Nhưng các cụ cũng nên nhớ có 5 chế độ của BHXH: ốm đau, thai sản, hưu trí, tử tuất, tai nạn lao động.
Có người làm 1 năm có khi cũng được hưởng tai nạn, tử tuất... Chẳng đâu xa mua cái bảo hiểm ô tô có ai mong phải dùng đâu. Phí vẫn mất dù không được hưởng gì.
Nó là an sinh xã hội nên nước nào cũng làm và đều có tính chia sẻ.
Nó là đóng cho rủi ro thật nhưng cách tính lương hưu và hưởng BHYT cho người đóng nhiều và ít rất mông lung. Ví dụ lương em cao đóng nhiều (những cty nước ngoài đóng đúng 100%) nhưng rủi ro thì nhận cũng chả hơn gì ông đóng ít (nhất là khoản chữa bệnh bhyt), lương hưu tính ra cũng chả hơn mấy.

XPQ

Xe lăn
Thủ tục rút ra thế nào nhỉ các cụ!

kienvinh

Tháo bánh
có 1 sự ko công bằng giữa người đóng BHXH thuộc khối tư nhân và khối nhà nước khi nghỉ hưu. tại sao khi cùng thời gian làm việc, cùng số tiền bỏ ra thì lại có mức lương hưu khác nhau ạ
Đang là như thế, nhưng cũng đang thay đổi dần rồi bác.

- Khối tư nhân: tiền lương cơ sở để tính lương hưu là tiền lươngtrung bình của toàn bộ quá trình. Ví dụ khi mới đi làm chưa có kinh nghiệm, học việc, nên lương 1 triệu thôi. Khi hưu, lão làng rồi, thợ giỏi, kỹ sư hay, bác sỹ tài, lương 30 triệu. Tiền lương trung bình tính hưu là 15.5 triệu, nhân với tỷ lệ hưởng, giả sử là 60%, thế là lĩnh 9.3 triệu mỗi tháng.

- Cũng người có quá trình lao động như trên nhưng hưởng lương ngân sách, khi hưu thì mức lương để tính toán là tính trung bình 5 năm cuối. Tỷ lệ hưởng vẫn 60%, nhưng lương hưu của anh ta là 27.5tr x 60% = 16.5 triệu.

- Đã có lộ trình thay đổi cách tính trên. Dần dà sẽ tính nhiều năm cuối hơn để ra lương trung bình. Nhưng sự thay đổi sẽ diễn ra dần dần. Ví dụ năm nay tính 10 năm, năm sau tính 11 năm. Kiểu thế. Cho đến trước khi tính trung bình toàn bộ quá trình làm việc thì người hưởng lương ngân sách vẫn đang được lợi.

Chỉnh sửa cuối:

selfer

Xe buýt
Thủ tục rút ra thế nào nhỉ các cụ!
1 năm kể từ ngày thất nghiệp. Cụ mang sổ BHXH và CMT ra bảo hiểm xh ở quận mà cụ có hộ khẩu, họ hướng dẫn cho làm nhanh lắm. Điền tờ giấy 3-5 phút họ đưa là xong cụ à.