[Funland] Sáp nhập các tỉnh

Trạng thái
Thớt đang đóng

Binh Nghi

Đi bộ
HD nó là hẳn một xứ Đông cùng với xứ Đoài, kinh Bắc...Hà Lội hehe.
HY em nỏa cóa biết nơi mô. Dân HY mềm mại, khôn hơn HD đúng với chữ Hưng Yên (em nghe người già nói thế). Dân HD cũng như dân Phồng, có vần Ương ương, chả có dì tự dưng cứ Phồng lên hehe.
Fun tý nhá, cc HY đừng bắt chước cũng đòi...phồng lên là mất vui nhé hehe.

P/s hỏi riêng cc HY, có phải họ hàng bên ngoại Bác (
Cụ Hoàng Th L) là HY phải không ạ, em mới nghe, không biết đúng không. Không tổ lái nha cc.
Cái này đúng và công khai mà cụ, nghe những câu chuyện về Bác Hồ, giáo sư Hoàng Chí Bảo nói suốt mà, quê gốc của mẹ Bác ở Khoái Châu, Hưng Yên di cư vào Nghệ An. Nên vì thế từ khi miền Bắc độc lập đén khi Bác mất, Bác về Hưng Yên nhiều nhất (em nhớ không nhầm thì giáo sư Hoàng Chí Bảo nói là 13 lần hay sao ấy).

tuan_nguyen261188

Xe điện
Khi tách ai cũng vui. khi nhập lại thì...=))
Như em ở nước lạ (Thanh Hoá) thì khỏi lo tách-nhập.>:D<

vanphiet

Xe buýt
nên nhập HN vào BN để thành HÀ BẮC, BG nhập LS thành tỉnh Giang Sơn,trả lại hà tây nhập vào hòa bình thành bình tây nghe cũng được.

dongioang

Xe tải
Sau một hồi tranh luật thì các cụ HD-HY quay ra chửi nhau. Thế này thì nhập lại thành ra phường chèo à???
Thời buổi này quê quán chỉ là nơi để tưởng nhớ,tìm về cội nguộn.Đất lành chim đậu mới là thượng sách,như dân tài chính thế giới ấy đối với họ không có tổ quốc chỉ có lợi ích là trên hết.Vn mình còn khối ông xin nhập quốc tịch Malta với đảo Sip kìa :))

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Tách thì dễ chứ nhập vào khó đấy.

LinhNguyễn

Xe tăng
Cá nhân em cực kỳ ủng hộ nhập các tỉnh,đang quá nhiều tỉnh. Chỉ khoảng 15-20 tỉnh là được.

hd-vt

Xe container
Sau một hồi tranh luật thì các cụ HD-HY quay ra chửi nhau. Thế này thì nhập lại thành ra phường chèo à???
Cụ nhầm nhé, yêu mới mang ra móc nhau nhá. Như ngan em Thổ Hoàng HY, móc suốt, vẫn êm ru hehe.

victory_1980

Xe điện
Hải dương được ưu tiên hơn HY là thật,xuất phát từ văn hoá truyền thống lịch sử.Xứ Hải dương trước kia có truyền thống học tập thi cử đỗ đạt ở miền Bắc có lẽ chỉ thua hoặc ngang hàng với thành Nam thôi nên quan chức họ cũng xuất phát từ đó mà ra.Xứ Hy chuyên về nghề nông đơn thuần và lao động phổ thông.Kể cả đến bây giờ ng HY vẫn vậy,chỉ thích làm công việc ra tiền thôi.Em làm quản lý ở 1 khu CN lớn tại HY nhưng bói ra số quản lý cấp trung trở lên người HY gần như rất ít.Nói chung việc học tập,khoa bảng ở HY chẳng ai quan tâm.HY chỉ nên phù hợp làm kinh tế thôi,nói về khía cạnh này thì sát nhập vào vùng thủ đô là hợp lý
Cười sặc,
Thử nhìn quan chức TW xem ở đâu nhiều hơn, HD có quan to nào không?
HY từ xưa đến nay có mấy vị UV BCT rồi nhé; cán bộ cách mạng cũng nhiều. Nào là từ bác Nguyễn Văn Linh; Trần Đình Hoan; nay là Tô Lâm. Hàng Bộ trưởng thời nào cũng có.
Gia đình có truyền thống học là Nguyễn Lân, cũng người gốc HY đấy. Chưa kể giới văn nghệ sỹ, .... kể thì bảo kể lể.
Học hành đỗ đạt nói mồm thì ai chứng minh. HY là đất chỉ lo làm ăn kinh tế? Dân ở đâu chẳng làm KT, người học vẫn học.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Thực ra lực lượng công chức của VN ko hề đông, đâu đó 250 nghìn (Chính phủ báo cáo). Gánh nặng ngân sách chủ yếu lo chế độ cho những người tham gia kháng chiến, rồi người nghỉ chế độ trước năm 1993 (ngày xưa người làm khu vực nhà nước quá đông, kể cả các doanh nghiệp, sau mới giải thể). Kế đến là lực lượng công an, quân đội.
Số liệu này ko đúng phải cỡ gấp 10 lần, lưu ý là bộ máy ăn lương nhà nước nhé

victory_1980

Xe điện
Cụ nhầm nhé, yêu mới mang ra móc nhau nhá. Như ngan em Thổ Hoàng HY, móc suốt, vẫn êm ru hehe.
Chuẩn cụ này.
Ai cũng muốn giữ bản sắc quê hương; và không bao giờ muốn mình là công dân hạng 2 trong cùng 01 tỉnh.
HD lo thân mình còn chưa xong, khéo chỉ khai thác HY để đầu tư HD, dân quê em thiệt thòi thì em kêu thôi. Mấy chục năm rồi, nên ko cần rút kn nữa.

Xechaybangcom

Xe điện
Cục với tổng cục đã giải quyết cơ bản xong, bộ cũng đã sáp nhập cả đống, sắp tới quận huyện tỉnh cũng không nằm ngoài xu hướng đó.

Thủ tướng nắm trực tiếp các bộ và các tỉnh, giờ cộng các ông bí, phó bí, chủ và phó chủ các tỉnh kèm thêm thứ bộ trưởng các bộ chắc cũng tròm trèm cả nghìn người, chưa tính ban bệ thuộc văn phòng chính phủ và các cụ bên HĐND hay MTTQ. Thời xưa Ceasar nổi tiếng nhớ tên cấp dưới được 2000 người, giờ nếu thủ tướng nhớ hết thuộc cấp trực tiếp của mình thì cũng phải cỡ như Ceasar mới đủ sức.
2000 người tương đương với 40 lớp học, mỗi lớp có 50 em chứ mấy. Các thầy cô giáo nhớ tốt.

Thaibinh.17A

Xe đạp
Thái Bình trải qua bao nhiều thời, bao nhiêu loại thể chế khác nhau thì đều là một tỉnh độc lập hết.
Chuẩn cụ, Thái bình mình chỉ có mở rộng theo hướng biển như con đường cụ Trứ đã vạch ra, chả phụ thuộc bctn :))

Anh yêu em Diêm Điền hàng phi lao gió hát :-"
Anh đi tắm mát về bãi biển Đồng Châu 🐂
Anh qua con sông sâu, sông sâu đã bắc cầu 🌈

Honda monkey

Xe tải
Theo các cụ thì các tỉnh nào nên sáp nhập lại. Chứ em thấy 64 tỉnh là quá nhiều, bộ máy cồng kềnh, tốn tiền thuế của dân. Một số tỉnh quá nhỏ, dân ít. VD như Bắckan cũng là 1 tỉnh thì quá lãng phí... Cán bộ!!!
Việc chia tỉnh như hiện nay là giống về thời Pháp thuộc, chưa có phương tiện giao thông, và đường sá. Chủ yếu đi bộ, đường đất... Người Pháp chia đơn vị hành chính Tỉnh, huyện theo thời gian... Đi bộ của người dân. Nay không còn phù hợp nữa. Sap nhập lại là cần thiết ngay và luôn.
Hình như làm thí điểm trước 19 tỉnh, thành từ 0:00 ngày 19/07.

Dienbien.27A

Đi bộ
Ko thấy cụ nào ở Điện Biên lên tiếng đòi Lai Châu về nhỉ? :D

scorp8x

Xe container
Bắc Trung Nam mỗi nơi 6 tỉnh là vừa :D S bé tẹo mà xuất tinh ra đc 63 ông con kể cũng tài

.Xukthal

Xe container
Hà nội nhả Hà Tây chỉ nên giữ lại Hà Đông, Sơn Tây và du nạp thêm Từ Sơn, Phúc Yên, Văn Giang, Văn Lâm là vừa đủ :D

Trạng thái
Thớt đang đóng