[Funland] Sao nhiều nhà chỉ có giấy phân nhà của cơ quan mà không có sổ đỏ?

smartcar2018

Xe hơi
Gần đây em liên tục gặp mấy căn nhà tập thể rao bán giá mềm hơn thị trường vì giấy tờ không phải sổ đỏ mà chỉ là quyết định phân nhà của cơ quan. Chủ nhà nói mua bán thì làm vi bằng. Có những căn tập thể ngoài đê có thể dính quy hoạch thành phố ven sông Hồng nên không được cấp sổ còn dễ hiểu nhưng cũng có những căn trong phố, các nhà xung quanh có sổ mà nhà đó lại chỉ có giấy cơ quan như thế. Em có thắc mắc là sao họ không làm sổ đỏ rồi hãy bán nhưng mình không có nhu cầu mua, hỏi họ thì vô duyên. Nhờ cụ am hiểu thông não dùm.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
K làm dc đó cụ, trc e cũng ở nhà cq cho bố mẹ e mượn, giờ thì phải trả lại cơ quan rồi, chi dc đền bù nhà cửa trên đó một chút thôi, nhà này k nên mua cụ ạ

TNT_123

Xe buýt
Gần đây em liên tục gặp mấy căn nhà tập thể rao bán giá mềm hơn thị trường vì giấy tờ không phải sổ đỏ mà chỉ là quyết định phân nhà của cơ quan. Chủ nhà nói mua bán thì làm vi bằng. Có những căn tập thể ngoài đê có thể dính quy hoạch thành phố ven sông Hồng nên không được cấp sổ còn dễ hiểu nhưng cũng có những căn trong phố, các nhà xung quanh có sổ mà nhà đó lại chỉ có giấy cơ quan như thế. Em có thắc mắc là sao họ không làm sổ đỏ rồi hãy bán nhưng mình không có nhu cầu mua, hỏi họ thì vô duyên. Nhờ cụ am hiểu thông não dùm.
Có 2 dạng:
1) Đấy là nhà kiểu tập thể, ký túc của cơ quan cho mượn, ko phải được phân nên khó làm được sổ.
2) Đươc phân nhưng phần được phân lại chưa đền bù hay làm các thủ tục xong nên không làm sổ được.
Trường hợp của cụ hỏi nhà ở trong phố thì 99% thuộc dạng 1. Dạng 2 hay gặp ở các khu phân lô được các bộ ban ngành cơ quan đoàn thể xin để cấp cho CBCNV theo kiểu cả cơ quan hùn tiền đi quan hệ (nở rộ trong thập niên cuối 199x đầu 200x). Đất xin theo dạng 2 này thì cơ quan đi xin phải bồi thường cho người dân bị mất đất (thường là ruộng), có 1 số trường hợp dân ko đồng ý với số tiền đền bù nên đên bây giờ vẫn chưa giải quyết xong.

smartcar2018

Xe hơi
Cảm ơn các cụ mợ. Em không định mua nhưng thấy rẻ thì cũng muốn tìm hiểu để có gì mách cho bạn bè hay họ hàng ở quê lên cần nhà nhỏ tiền. Như các cụ mợ giải thích thì mua bán rủi ro quá.

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Rẻ thì có rủi ro, mạo hiểm thì có cơ hội trúng quả, làm đc sổ thì ngon luôn. Nên chấp nhận thì mua chứ cái gì chắc thì ko đến lượt cụ :))

Có làm được sổ đỏ đâu mà làm cụ. Ai cấp cho?