Sau 4 năm, nhà em xuyên Việt lần 2, 26/7-11/8/2013

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Tối của ngày 15 (10/8), nhà em ăn ở nhà hàng nổi Biển Đông, từ bên khu resort đi qua cầu Nhật Lệ rẽ phải ngay rồi đi theo đường ven sông cỡ hơn 1km đến chỗ cửa biển là thấy nhà hàng này. Em đã ăn ở đây vài lần hồi trước thấy đồ ăn tươi, chế biến hợp khẩu vị và giá cả hợp lý.

Sáng ngày cuối cùng của chuyến xuyên Việt, ngày thứ 16 (11/8), nhà em lên đường sớm vì ai cũng mong về nhà sau chuyến đi chơi dài. Các F1 còn sốt ruột vì trường đã tập trung đi học được mấy ngày, mặc dù vẫn tiếc nuối vì phải dừng chuỗi ngày chỉ có ăn chơi và nghỉ ngơi. Nhà em ăn sáng ở quán Lệ Giang II, ngay mặt đường Lý Thường Kiệt (QL1 đi xuyên qua Đồng Hới), có bán đủ cả phở, bánh cuốn, bún, bún chả v.v... Tất nhiên là một quán bán đủ các loại món ăn như thế thì thường ko ngon bằng quán nào chuyên 1 hoặc 2 món, song nhà em xác định là ăn cho no bụng là chính và được cái là quán rộng rãi sạch sẽ thế là hài lòng rồi. Khoảng 7h45, nhà em lên đường tạm biệt Đồng Hới, trở về HN thân yêu :)

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Từ Quảng Bình đến Hà Tĩnh là một quãng đường khá dài, hơn 140km. Phía Quảng Bình đường thoáng, ít xe hơn bên Hà Tĩnh. Mặt đường bên Quảng Bình có nhiều đoạn bị lún theo vệt xe quá tải, xen kẽ với những đoạn đường đẹp. Sáng hôm đó em gặp một nhóm xxx ở gần đèo Ngang đang kiểm soát các xe tải, xe khách. Tốc độ chạy xe bên Quảng Bình có thể liên tục giữ ở 80kmh, có ít điểm dân cư có biển báo hạn chế tốc độ trên quãng này.

QL1 đoạn qua Nghệ An-Hà Tĩnh đang cải tạo, một số biển khu dân cư bị nhổ đi và các biển báo khác bị bụi che phủ rất khó nhìn. Thế mà CSGT vẫn tổ chức bắn tốc độ và phạt.

Nói thật hôm đó nhờ may mắn (chắc do các cụ phù hộ) nên em ko dính phát nào. Hôm đi vào theo chiều Bắc Nam em chăm chú quan sát nên ko bỏ lỡ cái biển nào. Lúc ra, có một lần bỏ lỡ 1 cái biển hạn chế 50kmh ở Hà Tĩnh (có lẽ là đoạn gần cảng Hòn La), và 1 lần hoàn toàn ko nhìn thấy biển khu dân cư ở 1 điểm thuộc Nghệ An. Khi nhìn thấy biển báo hết hạn chế tốc độ và hết hạn chế khu dân cư là 2 lần em choáng váng, sợ bị phạt.

Số may làm sao, cả 2 lần xxxx đều bắt theo hướng Bắc Nam, còn em thì đi theo hướng Nam Bắc hehe. Đúng là có thờ có thiêng có kiêng có lành!

Đến Vinh, em không đi qua cầu Bến Thủy mới mà đi theo cầu cũ với dự định dừng xe mua A95 ở cây xăng ở đầu phía Bắc của cầu cũ. Bất ngờ với em là vừa năm ngoái cây này vẫn còn bán A95 thì năm nay ko bán nữa. Nhìn bình áng chừng vẫn còn có thể chạy đến HN, em đành đi tiếp hy vọng sẽ mua A95 ở 1 cây xăng khác trên QL48 gần Yên Lý mà em nhớ chắc chắn năm ngoái vẫn bán A95.

Hơn 1h chiều, nhà em dừng ăn trưa ở một quán rộng rãi sạch sẽ có nhiều ô tô con đỗ ở Diễn Châu. Ăn xong, mặc dù tiếc xăng lắm (vì chưa biết lúc nào mới đổ tiếp được) em vẫn phải lên xe nổ máy ngủ một giấc để đảm bảo sức khỏe và an toàn. Hơn 2h nhà em tiếp tục đi về nhà theo đường HCM (rẽ trái từ QL1 sang đường HCM ở ngã 3 Yên Lý, chỗ có 1 cái cầu và nơi giao nhau với đường sắt). Đến 1 cây xăng to trên QL48, em lại thất vọng vì ko có xăng A95. Thôi thì cứ đánh liều chạy tiếp. Trên đường HCM cũng có một số cây xăng, bí quá thì đổ 1 ít A92 chạy về HN cũng được.

Dân Nghệ

Xe tăng
Ở TP Vinh thì các cây xăng bán A 95 chủ yếu có ở một số tuyến đường trung tâm thành phố thôi cụ ạ, cụ thể cây xăng Hưng Bình sau khách sạn Hữu Nghị, cây xăng đầu đường Lê Hồng Phong, hoặc ở Nguyễn Văn Cừ. Còn ra ngoài một tý thì hầu như là không có.

vinh khanh

Xe tải
Anh mấy lần mới đi được đến Nha Trang chứ chưa thể xuyên được hết Việt, vẫn mơ ước có chuyến đi như thế này (b)
Em thấy cụ đi năm châu bốn biển rồi mà chưa đi hết quê hương ah - chia buồn với cụ nhé

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Đường HCM với nhiều cụ ko có gì lạ lẫm cả. Em chỉ tóm tắt sơ qua là mặt đường tuy ko rộng nhưng chất lượng mặt đường tốt. Hai bên đường ít khi gặp khu dân cư, xe cộ cả ô tô và xe máy đều ít, cho nên lái xe rất nhàn. Tốc độ cứ giữ đều đều 82-83km hầu như dọc tuyến (trừ 1 số đoạn đường cong hoặc dốc khuất tầm nhìn – đương nhiên). Cảnh đẹp 2 bên đường thì nhiều, vì 2 bên là các đồi lúp xúp với các cánh đồng hoặc trang trại trồng mía, hoa hướng dương, sắn, dứa hoặc các rừng cao su… bát ngát. Xin lỗi vì chỉ có ảnh bằng mồm cho các cụ hihi

Qua Ngọc Lặc 1 chút em nhìn thấy 1 cây xăng to, ko để ý là tư nhân hay nhà nước nữa, em tạt vào, may quá có A95. Cũng sắp về HN nên em chỉ đổ 300 (đề phòng nếu là xăng bị pha thì cũng chỉ bị 1 lượng ít). Đổ xong, chạy một lèo về đến QL21 gần đến nút giao với Đại Lộ Thăng Long cũng không thấy đèn báo gì chứng tỏ là xăng tốt. Lúc này gần nhà lắm rồi, nhưng mới có hơn 5h chiều, F1 thấy các cửa hàng sữa thì đòi dừng xe mua bánh sữa và sưa tươi, sữa chua. OK, ko vấn đề gì.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Trên đường HCM có những đoạn thẳng và vắng đến mức chả cần động tay vào vô lăng

Đã đến QL21, gần HN lắm rồi

Nhiều cửa hàng sữa quá, chắc cũng ko chênh nhau nhiều

Đại lộ Thăng Long được trải lại nhựa nên có thể yên tâm chạy 104kmh ko sợ bị xóc tung lên vì các chỗ lún (chưa biết bao giờ lại lún như trước)

Về nhà là gần 6h chiều, dỡ đồ xong em đem xe đi rửa luôn. Xe nó trung thành phục vụ mình, cũng cần chăm sóc nó xứng đáng :)

Đây là công tơ mét lúc xuất phát, ngày 1, 26/7

Đây là số km khi về đến HN ngày thứ 17, 11/8

Ngày 17, ngày cuối của chuyến xuyên Việt: Đồng Hới-ăn trưa Diễn Châu-QL48-Đường HCM-QL21-Đại Lộ Thăng Long-nhà = 570km, 7h45 sáng-6h chiều, xăng = 300k ở địa phận Thanh Hóa trên đường HCM.

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em xin bổ sung là đoạn HCM qua Thanh Hóa nói riêng và trên suốt tuyến đi về HN nói chung em luôn cảnh giác ko chẹt vạch liền, kiên nhẫn đi sau xe to cho đến khi có vạch rời hoặc khi có biển hết cấm vượt mới vượt. Ở địa phận Thanh Hóa, em ko thấy xxxx đứng cắm chốt mà 2 lần gặp 2 xe xxxx đang di chuyển, dường như họ buộc phải tuân thủ công văn mới đây của Bộ về việc không được cắm chốt cố định và không được dừng xe tùy tiện.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ở TP Vinh thì các cây xăng bán A 95 chủ yếu có ở một số tuyến đường trung tâm thành phố thôi cụ ạ, cụ thể cây xăng Hưng Bình sau khách sạn Hữu Nghị, cây xăng đầu đường Lê Hồng Phong, hoặc ở Nguyễn Văn Cừ. Còn ra ngoài một tý thì hầu như là không có.
Thông tin của cụ rất giá trị với AE nào cần xăng 95 ạ.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Tổng kết các con số để các cụ tiện tham khảo.

Xăng: HN 900, Quảng Trị 250, Huế 600, Tam Kỳ 800, Nha Trang 860, HCMC 800, Cần Thơ 400, HCMC 800, gần Phan Rang 800, Phan Rang 400, Quảng Ngãi 800, Huế 650, Thanh Hóa 300; tất tật là 8tr360k

Tổng quãng đường HN-Hà Tĩnh-Hội An-Mỹ Sơn-Sông Cầu-Gành Đá Đĩa-Mũi Né-Núi Tà Cú-HCMC-Cần Thơ-Rạch Giá-Cần Thơ-HCMC-Ninh Chữ-Quảng Ngãi-Đà Nẵng-Huế-Quảng Trị-Đông Hà-QL48-Đường HCM-QL21-Đại lộ TL-HN là 4.656km

Tổng cộng tiền xăng xe, tiền phòng, tiền ăn, tiền vé tàu cao tốc, phí tham quan, phí đường bộ... cho cả chuyến đi là gần 43tr.

dung929

[Tịch thu bằng lái]
hóa ra cụ chủ đẹp trai nhất nhà nhỉX_X

winnghiepdu

Xe điện
dịch vụ phía bắc đúng là chán như bác chủ comment

nguyenluong0100

Xe tải
Tổng kết các con số để các cụ tiện tham khảo.

Xăng: HN 900, Quảng Trị 250, Huế 600, Tam Kỳ 800, Nha Trang 860, HCMC 800, Cần Thơ 400, HCMC 800, gần Phan Rang 800, Phan Rang 400, Quảng Ngãi 800, Huế 650, Thanh Hóa 300; tất tật là 8tr360k

Tổng quãng đường HN-Hà Tĩnh-Hội An-Mỹ Sơn-Sông Cầu-Gành Đá Đĩa-Mũi Né-Núi Tà Cú-HCMC-Cần Thơ-Rạch Giá-Cần Thơ-HCMC-Ninh Chữ-Quảng Ngãi-Đà Nẵng-Huế-Quảng Trị-Đông Hà-QL48-Đường HCM-QL21-Đại lộ TL-HN là 4.656km

Tổng cộng tiền xăng xe, tiền phòng, tiền ăn, tiền vé tàu cao tốc, phí tham quan, phí đường bộ... cho cả chuyến đi là gần 43tr.
chúc mừng cụ & gđ có chuyến xuyên Việt vui vẻ an toàn. e đã theo suốt hành trình của cụ đến đây.bài & ảnh của cụ chi tiết cho e tham khảo cho hành trình xuyên nốt nửa Việt .sắp tới dự định cung đường em chạy gần giống cụ chỉ khác là từ Nha Trang e rẽ lên Đà Lạt rồi vào tp HCM.cảm ơn cụ.mời cụ một ly ạ(b)
@:e cũng giống cụ đẹp trai nhất nhà & cũng chỉ mình e lái xe hi...hi...

Chỉnh sửa cuối:

dinhduc2011

Xe tải
Theo dõi chuyến đi của cụ em thấy mấy điều . Cụ chạy có vẻ nhanh tốc độ bình quân của em đi hội an rồi về cũng chỉ 40km/h mà chi phí chuyến đi của cụ cũng khá rẻ em 4 người vào đến hội an mà cũng suýt 30 triệu . Chúc mừng cụ có chuyến đi thành công em đang mong phấn đấu thực hiện chuyến đi như gia đình cụ

EmthemBMW

Xe tải
Sau khi thay lốp dự phòng xong, cả nhà lết xe đến một nhà hàng để ăn tối. Gọi là lết vì cái lốp dự phòng theo tiêu chuẩn phải bơm 4,2kg nhưng suốt gần 4 năm ko đụng đến nó nên áp suất lốp đã giảm nhiều, lúc lắp vào và hạ kích xuống trông nó bẹp gí thấy ghê ghê. Em chỉ dám đi 40kmh. May là bị xịt lốp ngay trong khu dân cư nên khoảng cách đi không bị xa lắm. Cũng vì lốp xe trông ko an toàn nên em ko dám đi nhiều để tìm KS, tạt đại vào 1 cái nhà nghỉ có 2 giường to và sạch sẽ.
.
Ấn tượng cụ chủ về sức khỏe, cụ chạy khỏe thật. Em chỉnh cụ chủ tý, những chuyến đi xa thế này cụ nên kiểm tra kỹ cả lốp dự phòng nữa cho chắc. Áp suất lốp sedan thông thường em chưa thấy xe nào bơm 4,2kg/cm2, xe em lốp Runflat bơm có 2,2kg/cm2.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Theo dõi chuyến đi của cụ em thấy mấy điều . Cụ chạy có vẻ nhanh tốc độ bình quân của em đi hội an rồi về cũng chỉ 40km/h mà chi phí chuyến đi của cụ cũng khá rẻ em 4 người vào đến hội an mà cũng suýt 30 triệu . Chúc mừng cụ có chuyến đi thành công em đang mong phấn đấu thực hiện chuyến đi như gia đình cụ
Em cảm ơn lời chúc mừng của cụ. Em cũng vui vì chuyến đi thành công, ko trục trặc gì. Về tốc độ chạy xe thì đoạn từ Huế vào miền Nam đường đi dễ chịu lắm ạ. Cơ bản là đường thẳng và ko có sửa chữa gì nhiều, ít khu dân cư, có thể liên tục chạy nhanh. Về chi phí, em đặt phòng resort qua 1 công ty dịch vụ lữ hành nên giá rẻ bằng 2/3 so với giá khách lẻ. Ăn uống thì em tính trung bình là 1tr/ngày, tất nhiên là ngày ít bù ngày nhiều. Những hôm ko ở resort, nhà em ở KS thường, giá từ 300-500/đêm.

Ấn tượng cụ chủ về sức khỏe, cụ chạy khỏe thật. Em chỉnh cụ chủ tý, những chuyến đi xa thế này cụ nên kiểm tra kỹ cả lốp dự phòng nữa cho chắc. Áp suất lốp sedan thông thường em chưa thấy xe nào bơm 4,2kg/cm2, xe em lốp Runflat bơm có 2,2kg/cm2.
Để giữ gìn sức khỏe, em chỉ uống 1 chai bia mỗi bữa ăn. Hôm nào lái xe đường dài thì ko uống. Còn lốp dự phòng của Ford Focus nó bé hơn lốp thường và hướng dẫn sử dụng ghi là phải bơm với áp suất 4,2kg/cm2. 4 lốp lắp theo xe thì chỉ bơm với áp suất 2,2kg/cm2 thôi cụ ạ. Cái lốp dự phòng cũng được chỉ định là chạy dưới 80kmh và chạy đến khi nào có chỗ sửa lốp thì phải thay ngay chứ ko dùng để chạy đường dài.

ki30

Xe tải
Đọc hết thớt và xem hết ảnh của Cụ chủ. Chúc mừng Cụ và gđ đã có chuyến đi vui vẻ, an toàn mà giá cả rất hợp lý!!! :)

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cụ chủ thông thạo quá các điểm du lịch quá, cụ hội tụ cả thâm niên cầm vô lăng và công dân lâu năm của OF, Chúc mừng cụ.
Em cảm ơn lời khen của cụ. Thực ra trước khi đi, em lang thang một số diễn đàn và hỏi anh "Gúc" để thu thập các thông tin cần thiết ạ.

lamsao

Xe tải
cụ chủ khỏe thật. Sang năm cũng cố làm một chuyến như lịch trình của cụ

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
chúc mừng cụ & gđ có chuyến xuyên Việt vui vẻ an toàn. e đã theo suốt hành trình của cụ đến đây.bài & ảnh của cụ chi tiết cho e tham khảo cho hành trình xuyên nốt nửa Việt .sắp tới dự định cung đường em chạy gần giống cụ chỉ khác là từ Nha Trang e rẽ lên Đà Lạt rồi vào tp HCM.cảm ơn cụ.mời cụ một ly ạ(b)
@:e cũng giống cụ đẹp trai nhất nhà & cũng chỉ mình e lái xe hi...hi...
Cụng với cụ 1 phát nào :) Em chúc cụ đi vui, an toàn và chơi được nhiều. Bây giờ trở về đi làm lại thèm được đi chơi hì hì