[Funland] Siêu quyền lực Shopee, Lazada-Rủi ro với kinh tế Việt Nam

tpvd

Xe hơi
Chừng nào gian thương còn lộng hành, mua hàng tàu giá 1 bán cho các cụ giá 10. Lúc nào cũng hô hào yêu nước xuông, mà nhà nước ko có chính sách thúc đẩy SX trong nước quản lý chặt thị trường hàng giả hàng nhái tràn lan, e thấy vẫn nên ủng hộ shopee, Lazada... Cái gì nó vĩ mô thì cũng cần những chính sách, quản lý vĩ mô. Muốn yêu nước nhưng trước hết đúng là phải yêu túi tiền bản thân mình trước đã.

fanmu12345

Xe điện
Còn các đống chí Biên phòng, Hải quan, XXX dọc đường, vẫn đang ngày đêm bảo vệ sự bình yên cho nhân dân, bác ạ.
Nên, bác cứ yên tâm. Nhá.
Cụ suốt ngày đánh võng.

Thảo nào bị xì lốp xe suốt

Nhưng mà em thích cụ

Opel Astra

Xe điện
Cụ suốt ngày đánh võng.

Thảo nào bị xì lốp xe suốt

Nhưng mà em thích cụ
Võng đâu nào. :P
Đấy là thực tế mà bác, thực tế liên quan trực tiếp tới Sốp pi và các cơ chế thương mại quốc tế tương tự - và tất nhiên, liên quan trực tiếp tới Giá mua hàng bác phải trả cho các cậu Seller.

Tôi làm XNK nhiều năm, lạ dì.

cap3hk

Xe tăng
Website
ghequangame.com
Mọi người vẫn thắc mắc là lý do tại sao mua hàng TQ mà phí vận chuyển rẻ, giao hàng quá nhanh.

https://vneconomy.vn/chiem-gan-73-tong-doanh-so-4-san-shopee-dat-doanh-so-91-nghin-ty-tai-viet-nam-nam-2022.htm

View attachment 8189558
(doanh thu của Saigon Coopmart 2022 = 30,888 tỉ)
E xin liệt kê các rủi ro của Shopee với nền kinh tế của chúng ta:

- Shopee là kênh phân phối hàng TQ làm cho ngành sản xuất của VN ko ngóc đầu lên được ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee bóp chết các kênh phân phối khác của chúng ta ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee sẽ quản lý túi tiền của chúng ta qua ví điện tử Shopee, qua Shopee sẽ biết hết về các bí mật của chúng ta, sức mua, sức mạnh của chúng ta. Nhỡ có căng thẳng 2 nước, Shopee có rút hết tiền của chúng ta ko?
- Trốn thuế, thất thu thuế nhập khẩu, VAT... với ngân sách nhà nước
- Shopee là cũng giúp tiêu thụ hàng giả, hàng kém chất lượng ==> ảnh hưởng đến sức khỏe của chúng ta

Bởi vậy việc kiểm soát và giới hạn hoạt động của Shopee là điều cần thiết phải làm gấp đối với các cơ quan quản lý. Tạo điều kiện cho các sàn trong nước phát triển giúp tạo ra các kỳ lân của đất nước chúng ta. Chúng ta sẽ có thêm $ từ các quỹ đầu tư, có thêm jobs cho người dân, chúng ta sẽ an toàn hơn. Thay vì chúng ta đang tích cực làm điều đó cho các công ty nước ngoài. BE thay thế cho Grab nữa.

E xin ý kiến, góc nhìn của các bác về vấn đề này.
Sàn vn rồi cũng nhập đồ TQ bán thì khác gì. Nó làm cho thay vì phải vác xác đội nắng mưa ra ngoài mua cái áo 800.000 thì giờ ngồi nhà mua 1 cái y hệt 250.000 ship tận nơi.
Cái gì không phù hợp thì phải bị đào thải, thay thế bởi cái tiến bộ hơn.
Xe ôm truyền thống là ví dụ.
Khi nào VN có cái sàn B2C xịn như nó đi rồi hô hào ủng hộ.

Mathce

Xe tải
thế VN nhiều người cả ngày ngồi lướt facebook, tictok, xem youtube, dùng google map, đặt grab, dùng điện thoại Iphone... có rủi ro với Kinh tế Việt Nam ko cụ?

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Bọn gian thương mốc mõm đến nơi rồi
Mốc mồm thì không.
Thương gia nhập số lượng lớn sẽ có giá rẻ hơn người mua số lượng nhỏ.
Tuy nhiên lãi sẽ không cao như trước nữa.

lotus23

Xe hơi
Vâng, xâm lược kinh tế là những viên đại bác bọc đường. Nhưng không lẽ đóng biên ép dân phải chấp nhận sử dụng dịch vụ giao hàng thần tốc của những viettelpost, bưu điện, ... khi mà hàng ở ngay ngoại thành phải 3 4 ngày sau mới giao được vào nội thành.
Nếu không tốt 10 được như họ ít nhất các DN trong nước phải cố lên 8 bà con mới thương được phổng ạ?
Vẫn có thể sử dụng nhưng đừng để nó chiếm quyền khống chế vận tải, logistics đối với nền kinh tế trong nước cụ ạ. Thời bây giờ là xâm lược kinh tế và quyền lực mềm như cụ bẩu chứ không phải, ít phải xâm lược bằng súng đạn.

Khongdanhvong

Xe điện
Tiki thì cũng thế chứ từng đó shop bán đa kênh thì hàng tiki có khác gì . Có cái khác là khách mua tiki thường đòi hóa đơn nên giá bán trên tiki luôn phải kênh lên 10% so với sàn khác thôi . Em cũng nghỉ bán tiki rồi , hàng chả đáng mấy đồng cũng đòi hóa đơn lắt nhắt chế mọe mà em lại nộp thuế khoán nữa
Em mua tiki chả bao giờ đòi hóa đơn, hàng đắt rồi phí vận chuyển cũng đắt , mua ở cửa hàng còn rẻ hơn. Trước em còn mua vì có mã giảm giá,giảm cước vận chuyển, giờ thì hết rồi.

Khongdanhvong

Xe điện
Sàn vn rồi cũng nhập đồ TQ bán thì khác gì. Nó làm cho thay vì phải vác xác đội nắng mưa ra ngoài mua cái áo 800.000 thì giờ ngồi nhà mua 1 cái y hệt 250.000 ship tận nơi.
Cái gì không phù hợp thì phải bị đào thải, thay thế bởi cái tiến bộ hơn.
Xe ôm truyền thống là ví dụ.
Khi nào VN có cái sàn B2C xịn như nó đi rồi hô hào ủng hộ.
VN chỉ có thi nhau đi buôn đất thôi ạ. Tỷ phú toàn nhờ đất.

Giangkpi

Xe buýt
em nhận thấy tiêu chuẩn giao hàng shopee hiện tại là 48h, nó giảm xuống 24h thì cửa hàng bán lẻ đúng chỉ có nước đóng cửa

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
em nhận thấy tiêu chuẩn giao hàng shopee hiện tại là 48h, nó giảm xuống 24h thì cửa hàng bán lẻ đúng chỉ có nước đóng cửa
Với điều kiện nữa là khách không cần bảo hành bảo trì thì ngon luôn , em cũng đóng cửa hàng hạ giá sát đất bán online luôn .

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Em giờ mua shopee ưu tiên shop Tàu. 1 là hàng về rất nhanh, 2 là nếu có lỗi thì 80% được hoàn tiền giữ hàng, 3 là 99% freeship
Các cụ cảm thấy đặt shop Tàu nó yên tâm, đơn giản vì thứ nhất sính ngoại thứ hai các cụ mua ít nên tỷ lệ gặp shop ba lăng nhăng nó ít.
Chứ shop Tàu, nó cũng lởm khởm đầy ra nhé cụ.
Nhất là khi cần tư vấn, cụ chát với nó nó có biết chát đâu, nó cho rô bốt trả lời thêm bực vào thân ý ạ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Các cụ cảm thấy đặt shop Tàu nó yên tâm, đơn giản vì thứ nhất sính ngoại thứ hai các cụ mua ít nên tỷ lệ gặp shop ba lăng nhăng nó ít.
Chứ shop Tàu, nó cũng lởm khởm đầy ra nhé cụ.
Nhất là khi cần tư vấn, cụ chát với nó nó có biết chát đâu, nó cho rô bốt trả lời thêm bực vào thân ý ạ.
Căn bản các cụ ý mua mấy món lặt vặt linh tinh không cần bảo hành bảo trì thôi . Thử món đắt tiền xem lại quay ra tìm shop có cửa hàng cụ thể với quan điểm tìm thằng có tóc còn nắm . Cụ cứ theo dõi nhiều thớt về vấn đề mua hàng online là thấy rõ ràng quan điểm ngay thôi .

Giangkpi

Xe buýt
Với điều kiện nữa là khách không cần bảo hành bảo trì thì ngon luôn , em cũng đóng cửa hàng hạ giá sát đất bán online luôn .
bù lại cái đấy shoppee h có trò trả hàng hoàn tiền khi ko có nhu cầu nữa, có thể trả một số món ko phải trả hết, khuyến mãi đơn hàng vẫn giữ nguyên, free và hoàn tiền cực nhanh

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
bù lại cái đấy shoppee h có trò trả hàng hoàn tiền khi ko có nhu cầu nữa, có thể trả một số món ko phải trả hết, khuyến mãi đơn hàng vẫn giữ nguyên, free và hoàn tiền cực nhanh
Vì chính sách mất dạy này mà các shop lập tức tăng giá bán và quay sang laz với tóp tóp . Cả em cũng vậy ;)) Dung túng cho khách hàng , bóp chết các shop . Shopee còn có trò giữ tiền của shop 15 ngày hoặc lâu hơn , đồng thời mở chức năng cho vay tiền . Bà mịa nó mất dạy dùng tiền của shop để cho shop vay lãi .

Giangkpi

Xe buýt
Vì chính sách mất dạy này mà các shop lập tức tăng giá bán và quay sang laz với tóp tóp . Cả em cũng vậy ;)) Dung túng cho khách hàng , bóp chết các shop . Shopee còn có trò giữ tiền của shop 15 ngày hoặc lâu hơn , đồng thời mở chức năng cho vay tiền . Bà mịa nó mất dạy dùng tiền của shop để cho shop vay lãi .
lazada nó ko cho shop mới flash sale, chán quá cụ ah, tiktok thì hàng ko đa dạng ít khuyến mãi va freeship

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
lazada nó ko cho shop mới flash sale, chán quá cụ ah, tiktok thì hàng ko đa dạng ít khuyến mãi va freeship
Tham gia flash sale làm gì cụ ! Em chả bao giờ tham gia cái gì hết vì trót tham gia vào là sẽ phụ thuộc , chỉ cần nghỉ 1 cái là nó bóp tương tác ngay bắt buộc phải nạp tiền cho nó tiếp . Tóp tóp nhiều ưu đãi phết đấy , mỗi tội tóp tóp hàng giả nhiều quá mình ko đú được . Khách thì ngáo tóp tóp cứ đến shop hỏi cái mã hàng như tóp top . Đến chịu

kufits

Xe buýt
Em cũng chả hiểu sao nó lại nghĩ ra mấy quả đi vào lòng đất thế nưã, seller ăn cám hơi nhiều sau mấy vụ này :))))

congthuong

Xe điện
Cái tủ giày bằng nhựa thuong nhân VN bán 2,3 tr. Vợ em đặt sốp bi chuyển từ nước ngoài về mất 3 ngày giá 1,3tr.
Không hiểu hàng hóa của shopee thông quan kiểu gì mà nhanh và rẻ vậy nhỉ ?

Trong khi các doanh nghiệp VN thông quan qua biên giới rất lâu và khó khăn thì hàng hóa của shopee bán lẻ lại dễ dàng len lỏi từ bên kia biên giới vào tận nhà.