[Funland] Say nguội do uống rượu

bigdream

Xe máy
Em biết 1 chủ tịch công ty nội thất, uống rất khiếp và hồi trẻ gây dựng cơ đồ cũng bán gan mua việc, giờ anh ấy ko động đến 1 giọt bia diệu, kể cả diệu vang:)
Càng có tiền càng sợ chết mà cụ nhỉ :))

bigdream

Xe máy
Thế thì cụ chủ đang có cv bán thận gián tiếp nuôi dạ dày, mà còn ảnh hưởng tới bn cơ quan nội tạng, cách tốt nhất để giảm tác hại của rượu là bán cmn thận trực tiếp cho nhanh, với lại đc món để tính việc khác :)) :)):))
ối em xin cụ cụ ơi, công việc phải uống nhưng vẫn làm chuyên môn thôi. chứ cách cụ chỉ thì hỏng sớm quá

bigdream

Xe máy
cụ có thể thử cách của em. trước khi đi nhậu đun 1 nồi đỗ xanh nguyên vỏ (lưu ý phải nguyên vỏ ). Đun nhừ ra. sau đó cho thêm chút muối (k cho đường). ăn tầm 1 bát ăn cơm lót dạ. lúc nhậu về tiếp tục ăn 1 bát nữa. đảm bảo 30p sau k nôn nao k đau đầu. nếu k kịp ăn trước khi nhậu thì dặn vợ cbi sẵn ở nhà rồi ăn bù và tăng lượng lên. có cả link báo cho thêm uy tín Giải rượu bằng đỗ xanh cả vỏ
cảm ơn cụ, e sẽ thử ạ

bigdream

Xe máy
Em cũng là thằng hay uống, khi uống thì uống cũng khá sâu, chia sẻ với cụ vài ý:

1. Lấy lý do công việc phải uống là ngụy biện. Đúng là nhiều công việc đòi hỏi phải giao tiếp, phải uống rượu bia đãi khách... Nhưng uống tiếp khách đến say thì cơ bản là do mình cũng thích uống, uống thấy vui ... nên mới uống nhiều. Còn tiếp khách bình thường thì uống đưa đẩy, ko say được, khách mà cứ nhất định bắt uống đến say nếu có, cũng ko nhiều và ko thường xuyên (trừ khi làm PG rượu bia tại các bar, pub :))).

2. Cụ đã biết uống mệt thì cũng nên điều chỉnh cách chuẩn bị uống, và cách uống. Ăn phomai/uống sữa tươi, .... trước khi đến nhậu, khi nhậu thì cũng tìm cách tế nhị để giảm/tránh lượt uống, đừng làm tâm điểm của cuộc nhậu, đừng thấy chỗ nào điểm nóng cũng xông vào rồi lượt đi lượt về rôm rả...

3. Có một số loại TPCN hỗ trợ giải rượu khá tốt, uống trước khi đi nhậu thì uống rất lâu say, uống sau khi nhuậ cũng giúp giải rượu nhanh và đỡ mệt hơn. Cụ có thể tìm uống bổ sung.

Cơ mà, đã uống thì phải sảng khoái, nếu lăn tăn sức khỏe, an toàn .... thì tốt nhất đừng uống, hoặc tối về làm lon bia với vợ con thôi :)):)):))
Cũng chỉ muốn được vậy cụ ơi, sáng làm tối về cơm nước vợ con, thỉnh thoảng làm đôi chén cho vui nhưng nếu mà chỉ làm công ăn lương thì lại ko đủ sống.

buicongchuc

Tháo bánh
Bẩm các cụ tình hình là công việc em hay phải đi uống, mà bắt buộc phải uống. E lại có tật uống hay bị say nguội mệt như trúng độc. Đợt rồi e uống mấy cái thuốc tpcn cũng thấy đỡ hơn được tí mà vẫn mệt. E lên đây nhờ các cụ có kinh nghiệm xem có món gì bổ sung để bớt tác hại của rượu ko ạ.
Gan thận cụ yếu, nên giảm bia rượu, tăng cường thể dục.

• Vodka
Reactions: gld

TNLak

Xe điện

buicongchuc

Tháo bánh
Châu Á là thế cụ ạ, nhiều khi muốn vào vc lại phải nhậu
Rõ khổ cụ ạ! Em cũng vừa đi tk về, nhiều khi phải khéo léo thôi.
Chả nói đâu xa, ngay trong cõi này bia rượu cả can, da lúc nào cũng dày vì gan lọc kém.

fadco

Xe container
Rõ khổ cụ ạ! Em cũng vừa đi tk về, nhiều khi phải khéo léo thôi.
Chả nói đâu xa, ngay trong cõi này bia rượu cả can, da lúc nào cũng dày vì gan lọc kém.
Bỏ diệu tự nấu uống wishky hạn chế độc hại hơn:)

À cái này em có tìm hiểu đôi chút, và có lẽ là bọn tây nó rành hơn mình, chúng nó gọi xỉn nguội như cụ là hangover, khoa học thì nói triệu chứng hangover chỉ xuất hiện sau khi nồng độ cồn trong máu đã về 0 hoặc gần 0 nên không phải do gan như các cụ trên đề cập mà là do cơ thể mỗi người mỗi khác. Có thằng còn bảo là vì triệu chứng do hết nồng độ cồn nên để triệu chứng không xuất hiện thì cụ nạp cồn vào lại ạ.

blablo

Xe hơi
Bẩm các cụ tình hình là công việc em hay phải đi uống, mà bắt buộc phải uống. E lại có tật uống hay bị say nguội mệt như trúng độc. Đợt rồi e uống mấy cái thuốc tpcn cũng thấy đỡ hơn được tí mà vẫn mệt. E lên đây nhờ các cụ có kinh nghiệm xem có món gì bổ sung để bớt tác hại của rượu ko ạ.
Trước đây e biệt danh "giải nhất giải rượu chùa láng mở rộng", uống rượu để đỡ mệt tốt nhất là hãm nước, trà đá, đi wc nhiều, ăn no trước khi vào trận
Lúc có tiền thì mua giải rượu trước và sau khi uống
Còn lúc sinh viên uống toàn rượu dừa với men đểu thì sau nhậu uống chanh mật ong - nước đỗ đen - nước mía, uống được bao nhiêu uống tất để thải độc ra 🥴
Anyway giờ e kiêng rượu, 3 chén là say r

Chu An

Xe điện
Em giờ combo Cà gai leo và TPCN Liver Protect uống hàng ngày.

Chết vì cái miệng thôi.

Kiabuoisang

Xe container
Khi uống r nhiều về thì tìm cách đẩy ra tối đa. Uống nhiều nước cho đào thải cồn khỏi cơ thể. Có thể bổ sung nước điện giải để nhanh tỉnh, đỡ mệt.
Lái xe đi uống rượu là cái cớ để ko thằng nào ép mình uống nữa.

tridaulau

Xe tăng
Không uông dc mà vẫn phải uống.
Ko bỏ dc việc nhưng vẫn phải đi uống
Thế nên một là uống ít hẳn
Hai là lấy rượu mình mabg đi, tự ngâm hay mua j j đó cho đảm bảo

Alohavn911

Xe buýt
Trước e có trận tẩn đến 3h sáng, hôm sau 7h đi làm bình thường nhưng đến 17h làm tý hoa quả vào người thì 17h15 nôn thốc nôn tháo chắc là do say nguội, e hay nói với mấy thằng bạn nhậu là thôi lớn rồi thì bỏ thôi các thanh niên ạ

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Dạng như tối cụ uống đến đêm tỉnh như sáo nhưng sáng mai ngủ dậy mệt hơn cả lúc say trực tiếp ấy cụ
Theo clip của ông Cuong gì trên tóp tóp ấy thì cụ ở tình trạng báo động,
Uống ko say ngay mà hôm sau mới say.

beSuSu

Xe điện
Cũng căng, có đi khám nhưng chưa thấy

Cụ nói chuẩn rồi, cũng muốn vậy nhưng nhiều khi hoàn cảnh bắt buộc cụ à. Giờ các cụ có ai có biết thảo mộc gì uống tốt cho gan không tạm thời chắc chỉ hạn chế tác hại rượu thôi ạ
Khám cả đông y nữa.

khanhpt4

Xe tăng
Say nguội này nhiều người bị, trong đó có cả em. Nó là cơ chế đào thải của gan của từng người chứ không hẳn do gan thận kém. Có lần buổi trưa em uống rượu giỗ ở quê, rồi lên đưa cả nhà sang ông anh ăn cơm (không uống rượu); tối về đi qua ngã 4 Quang Trung bị thổi nồng độ cồn ( mấy lần) không lên, sáng hôm sau dậy vẫn thấy ong ong trong đầu..

cunglatruong

Xe container