[Funland] Sạt lở thủy điện Rào Trăng 3, hơn 10 công nhân bị vùi lấp. Phó tư lệnh Quân khu 4 cùng 12 người gặp nạn khi đi cứu hộ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Leanh65

Xe container
chỉ huy mà k ra tiền tuyến nói chuỵên làm sao lính nghe đc
A, cụ không biết thôi. Họ quen phong cách chỉ huy trước năm 75. Tướng cưỡi trực thăng thị sát xong về tp chỉ huy. Úy, tá cưỡi xe zep ở thị trấn ôm gái trong bar chỉ huy lính qua bộ đàm. Lính được trực thăng vận, chiến xa vận đổ xuống đếm xác sau khi b52 rải thảm và pháo bầy . Xong tất cả về bar,lên sàn hoặc trực thăng chở casyx đến nhảy nhót ngay trước mặt,vừa thẩm vừa bú bia rượu, đồ hộp. Phải thế mới là pro

Hài

Xe buýt
A, cụ không biết thôi. Họ quen phong cách chỉ huy trước năm 75. Tướng cưỡi trực thăng thị sát xong về tp chỉ huy. Úy, tá cưỡi xe zep ở thị trấn ôm gái trong bar chỉ huy lính qua bộ đàm. Lính được trực thăng vận, chiến xa vận đổ xuống đếm xác sau khi b52 rải thảm và pháo bầy . Xong tất cả về bar,lên sàn hoặc trực thăng chở casyx đến nhảy nhót ngay trước mặt,vừa thẩm vừa bú bia rượu, đồ hộp. Phải thế mới là pro
Cụ mỉa mai gì thế, họ đã phải sống cách đây nửa vòng trái đất để chỉ huy quân rồi. :D
Đu không khéo còn rơi cmn xuống biển chứ chả đùa.

Leanh65

Xe container
Cụ mỉa mai gì thế, họ đã phải sống cách đây nửa vòng trái đất để chỉ huy quân rồi. :D
Đu không khéo còn rơi cmn xuống biển chứ chả đùa.
Em nói lại những gì thực tế thôi. Bây giờ nhiều người cũng muốn lái theo: qđ phải chuyên nghiệp theo kiểu nhà nghề, đánh lĩnh lương, trang bị tận răng. Nếu thiếu, nếu nguy hiểm đến tính mạng thì có quyền từ chối không thực hiện. Vì họ quan niệm lính cũng chỉ là 1 nghề thôi. Không phải hy sinh , xả thân vì cái gì hết.

Ngo Rung

Xe lăn
Em nói lại những gì thực tế thôi. Bây giờ nhiều người cũng muốn lái theo: qđ phải chuyên nghiệp theo kiểu nhà nghề, đánh lĩnh lương, trang bị tận răng. Nếu thiếu, nếu nguy hiểm đến tính mạng thì có quyền từ chối không thực hiện. Vì họ quan niệm lính cũng chỉ là 1 nghề thôi. Không phải hy sinh , xả thân vì cái gì hết.
Kệ thôi cụ.Bọn nó muốn hạ thấp uy tín QĐNDVN mà :))
Nói chung thớt này em chỉ xem tin tức, còn mấy thánh bàn phím em lướt chuột cho nhanh \m/

Dan du an

Xe cút kít
Vụ ở Huế cũng thấy nghe tiếng nổ rồi đất bùn trôi xuống. Đến vụ ở Quảng trị cũng thấy anh thoát chết bảo nghe tiếng nổ lớn... Tiếng nổ đấy là cái gì hả các cụ. Dạng lũ ống thì hay có tiếng nổ đó đúng không ạ?

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Vụ ở Huế cũng thấy nghe tiếng nổ rồi đất bùn trôi xuống. Đến vụ ở Quảng trị cũng thấy anh thoát chết bảo nghe tiếng nổ lớn... Tiếng nổ đấy là cái gì hả các cụ. Dạng lũ ống thì hay có tiếng nổ đó đúng không ạ?
Lở đất khối tích lớn ép không khia phía dưới. Như cụ chơi pháo đất ấy.

bubibubi

Xe tải
thế giới nó cũng phá rừng làm thủy điện đây này
Bon Nauy giàu thế mà cũng phá rừng, làm thủy điện nên lãnh hậu quả.

GoogleGoogle

Xe hơi
chúng ta đang trong rất nhiều chuyện buồn nên e o tranh luận nữa. Nhiều cụ nói AHBP, nhưng nếu chỉ huy mà cũng tham gia cái thớt này chắc nhìn quả đồi sau nhà cũng thấy sợ mà đề phòng đấy
Dù sao muộn cũng hơn ko
Thực sự nếu những ngày này mà ở sau các quả đồi hoặc lưng chừng đồi thì cực kỳ nguy hiểm

GoogleGoogle

Xe hơi
Sập như thế nàylà vẫnở chân củađiểm sạt rồi
chưa bị vùi lấp nhiều, nhìn hình ảnh vụ sạt lở ở SR 3 mới thấy quá khủng khiếp

GoogleGoogle

Xe hơi
Lở núi thì có tiếng nổ do nó phá vỡ kết cấu của đá và đất,

redriver2918

Xe tải
Tôi người bắc, làm lái xe du lịch, đi vào Huế và miền trung nhiều. Sáng nay mưa gió nghe bài Thương về miền trung mà rớm nước mắt. Chuyện gì đang xảy ra ở diễn đàn này thế các cụ? Một quán cafe mà bây giờ cứ có thớt nào là đến trang thứ 2 là cũng có cãi nhau, chí choé nhau toác thủ, hoặc là chuyển cmn nội dung thớt sang vấn đề khác, ít còn cách dí dỏm và hoà nhã với nhau. Chốt thì tôi cũng xin chửi 1 câu: dcm mấy thằng mặt lol vào thớt này mà mở mồm ra chê trách công tác cứu hộ vụ 13 chiến sỹ hi sinh này. Sao Chúng nó ko bỏ đi những câu hỏi tại sao? Sao không thế này?... mà thay vào đó là lời chia sẻ với sự mất mát, đau thương của đồng bào miền trung, của những người đã mất vì lũ lụt.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên đọc kỹ, 2 kiểm lâm viên đã trên đường vào, nhưng Trạm trưởng gọi y/c quay ra vì nguy hiểm. Làm việc như thế là biết suy tính, nghĩ cho quân chứ ko phải như cụ suy luận
Vì họ kg có nhiệm vụ CHCN, còn đoàn công tác QK4 đang lãnh nhận nhiệm vụ đó.

sakai_yo

Xe lăn
Đợt mưa này còn vài ngày nữa cơ. Mấy ngày nữa lại có áp thấp đang ngoài biển đông, dự kiến gây mưa cho miền Trung từ 22-26/10, ôi chao là chán.

sthd

Xe lăn
Thiếu khâu trinh sát trước.
Thiếu khâu trinh sát trước.
Theo cụ việc chết 13 người là thành công của việc đi cứu hộ à
Em không giỏi như ông tướng kia , nhưng vợ em nó giao kiếm được 500 ngàn 1 ngày , tối em về đưa nó đủ thì gọi là làm việc có kết quả cụ ạ
Còn thất bại nhưng không nhìn vào sự thật , lý do lý trấu đổ lỗi cho đủ thứ thì suốt đời không bao giờ phát triển được cụ ạ
Còn thì làm tướng bảo việc này khó không làm thành công được thì nghỉ đi cụ ạ
mấy thằng loser anh hùng mạng chúng mày đang đổ lỗi chứ cả ngàn người thân, đồng đội của những người vừa hy sinh có đổ lỗi gì đâu?

cứu hộ mà còn cử trinh sát đi hai ngày sau về báo cáo rồi mới triển khai? ngu thật hay giả ngu vậy?

như trạm kiểm lâm, núi không dốc mà vẫn bị. nghe chúng mày di tản hết dân đang ở gần núi thì di tản cả mấy triệu người ở đó về đồng bằng sông hồng? đã bao giờ lên miền núi chưa?

meomun346

Xe container
Tookies nói:
Sơ tán ra đứng đường tắm mưa hết à?
Mưa còn tiếp cả tuần đấy các phịch thủ.
Phạm vi mưa từ miền Bắc cho đến vĩ tuyến 13.

Nếu đang đứng trên đường mà taluy dương nó sạt xuống thì cũng chết!
Nhưng cũng có nhiều người chủ quan, ko chịu đi nên mới phải cưỡng chế dân đến nơi an toàn. Hôm qua em xem lướt được tin kêu cứu lúc 2h sáng nói là nước đang tràn vào nhà, nhà có 7 người trong đó có 2 ông bà già, ko có thuyền. Vậy mà nghe TV thông báo, ko chạy từ chiều đi cơ, 2 h sáng, ai đến cứu cho được, tối thui, nhìn thấy gì đâu, rồi ko quen đường, rồi nước xoáy... Nản quá.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Đến ô kiểm lâm như là thổ công, Tôn ngộ không đi đến đâu cũng phải hỏi trước khi hành động mà cũng chẳng liên lạc với họ về đường đi nước bước. A dũng cảm, bất chấp nhưng kéo cả 20 mạng theo thì phải nghĩ cho họ nữa
UBND nói 2 ý:
- Đập tràn khó qua nhưng đoàn tính toán vượt qua được bằng cách bỏ xe
- Khoảng cách xa nhưng bộ đội đã quen hành quân với vận tốc 7-8km/h. Vận tốc đi bộ trung bình 5km/h. Lúc 9h tối chỉ còn cách RT3 13km bẳng 3h đi bộ nữa. Ngủ đêm sáng mai đi tiếp vẫn ổn.

Riêng khoản lở núi có trời mới biết.

meomun346

Xe container
Đặt vde ngược lại chút, KL có kinh nghiệm kiểu gì mà chọn đúng chỗ bị sạt lở mà xây trạm vậy?
Trạm KL đó xây đã 6 năm nay, mà cả cái chỗ đó hàng mấy chục năm nay chưa bị sạt lở cụ ơi. Tư duy như cụ thì ko biết xây trạm KL chỗ nào, vì ở đâu cũng là chân đồi núi, đều có khả năng sạt lở hết cụ ạ. Nếu dựng trạm KL treo như quả khí cầu thì lại sợ gió bão. Cũng bó tay lắm, đành hên xui thôi.

Anita Emi

Xe điện
Tôi người bắc, làm lái xe du lịch, đi vào Huế và miền trung nhiều. Sáng nay mưa gió nghe bài Thương về miền trung mà rớm nước mắt. Chuyện gì đang xảy ra ở diễn đàn này thế các cụ? Một quán cafe mà bây giờ cứ có thớt nào là đến trang thứ 2 là cũng có cãi nhau, chí choé nhau toác thủ, hoặc là chuyển cmn nội dung thớt sang vấn đề khác, ít còn cách dí dỏm và hoà nhã với nhau. Chốt thì tôi cũng xin chửi 1 câu: dcm mấy thằng mặt lol vào thớt này mà mở mồm ra chê trách công tác cứu hộ vụ 13 chiến sỹ hi sinh này. Sao Chúng nó ko bỏ đi những câu hỏi tại sao? Sao không thế này?... mà thay vào đó là lời chia sẻ với sự mất mát, đau thương của đồng bào miền trung, của những người đã mất vì lũ lụt.
Em không chửi được như cụ nhưng em ủng hộ cụ!

Dan du an

Xe cút kít
Đúng là dân ở những vùng lũ lại mãi không tập được thói quen sống chung với lũ. Em nhớ không nhầm thì có rất nhiều dự án hỗ trợ phòng chống lụt bão, ứng phó với thiên tai thảm hoạ....rồi 4 tại chỗ nói ra rả suốt. Nhưng dân mình đúng là rất thiếu ý thức và chủ quan. Tất nhiên bây giờ dân quá đông, chỗ có thể sống được cũng không dễ dàng gì. Sống gần nguồn nước thì sợ lũ lụt trôi sạch, lên bám trên triền đồi, sườn núi thì lại lo sạt lở....Đúng là quá khổ rồi. Tất nhiên giờ cũng nhiều hình ảnh cho thấy dân đã có cách ứng phó của họ như kiểu nhà ở dưới có thùng phi, khi cần thì nổi lên luôn như phao.....

pain

Xe ba gác

Các Anh đã về! Về với Đồng đội, với gia đình và Đất Mẹ.

... Mẹ khóc thầm lặng lẽ
Các anh không về, mình Mẹ lặng im

Vĩnh biệt Đồng đội!

Đi Dân nhớ, ở Dân thương!

Trạng thái
Thớt đang đóng