[Funland] Sau dịch, Shopee ở VN thấy có vẻ đuối hơn Lazada

timeout

Xe điện
Shopee nói chúng giờ phổ biến, trăm ngàn thứ đều có thể mua được trên đó. Có điều người bán cũng nhiều thể loại, thậm chí cả dân chuyên nổi tiếng ngoài đời, có cửa hàng cửa hiệu cũng còn co quay mượn hàng khắp nơi. Sơ sơ em dính mấy vụ mua hàng ko thành công, đau là toàn rơi vào shop thuộc loại có tiếng, đồ mua bán không phải loại rẻ xiền vớ vẩn.
Phát 1. Canh mua phụ tùng xe máy Dream về tự nâng cấp, bỏ công chat chít với chủ cửa hàng hỏi đồ, đến lúc chốt lệnh mua một loạt đồ của cửa hàng thì nó lại báo hết hàng một loạt. Đệch, cạn lời luôn, thấy đúng thằng chủ thuộc loại thích chơi sốc, lên gối khách hàng.🤢
Phát 2. Mua phụ kiện SS Note tặng cho F1, mất công tìm sản phẩm, đặt lệnh mua xong thì 2 hôm sau shop nhắn xin rút lệnh mua vì ko có hàng. Quả đấy sốc phết vì chót khoe với F1 mất rồi. 😞
Xin nói thêm là toàn các shop ngoài Hà Lội nhé, chứ bảo ở đâu xa đã đành.

Nhật Huy

[Tịch thu bằng lái]
Cung cách quản lý của Shopee đang có nhiều lỗ hổng dễ bị bọn lừa đảo lợi dụng. Đặc biệt việc giao nhận hàng không được cập nhật thường xuyên và thông báo cho người mua. Em vừa bị 1 thằng bán siêu sim 12 tháng lợi dụng sự lỏng lẻo của Shopee lừa mất 500k bằng cách: Nó mở gian hàng ảo, rao bán sim các loại, số lượng bán cũng vài trăm đơn hàng. Sau khi đặt hàng COD, trong khi hệ thống Shopee vẫn đang hiển thị đơn hàng đang được xử lý thì lúc này, kẻ lừa đảo sẽ gọi điện cho người mua và đến giao hàng rất nhanh và nhận tiền. Em sơ suất là không đối chiếu mã đơn hàng trên Shopee với vỏ bao bì (Shopee có khuyến cáo điều này, nhưng nhiều người mua thường không để ý). Khi sim không sử dụng được thì liên lạc, gọi điện cho thằng bán, thằng shipper đều báo sai số và khóa máy. Bao bì gói hàng không có mã vận đơn, lúc này đã biết là đã bị lừa. Báo cho Shopee thì cũng được hỗ trợ khá tốt, họ khóa gian hàng lừa đảo và có động thái khắc phục bằng cách hoàn trả số tiền bằng Shopee xu để mua hàng. Lazada làm cẩn thận hơn, từ khâu đặt hàng có email xác nhận, cập nhật lộ trình của món hàng, trước khi giao hàng có email thông báo, tên và điện thoại của shipper đều rất rõ ràng nên giảm thiểu được rủi ro lừa đảo. Ngoài ra, giá cả trên Lazada hiện tại đang tốt hơn giá của Shopee đối với cùng một mặt hàng.

Em dính quả với shopee nên cạch luôn. Anh Laz và tiki mà vớ vẩn thì cũng cạch nốt, giờ lại thích kiểu lang thang tìm đồ ở ngoài hơn :D

LienPhuong

Xe điện
Ngày trước e hay mua bên tiki , từ ngày bắt trả phí ship từng món hàng , ko còn freeship cho đơn hàng từ 250k trở lên e nghỉ mua online
Tiki xưa phí ship rất rẻ, giờ phí ship rõ đắt, hơn cả shopee trong khi giá sản phẩm lại đắt hơn, chả hiểu cạnh tranh kiểu gì. Tuy nhiên nếu phải mua một số sản phẩm quan trọng (cần chất lượng đảm bảo) thì em vẫn chọn tiki vì shopee nhộn nhạo quá.

ngobk57

Xe hơi
E thấy shopee khá ổn mà. Còn laz chưa sài bao giờ

LienPhuong

Xe điện
Shopee giống kiểu chợ đồng xuân, thứ gì cũng có, giá lung tung, nhưng nguồn hàng cũng nhộn nhạo, shipper cũng thuê ngoài nên càng nhộn nhạo. Có lần shipper chưa giao hàng đã cập nhật hàng đã giao, em báo lên luôn shopee, shipper mới gọi lại bảo em tiện cập nhật trước chứ em vẫn giao và nhắn cho chị mà. Vầng có nhắn nhưng nhắn sau khi em khiếu nại nên chả có tác dụng gì. Em cứ đúng nguyên tắc mà làm, cẩn tắc vô áy náy. Đi grab, be cũng thế, cứ xe không đúng số trên app là em không đi dù lái xe trình bày khổ sở là xe em bị hỏng nên đổi tạm, mà thực chất mình biết sao được lý do thật là gì.

lai thue

Xe điện
nhà cháu sài ipad, nhìn cái app của shopee chán hẳn luôn, giao diện xấu, tốc độ chậm, phí giao hàng cao, mở cái app của nó nhìn mất cảm tình

DungLego

Xe máy
Trong các sàn tmđt e chỉ ưng lazada và shoppe, còn sendo, tiki,... Ko bao giờ cài luôn

mrhuy92

Xe hơi
Website
mangfpt.org
Shopee đang tăng đủ loại phí với người bán hàng, giảm mọi ưu đãi với khách hàng. Nói chung là đến lúc cạn ngân sách r nên buộc phải tận thu thôi. E bán shopee ngày trong dịch còn đc 4-7 đơn shopee 1 ngày, bh cả tháng ra 1 vài đơn shopee.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Shopee đang tăng đủ loại phí với người bán hàng, giảm mọi ưu đãi với khách hàng. Nói chung là đến lúc cạn ngân sách r nên buộc phải tận thu thôi. E bán shopee ngày trong dịch còn đc 4-7 đơn shopee 1 ngày, bh cả tháng ra 1 vài đơn shopee.
Shopee cõ mỗi 2% phí chứ có tăng đâu mà cụ bảo tăng ?
ưu đãi với khách hàng thì quá nhiều , hàng ngày có mã freeship vào 2 khung giờ 9h và 21h , mỗi ngày 4 mã freeship từ airpay , mã từ đơn vị vận chuyển , mã từ bank ,....quá nhiều luôn cụ. Không ưu đãi cho khách rồi lại tăng phí với shop thì dẹp tiệm sớm à

Chỉnh sửa cuối:

Minh Châu store

Xe tải
Trước em cũng hay order shopee, cách đây mấy tháng thấy giao hàng chậm lôm côm quá cũng cho next luôn
cài tiki đọc comment toàn thấy hàng đểu, h toàn mua offline ở ngoài

mrhuy92

Xe hơi
Website
mangfpt.org
Shopee cõ mỗi 2% phí chứ có tăng đâu mà cụ bảo tăng ?
ưu đãi với khách hàng thì quá nhiều , hàng ngày có mã freeship vào 2 khung giờ 9h và 21h , mỗi ngày 4 mã freeship từ airpay , mã từ đơn vị vận chuyển , mã từ bank ,....quá nhiều luôn cụ. Không ưu đãi cho khách rồi lại tăng phí với shop thì dẹp tiệm sớm à
Phí bán hàng dành cho shop có freeship xtra đã tăng lên tối đa 20K/sp 5%/sp vs shop bt, 4% vs mall và shop yêu thích. Trc là 10K. Phí ship shopee cực đắt gấp 2 lần bình thường là ít. Nên ko có fs xtra thì khách sẽ ko mua đâu. 1 sp dưới từ 50-149K đc fs có 15K, từ 150-299 đc 20K, từ 300K 70K. 1 đơn 100K có khi lên đến 40K ship, mua 2-3sp/đơn thì ship còn 60-80K.

DPFashionWomen

Xe buýt
Website
chaca.com.vn
Tùy từng shop trên shppee thôi, và chính những shop này bán trên những trang tmdt khác thì cũng vậy nà thôi. Cá nhân tôi có đặt hàng trên shopee trong ngày 7/7 và đã nhận được hàng ngày 8/7. Hàng từ sg gửi ra hn chỉ mất 1 ngày. Giá rẻ hơn ngày thương.
cụ mua j vậy

via OTOFUN for iPhone

cobra77

Xe buýt
Shopee gặp đơn hàng trả trước airpay đơn vị vc GHN(giao hàng nhanh) thì chúng nó om thôi rồi, đợt trc e dính 2 đơn hàng trong nội thành HN bị bọn ghn om 8 ngày. Nói chung các bên đvvc của shopee thường kém, giao lâu GHN,Ninja, Best... thường phải tránh bọn này khi mua trên shopee.

ftts

Xe buýt
Em bỏ hẳn Shopee vì Shopee quá thối tha. Thằng bán hàng ăn cướp của em 250k, có bằng chứng đầy đủ mà shopee không giải quyết.

Chuyển sang Lazada thấy hài lòng hơi hẳn, giải quyết khiếu nại nhanh, rõ ràng, hoàn tiền nhanh. Thích nhất là bên Lazada có nhiều voucher, của cả Lazada và nhà bán hàng, vào đợt sale áp mã giảm giá xong, giá giảm xuống một nửa phê lòi mắt.

Lazada cập nhật thông tin đơn hàng thường xuyên, nên theo dõi rất dễ và giao hàng đúng hạn. Có lần em bị giao trễ, được tặng luôn Voucher 20k xin lỗi.

Mà các bạn giao hàng của Lazada cũng có vẻ tử tế dễ thương hơn. Bạn ý giao hàng ở cổng cty em thường xuyên nên nhớ mặt em luôn.

Chỉnh sửa cuối:

ftts

Xe buýt
Hàng điện máy có giá trị cao vẫn phải tiki cho an toàn các cụ ạ
Tiki em mua 1 cái lò vi sóng về không chạy, trả hàng thì mất hơn trăm phí ship hàng cồng kềnh, Tiki bắt em chịu. Không mua được hàng tự nhiên mất hơn trăm k tiền ship. Bực mình.

Mà sau đó em vẫn mua 1 cái tủ lạnh Pana trên tiki, đến giờ hơn năm vẫn chạy ổn.

kumoranes

Xe hơi
Cháu mua mấy món ở Chi na, cũng bị Lazada tự hủy đơn khi đến ngày dự kiến nhận hàng.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Phí bán hàng dành cho shop có freeship xtra đã tăng lên tối đa 20K/sp 5%/sp vs shop bt, 4% vs mall và shop yêu thích. Trc là 10K. Phí ship shopee cực đắt gấp 2 lần bình thường là ít. Nên ko có fs xtra thì khách sẽ ko mua đâu. 1 sp dưới từ 50-149K đc fs có 15K, từ 150-299 đc 20K, từ 300K 70K. 1 đơn 100K có khi lên đến 40K ship, mua 2-3sp/đơn thì ship còn 60-80K.
Phí ship em vẫn thấy thế chả tăng tí nào . Phí cho nhà bán hàng là do tham gia các chương trình chứ kêu gì nhỉ ! Ko muốn mất % thì đừng tham gia thôi chứ ai bắt đâu . fs extra vẫn 5% và tối đa 10k cụ nhé ! Cụ xem 20k ở đâu đấy ạ ?