[Funland] Sau dịch, chủ nhà tăng tiền thuê phòng trọ.

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Khách thuê có nhiều kiểu và người cho thuê cũng vậy. Nếu khách thuê như chủ thớt chắc thuê đâu cũng được. Nhưng tôi gặp khách thuê nhà chả ảnh hưởng gì covid cả, thậm chí còn dư tiền do không phải đóng học cho con học trường Vin và mầm non tư thục (tôi nghe nói tổng 2 đứa học 1 tháng là 26tr) vậy mà thuê nhà cừ đòi bớt 2 tháng dịch (giá thuê 6,5tr/tháng, đòi bớt 1,5tr/tháng). Vừa mới đồng ý xong thì 2 tuần sau đòi lắp thêm điều hòa phòng khách (ít nhất 18000 btu) vì kêu nóng (đã có 2 điều hòa phòng ngủ) trong khi đó thì khi xem nhà lúc trước khi thuê chỉ đề cập đến xin giảm giá.
Vâng cụ. Em cũng phải nghỉ không lương tháng 4, thu nhập ảnh hưởng nhưng cũng cố gắng đóng cho đủ. Cụ cho thuê chung cư ạ?

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Cám ơn cụ baó cho em biết . Em cũng giống như cụ thôi, trên đây, mọi người gọi em lúc thì cụ, lúc thì mợ. Do trên mạng nên em cũng chẳng mấy quan tâm đến cách xưng hô cho lắm.

Nếu kham được thì chịu giá mướn mới đi cụ ơi, dời dạt thì phải khiêng đồ lên xuống mệt lắm
Vâng cụ. Em cũng vừa tìm chỗ mới vừa tính. Nhớ đợt đầu em đến khiêng đồ lên mệt gần chết. Giờ chuyển đi còn nhiều đồ hơn. Nghĩ cũng nản cụ ạ.

honglong1

Xe điện
Vâng cụ. Em cũng phải nghỉ không lương tháng 4, thu nhập ảnh hưởng nhưng cũng cố gắng đóng cho đủ. Cụ cho thuê chung cư ạ?
Uh, tôi cho thuê căn 2 ngủ cc. Với người thuê thực sự khó khăn thì việc chia sẻ là điều nên làm nhưng có nhiều người lợi dụng tạo nên trào lưu giảm giá là điều không tốt.

pandahn

Xe điện
Có những người thuê thích té nước theo Covid để đòi giảm tiền phòng mặc dù chưa gặp khó khăn gì. Loại này...biến. Còn tôi thấy họ khó thực sự thì tôi vẫn giảm tiền thuê nhà cho họ, như tôi đang làm.

Bmg

Xe tải
khổ thân cháu thấy người thuê kêu khó khăn giảm hẳn cho họ 1 tháng tiền nhà

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em vẫn đang đi thuê nhà để ở. Em thuê 1 phòng tầng 2 ở 1 ngôi nhà 5 tầng. Giá thuê nhà đã làm việc trước và em cũng đã ở được 2 năm rồi không có vấn đề gì cả.
Đợt dịch vừa rồi, có 2 phòng sinh viên ở, các em phải nghỉ mất 3 tháng ( từ tháng 2 đến tháng 4) không lên phòng. Các em thì nhà cũng không có điều kiện lắm, vì em thấy đi học bằng xe bus.
Em có kiến nghị với chủ nhà xem xét hỗ trợ giảm chút tiền cho 2 phòng đó được ít nào hay ít đấy. Tuy nhiên chủ nhà không đồng ý.
Bất ngờ hơn là hôm vừa rồi, chủ nhà thông báo tăng tiền phòng, mỗi phòng sẽ tăng từ 300- 500k tùy theo diện tích và áp dụng luôn. Ý kiến thì chủ nhà bảo không ở được thì đi. Lúc em đến thuê phòng chả có cái gì, em phải mua từ giường, tủ, bàn để bếp, điều hòa, máy giặt, giờ chuyển đi cũng ngại.
Nói thật em hơi bức xúc, nếu tăng tiền thì phải thông báo trước và chọn thời điểm thích hợp. Lúc nào cũng kế lể có nhà cho thuê khắp Hà Nội, tiền nhiều, rồi quan hệ rộng, vậy mà lại cố kiếm thêm vài triệu trong thời điểm ai cũng khó khăn này.
Em chia sẻ nỗi lòng chút thôi, chứ cảnh đi thuê trọ đành phải chấp nhận thôi ạ. Em cũng đang tìm chỗ khác để chuyển, nhưng nghĩ đến cảnh chuyển hết đồ đi cũng hãi.
Hợp đồng thế nào thì đúng thế mà làm, còn không có thì ..............

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Chắc tại cụ xấu trai :))

Em nghĩ chủ nhà tăng tiền lên là không muốn cho mướn phòng tiếp tục nữa . Nếu mợ thấy giá mướn cao khó kham nổi thì tìm nơi khác dọn thôi .
Lắp đặt nhiều đồ vậy mà đi kiểu gì cũng mất cọc vì tiền sửa chữa lại. Nhiều chủ nhà quá bựa.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn đang đi thuê nhà để ở. Em thuê 1 phòng tầng 2 ở 1 ngôi nhà 5 tầng. Giá thuê nhà đã làm việc trước và em cũng đã ở được 2 năm rồi không có vấn đề gì cả.
Đợt dịch vừa rồi, có 2 phòng sinh viên ở, các em phải nghỉ mất 3 tháng ( từ tháng 2 đến tháng 4) không lên phòng. Các em thì nhà cũng không có điều kiện lắm, vì em thấy đi học bằng xe bus.
Em có kiến nghị với chủ nhà xem xét hỗ trợ giảm chút tiền cho 2 phòng đó được ít nào hay ít đấy. Tuy nhiên chủ nhà không đồng ý.
Bất ngờ hơn là hôm vừa rồi, chủ nhà thông báo tăng tiền phòng, mỗi phòng sẽ tăng từ 300- 500k tùy theo diện tích và áp dụng luôn. Ý kiến thì chủ nhà bảo không ở được thì đi. Lúc em đến thuê phòng chả có cái gì, em phải mua từ giường, tủ, bàn để bếp, điều hòa, máy giặt, giờ chuyển đi cũng ngại.
Nói thật em hơi bức xúc, nếu tăng tiền thì phải thông báo trước và chọn thời điểm thích hợp. Lúc nào cũng kế lể có nhà cho thuê khắp Hà Nội, tiền nhiều, rồi quan hệ rộng, vậy mà lại cố kiếm thêm vài triệu trong thời điểm ai cũng khó khăn này.
Em chia sẻ nỗi lòng chút thôi, chứ cảnh đi thuê trọ đành phải chấp nhận thôi ạ. Em cũng đang tìm chỗ khác để chuyển, nhưng nghĩ đến cảnh chuyển hết đồ đi cũng hãi.
Chủ nhà như vậy cũng ko nên thuê bạn ah.
Nhà mình giảm giá cho khách, T4-5-6 đây!
T7 trở lại giá bình thường!

chim to

Xe tăng
Chuyển thôi, chứ bức xúc thì ở làm gì. Kinh nghiệm thời còn đi trọ của em là mỗi năm chuyển nhà ít nhất 1 lần để thay áo cũ..

Bố Nhím Con

Xe tải
Khách chuyển hết đi vài 3 tháng ko ai thuê là khiếp kinh ngay ấy mà. Lần tới đố dám tăng giá để đuổi khách . Tăng vài 3 trăm ngàn để rôi ko ai thuê vài 3 tháng. Xem cái nào lợi , cái nào thiệt

Mandalord

Xe điện
Em có cái nhà cho thuê, làm hợp đồng nghiêm chỉnh, không thể đơn phương tăng giảm giá thuê được, nếu cắt hợp đồng sớm còn bị phạt tiền cọc. Chủ thớt chắc thuê phòng trọ không cọc rồi. Giờ chuyển cũng ngại đấy nhỉ.

goldsunhn

Xe buýt
E cũng có nhà cho thuê, đợt dịch tự gọi người thuê đến giảm 700k, bảo khi nào thấy KT đóng lại như cũ được thì đóng.
Theo e cụ và mn cứ vờ đồng ý, đóng hết tháng này, tháng sau chuyển đi đồng loạt ... cho bõ cái loại tham thì thâm.

Shin_Nguyen_13

Xe hơi
Em đang ở Phùng Khoang cụ ạ. Quan trọng là cháu nhà em đang đi lớp gần đấy. Em chuyển cũng chỉ loanh quanh đấy cho cháu đỡ phải chuyển trường thôi
Em còn phòng cho thuê ở phía sau chợ phùng khoang nè. cụ có nhu cầu thì ới em.

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
E cũng có nhà cho thuê, đợt dịch tự gọi người thuê đến giảm 700k, bảo khi nào thấy KT đóng lại như cũ được thì đóng.
Theo e cụ và mn cứ vờ đồng ý, đóng hết tháng này, tháng sau chuyển đi đồng loạt ... cho bõ cái loại tham thì thâm.
Chỗ em cũng 2, 3 phòng đang tìm chỗ mới rồi cụ ạ. Chỗ em, mãi mới cho thuế full hết. Đợt đầu hè vừa rồi các phòng lắp điều hòa nhiều. Giờ chuyển đi hơi mệt.

Taplai_07

Xe container
Thế thì nên đi cụ ơi. Rõ ràng chủ nhà không hề tôn trọng người thuê. Họ coi người trả tiền ( khách hàng) như tầm gửi. Cần tẩy chay.
Còn vài lý do ngại chuyển, nhiều đồ, không tiện mà chấp nhận không đáng đâu.

Chỉnh sửa cuối:
Khách chuyển hết đi vài 3 tháng ko ai thuê là khiếp kinh ngay ấy mà. Lần tới đố dám tăng giá để đuổi khách . Tăng vài 3 trăm ngàn để rôi ko ai thuê vài 3 tháng. Xem cái nào lợi , cái nào thiệt
Cứ thách nhà giàu húp tương, chuyển đi xem tốn thời gian tiền bạc của mình xem làm gì đc thằng phú ông ko?!! :D

Mr. Toàn

Xe điện
Vâng cụ. Em cũng vừa tìm chỗ mới vừa tính. Nhớ đợt đầu em đến khiêng đồ lên mệt gần chết. Giờ chuyển đi còn nhiều đồ hơn. Nghĩ cũng nản cụ ạ.
cụ thuê đội dọn nhà họ đóng gói cho, qua thuê thêm cái xe tải 1 tấn, tổng mất khoảng 2tr (1-1.2tr đội dọn nhà +800k tiền xe) là bớt được 80-90% vất vả rồi