[Funland] Shark tank và startup Việt Nam

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Vậy nếu case nào được Cá chọn chén, mà sau đó từ chối để cá chén thì có ngon không cụ
Em cũng thấy chương trình này không hữu ích, nên em cũng chẳng xem, thậm chí tên và mặt các Shack là gì, em còn chả để ý.

7years

Xe điện
Shark thủy rót 100 tỷ cho soya á.... 100 tỷ đồng nhnn việt nam hay ngân hàng âm phủ ạ... đang đi vay 18-30%/năm mà lại còn rót cho thằng khác 100 tỷ đúng là tấu hài luôn... hay rót mồm, rót nước bọt? Rồi giờ soya toi shark mất 100 tỷ á há há

Shark thủy rót 100 tỷ cho soya á.... 100 tỷ đồng nhnn việt nam hay ngân hàng âm phủ ạ... đang đi vay 18-30%/năm mà lại còn rót cho thằng khác 100 tỷ đúng là tấu hài luôn... hay rót mồm, rót nước bọt? Rồi giờ soya toi shark mất 100 tỷ á há há
Vay thế chấp hay tín chấp hả cụ? Nếu là tín chấp thì phải làm màu, phải làm to thì mới vay đc chứ

Grow Tech

Xe tải
Có cụ nào có Thông tin về anh Phú chảo không ah!
Em đến gặp trực tiếp anh Phú rồi cụ ợ.
Trình bày 1 hồi về dự án xong anh chốt em 1 câu " chú về đây a giao cho chú 1 xưởng kia chú làm cho anh nhé".... ơ em đi kêu gọi đầy tư chứ em có đi phỏng vấn xin việc đâu nhờ 🤔

Kacar1102

Xe buýt
Nhờ có vụ covid nên bớt độ ngáo của chương trình này đi. Ban đầu còn đỡ , về sau toàn PR nhau đến phát rồ. Đầu tư đâu dễ mà cứ mỗi số phát là trúng 2 - 3 startup, rồi các Startup nào cũng hét lên đòi phải chục tỏi, trăm tỏi,...
Trong số mấy Shark thì mình thấy ông Phú Sunhouse là người thực tế nhất

blackhole1

Xe điện
Còn thằng Lux stay đang tiêu tiền các shack kìa .

Beliti

[Tịch thu bằng lái]
Dạo nài Xác Liên sông Đuống không thấy đâu nhể.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Việt Nam mình thói quen làm nhà là làm luôn bậc lên xuống cho xe máy rồi , với cả cái đấy em thấy dễ copy quá
Cũng ko phải nhà nào cũng làm bậc lên xuống cố định dc cụ ạ,rất nhiều chỗ vẫn phải làm bậc sắt khá bất tiện,tuy nhiên sản phẩm có vẻ ko bám sát thị trường và cách đưa sp ra thị trường có phần mờ nhạt.

Yan Ming

Xe tải
Soya bán đậu lành thì đàn ông kiêng, còn chị em phụ nữ đa phần sẽ nghĩ không uống 1 tháng là đủ tiền mua máy làm sữa hạt ;))

Napolong

Xe tăng
Em không xem mấy, song em thấy Shark Tank được mấy cái hay:

01. Thu hút được khá nhiều dự án có tính mới mẻ và độc đáo tham gia. Tất nhiên mấy cái chất thật sự thì chưa. Doanh nghiệp và team quản lý cũng mạnh dạn.

02. Các shark cho đánh giá như vậy bổ ích cho cả hai. Em cũng không thấy ai nói quá đáng hay nổ to quá cả. Hơn nữa, kinh doanh nó còn là nhạy cảm và nhạy bén tùy từng người.

Các cụ trên này cũng sẽ có cái nhìn khác nhau, giữa cái mình biết và chưa biết cũng khác nhau.

Ví dụ là lấy cái view Mr. Phú nói chuyện đầu tư thì an toàn và chắc chắn quá.

Em nghĩ đối với các start up đúng nghĩa, đầu tư hợp lý nhất là phải chấp nhận rủi ro, quy đổi được giá trị vô hình thành tiền, và không màng tới cp chi phối.

Có thể vài năm nữa mọi thứ sẽ thay đổi rất nhanh.

t_t_7love

Xe tải
bữa ở trạm Thành Bưởi Đà lạt em có được trải nghiệm ko biết có phải máy của dự án đấy không nhưng em thấy người dùng cũng ko mặn mà lắm , mua ly cafe take away pha phin vẫn ngon hơn
Công ty e cũng hợp đồng với bên nestle đặt cái máy pha cà phê tự động, đặt miễn phí nhưng mỗi tháng lấy hơn 3tr tiền cafe.. Ban đầu anh em cũng háo hức lắm, cơ mà được 1 thời gian thì chán bỏ xó..

phonglinhgems

Xe buýt
270 Hai Bà Trưng, Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh Phúc
Website
phongthuyhomang.vn
Nhờ có vụ covid nên bớt độ ngáo của chương trình này đi. Ban đầu còn đỡ , về sau toàn PR nhau đến phát rồ. Đầu tư đâu dễ mà cứ mỗi số phát là trúng 2 - 3 startup, rồi các Startup nào cũng hét lên đòi phải chục tỏi, trăm tỏi,...
Trong số mấy Shark thì mình thấy ông Phú Sunhouse là người thực tế nhất
Xem mùa 1& 2 còn hay chứ mùa 3 thấy đầu tư theo kiểu pr là chính, nhất là bà Liên, lúc nào.cũng vì nọ vì chai. Chán

Khanhnho

Xe buýt
Phong trào startup này cũng rộ lên khoảng chục năm rồi, về lâu về dài có thể tốt, nhưng nói thật tiếp xúc với các bạn "hardcore startup" mệt vc.:D

Em có hai đứa bạn bằng tuổi, 35-36 rồi vẫn máu lửa startup lắm, ko chồng con luôn, lúc nào cũng trong trại thái phát rồ lên vì các ý tưởng khởi nghiệp; bận bịu với talk show, diễn thuyết; lúc nào gặp cũng nghe câu "chỉ cần mày đầu tư xx tỉ sẽ có yy cổ phẩn" :O Trong khi thực tế thì nghèo rớt, mua cái laptop cũng phải trả góp. Ngày xưa hồi còn loser em cũng mê mải startup lắm, đi giao lưu network, gặp gỡ các "cao nhân trẻ tuổi", các angel investors tự phong, incubator tự phát, rồi cả Forbes Under 30 cũng có luôn, ôi chao là ngưỡng mộ, rất ấn tượng với offer kiểu "tôi sẽ đầu tư đôi trăm ngàn đồng + mối quan hệ bao la vô giá đổi lấy ... 20% cổ phẩn" !!! Các bạn ấy đặc biệt thích làm "giáo dục, đào tạo", một số thì thích mở quán theo phong cách hầm bà lằng, đội có thực lực hơn thì làm app, các sp liên quan công nghệ.

Em phục các bạn ấy nhiều năng lượng. Còn lại thì thấy giống bọn đa cấp vc. Ảo tưởng, bầy đàn, lười làm, thích phông bạt và hú hét khẩu hiệu. À nghèo nữa. Tiền tỉ không trong túi mà ở trong mồm.

chuotdong

Xe điện
Tham gia chương trình Shark tank này lệ phí bao nhiêu nhỉ ?

antidau

Xe container
Tham gia chương trình Shark tank này lệ phí bao nhiêu nhỉ ?
Không mất tiền nhá cụ
Cụ phải pass qua vòng gửi xe của chúng nó rồi mới được vào vòng ghi hình gặp các Shắc
Để chắc ăn cụ kiếm 1 em xinh đẹp, cụ cho em nó làm chân giám đốc marketing rồi đi cùng với cụ đến

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Phong trào startup này cũng rộ lên khoảng chục năm rồi, về lâu về dài có thể tốt, nhưng nói thật tiếp xúc với các bạn "hardcore startup" mệt vc.:D

Em có hai đứa bạn bằng tuổi, 35-36 rồi vẫn máu lửa startup lắm, ko chồng con luôn, lúc nào cũng trong trại thái phát rồ lên vì các ý tưởng khởi nghiệp; bận bịu với talk show, diễn thuyết; lúc nào gặp cũng nghe câu "chỉ cần mày đầu tư xx tỉ sẽ có yy cổ phẩn" :O Trong khi thực tế thì nghèo rớt, mua cái laptop cũng phải trả góp. Ngày xưa hồi còn loser em cũng mê mải startup lắm, đi giao lưu network, gặp gỡ các "cao nhân trẻ tuổi", các angel investors tự phong, incubator tự phát, rồi cả Forbes Under 30 cũng có luôn, ôi chao là ngưỡng mộ, rất ấn tượng với offer kiểu "tôi sẽ đầu tư đôi trăm ngàn đồng + mối quan hệ bao la vô giá đổi lấy ... 20% cổ phẩn" !!! Các bạn ấy đặc biệt thích làm "giáo dục, đào tạo", một số thì thích mở quán theo phong cách hầm bà lằng, đội có thực lực hơn thì làm app, các sp liên quan công nghệ.

Em phục các bạn ấy nhiều năng lượng. Còn lại thì thấy giống bọn đa cấp vc. Ảo tưởng, bầy đàn, lười làm, thích phông bạt và hú hét khẩu hiệu. À nghèo nữa. Tiền tỉ không trong túi mà ở trong mồm.
Em làm nhỏ lẻ nên suy nghĩ cũng nhỏ lẻ.

Không biết bán hàng thì rất khó khởi nghiệp.

Không biết quản lý sẽ rất dễ phá sản.