[Funland] Sau 15/08/2023 mua bán xe cũ thế nào mới đúng?

nowhereland

Xe điện
Tôi cũng nói về Giao dịch cũ, cách đây 4-5 tháng, ví dụ thế.
Cái gì đến trước thì bên đó lãnh hậu quả.

Hàng xóm tôi vừa bán xe cách đây độ 6-7 tháng, và đã có xe mới ngay lúc đó, cũng lo lắng là, độ 5 năm tới, khi hắn lại đổi xe, có thể hắn sẽ lãnh hậu quả cho cả 5 năm, gây ra bởi các lái xe của hắn trong thời gian này.
Cụ toàn chém đâu đâu.
Cụ nói: xét như thế seller nào cũng cắt đăng ký. Nhưng xe bán từ đời tám hoánh nào rồi giờ qua đến 3-4 đời chủ mới thì cắt cúp gì?
Nói chung là còn lằng nhằng lắm, chưa đồng bộ ngay được đâu.

cuong69

Xe buýt
Người OF
Em có tình huống này xin phép nhờ các cụ mợ tư vấn giúp:
1. Em trước hộ khẩu Hà Nội, khi đó có 1 xe ô tô đăng ký biển 4 số Hà Nội và 1 xe máy đăng ký 4 số Hà Nội.
2. Cách đây 7 năm em chuyển nhà vào TPHCM làm việc và mang theo 2 chiếc xe trên.

Năm 2022 em chuyển hộ khẩu vào TPHCM để tiện việc học hành cho con, tuy nhiên hiện nay 2 chiếc xe của em vẫn mang biển 4 số Hà Nội. Bây giờ em có cần làm thủ tục đổi biển số TPHCM theo hộ khẩu mới hay không? Nếu em vẫn dùng xe với biển Hà Nội đi lại thì có bị phạt hay phiền phức gì không ah?

Em cảm ơn các cụ, mợ.
không sao hết cụ nhé ! xe đang mang tên cụ , biển 4 số không định danh . Nhà nước khuyến khích cụ đổi đăng ký sang 5 số thôi ạ !

tytum

Xe buýt
Trước đây cụ giơ HDMB xe ra là hết trách nhiệm, giờ có giơ ra cán bộ bảo kệ cụ, cụ phải nộp phạt xe cụ vi phạm và nộp phạt chậm thu hồi biển, nếu không thì không đăng kiểm, đăng ký xe nào nữa nhé.
Chuẩn cụ nhỉ, trừ trường hợp giơ HĐMB trước 15/8 thôi

phongt2qh

Xe tải
Ơ thế nếu ông bán mua xe mới trong khi ông mua chưa sang tên thì thành có 2 cái xe cùng biển số lưu hành trên đường ah các cụ?
Khi làm thủ tục mua bán, công an giữ đăng ký và biển số cho vào kho luôn rồi cụ.

BMW X10

Xe điện
Cụ toàn chém đâu đâu.
Cụ nói: xét như thế seller nào cũng cắt đăng ký. Nhưng xe bán từ đời tám hoánh nào rồi giờ qua đến 3-4 đời chủ mới thì cắt cúp gì?
Nói chung là còn lằng nhằng lắm, chưa đồng bộ ngay được đâu.
Ah, cái sự "xét như thế seller nào cũng cắt đăng ký", đúng là tính cho việc bán xe bây giờ ạ, có lẽ tôi viết sai cách. Sorry.

Còn ngay bây giờ, ví dụ bác có cái xe cũ, mua cách nay 1 năm, giờ mới ra Đổi biển, tôi nghĩ cũng loằng ngoằng:
+ Có quy định phạt khi Sang tên muộn. Hiện tại, không rõ ai chịu phí phạt đó.
Thanh toán tiền phạt thì ông mua trả thôi, vì ông bán mất tích đâu đó rồi.

+ Tôi nghĩ là, mục đích chính của cái TT để người dân phải đổi chính chủ khi sang tên. Còn cái biển số, chẳng có ý nghĩa gì.

nowhereland

Xe điện
Ah, cái sự "xét như thế seller nào cũng cắt đăng ký", đúng là tính cho việc bán xe bây giờ ạ, có lẽ tôi viết sai cách. Sorry.

Còn ngay bây giờ, ví dụ bác có cái xe cũ, mua cách nay 1 năm, giờ mới ra Đổi biển, tôi nghĩ cũng loằng ngoằng:
+ Có quy định phạt khi Sang tên muộn. Hiện tại, không rõ ai chịu phí phạt đó.
Thanh toán tiền phạt thì ông mua trả thôi, vì ông bán mất tích đâu đó rồi.

+ Tôi nghĩ là, mục đích chính của cái TT để người dân phải đổi chính chủ khi sang tên. Còn cái biển số, chẳng có ý nghĩa gì.
Chẳng có gì loằng ngoằng nếu vẫn giữ liên lạc với chủ xe cũ, nếu muốn sang tên ra làm lại cái hợp đồng mua bán mới là xong.

tuanda82

Xe tải
Em mua cái xe máy lâu rồi, giấy tờ viết tay, chưa sang tên em, cà vẹt em vẫn cầm...
Giờ phải làm sao các cụ nhỉ

TUCSON9389

Xe điện
SAU 15/08/2023, MUA BÁN XE CŨ THẾ NÀO MỚI ĐÚNG?

Ngày 15/08 Thông tư 24 có hiệu lực và biển số định danh sẽ được áp dụng. Cũng từ thời gian này thủ tục mua bán sẽ phải thay đổi cho phù hợp với quy định mới.
  • Người bán sẽ giữ lại đăng ký và biển số cũ, ra CA làm thủ tục thu hồi biển số và đăng ký
  • Người mua chỉ được nhận cái xe, không có đăng ký hay biển số và cũng không thể lưu thông được nếu không có đăng ký và biển số cấp mới.
  • Nếu người bán không giữ ngay đăng ký và biển số, chẳng may ông mua mang xe đi đâu mất thích thì về sau người bán sẽ gặp rắc rối về mặt pháp lý
  • Nếu người mua chỉ cầm cái xe không mà ông bán không ra CA để làm thủ tục thu hồi biển số cũ thì ông mua cũng không đăng ký được biển số mới. Chưa kể nếu xe gặp tình trạng hồn trương ba da hàng thịt như hai con Mazda Trắng & Đỏ nổi tiếng trên OF thì coi như mất trắng xe.
Theo các Ọp Phơ quy trình mua bán xe cũ sẽ phải làm thế nào để cả bên mua lẫn bên bán đều an toàn mà xe lại có thể tiếp tục lưu thông sớm nhất?
có gì cụ update vào cái posted này luôn nhé. e cũng quan tâm tới việc bán xe
như vậy việc bán xe chắc chắn sẽ phải qua công chứng cụ nhỉ

emtaplai oto

Xe tăng
Rắc rối thêm nữa sẽ tới liền khi mua bán xe
- Đăng kiểm: Trước giờ vẫn gắn liền với biển số xe. Giờ chắc lại sẽ có thêm cái thông tư chuyển đổi đăng kiểm sang đăng kiểm 'định xe' cho nó sóng sánh với thông tư biển số định danh. Nếu không người mua xe sẽ phải đi đăng kiểm lại cho dù vẫn còn thời hạn đăng kiểm, lại phí mớ tiền.
- Bảo hiểm: Tương tự như trên, bảo hiểm gắn liền với biển số xe. Giờ mua bán xe, thu cái biển số lại là bảo hiểm thành cái giấy l..ộn. Nên là sẽ lại phải có cái thông tư chuyển đổi bảo hiểm sang bảo hiểm 'định xe' :)) :)) :)) . Nếu không xử lý được vụ này thì bảo hiểm tự nhiên ôm thêm được mớ tiền.
- Phí đường bộ gì đó bán kèm khi đăng kiểm: khoản này không tên không họ, coi như hai bên mua bán xe cho tặng nhau đi.
- Các kiểu tem thu phí không dừng: Khoản này em chưa hình dung sẽ ra sao, chắc xé vứt mịa nó đi cho đỡ lằng nhằng.

Túm lại là theo cái thông tư 24 này thi
- Phải thêm thủ tục thu hồi biển số, đăng ký, thêm chỗ và người thu hồi biển số, đăng ký, thêm kho lưu trữ biển số đăng ký đã thu hồi và các thứ loằng ngoằng đi theo kho.
- Phải thay đổi đăng kiểm, bảo hiểm, liên quan tới đó là việc tái đăng kiểm, đổi lại bảo hiểm, và một đống chi phí vật chất, thời gian, nhân lực vật lực đi kèm.
Tốn phí xã hội là hiển nhiên. Và trong khi công cuộc giảm biên chế vẫn còn đang ở mức ì xèo thì Thông tư 24 lại tạo thêm một đống mông cần ghế nữa.

Lợi ích duy nhất của Thông tư 24 là giúp CA lùa gà vào chuồng. Nhưng thuế phí thu được khi lùa gà có bù đắp lại các chi phí phát sinh thêm cho nhân lực, vật lực, các tốn phí xã hội khác hay không thì không ai quan tâm.

Riêng cái vụ giúp truy tìm xe trong các vụ tai nạn hay gì đấy thì nó rất ruồi bu, vì nó chẳng liên quan gì tới biển số định danh gì cả. Trước giờ mỗi cái biển số xe nó đều gắn với một cái tên họ, số CMND cụ thể, nên về bản chất nó vẫn rất 'định danh'. Sau thông tư 24 khi người bán xe không thu hồi biển và người mua xe chạy xe gây tai nạn thì việc xử lý nó vẫn sẽ như trước khi có Thông tư 24. Cái câu 'phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về các hành vi vi phạm liên quan đến xe đó' rất là mù mờ vì nó phải mù mờ chứ chẳng thể rõ được. Các vi phạm liên quan được qui định bởi luật và các văn bản dưới luật khác mà Thông tư 24 không thay đổi được.

Nói chung là như các cụ bảo, nhàn cư thì...vẽ.
Em xin phép quote lại còm của cụ.
Có mấy vấn đề cụ đề cập rất thiết thực mà chưa thấy hướng dẫn gì.
Có cụ nào biết xin giải đáp giúp.
"- Đăng kiểm: Trước giờ vẫn gắn liền với biển số xe. Giờ chắc lại sẽ có thêm cái thông tư chuyển đổi đăng kiểm sang đăng kiểm 'định xe' cho nó sóng sánh với thông tư biển số định danh. Nếu không người mua xe sẽ phải đi đăng kiểm lại cho dù vẫn còn thời hạn đăng kiểm, lại phí mớ tiền.
- Bảo hiểm: Tương tự như trên, bảo hiểm gắn liền với biển số xe. Giờ mua bán xe, thu cái biển số lại là bảo hiểm thành cái giấy l..ộn. Nên là sẽ lại phải có cái thông tư chuyển đổi bảo hiểm sang bảo hiểm 'định xe' :)) :)) :)) . Nếu không xử lý được vụ này thì bảo hiểm tự nhiên ôm thêm được mớ tiền.
- Phí đường bộ gì đó bán kèm khi đăng kiểm: khoản này không tên không họ, coi như hai bên mua bán xe cho tặng nhau đi.
- Các kiểu tem thu phí không dừng: Khoản này em chưa hình dung sẽ ra sao, chắc xé vứt mịa nó đi cho đỡ lằng nhằng. "

Honghen2008

Xe container
Tình hình thế này mấy xe vespa cổ từ đời Khang hy không hiểu bán buôn lưu hành kiểu gì các Cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Tôi cũng nói về Giao dịch cũ, cách đây 4-5 tháng, ví dụ thế.
Cái gì đến trước thì bên đó lãnh hậu quả.

Hàng xóm tôi vừa bán xe cách đây độ 6-7 tháng, và đã có xe mới ngay lúc đó, cũng lo lắng là, độ 5 năm tới, khi hắn lại đổi xe, có thể hắn sẽ lãnh hậu quả cho cả 5 năm, gây ra bởi các lái xe của hắn trong thời gian này.
đúng thật, trước đây đơn giản bán là quoẳng cái đky, đkiểm cho bên mua là xong, hợp đồng mua bán thì viết tay hoặc vứt đâu đó. giờ thấy rủi ro đầy ra nếu thằng mua nó ko chuyển tên thì chủ xe cũ lĩnh đủ
giờ thì BẮT BUỘC phải có công chứng cụ nhỉ.

BMW X10

Xe điện
đúng thật, trước đây đơn giản bán là quoẳng cái đky, đkiểm cho bên mua là xong, hợp đồng mua bán thì viết tay hoặc vứt đâu đó. giờ thấy rủi ro đầy ra nếu thằng mua nó ko chuyển tên thì chủ xe cũ lĩnh đủ
giờ thì BẮT BUỘC phải có công chứng cụ nhỉ.
Đăng kiểm thì nó gắn theo cái xe cũ => Chủ cũ không cần lo lắng lắm.

Nhưng nếu giờ Phạt nguội nó đồng bộ lên cả bên Đăng ký (quá đơn giản và thực tế thì tôi nghĩ là họ đã đồng bộ rồi), thì tôi hiểu là ông chủ cũ sẽ lãnh đủ khi đi Đăng ký xe mới cho mình.

Bác đưa Giấy bán xe xịn ra thì tốt thôi, nhưng cũng phải đợi Thông tư chỉ dẫn cũng nên.

TUCSON9389

Xe điện
Đăng kiểm thì nó gắn theo cái xe cũ => Chủ cũ không cần lo lắng lắm.

Nhưng nếu giờ Phạt nguội nó đồng bộ lên cả bên Đăng ký (quá đơn giản và thực tế thì tôi nghĩ là họ đã đồng bộ rồi), thì tôi hiểu là ông chủ cũ sẽ lãnh đủ khi đi Đăng ký xe mới cho mình.

Bác đưa Giấy bán xe xịn ra thì tốt thôi, nhưng cũng phải đợi Thông tư chỉ dẫn cũng nên.
em đang tư duy và thấy nguy hiểm theo cái đoạn bôi đen này
còn cái đoạn sau thì đúng là chờ được vạ thì má cũng xưng. nhọc phết

BMW X10

Xe điện
em đang tư duy và thấy nguy hiểm theo cái đoạn bôi đen này
còn cái đoạn sau thì đúng là chờ được vạ thì má cũng xưng. nhọc phết
Thế nên, ngay bây giờ thì ai cũng sẽ Cắt đăng ký khi bán xe ô tô.
Trước đấy thì đành theo hên xui, nhất là các xe bán cách đây cả năm rồi.

Còn Xe máy thì tôi nghĩ là, vẫn như cũ.

Ga_son

Xe điện
Em xin phép quote lại còm của cụ.
Có mấy vấn đề cụ đề cập rất thiết thực mà chưa thấy hướng dẫn gì.
Có cụ nào biết xin giải đáp giúp.
"- Đăng kiểm: Trước giờ vẫn gắn liền với biển số xe. Giờ chắc lại sẽ có thêm cái thông tư chuyển đổi đăng kiểm sang đăng kiểm 'định xe' cho nó sóng sánh với thông tư biển số định danh. Nếu không người mua xe sẽ phải đi đăng kiểm lại cho dù vẫn còn thời hạn đăng kiểm, lại phí mớ tiền.
Đăng kiểm có kèm cả số khung số máy và biển số (biển số là chỉ số phụ trong sổ đăng kiểm), nên đổi biển chả ảnh hưởng j.
Bảo hiểm theo đăng ký xe và sổ đăng kiểm 2 cái này cũng có số khung số máy, nên cũng chả ảnh hưởng j.
- Các kiểu tem thu phí không dừng: Khoản này em chưa hình dung sẽ ra sao, chắc xé vứt mịa nó đi cho đỡ lằng nhằng. "
Thu phí ko dừng VECT hay E pass j khi đăng ký thì vẫn phải phô tô đăng ký xe (có số khung số máy) do đó, chủ xe chỉ cần lên làm việc với bên thu phí để chuyển đổi mã khách hàng thu phí sang biển mới.

delsym

Xe hơi
Khi làm thủ tục mua bán, công an giữ đăng ký và biển số cho vào kho luôn rồi cụ.
Ý em là xe máy em bán mấy năm trước rồi và ko làm giấy tờ thủ tục mua bán gì hết, người mua chỉ cầm giấy đăng ký và chìa khóa xe của em về thôi. Giờ em không biết người mua ở đâu thì nên xử lý thế nào? Nếu giờ em mua xe máy mới và muốn dùng biển số của xe cũ đã bán kia thì có được ko?

vietnguyenx3

Xe hơi
Ý em là xe máy em bán mấy năm trước rồi và ko làm giấy tờ thủ tục mua bán gì hết, người mua chỉ cầm giấy đăng ký và chìa khóa xe của em về thôi. Giờ em không biết người mua ở đâu thì nên xử lý thế nào? Nếu giờ em mua xe máy mới và muốn dùng biển số của xe cũ đã bán kia thì có được ko?
Rõ ràng là không rồi cụ. Trừ khi tìm ra chủ đang đi, rồi cụ làm thỏa thuận thủ tục mua bán cái xe đó rồi sang tên bình thường thôi. Vì rõ ràng việc bán xe trước đấy không sang tên thì "lỗi" cả bên bán và bên mua chứ có phải lỗi của Cán bộ đâu :D Nên cứ kệ cái xe ấy nó như trước kia đi, mua cái mới thì ra đăng ký biển mới. Nó vẫn vậy mà, cụ muốn lấy lại biển cũ làm gì?

phongt2qh

Xe tải
Xe của cụ bán đi khi chưa sang tên đổi chủ từ mấy năm trước.
Bên công an sẽ tự động định danh biển số và đăng ký xe đó vào tên cụ
1. Cụ muốn lấy biển số và đăng ký xe đó để lắp vào xe mới. Thì cụ phải tìm được cái ông mua kia làm thủ tục mua bán sang tên. (vì bên hệ thống của công an xe đó vẫn là xe của cụ) nhưng thực tế cụ đã bán đi rồi.
2. Nếu ông mua xe kia muốn đổi biển mà kg cần phải gặp cụ, thì phải cầm đăng ký và biển số nộp vào cơ quan đăng ký xe trên chủ cũ (tức là địa chỉ công an chỗ cụ ở) . Sau 30 ngày xe điểu tra xe đó không có tranh chấp, trộm cắp.... thì sẽ được đăng ký mới.

ambdiep

Xe buýt
Đăng kiểm có kèm cả số khung số máy và biển số (biển số là chỉ số phụ trong sổ đăng kiểm), nên đổi biển chả ảnh hưởng j.
Bảo hiểm theo đăng ký xe và sổ đăng kiểm 2 cái này cũng có số khung số máy, nên cũng chả ảnh hưởng j.
Thu phí ko dừng VECT hay E pass j khi đăng ký thì vẫn phải phô tô đăng ký xe (có số khung số máy) do đó, chủ xe chỉ cần lên làm việc với bên thu phí để chuyển đổi mã khách hàng thu phí sang biển mới.
Nghĩa là duy nhất cái thu phí không dừng thì cần làm việc với VETC hoặc ePass thôi cụ nhỉ. 2 đoạn đăng kiểm và bảo hiểm thì đến giờ tiện thì update thôi nhỉ?

hairyscary

Xe điện
Nghĩa là duy nhất cái thu phí không dừng thì cần làm việc với VETC hoặc ePass thôi cụ nhỉ. 2 đoạn đăng kiểm và bảo hiểm thì đến giờ tiện thì update thôi nhỉ?
Chưa chắc ah cụ. Cái cụ Ga_son đề cập đến chỉ là thủ tục hành chính. Cái em nói tới là việc tái đăng kiểm, thay đổi hợp đồng bảo hiểm, kèm theo các chi phí phát sinh đi kèm hoặc tổn thất.
- Đăng kiểm: thông tư 24 có nhắc tới việc kiểm tra xe đủ điều kiện lưu hành (khi sang tên và chủ mới đăng ký). Liệu đây có phải việc đăng kiểm lại không? Nếu đăng kiểm lại thì thời hạn đăng kiểm vẫn còn được tính thế nào, và chi phí phát sinh ra sao? Nếu vẫn dùng giấy đăng kiểm cũ thì xử lý như thế nào khi CA dừng xe kiểm tra. CA cứ bảo là biển số khác với đăng kiểm thì cãi thế nào được? Lại phải thêm mấy cái thông tư hướng dẫn nữa ah.
- Bảo hiểm cũng tương tự, họ không chấp nhận bồi thường do biển số (mới của chủ mới) khác với biển số trong giấy tờ bảo hiểm thì sao? Nếu đổi lại thông tin trong giấy tờ /hợp đồng bảo hiểm thì làm thế nào, có được chấp nhận không?...

Việc đổi lại thông tin nghe thì rất đơn giản, nhưng thực tế sẽ như thế nào là một chuyện khác hẳn. Em đồ rằng bên đăng kiểm còn chưa kịp ngóc đầu lên để lo việc này, còn bảo hiểm thì lừng khừng chờ càng lâu càng tốt càng có lợi.