[Funland] Sắp mất nhà do vợ e uỷ quyền cho bà bác mượn SĐ cắm NH

Website
www.facebook.com
Bây giờ tốt nhất là anh vay tiền trả ngân hàng và kêu vợ lấy giấy tờ về bán chung cư trả nợ.
May ra vớt vát chút gì đó.
Tỷ mấy thì may ra bằng nửa giá trị cái chung cư thôi.
Đừng để nó tịch biên
Vay tiền nhớ bảo vợ tự đi vay và ký giấy nợ nhé.
Ko lại mất nốt đấy.
Vợ nó nghe nhà xui ôm lại ko bán nữa thì xong...

bloodheartvn

Xe điện
Bà bác ấy còn mượn sổ ai nữa bên nhà vợ không bác?

nhatthang

Xe tăng
Gợi ý cho bác thớt chủ ra các phòng công chứng người ta tư vấn cho chứ các bạn thì thôi. Mình không có nhiều thời gian rảnh.
Điển hình cho tranh luận kiểu "Chí Phèo". Nói lấy được, đến lúc bị phản bác thì lại lý luận cùn.

KeanuR

Xe tăng
nếu để đủ 1 bộ hồ sơ nộp thế chấp sổ đỏ lên Quận/văn phòng đất đai, thì luôn phải có:
+ sổ đỏ
+ hợp đồng thế chấp công chứng
+ đơn đăng ký thế chấp
+ cmnd vợ bác
+ hộ khẩu vợ bác
+ xác nhận tình trạng hôn nhân từ lúc 18 tuổi cho đến ngày cấp sổ đỏ: chưa kết hôn với ai => để thể hiện sổ của riêng vợ
+ đăng ký kết hôn: để thể hiện tình trạng hôn nhân hiện tại là đã lấy chồng
=> vợ bác đã lách bằng cách xin hẳn xác nhận đang độc thân để thuận tiện 1 mình ký với bank và để bác ko nắm đc. Nói theo luật thì: vợ bác làm sai và khả năng các giấy tờ liên quan sẽ vô hiệu (hợp đồng thế chấp nhà). Bác nhờ bên luật sư hoặc phòng công chứng tư vấn thêm ở điểm này nhé
Em phải phì cười với trình độ tư vấn của cụ, đặc biệt là tên nick
- Thứ nhất, luật hôn nhân 2014 khoản 1 điều 43 quy định
"Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng
1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng."
và khoản 1 Điều 44 quy định
"Điều 44. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng
1. Vợ, chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình; nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào tài sản chung."

Như vậy căn chung cư trên là tài sản hình thành trước hôn nhân, và vợ cụ chủ thớt hoàn toàn có quyền định đoạt (mua bán thế chấp tặng cho)
Chồng không có quyền gì, và không có văn bản gì thể hiện có quyền với căn chung cư đó

Thứ hai: Vợ cụ chủ thớt chỉ là bên thế chấp, không phải bên vay, bên vay là bên thứ 3 khác (người thân), việc thế chấp là đúng và việc ký cho vay giữa bank và bên vay cũng không sai
Việc thế chấp được công chứng, đăng ký tại văn phòng đk đất đai đầy đủ theo quy định
Vợ cụ thớt đã định đoạt căn chung cư bằng việc ký thế chấp cho bank

Thứ ba: Về xác nhận hôn nhân, 2017 2 cụ mới đăng ký kết hôn mà sổ đỏ mua chung cư cấp từ 2016. Vậy UBND phường xác nhận vợ cụ thớt từ năm đủ 18 tuổi đến năm 2017( trc lúc đky) chưa đăng ký kết hôn với ai là sai ah? Cụ phán nực cười thật

Từ đầu đến cuối bên thế chấp, bên vay đều không liên quan gì đến chồng, không cần chữ ký gì của chồng

Bido2011

Xe đạp
Phườnh họ xác nhận tình trạng hôn nhân đến thời điểm cấp bìa đó thôi. Tài sản của vợ cụ ấy hình thành trước khi kết hôn mà cụ. Phường họ làm chặt lắm.

GamCaoMayLanh

Xe container
...bà ý đóng cửa công ty bán nhà cắt đứt liên lạc đi nơi khác mua nhà ở.còn tuyên bố phá sản...
Em mang trường hợp của bác trao đổi với một luật sư, còn trẻ nhưng đã khá sắc sảo với việc kiện tụng. Cậu ấy nói cả nhà bác cần phối hợp ngay với ngân hàng để:
- Ngân hàng trị bà bác lắm chiêu kia trước. Phá sản mà vẫn còn mua nhà được thì phải dùng chính nhà đó bán đi để trả nợ cho ngân hàng trước, trả cho gấu bác sau. Quy trình là ngân hàng sẽ kiện công ty, kiện luôn bà bác. Gấu bác nếu ngay tình có thể kiện cùng lúc bà bác.
- Ngân hàng sẽ có sự thông cảm nhất định với căn hộ đang bị thế chấp bất đắc dĩ. Trường hợp xấu nhất phải bán để trả nợ thì họ cũng sẽ bán với giá cao nhất, sau khi thu hồi tiền vay gốc + lãi, họ sẽ trả phần còn lại cho gấu nhà bác.
---------------------------------------------------------------
Khả năng cao là bà bác kinh doanh phọt phẹt từ nhiều năm trước nên đã phải vay XH thâm. Cái nhà đang ở sổ đỏ có khi cũng đã nằm trong két sắt người trong kênh đầm. Do không có dòng tiền ổn định lại phải lãi gấp thếp, bà đó mới quay sang gấu nhà bác và nhiều người khác với chiêu phỉnh phờ trả lãi cao trước. Đến lúc sạch cạn tiền thì bùng. Đợt Covid này dân dược nhiều người trúng mánh mà cũng nhiều người banh ta lông. Vụ đòi nợ bị đốt xác gần đây cũng liên quan đến cửa hàng thuốc thì phải.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em phải phì cười với trình độ tư vấn của cụ, đặc biệt là tên nick
- Thứ nhất, luật hôn nhân 2014 khoản 1 điều 43 quy định
"Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng
1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng."
và khoản 1 Điều 44 quy định
"Điều 44. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng
1. Vợ, chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình; nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào tài sản chung."

Như vậy căn chung cư trên là tài sản hình thành trước hôn nhân, và vợ cụ chủ thớt hoàn toàn có quyền định đoạt (mua bán thế chấp tặng cho)
Chồng không có quyền gì, và không có văn bản gì thể hiện có quyền với căn chung cư đó

Thứ hai: Vợ cụ chủ thớt chỉ là bên thế chấp, không phải bên vay, bên vay là bên thứ 3 khác (người thân), việc thế chấp là đúng và việc ký cho vay giữa bank và bên vay cũng không sai
Việc thế chấp được công chứng, đăng ký tại văn phòng đk đất đai đầy đủ theo quy định
Vợ cụ thớt đã định đoạt căn chung cư bằng việc ký thế chấp cho bank

Thứ ba: Về xác nhận hôn nhân, 2017 2 cụ mới đăng ký kết hôn mà sổ đỏ mua chung cư cấp từ 2016. Vậy UBND phường xác nhận vợ cụ thớt từ năm đủ 18 tuổi đến năm 2017( trc lúc đky) chưa đăng ký kết hôn với ai là sai ah? Cụ phán nực cười thật

Từ đầu đến cuối bên thế chấp, bên vay đều không liên quan gì đến chồng, không cần chữ ký gì của chồng
Thưa bác, bác có thể trích dẫn toàn bộ comment của em, vì tối hôm qua khi dc các bác ofer phản hồi, e đã tiếp thu và có thêm nội dung màu cam vào dòng cuối

em ko hiểu bác phì cười vì điều gì vì e rất cầu thị và lắng nghe. E ko xoá hoặc sửa comment cũ mà em thêm câu vào dòng cuối comment để mọi ngươid biết mà ko tham khảo nội dung comment đó nữa

tiếp theo: bác phản bác e nhưng ko đúg vấn đề.Em xác nhận trong comment của em: chồng hoàn toàn ko liên quan gì, ko cần ký gì, ko có vai trò gì. Vậy tại sao bác lại bảo em sai điểm này!
Thêm nữa: em có ghi 2 dấu cộng tương ứng 2 giấy tờ: 1 là xác nhận tình trạng hôn nhân từ 18 tuổi đến ngày cấp sổ là độc thân= > giấy này phường cấp là đúng. Dấu cộng còn lại là: xác nhận độc thân tại thời điểm hiện tại: đây mới là giấy tờ e nói phường cấp ko đúng, vì vợ bác ý đang tình trạng đúng là: kết hôn/có chồng

em đang chưa chính xác ở nội dung này thôi: có cần cung cấp đăng ký kết hôn hoặc “xác nhận tình trạng hôn nhân thời điểm hiện tại”, và như nhiều bác đãxác nhận là ko cần giấy tờ này

Chỉnh sửa cuối:

KeanuR

Xe tăng
Thưa bác, bác có thể trích dẫn toàn bộ comment của em, vì tối hôm qua khi dc các bác ofer phản hồi, e đã tiếp thu và có thêm nội dung màu cam vào dòng cuối

em ko hiểu bác phì cười vì điều gì vì e rất cầu thị và lắng nghe. E ko xoá hoặc sửa comment cũ mà em thêm câu vào dòng cuối comment để mọi ngươid biết mà ko tham khảo nội dung comment đó nữa

tiếp theo: bác phản bác e nhưng ko đúg vấn đề.Em xác nhận trong comment của em: chồng hoàn toàn ko liên quan gì, ko cần ký gì, ko có vai trò gì. Vậy tại sao bác lại bảo em sai điểm này!

em đang chưa chính xác ở nội dung này thôi: có cần cung cấp đăng ký kết hôn hoặc “xác nhận tình trạng hôn nhân thời điểm hiện tại”, và như nhiều bác đãxác nhận là ko cần giấy tờ này
Về cái XNHN này là bắt buộc để chứng minh tài sản hình thành trước hôn nhân cụ nhé, phòng cc hay vpdk đều bắt buộc thì mới có
Nhà e vay nhiều, cứ hết hạn 6 tháng là bank yêu cầu đi xin lại
Còn nhiều cụ chả biết chứ XNHN trường hợp đã có chồng này UBND phường không xác nhận cho vợ cụ ấy đâu, mà phải bên Phòng công chứng hoặc VPDK đất đai gửi công văn xác minh họ mới trả lời bằng công văn lại
Do nhà e vay khá nhiều món ntn nên 99% em khẳng định việc thế chấp không sai
Tất cả đều đúng chỉ có việc không trả dc nợ đúng hạn của bên vay là sai thôi

baongan2511

Xe buýt
Câu chuyện muôn thuở biết nhưng khó tránh. Khi nhà vợ cụ khó khăn bà ấy đã giúp đỡ. Đến khi bà ấy cần giúp đỡ thì nhà vợ cụ phải giúp lại. Đen cái là ...

tranmanhha

Xe điện
Em đánh chứng, giờ đủ sức mua nhà cho cả họ nhà chồng. Bởi em quan niệm con gái chơi chứng khoán là cách làm kinh tế thik hợp nhât, chả phải tiếp xúc với người khác giới. Bác có đủ sức mua nhà cho bên vợ ko mà dám nói như vậy?
Thích nhỉ. Ước gì mình được như anh chồng.

TÔN

Xe container
Bà bác ấy còn mượn sổ ai nữa bên nhà vợ không bác?
Có hỏi vay cả những người trong gia đình nhưng người thì nghèo ko có để cho bà ý vay người thì rắn.nhưng nghe đồn bà ý vay bên ngoài cũng nhiều
Em mang trường hợp của bác trao đổi với một luật sư, còn trẻ nhưng đã khá sắc sảo với việc kiện tụng. Cậu ấy nói cả nhà bác cần phối hợp ngay với ngân hàng để:
- Ngân hàng trị bà bác lắm chiêu kia trước. Phá sản mà vẫn còn mua nhà được thì phải dùng chính nhà đó bán đi để trả nợ cho ngân hàng trước, trả cho gấu bác sau. Quy trình là ngân hàng sẽ kiện công ty, kiện luôn bà bác. Gấu bác nếu ngay tình có thể kiện cùng lúc bà bác.
- Ngân hàng sẽ có sự thông cảm nhất định với căn hộ đang bị thế chấp bất đắc dĩ. Trường hợp xấu nhất phải bán để trả nợ thì họ cũng sẽ bán với giá cao nhất, sau khi thu hồi tiền vay gốc + lãi, họ sẽ trả phần còn lại cho gấu nhà bác.
---------------------------------------------------------------
Khả năng cao là bà bác kinh doanh phọt phẹt từ nhiều năm trước nên đã phải vay XH thâm. Cái nhà đang ở sổ đỏ có khi cũng đã nằm trong két sắt người trong kênh đầm. Do không có dòng tiền ổn định lại phải lãi gấp thếp, bà đó mới quay sang gấu nhà bác và nhiều người khác với chiêu phỉnh phờ trả lãi cao trước. Đến lúc sạch cạn tiền thì bùng. Đợt Covid này dân dược nhiều người trúng mánh mà cũng nhiều người banh ta lông. Vụ đòi nợ bị đốt xác gần đây cũng liên quan đến cửa hàng thuốc thì phải.
Cụ nói đúng đấy.bà ý cũng dính đến vay mượn XHĐ.đầu tư dàn trải nhưng ko tính toán nên thua lỗ hết
Còn cái nhà thì e biết là có lấy về bán cũng ko dư ra đc xu nào

BMZ_Z4

Xe điện
Em nghĩ ra trường hợp này, các cụ có ý kiến thế nào ạ:
+ Vợ cụ chủ được UBND phường xác nhận còn độc thân từ 18t đến năm của cái sổ đỏ kia (Sổ đỏ A).
+ Phòng CC thì có thể trên hệ thống biết được là đã có nơi nào công chứng cho các văn bản/giấy tờ liên quan đến sổ đỏ A.
+ Tuy nhiên phòng CC không thể biết được nếu vợ cụ ấy có ký giấy tay (có điểm chỉ các kiểu) để gộp sổ đỏ A vào tài sản chung sau ngày của sổ đỏ nhưng trước ngày của cái giấy thế chấp.
Vậy thì cái giấy tay kia có giá trị pháp lý không, nếu có giá trị pháp lý thì phải cần ý kiến của cụ chủ là từ chối nhận sổ đỏ A vào tài sản chung chứ nhỉ?

Minhnd

Xe điện
Vợ cụ đã cho mượn nhà thì phải chịu rủi roà thôi. Cháu thấy có 2 vấn đề cụ không tâm phục khẩu phục:
1. Xác nhận tình trạng hôn nhân: cháu không biết cụ thể nhưng qua câu chuyện của cụ thì 99,99% vợ cụ xin xác nhận tình trạng hôn nhân khi có mảnh đất đấy. Chuyện này là bình thường, hợp pháp vì nếu muốn xử lý tài sản trước hôn nhân mà lại cần xác nhận của vợ hay chồng thì nhiều khi rất khó nếu không có sự hợp tác của bên còn lại. Cụ không thể kiện UBND xã được.
2. Bà kia tự ý vay thêm 1.3 tỷ mà không báo cho vợ cụ: cái này cũng dễ đoán vì thông thường ngân hàng sẽ có hạn mức cho vay từ tài sản đảm bảo. Ví dụ mảnh đất thế chấp của vợ cụ được ngân hàng cho cái hạn mức 2 tỷ, bà kia ban đầu chỉ vay 700tr (vợ cụ biết) rồi sau đó cho vay thêm 1.3 tỷ mà không cần thông báo với vợ cụ thì vẫn hợp lệ. Vợ cụ không thể kiện ngân hàng được.
Của đau con xót là lẽ thường. Chủ ngân hàng cũng vậy. Nếu ai cũng mượn tài sản để thế chấp vay, kho không trả nợ được thì ngân hàng trả lại tài sản cho người đi vay thì cần gì thế chấp?
Giờ vợ chồng cụ phải làm khó khăn 1 chút (có thể phải xoa nhân viên ngân hàng tý) để ngân hàng họ đồng ý cho cụ bỏ tiền ra lấy tài sản về (nếu số tiền bỏ ra thấp hơn giá trị hiện tại của tài sản) để vớt vát chút đỉnh mà thôi. Vợ cụ đang nắm đàng lưỡi đó.

Kiabuoisang

Xe container
TS của cụ đâu mà phải đau đầu? Nó mua trước khi lấy cụ cơ mà; kệ cmn đi :D; mất thì thôi, tính giề :-w

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Sao nhiều ông có thể thốt nên câu: tài sản trước hôn nhân ko nên can thiệp thế ?
Vc với nhau thì tài sản nào cũng dùng để lo cho gia đình, con cái, bây giờ bị mất mà kêu ko nên can thiệp =))
Đúng là đám đạo đức mạng!
heheee, đúng đám đạo đức mạng!
Em đồng ý với cụ :)
Mà cụ chủ cũng ghi em sắp mất nhà, chứ có ghi vợ em sắp mất nhà đâu =))
Vụ này thì nếu thu hồi nhà, gấu cụ chủ ko ký thì hình như cũng ko thu được đâu ah, theo em biết là như thế, hixx. Vì còn liên quan tới giá cả định giá, tính pháp lý v.v

dpbd90

Xe tải
heheee, đúng đám đạo đức mạng!
Em đồng ý với cụ :)
Mà cụ chủ cũng ghi em sắp mất nhà, chứ có ghi vợ em sắp mất nhà đâu =))
Vụ này thì nếu thu hồi nhà, gấu cụ chủ ko ký thì hình như cũng ko thu được đâu ah, theo em biết là như thế, hixx. Vì còn liên quan tới giá cả định giá, tính pháp lý v.v
Cụ nói thế này vừa ko phù hợp với luật pháp vừa bất công với vợ của cụ.

1. Luật pháp quy định tài sản trước hôn nhân là của riêng thì nó là của riêng.
2. Trước hôn nhân cụ xây nhà cho bố mẹ thì nó cũng là của bố mẹ chứ vợ cụ có được miếng nào cho đến khi thừa kế (còn phải chia cho anh em cháu chắt) mà cụ bắt vợ cụ mang hết tiền đi gom vào tài sản chung với cụ.

Đứng ở phương diện chồng là phải tư vấn điều tốt nhất cho mong muốn của vợ chứ ko phải đi đòi tiền như nó là tài sản của mình.

PS: Từ ngày cưới đến giờ cháu chưa hỏi vợ cháu 1 câu là ngày xưa đi làm tiền vợ để đâu rồi. Vì đấy là tiền của vợ, mình quan tâm làm gì.

tieudaovnt

Xe tăng
Vấn đề còn liên quan đến nợ xấu, không biết vợ cụ chủ đứng tên vay hay là bà kia đứng tên vay, vợ cụ chỉ đưa tài sản bảo lãnh khoản vay cho ngân hàng thế chấp. Nếu đứng tên vay thì xử lí nhanh không mệt đấy, chấp nhận vay ở đâu đó hoặc thế chấp căn đang ở để tất toán lấy sổ về, giải chấp, hợp đồng vay nợ về. Đưa tài sản riêng thành tài sản chung, hoặc bán trả nợ…
Còn nếu bà kia đứng tên, vợ cụ chỉ đưa tài sản bảo lãnh khoản vay thì cù cưa với bà kia đến cùng thôi. Khởi kiện để phong toả tài sản bà kia lại, biết đâu còn cơ may thu lại được ít. Bà kia còn lên mặt có nghĩa tiền vẫn còn nhiều, nhưng cù cưa tính ăn bài quịt thôi, trừ khi bán xứ mà đi thì chịu hẳn

TieuFu

Xe container
Ca này vẫn xử lý đc, nhà vợ đã nhờ thì ko thể mặc kệ được. Vấn đề là phải nghiên cứu kỹ hồ sơ, vì cụ chủ ko quen với các việc kiểu này nên có thể truyền đạt chưa hết.
Ông ngân hàng có phải ếch ộp đâu mà đưa tiền cho chị vợ ông thớt để ôm cái sổ ! Giờ đến hỏi vợ ông chủ thớt xem, đã ký những giấy gì, nội dung ra sao nhẽ cũng chả nhớ nữa. Bà chị vợ nợ NH bao nhiêu, ngưng trả nợ từ bao giờ ? túm lại là cụ chủ cứ coi như nó không phải của vợ chồng cụ, cụ chỉ làm cố vấn cho vợ mí nhà vợ xử lý. Còn các cụ trên nói rồi, ra làm việc với NH, rồi về tính xem rút sổ ra thì có được dư ra không, nếu vay, trả để rút sổ mà nó quá cả giá cái căn cc thì bỏ ! Kẻo lại thành mâu thuẫn với cả nhà vợ !

huyen141292

Xe điện
Cả họ nhà chồng nếu tính 3 đời chắc lên con số hàng mấy chục. Đánh chứng mua được nhà cho cả họ chắc nhà mô hình bao diêm quá. Mà bọn có tiền trăm tỷ chắc không khoe thế này, có ngàn tỷ chắc kín tiếng hơn.
Vâng, bác giỏi nhìn người. Em có lần bị sếp chửi vì cái tội nhìn người ko chuẩn ạ