[Funland] Sau vụ bác sĩ Hoàng Công Lương, ê-kíp cấp cứu không dám cứu thai nhi, chọn theo ‘quy trình’

lacettiGG

Xe điện
Cụ ko hiểu í e rồi, quy trình là cần thiết nhưng ko phải lúc nào cũng phải răm rắm theo quy trình, mấy khoa khám bệnh thì ko sao chứ khoa cấp cứu mà bác sĩ cứ khăng khăng chờ quy trình thì bệnh nhân die cmnr, cấp cứu nhiều khi chậm vài phút đã là quá muộn rồi
Thế thì cái khoa cấp cứu đó phải có quy trình đủ tốt để có thể phản ứng kịp chứ ko thể áp dụng giống các khoa khác cụ ạ. Cụ cứ nghĩ quy trình nó phải là 1 hệ thống các quy tắc áp dụng cho trường hợp phổ quát nhất. Ngoài ra khi các bác sĩ đánh giá những trường hợp cực kì khẩn cấp thì có thể bỏ qua các quy trình để cứu sống mạng của nạn nhân và sau đó được bảo vệ bởi pháp luật. Đấy cũng là một phần của quy trình ạ :D
Hiện giờ đa số đều dùng từ "quy trình" theo nghĩa khá hẹp vì nó chưa thực sự tốt.

quangsot

Racing Boy
Giờ thế này thì váo viện ngang 6h30 chờ kết quả.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Rất nhiều trường hợp đúng quy trình cho ra kết quả không ra gì, cuối cùng xã hội lãnh đủ còn người thực hiện vô can.
Nhiều quy trình phải đc sửa nhưng thằng làm ra quy trình sẽ ko sửa vì thế thì trách nhiệm của chúng nó phải cao hơn.
Tóm lại quy trình là cái khiên, lá chắn bảo vệ đố chệ là chính.

ngocmai227

Xe lăn
Thế thì cái khoa cấp cứu đó phải có quy trình đủ tốt để có thể phản ứng kịp chứ ko thể áp dụng giống các khoa khác cụ ạ. Cụ cứ nghĩ quy trình nó phải là 1 hệ thống các quy tắc áp dụng cho trường hợp phổ quát nhất. Ngoài ra khi các bác sĩ đánh giá những trường hợp cực kì khẩn cấp thì có thể bỏ qua các quy trình để cứu sống mạng của nạn nhân và sau đó được bảo vệ bởi pháp luật. Đấy cũng là một phần của quy trình ạ :D
Hiện giờ đa số đều dùng từ "quy trình" theo nghĩa khá hẹp vì nó chưa thực sự tốt.
Thì thế e mới bảo quy trình để áp dụng cho đa số, chứ ko phải cho tất cả, nhất là đối với ngành y. Chẩn đoán có thể đúng hoặc sai, đúng thì ko sao chứ sai lại mang cái quy trình ra đập vào mẹt bác sĩ thì bố bác sĩ cũng deck dám làm =))

Arabia

Xe tăng
Mấy thằng chơi bài toán nguỵ biện, đưa một trường hợp đặc biệt ra giải thích tổng thể. Thêm bọn lều báo được bật đèn để viết nên mới loạn trào thế. Người ta sinh ra luật, quy định, quy trình để tuân theo, chứ không phải để phá, ngay ông TS Quang gì đó phát ngôn ra coi như là ngu rồi.
Ngụy biện ngụy beo gì, ko biết thì đừng có sủa bậy. Trên thực tế là chuyện làm tắt quy trình ở các bệnh viện VN xảy ra thường xuyên, vì áp lực bệnh nhân khám chữa bệnh quá lớn. Con nít ranh ngồi cào phím thì cào gì chẳng được. Anh nêu 1 vài con số để chú tự so sánh, cái thời bà già anh chưa về hưu cách đây hơn chục năm có nói chuyện, bác sĩ mình đi hội thảo bên Tây, nó khoe ngày khám hơn chục bệnh nhân và đã cho rằng đấy đã là very busy mà cứ cười với nhau, vì thực tế 1 ngày ở bệnh viện tuyến trung ương khám độ 200, 300 bệnh nhân. Chuẩn chỉ như Tây thì chết cmn hết rồi. Đành rằng như thế chất lượng không thể bằng Tây nhưng bù lại cứu được rất nhiều người trên diện rộng và trên thực tế chất lượng khám chữa bệnh ở VN cũng ở mức chấp nhận được. Cứ có con cái người thân vào bệnh viện đi đã rồi hẵng phát biểu, chưa cần cấp cứu đâu bệnh bình thường thôi riêng việc chờ cũng đủ ốm cmn người rồi. Giường 1 thì nằm ghép 3,4 bệnh nhi còn chẳng có chỗ phải nằm ra hành lang, bác sỹ làm tắt nhiều thứ mà mãi còn chẳng đến lượt, giờ đòi chuẩn chỉ đúng quy trình nữa thì chỉ có chết 1 loạt

DIT

Xe điện
Lại giật tít ngu rồi.
Vụ Hoàng Công Lương không phải là cấp cứu.
cá 2 đều có 1 điểm chung là qui trình. Bác sĩ lo lắng là nếu sai qui trình sẽ như bác sỉ lương.Nên bác sĩ phải bảo vệ mình trước

darthvader

Xe điện
Thì thế e mới bảo quy trình để áp dụng cho đa số, chứ ko phải cho tất cả, nhất là đối với ngành y. Chẩn đoán có thể đúng hoặc sai, đúng thì ko sao chứ sai lại mang cái quy trình ra đập vào mẹt bác sĩ thì bố bác sĩ cũng deck dám làm =))
Cụ chẩn đoán sai, bệnh nhân lên đường thì cùng lắm bị kiểm điểm hạ thi đua, em chưa bác sĩ nào vào tù vì chẩn đoán sai ...
Nhưng cụ làm tắt quy trình, ví dụ phải làm xét nghiệm xem có bị dị ứng thuốc hay không trước khi chỉ định điều trị nhưng cụ bỏ qua không làm, bệnh nhân phản ứng thuốc lên đường, thì có khả năng cụ sẽ vào kho, tuy rằng hình như cũng khó xảy ra .

tung1311 .

Xe điện
Phát biểu thế cũng gọi là bác sĩ, đến pó tay. Nếu đơn giản thế thì thằng nào làm bác sĩ chẳng đc

ngocmai227

Xe lăn
Cụ chẩn đoán sai, bệnh nhân lên đường thì cùng lắm bị kiểm điểm hạ thi đua, em chưa bác sĩ nào vào tù vì chẩn đoán sai ...
Nhưng cụ làm tắt quy trình, ví dụ phải làm xét nghiệm xem có bị dị ứng thuốc hay không trước khi chỉ định điều trị nhưng cụ bỏ qua không làm, bệnh nhân phản ứng thuốc lên đường, thì có khả năng cụ sẽ vào kho, tuy rằng hình như cũng khó xảy ra .
À nếu thử phản ứng thuốc cho đúng quy trình thì cũng nên... bỏ đi cho chắc, vì 1ml thì ko sao chứ 3ml bệnh nhân mới giật giật thì bác sĩ phải làm sao :D
Đến khi sai thì sẽ được sợi tóc chẻ làm tư cụ nhé, lúc đấy cụ tha hồ mà cãi =))
Đúng quy trình thì như cụ trên nói đấy, 1 bệnh nhân 1 giường nhé, quá tải thì chịu khó đi chỗ khác mà khám nhé, hoặc chờ có người xuất viện giường trống thì hãy vào. Người nhà cụ cấp cứu mà bác sĩ cấp cứu cho câu chờ đủ thủ tục đã rồi tôi mới khám khéo cụ chả chửi cả lò nhà bác sĩ lên ấy chứ :))

nguyenhuy2210

Xe điện
ca này khó quá, nhiều thông tin vượt quá sự hiểu biết đơn giản của em, nhường lại cho các bác sỹ oto phăn khác chém gió

dongnat123

Xe container
Em vào hóng các chuyên da ô ép bình loạn :D

Ress

Xe máy
nếu đặt bản thân là bsi, thì em vẫn chọn làm đúng qui trình. Cả đời bsi khám chữa cho hàng nghìn bệnh nhân, nếu ko làm đúng qui trình thì khéo chỉ khám cho chục người là đã hết đời bsi rồi :))

làm đúng qui trình mà chết người thì sửa qui trình, nhưng làm sai qui trình mà chết người thì bsi có bao nhiêu cái mạng để đền đây

dealer-ck

Xe tăng
Thì Quy trình nó đòi người nhà, thì bác phải đưa Người nhà ra và phải chứng minh rằng người nhà là người nhà, chứ còn sao nữa.
Và, giờ chỉ có chứng minh bằng con dấu cấp Phường trở lên, chứ dấu TNHH, tôi đầy.

Không thì ta đi khâm liệm bác sĩ.
Đi cấp cứu cần mang theo giấy kết hôn hoặc sổ hộ khẩu cụ nhỉ :D

poiuy

Xe cút kít
Trong 12 điều quy định về y đức thì điều 5 đã ghi rõ "Khi cấp cứu phải khẩn trương chẩn đoán, xử trí kịp thời không được đùn đẩy người bệnh."
Quan trọng là cái điều cụ dẫn ra ấy có phải là luật không? Nếu có thì có chế tài liên quan không? Không có thì đọc để cho vui.

tienaka

Xe điện
So sánh hai sự việc hoàn toàn khác nhau. Một là thủ tục thực hiện. Một là thao tác thực hiện

darthvader

Xe điện
À nếu thử phản ứng thuốc cho đúng quy trình thì cũng nên... bỏ đi cho chắc, vì 1ml thì ko sao chứ 3ml bệnh nhân mới giật giật thì bác sĩ phải làm sao :D
Đến khi sai thì sẽ được sợi tóc chẻ làm tư cụ nhé, lúc đấy cụ tha hồ mà cãi =))
Đúng quy trình thì như cụ trên nói đấy, 1 bệnh nhân 1 giường nhé, quá tải thì chịu khó đi chỗ khác mà khám nhé, hoặc chờ có người xuất viện giường trống thì hãy vào. Người nhà cụ cấp cứu mà bác sĩ cấp cứu cho câu chờ đủ thủ tục đã rồi tôi mới khám khéo cụ chả chửi cả lò nhà bác sĩ lên ấy chứ :))
Mời cụ tham khảo Quyết định 1904/QĐ-BYT ngày 30/5/2014 của Bộ Y tế về quy trình hồi sức, cấp cứu, chống độc :D

Còn thủ tục cấp cứu tôi đã trải qua thì chả thấy có gì ngoài việc bắt tôi đi đóng tiền tạm ứng viện phí, và ký giấy đồng ý cho mổ...

Trường hợp ông gì trong báo nói, là mổ cấp cứu lấy thai nhi, người nhà mà đồng ý là họ có thể mổ được ngay, thai nhi có làm sao họ cũng chả phải chịu tù đày gì đâu.

ngocmai227

Xe lăn
Mời cụ tham khảo Quyết định 1904/QĐ-BYT ngày 30/5/2014 của Bộ Y tế về quy trình hồi sức, cấp cứu, chống độc :D

Còn thủ tục cấp cứu tôi đã trải qua thì chả thấy có gì ngoài việc bắt tôi đi đóng tiền tạm ứng viện phí, và ký giấy đồng ý cho mổ...

Trường hợp ông gì trong báo nói, là mổ cấp cứu lấy thai nhi, người nhà mà đồng ý là họ có thể mổ được ngay, thai nhi có làm sao họ cũng chả phải chịu tù đày gì đâu.
Ví dụ người ta ko mang đủ tiền hoặc ko phải người nhà thì bệnh nhân cứ nằm chờ hả cụ :D

Dr Thanh Bùi

Xe container
Quy trình trong y khoa là cần thiết , nhưng quy trình phải đúng và phù hợp !
Người vận dụng phải linh hoạt chứ ko quá cứng nhắc như trường hợp đc nói đến trong bài viết !