SHVN 2012 đi nhanh máy gào quá... Các bác giúp em với ạ

ftubigboy

Xe đạp
Em mới mua se SHVN2012 được khoảng 1 tháng nay. 2 tuần đầu em đi thấy máy êm và bình thường, nhưng sau 2 tuần đi được khoảng 500Km thì máy gào to (Xe em mới đi được 850Km). Em think là có thể do dầu cần được thay nên đi thay, nhưng hiện tượng này vẫn không hết. Đi dưới 30km thì máy kêu gừ gừ bình thường, còn tăng ga lên trên 40km thì máy kêu tòng tọc, nhiều lúc như đi cái xe trung quốc, không dám phóng nhanh... Em đen ra Head thì bọn nó bảo bình thường, còn em đem ra thợ thị các cụ phán là hỏng LÁP (Thay hết 5 củ)... Em có biết LAP là cái gì đâu. Có cụ nào biết bênh này là ntn không ạ? Help em với huhu ~o)~o)~o)

piston77mm

Xe đạp
Lap xe này hú hơi lớn khi các cụ chạy tầm 7-80 km/h trở lên xong giảm ga đột ngột, vấn đề đó là bình thường cụ ạh, còn các thợ thì toàn là họa sĩ. Cụ nên thay nhớt lap motul gear 300 ở nơi nào uy tín nhất, còn vụ kêu tòng tọc như cụ nói thì là bộ côn ( nồi) gây ra tiếng kêu khi cụ tăng tốc thôi nhé, vấn đề này là do động cơ mới Esp và tiếng pô quá êm nên các cụ lại nghe tiếng bộ côn (nồi) gây ra, còn những dòng xe khác thì tiếng máy + tiếng pô lớn nên át tiếng bộ côn rồi. Cuối cùng là nên kiếm thợ nào đó canh chỉnh tốt canh chỉnh lại bộ côn là êm ái ngay. Ngòai bắc thấy có cụ Sơn Shark gì đấy cụ chịu khó tham khảo đi.

ftubigboy

Xe đạp
Vâng ạ, em thanks bác nhiều... Em đi mà lo quá, cứ thấy nó tòng tọc mà nghe như đồ TQ hic hic...

dream7970

Xe hơi
1300 cụ qua 55 sơn tây là ok hết

bibabi

Xe đạp
Cụ tham gia diễn đàn từ năm 2009 mà không chịu khó tham khảo gì cả.
Đừng nghe thợ nó vẽ ra moi tiền cụ nhé.
CỤ ra anh Sơn hoặc the giới dầu nhớt thay dầu máy Motul scooter và lầu lap motul 300 gear đổ đúng 140ml nhé. Trước em đi cũng thấy như cụ, thay xong êm ái lắm.
Bắt chước kinh nghiệm cụ Vicky999 trên này nữa là ngon không chần chỉnh, chỉnh phát sai luôn :D

ftubigboy

Xe đạp
1300 cụ qua 55 sơn tây là ok hết
Độ côn bao gồm : thay bi côn tam giác + lò xo độ + cụm bố 3 càng + khoan chuông . tổng thiệt hại khoảng 1 triệu 1 làm tại 55 sơn tây

Vicky999

Xe hơi
Em mới mua se SHVN2012 được khoảng 1 tháng nay. 2 tuần đầu em đi thấy máy êm và bình thường, nhưng sau 2 tuần đi được khoảng 500Km thì máy gào to (Xe em mới đi được 850Km). Em think là có thể do dầu cần được thay nên đi thay, nhưng hiện tượng này vẫn không hết. Đi dưới 30km thì máy kêu gừ gừ bình thường, còn tăng ga lên trên 40km thì máy kêu tòng tọc, nhiều lúc như đi cái xe trung quốc, không dám phóng nhanh... Em đen ra Head thì bọn nó bảo bình thường, còn em đem ra thợ thị các cụ phán là hỏng LÁP (Thay hết 5 củ)... Em có biết LAP là cái gì đâu. Có cụ nào biết bênh này là ntn không ạ? Help em với huhu ~o)~o)~o)
Nếu xe bác chỉ nghe tiếng tòng tọc hồng hộc khi tăng ga để tăng tốc độ và tiếng đó giảm bớt khi bác chạy tốc độ ổn định không tăng giảm ga nhiều mặc dù ở tốc độ > 40km/h thì xe bác bt nhé. Tiếng đó là tiếng pô air hút gió khi bác vít ga thôi, bác phải mừng mới đúng vì em nó khá khỏe...
Sh mới này sử dụng lò xo ba càng loại nhẹ và tăng trọng lượng bi lên 17.5 gram nên rất ít hao xăng, tua máy thấp không thì thà thì thụp khi đi đường đông như đời trước. Nhưng nhược điểm là xe không vọt mà cứ từ từ lên tốc khi vít ga, nên bác nào không đầm tính đi xe hay vít ga thì em nó cứ tòng tọc hồng hộc mà lên tốc ... Kaka

tuanhh

Xe hơi
Đúng 2012 có khác tiền nào thì của đấy,xe mới mà đã phát sinh rồi,xe đi 1 năm rưỡi chả sao chỉ thay mỗi bộ côn vì nồi cháy và ba búa mòn.

vndnguyen

Xe máy
chẳng cần biết cấu tạo bên trong nó ntnao và áp dụng công nghệ mới ra sao nhưng một khi để người sử dụng bình thường (nghĩa là ko am hiểu nhiều về máy móc) đi mà cảm nhận "máy kêu tòng tọc, nhiều lúc như đi cái xe trung quốc" thì có vẻ ko ổn tí nào :-??

Vicky999

Xe hơi
chẳng cần biết cấu tạo bên trong nó ntnao và áp dụng công nghệ mới ra sao nhưng một khi để người sử dụng bình thường (nghĩa là ko am hiểu nhiều về máy móc) đi mà cảm nhận "máy kêu tòng tọc, nhiều lúc như đi cái xe trung quốc" thì có vẻ ko ổn tí nào :-??
Bác ơi, topic này help kỹ thuật thôi mà. Tòng tọc là pô air nó hút gió thôi, kêu càng to càng đã.

longchan

Xe máy
:)) diễn đàn nhiều anh hùng núp quá. Cụ đi chưa mà phán, đi đâu cũng thấy ném đá. Chưa ngồi lên con xe thì đừng phát ngôn như thế chứ cụ.
Xe nào chả có tật này tật kia. Ai cũng như cụ thì cãi nhau cả ngày. Cú cụ cũng vừa hỏi SH nhập đuôi kêu reng reng đây, cụ vào ném đá đi http://www.otofun.net/threads/446175-con-sh-125-nhap-cua-em-di-bi-rung-o-dang-sau

Chỉnh sửa cuối:

dungthannong

Xe hơi
Chia sẻ kinh nghiệm cho mấy bác mới nhé. Xe toi 150, sh2012 chạy được 3500km rồi. Lúc mới mua chạy rất ngon trong tầm 400-500 km đầu. Sau khi thay nhớt thì chạy có hiện tượng gào to. Tôi nghĩ do mới nên phải có giai đoạn vậy. Sau khi chạy được 1000 km tôi thay dầu tiếp và thay luôn nhớt lap thì xe chạy ngon, êm không còn gào nữa. hiện nay đã chạy được 3500km, máy tuyệt vời. Nên mấy bác mới mua xe, nên chịu khó chạy rodai kỹ trong 500km đầu tiên, rất quan trọng đấy. Thỉnh thoảng nên chạy đường trường tốc độ 60-70km/h. Đừng chạy trong nội thị không, xe sẽ bị ì sau này đấy. Sau 1000 km nên chạy tốc độ cao cho xe thoát máy. Chúc các bác vui bên xe mới.

ftubigboy

Xe đạp
Cụ tham gia diễn đàn từ năm 2009 mà không chịu khó tham khảo gì cả.
Đừng nghe thợ nó vẽ ra moi tiền cụ nhé.
CỤ ra anh Sơn hoặc the giới dầu nhớt thay dầu máy Motul scooter và lầu lap motul 300 gear đổ đúng 140ml nhé. Trước em đi cũng thấy như cụ, thay xong êm ái lắm.
Bắt chước kinh nghiệm cụ Vicky999 trên này nữa là ngon không chần chỉnh, chỉnh phát sai luôn :D
Chuẩn không cần chỉnh bác ạ. Tối hôm qua em ra số 1 Lê Trọng Tấn thay dầu máy Motul Scooter và dầu LAP motul 300 gear đúng như thông số của cụ, đi êm ngon lành, tăng tốc máy cũng kêu nhưng tiếng kêu nghe yêu hơn. Thanks các bro nhiều... Đang nghĩ có nên độ côn không :D. Chưa hiểu lắm, bác nào tư vấn thêm em được không ạ.
À mà SHVN2012 các bác thay dầu máy là loai 0.8L các bác nhé, nhiều thợ thuyền cứ nghĩ giống loại cũ thay 1.0L là hỏng máy đấy, hôm qua đi thay dầu thằng em mới nói, thảo nào trước đó mấy ngày có thợ thay cho em 1L mà đi máy ỳ quá, thay 0.8L đi thoát máy hẳn...
Thanks bác again :D

vndnguyen

Xe máy
:)) diễn đàn nhiều anh hùng núp quá. Cụ đi chưa mà phán, đi đâu cũng thấy ném đá. Chưa ngồi lên con xe thì đừng phát ngôn như thế chứ cụ.
Xe nào chả có tật này tật kia. Ai cũng như cụ thì cãi nhau cả ngày. Cú cụ cũng vừa hỏi SH nhập đuôi kêu reng reng đây, cụ vào ném đá đi http://www.otofun.net/threads/446175-con-sh-125-nhap-cua-em-di-bi-rung-o-dang-sau
vào diễn đàn nghe khen chê là chuyện bình thường mà bác, 9 người 10 ý sao tránh khỏi đc.
Hơn nữa em chỉ nói ở góc nhìn của bác chủ thớt là 1 người sử dụng bt chứ có nhận định gì đâu mà phán với ném đá.
cũng có thể chủ thớt lo quá nên mới thấy vậy mà, chứ em cũng đã đi xe này đâu mà phán đc.
Khi nào có dịp đi sẽ có review sau :D

bibabi

Xe đạp
Chuẩn không cần chỉnh bác ạ. Tối hôm qua em ra số 1 Lê Trọng Tấn thay dầu máy Motul Scooter và dầu LAP motul 300 gear đúng như thông số của cụ, đi êm ngon lành, tăng tốc máy cũng kêu nhưng tiếng kêu nghe yêu hơn. Thanks các bro nhiều... Đang nghĩ có nên độ côn không :D. Chưa hiểu lắm, bác nào tư vấn thêm em được không ạ.
À mà SHVN2012 các bác thay dầu máy là loai 0.8L các bác nhé, nhiều thợ thuyền cứ nghĩ giống loại cũ thay 1.0L là hỏng máy đấy, hôm qua đi thay dầu thằng em mới nói, thảo nào trước đó mấy ngày có thợ thay cho em 1L mà đi máy ỳ quá, thay 0.8L đi thoát máy hẳn...
Thanks bác again :D
Không có gì ạ, em cũng tham khảo quanh quanh ý kiến của nhiều anh em trên diễn đàn thôi.
Em cũng máu độ côn lắm, nhưng mà xe đi vẫn đang ngon nên không muốn đụng chạm gì, thôi để khi nào cảm thấy xuống xe thì đi độ côn một thể cho nó sướng lần 2 cụ chủ thớt ạ :D

ftubigboy

Xe đạp
Không có gì ạ, em cũng tham khảo quanh quanh ý kiến của nhiều anh em trên diễn đàn thôi.
Em cũng máu độ côn lắm, nhưng mà xe đi vẫn đang ngon nên không muốn đụng chạm gì, thôi để khi nào cảm thấy xuống xe thì đi độ côn một thể cho nó sướng lần 2 cụ chủ thớt ạ :D
Nghe cụ nói vậy có vẻ lại được sướng nữa, em tìm hiểu rùi chắc cũng độ sớm thoai... Đang máu

Printer

Xe đạp
Chia sẻ kinh nghiệm cho mấy bác mới nhé. Xe toi 150, sh2012 chạy được 3500km rồi. Lúc mới mua chạy rất ngon trong tầm 400-500 km đầu. Sau khi thay nhớt thì chạy có hiện tượng gào to. Tôi nghĩ do mới nên phải có giai đoạn vậy. Sau khi chạy được 1000 km tôi thay dầu tiếp và thay luôn nhớt lap thì xe chạy ngon, êm không còn gào nữa. hiện nay đã chạy được 3500km, máy tuyệt vời. Nên mấy bác mới mua xe, nên chịu khó chạy rodai kỹ trong 500km đầu tiên, rất quan trọng đấy. Thỉnh thoảng nên chạy đường trường tốc độ 60-70km/h. Đừng chạy trong nội thị không, xe sẽ bị ì sau này đấy. Sau 1000 km nên chạy tốc độ cao cho xe thoát máy. Chúc các bác vui bên xe mới.
500km đầu bạn thay nhớt nào vậy? đến 1000km thay tiếp hay đợi đến 1500 vậy?

Dream_29c1_1072

Xe buýt
SH 2012 lắp ráp Ly Hợp AB mà cụ, không "kêu gào" mới lạ à nha

LXie

Xe tải
SH 2012 lắp ráp Ly Hợp AB mà cụ, không "kêu gào" mới lạ à nha
Gào là thế nào cụ, kêu bé nhất trong các đời SH cụ nhé.
Gào là do cụ chủ đổ dầu máy tận 1l kìa cụ. Cụ chủ thay dầu máy , dầu láp đúng kt lại ngon lành rồi