Sapa-Hà Giang- Cao Bằng

Muomchua

Xe điện
Từ Sa Pa chạy đường 4D qua Xín Mần sang Hà Giang, nhưng mùa mưa có thể khó đi vì có chỗ sạt lở. (Hoặc chạy trở lại cao tốc về Yên Bái để đi)
Giờ em mới đọc thấy cụ tư vấn chạy đường này. Em thì thấy hơi khó cho chủ thớt vì lần đầu lái đường núi phía Bắc mà bập vào cung này là không dễ đâu. Đoạn từ Sapa đi Mường Khương thì ok nhưng bắt đầu từ Mường Khương - Pha Long - Si Ma Cai - Cán Cấu rồi đến ngã 3 Lùng Phìn rẽ đi Xín Mần - Hoàng Su Phì rồi ra đến ngã 3 Tân Quang gặp QL2 là khó đấy, đường nhỏ, nhiều dốc và có nhiều đoạn xấu.
Còn nếu chạy trở lại thì chỉ cần đến Phố Ràng rồi rẽ đi Quang Bình - Bắc Quang - Hà Giang chứ không cần phải xuống tận Yên Bái.

Muomchua

Xe điện
Đường Bảo Lạc - Ba Bể đợt trước (cũng khá lâu) em đi thì xấu, bây giờ ra sao cụ? cụ chủ sedan thấp gầm đi ổn không? Nếu đường ổn thì thêm Lạng Sơn và tăng thêm 1 ngày, cố gắng thu xếp hợp lý để ghé được Pác Bó đỡ chạy lòng vòng.
Chắc phải dăm năm rồi cụ chưa đi lại? Đường đẹp lắm rồi cụ, đoạn ĐT??? mà qua Tĩnh Túc 5km rồi rẽ phải đi Ba Bể trước đây thì kinh khủng nhưng bây giờ tốt rồi 👍

Tony_Le

Xe container
Chắc phải dăm năm rồi cụ chưa đi lại? Đường đẹp lắm rồi cụ, đoạn ĐT??? mà qua Tĩnh Túc 5km rồi rẽ phải đi Ba Bể trước đây thì kinh khủng nhưng bây giờ tốt rồi 👍
Em nhớ là cuối mùa tam giác mạch tháng 10/2013, dính lũ ở Quản Bạ do TQ xả đập + một cái xe tải bị lầy chắn đường và cung đường gian khổ Bảo Lạc đi Ba Bể nên sau này em đi chọn về một trong hai Ba Bể/Lạng Sơn từ Cao Bằng. Năm nay có dịp thì em đi lại cung này, lần trước em đi gầm cao mà vất vả quá.

Chỉnh sửa cuối:

vừa đi vừa đẩy

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bác nên đi xe gầm cao thì sẽ đỡ mệt và an toàn hơn.
Lộ trình thì có thể bác đi :
1-hà nội - hà giang - cao bằng - lạng sơn - hà nội
2- hà nội - nghĩa lộ - sapa - lai châu - điện biên - sơn la - hoà bình - hà nội
Nếu đi như bác thì nó hơi kiểu ngược đường chút
Có nhu cầu bác thuê xe gọi em. Đảm bảo bác sẽ có một trải nghiệm về các điểm du lịch hoặc nơi đẹp nhất

muadem

Xe cút kít

ncthuan19xx

Xe đạp
Bác nên đi xe gầm cao thì sẽ đỡ mệt và an toàn hơn.
Lộ trình thì có thể bác đi :
1-hà nội - hà giang - cao bằng - lạng sơn - hà nội
2- hà nội - nghĩa lộ - sapa - lai châu - điện biên - sơn la - hoà bình - hà nội
Nếu đi như bác thì nó hơi kiểu ngược đường chút
Có nhu cầu bác thuê xe gọi em. Đảm bảo bác sẽ có một trải nghiệm về các điểm du lịch hoặc nơi đẹp nhất
Cảm ơn bác reply.
Em chỉ có tối đa 10 ngày vì còn 4 ngày chạy về sg.
Đường đèo dốc mau mệt cho 2F1 va vợ nên e dự định chỉ chạy < 150km thôi.
Lộ trình của bác thì các điểm trên e ở lại và tham quan hết mấy ngày.

denmuon

Xe buýt
"Ngày 1 : HN - Sapa ( chạy 5h khoảng 330km) - Cao tốc
Ngày 2 : Sapa
Ngày 3 : Sapa - Bắc Hà - Hoàng Su Phì
Ngày 4 : Hoàng Su Phì - Yên Minh
Ngày 5 : Yên Minh - Mèo Vạc
Ngày 6 : Mèo Vạc - Hang Pắc Pó - Cao Bằng
Ngày 7 : Cao Bằng - Thác Bản Giốc - Lạng Sơn ( nếu thích có thể về HN luôn vì chỉ có hơn 2h chạy cao tốc ) "
Lịch trình này của cụ ở trên mình thấy ok. Cụ chủ nên gửi xe ra HN, đi một vòng rồi về SG. Các điểm có thể là: Hà nội - sapa (lên đỉnh phanxipan)- laocai - mường khương - pha long -si ma cai (đèo dốc, biên giới) - lùng phình - xín mần - Hoàng su phì (1000 khúc cua) - Tân quang (đoạn này đường hơi xấu) - Hà giang - quản bạ (dốc bắc xum, hùm cán tiyr) - yên minh (đồi thông) - nhà pao, nhà vương - lũng cú (cột cờ) - đài quan sát (điểm cực bắc, cách cột cờ khoảng 3 km) - đồng văn (phố cổ) - mèo vạc - bảo lạc - tĩnh túc (mỏ thiếc) - nguyên bình (có tý rừng trúc) - pắc bó - cao bằng - (làng rèn phúc sen, là hương phia thắp)- quảng uyên -thác bản giốc (thác, động ngườm ngao, cột mốc 53 pháp thanh)- cửa khẩu tà lùng- thị trấn thuận hòa (tỉnh lộ 208) - đông khê (chiến dịch biên giới 1950, quả lê)- thất khê (vịt quay)- lạng sơn ( lợn quay, na đồng mỏ)- Hà nội. Cụ chủ nên có 2 tài xế cho đỡ mệt nếu không túc tắc mỗi ngày đi khoảng 200 - 300 km (cưỡi ngựa xem hòa là chính). Đi thế này bội thực trải nghiệm mất (sau đi đâu cũng không thấy đẹp bằng). Mình thường là buổi sáng đi thì dự kiến điểm nghỉ tối, tìm và đặt khách sạn trên mạng (thường nghỉ ở các huyện lỵ cho sạch sẽ), ăn uống trên đường, linh tinh cũng được nhưng ngủ phải tươm một tí. Không nên chuẩn bị kỹ quá, thỉnh thoảng vấp phải "hòn đá" cho nó có trải nghiệm (thế mới nhớ lâu).

WHITE TIGER

Xe container
Hi các bác!

Em ở Sg dự định hết dịch sẽ đi 3 điểm trên thời gian 10-15 ngày. Có khá nhìu thắc mắc mong dc các bác đi các cung đường này chỉ dẫn
Trót lỡ nghe lời bà lớn mua thùng tôn gầm thấp số sàn nên hơi ngán. Nên đi thế nào cho tiện nhả côn . Sapa rồi Hà Giang rồi Cao Bằng hay ngược lại (xét về độ cao)? Leo đèo mà kẹt xe thực sự rất oải mãc dù em đã đi Hải Vân rồi. Nên đi giữa tuần cho đỡ kẹt xe ?

Chẳng biet khi nao moi di lai dc nen muốn tập trung ở 3 điểm này nên giai pháp là gửi xe di mb ra cho nhanh ở chiều đi hoặc về. sapa 2 ngày, Hà Giang 3 ngày, Cao Bằng 2 ngày hoặc thêm nữa cg dc.

Mong đuợc các bác chỉ giáo.
Cảm ơn!
Bác mới đi có hải vân đã oải thì cả cung này cũng phải gọi là cụ của oải.Nếu lái mới chưa đi xuất phát lấ xe kiểu gì cũng tính từ HN
Ngày 1 Hà Nội Sapa 350km,chạy không nghỉ từ HN tới hết Cao Tốc hết 4h.Nghỉ 2 chặng ở km 124 và chân dốc lên sapa 1h.Lào Cai Sapa nhanh thì 45 phút,chậm thì 1h 36km.Nghỉ rồi quanh sapa
Ngày 2 Sapa đi cáp mất nửa ngày và nửa ngày đi ô tô xuống cát cát(đô thị hóa cả rồi)
Ngày 3 Sapa-Bắc Hà,xuống lào cai ngắm cột mốc với cửa khẩu rồi đi bắc hà tham qua dinh vua mèo Hoàng A Tưởng 110km
ngày 4 Bắc Hà Hà Giang,quay ngược lạiđi lối phố ràng sang 279.Còn nếu muốn ngắm ruộng bậc thang thì đi lối Xín Mần Hoàng Su Phì nhưng đường đèo dốc nhiều
ngày 5 Hà Giang đi quanh mấy bản quanh TP rồi đi lên Quản Bạ xem núi đôi,cuối thị trấn có lối đi hàng lùng khúy thì lên lối đấy.Đường nhỏ chỉ 1ô tô đi nên khi đi chuẩn bị còi to vào.Khi xuống thìđã trưa ăn trưa ở dưới chân dốc chỗ Cán Tỷ.Sau đó đi ngược lại chút cóđường bên tráiđi sang làng dệt vài Lùng Tám.Vải thủ công.Đi thẳng đến cầu sẽ có lối Yên Minh 41 và 22,6 thì đi đường 22,6 cho gần nhưng phần lớn dốc lên dễ hơn dốc xuống.Qua Yên mình rẽ trái đi Đồng Văn.Qua Yên Minh hơn chục KM có lối đi Lũng Thầu thì rẽ trái có bãi xe là nhìn xuống dốc Thẩm Mã,đi lên cách chỗ bãi xe 100m là thấy toàn bộ dốc .Đi tiếp Qua dốc 9 khoanh đến Sủng Là bên phải có thôn Lũng Cẩm bên trong thẳng đường là nhà dân tộc mông truyền thống.Đi thẳng tiếp cách nhà vua mèo hơn 1km có bãi xe bên trái thì chỗ đó là chỗ nhiều đá trơ trọi nhất của cao nguyên đá bị lộ ra.Đi xong Vua Mèo thì đến thẳng Đồng Văn
Ngày 6 Đồng Văn,Lũng Cú,về đồng văn ăn trưa,Chiều đi thuyền ra sông nho quế cách thị trấn 4km tối ngủ Đồng Văn
Ngày 7 Đồng Văn Mã Pí Lèng,Mèo Vạc,cầu Lý Bôn,Bảo Lạc ăn trưa.Qua cầu đi đường bên dưới Sông Gâm đi theo đường đến đèo Khâu Cốc Chà 15 tầng lên.Đi men biên giới tới 15 tầng xuống rồi theo lối đi cửa khẩu Sóc Giang.Ra đường lớn thì gần tới Pắc Bó là rẽ vào tham quan.Sau đó về thẳng Cao Bằng Ngủ
Ngày 8 Cao Bằng-Trà Lĩnh xem núi thủng Nàn Ma nếu nước cạn.đi xuống gần Quảng Uyên cách QU mấy km có làng làm hương truyền thống,tiếp theo làng làm dao truyền thống.Ăn trưa ngay ngã 3 nhà Tuyết Niệm.Đi tiếp Trùng Khánh,Vì trùng Khánh có 2 điểm đẹp nhưng đi Gia đình có trẻ con sẽ không tiện leo núi thì bỏ qua.Đi động Ngườm Ngao và thiện viện Bản Giốc(cuối chùa bên trái chùa có lối đi lên chòi nhìn toàn bộ thác và TQ.Tối ngủ gần Thác
Ngày 9 xuống thác chơi rồi về Cao Bằng ăn trưa,ăn xong đi QL 3 đi Hồ Ba Bể.Tối ngủ trong hồ bản Pó Lù
Ngày 10 đi thuyền tham quan hồ sau đó ra Phủ Thông ăn trưa và thẳng về HN.tÌNH HÌNH hn rất lằng nhằng nên cứ QL1chạy thẳng Ninh Bình cao tốc rồi xuống đó nghỉ
ngày 11 Vân Long,Bái Đính,Tràng An,Phát Diệm mất 1 ngày

Còn dư ngày đủ chạy đến bất kỳ tỉnh nào

Muomchua

Xe điện
Nhân tiên đây em muốn hỏi cụ Hổ Trắng là ở Bảo Lạc em thường ghé ăn trưa ở nhà hàng Lan Phương - gần Sông Gâm đấy cụ. Nhà hàng này em thấy cũng ok. Cụ thường ghé nhà hàng nào ở Bảo Lạc ạ?
Tks cụ.

WHITE TIGER

Xe container
Nhân tiên đây em muốn hỏi cụ Hổ Trắng là ở Bảo Lạc em thường ghé ăn trưa ở nhà hàng Lan Phương - gần Sông Gâm đấy cụ. Nhà hàng này em thấy cũng ok. Cụ thường ghé nhà hàng nào ở Bảo Lạc ạ?
Tks cụ.
Em hay ăn ở Hoa Mai cho tiện vì chỗ này đến mới làm hoặc một số đồ sẵn.Nếu có thời gian đi quá lên thì nhà 168

vừa đi vừa đẩy

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cảm ơn bác reply.
Em chỉ có tối đa 10 ngày vì còn 4 ngày chạy về sg.
Đường đèo dốc mau mệt cho 2F1 va vợ nên e dự định chỉ chạy < 150km thôi.
Lộ trình của bác thì các điểm trên e ở lại và tham quan hết mấy ngày.
Tour này hết 6 ngày là ít nhất bác ạ

Muomchua

Xe điện
Em hay ăn ở Hoa Mai cho tiện vì chỗ này đến mới làm hoặc một số đồ sẵn.Nếu có thời gian đi quá lên thì nhà 168
Tks cụ nhiều. Lần tới có dịp đi qua Bảo Lạc ăn trưa em sẽ ghé quán Hoa Mai thừ xem sao.

ncthuan19xx

Xe đạp
Bác mới đi có hải vân đã oải thì cả cung này cũng phải gọi là cụ của oải.Nếu lái mới chưa đi xuất phát lấ xe kiểu gì cũng tính từ HN
Ngày 1 Hà Nội Sapa 350km,chạy không nghỉ từ HN tới hết Cao Tốc hết 4h.Nghỉ 2 chặng ở km 124 và chân dốc lên sapa 1h.Lào Cai Sapa nhanh thì 45 phút,chậm thì 1h 36km.Nghỉ rồi quanh sapa
Ngày 2 Sapa đi cáp mất nửa ngày và nửa ngày đi ô tô xuống cát cát(đô thị hóa cả rồi)
Ngày 3 Sapa-Bắc Hà,xuống lào cai ngắm cột mốc với cửa khẩu rồi đi bắc hà tham qua dinh vua mèo Hoàng A Tưởng 110km
ngày 4 Bắc Hà Hà Giang,quay ngược lạiđi lối phố ràng sang 279.Còn nếu muốn ngắm ruộng bậc thang thì đi lối Xín Mần Hoàng Su Phì nhưng đường đèo dốc nhiều
ngày 5 Hà Giang đi quanh mấy bản quanh TP rồi đi lên Quản Bạ xem núi đôi,cuối thị trấn có lối đi hàng lùng khúy thì lên lối đấy.Đường nhỏ chỉ 1ô tô đi nên khi đi chuẩn bị còi to vào.Khi xuống thìđã trưa ăn trưa ở dưới chân dốc chỗ Cán Tỷ.Sau đó đi ngược lại chút cóđường bên tráiđi sang làng dệt vài Lùng Tám.Vải thủ công.Đi thẳng đến cầu sẽ có lối Yên Minh 41 và 22,6 thì đi đường 22,6 cho gần nhưng phần lớn dốc lên dễ hơn dốc xuống.Qua Yên mình rẽ trái đi Đồng Văn.Qua Yên Minh hơn chục KM có lối đi Lũng Thầu thì rẽ trái có bãi xe là nhìn xuống dốc Thẩm Mã,đi lên cách chỗ bãi xe 100m là thấy toàn bộ dốc .Đi tiếp Qua dốc 9 khoanh đến Sủng Là bên phải có thôn Lũng Cẩm bên trong thẳng đường là nhà dân tộc mông truyền thống.Đi thẳng tiếp cách nhà vua mèo hơn 1km có bãi xe bên trái thì chỗ đó là chỗ nhiều đá trơ trọi nhất của cao nguyên đá bị lộ ra.Đi xong Vua Mèo thì đến thẳng Đồng Văn
Ngày 6 Đồng Văn,Lũng Cú,về đồng văn ăn trưa,Chiều đi thuyền ra sông nho quế cách thị trấn 4km tối ngủ Đồng Văn
Ngày 7 Đồng Văn Mã Pí Lèng,Mèo Vạc,cầu Lý Bôn,Bảo Lạc ăn trưa.Qua cầu đi đường bên dưới Sông Gâm đi theo đường đến đèo Khâu Cốc Chà 15 tầng lên.Đi men biên giới tới 15 tầng xuống rồi theo lối đi cửa khẩu Sóc Giang.Ra đường lớn thì gần tới Pắc Bó là rẽ vào tham quan.Sau đó về thẳng Cao Bằng Ngủ
Ngày 8 Cao Bằng-Trà Lĩnh xem núi thủng Nàn Ma nếu nước cạn.đi xuống gần Quảng Uyên cách QU mấy km có làng làm hương truyền thống,tiếp theo làng làm dao truyền thống.Ăn trưa ngay ngã 3 nhà Tuyết Niệm.Đi tiếp Trùng Khánh,Vì trùng Khánh có 2 điểm đẹp nhưng đi Gia đình có trẻ con sẽ không tiện leo núi thì bỏ qua.Đi động Ngườm Ngao và thiện viện Bản Giốc(cuối chùa bên trái chùa có lối đi lên chòi nhìn toàn bộ thác và TQ.Tối ngủ gần Thác
Ngày 9 xuống thác chơi rồi về Cao Bằng ăn trưa,ăn xong đi QL 3 đi Hồ Ba Bể.Tối ngủ trong hồ bản Pó Lù
Ngày 10 đi thuyền tham quan hồ sau đó ra Phủ Thông ăn trưa và thẳng về HN.tÌNH HÌNH hn rất lằng nhằng nên cứ QL1chạy thẳng Ninh Bình cao tốc rồi xuống đó nghỉ

Cảm ơn bác !
Lộ trình em đi theo Map này cho dễ bác ơi vì gầm thấp số sàn, khoảng giữa tháng 8 đến tháng 9 không biết mưa lũ còn không ?
Lộ trình này bác thấy hợp lí không ạ ? theo google map va Vietmap ổn chứ a ?

Bác tư vấn giùm em các chỗ ăn ngon và đặc sản với ạ.

Tony_Le

Xe container

Cảm ơn bác !
Lộ trình em đi theo Map này cho dễ bác ơi vì gầm thấp số sàn, khoảng giữa tháng 8 đến tháng 9 không biết mưa lũ còn không ?

Bỏ mất cái Thác Bản Giốc đẹp nhất cung Cao Bằng, không thấy vào Hang Pác Bó, hơi tham khi đi ra tận Móng Cái. Với mục tiêu chỉ đi 150km/ngày thì không đủ thời gian.

ncthuan19xx

Xe đạp
Bỏ mất cái Thác Bản Giốc đẹp nhất cung Cao Bằng, không thấy vào Hang Pác Bó, hơi tham khi đi ra tận Móng Cái. Với mục tiêu chỉ đi 150km/ngày thì không đủ thời gian.
Thác Bản Giốc , hang pác pó, suối le nin em dự thue xe máy ( vỡi em cg khoái chạy xe máy) cho yên tâm, kể cả đường lên Fansipan , nên em k vẽ vô.
Em dự la vậy tuy tình hình bác ơi. Điểm chính vẫn 3 chỗ đó. Có bác nào nói đi 3 chỗ đó bội thực cảnh đẹp nên e cân nhắc Vịnh Hạ Long. Em còn tham lam đi cực Tây Bắc Apachai nữa.Hix... Miễn sao ngày 11 từ HN về SG thoi ạ.
Từ Cao Bằng đỗ dốc rồi nếu đường ngon thi co thể chạy nhiều được. Em từng SG Đà Nẵng lien tục 22h. Nên CB đổ xuống Móng Cái hoặc Vịnh Ha Long đường ok thi chơi luon. Hoặc ngâm cứu ngày 1 đi cực Tây Apachai rồi qua Sapa-HG-CB-HN như cũ.

Chỉnh sửa cuối:

Muomchua

Xe điện
Cảm ơn bác !

Lộ trình này gầm thấp đi ok, không có vấn đề gì lớn. Pác Bó và thác Bản Giốc đường còn đẹp hơn đấy, cứ 4b mà đi, thuê 2b đi làm gì cho khổ. Mà nếu đi Bản Giốc xong thì sang Lạng Sơn luôn, quay về Cao Bằng là mua đường.
Nếu đi Apachai thì phải đi trước, sau đó đi tiếp cung này.
Mà tháng 8, tháng 9 chắc gì đã đi được mà tính mưa với lũ, mùa khô ngoài này là từ tháng 11 trở đi đến tháng 4 sang năm.

Muomchua

Xe điện
kể cả đường lên Fansipan
Lên Fan thì để ô tô ở Sapa rồi đi xe điện từ trung tâm SP rồi chuyển cáp treo lên Fan luôn chứ thuê xe máy từ Sapa ra chỗ cáp treo làm gì, tiền thuê xe máy còn đắt hơn cả tiền xe điện đấy.

WHITE TIGER

Xe container
Cảm ơn bác !

không vấn đề gì,nhưng cũng phải do thời gian đi đến đâu mới tính được chỗ ăn nghĩ chứ không tính sẵn được.Em chạy vài trăm km/1 ngày không sao.Chứ chưa quen đèo núi ngày chạy 200km là oải đấy

WHITE TIGER

Xe container
Thác Bản Giốc , hang pác pó, suối le nin em dự thue xe máy ( vỡi em cg khoái chạy xe máy) cho yên tâm, kể cả đường lên Fansipan , nên em k vẽ vô.
Em dự la vậy tuy tình hình bác ơi. Điểm chính vẫn 3 chỗ đó. Có bác nào nói đi 3 chỗ đó bội thực cảnh đẹp nên e cân nhắc Vịnh Hạ Long. Em còn tham lam đi cực Tây Bắc Apachai nữa.Hix... Miễn sao ngày 11 từ HN về SG thoi ạ.
Từ Cao Bằng đỗ dốc rồi nếu đường ngon thi co thể chạy nhiều được. Em từng SG Đà Nẵng lien tục 22h. Nên CB đổ xuống Móng Cái hoặc Vịnh Ha Long đường ok thi chơi luon. Hoặc ngâm cứu ngày 1 đi cực Tây Apachai rồi qua Sapa-HG-CB-HN như cũ.
Đường từ Hà Giang sang là đến thẳng Pắc Bó,suối lên nin rồi nên đừng vòng đi vòng lại hết thêm 100km nữa.Fanxifan cũng không cần đi xe vì trong Thị Trấn nhà ga đi thẳng ra cáp treo.Còn muốn cả A Pa Chải nữa thì phải ngoài 20 ngày

Muomchua

Xe điện
Đường từ Hà Giang sang là đến thẳng Pắc Bó,suối lên nin
Ý cụ là đến Bảo Lạc thì không đi tiếp QL34 nữa mà chuyển sang đi đường biên đến Pác Bó luôn hay sao? Nếu đi đường này em nghĩ chân ngắn sẽ vất lắm. Em chạy xe Zace mà cũng thấy oải, có nhiều đoạn xấu kinh.