[Funland] Sinh 1 con trong thời đại hiện nay....ưu và nhược?

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Ồi.. E cứ tưởng OF nhà mình tuyền các cụ tây học thì dù mông có nặng nhưng tư tưởng cũng phải tây tây tí chứ nhở ;;)
Hoá ra vẫn ko hơn cái thời đóng khố là mấy. Cũng tiện :D
Tư tưởng tây ló dư nầu vậy cụ để em học hỏi tí ? Anh 100 của em chắc đek được gọi là Tây

dhela

Xe tăng
Vậy cần có đông xèng và đông vợ để có đông con. Thôi em đi kiếm xèng đây :))
Cứ đông xèng thì ai thèm nói gì. Đằng này nhiều cụ đang lo ăn bạc mặt mà cứ bày đặt phải đông con cho vui. Nên em mới thấy nó sao sao. Ý em là nó giống cái thời một đập hai xoa =P~

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi thời điểm,mỗi bối cảnh cụ thể mà nó là ưu hay nhược.

Theo em là từ 2 đổ lên. Chứ con 1 thì thường bé hay iichs kỉ với t2 quan trọng nhất là rủi ro trong cuộc sống. Tngt bệnh tật tai nạn nghề nghiệp... nếu chỉ có 1 đứa thì nhỡ chẳng may thì coi như mình mất tất.
Đồng ý với cụ. Thêm 1 ý nữa là cho có người chơi với nhau, trẻ con 1 mình chúng nó cũng buồn nhiều đấy, thậm chí rất mong mỏi có anh/chị/em để sẻ chia.

robertlang8282

Xe tải
lễ tết nhà em thì phải 15 người tính cả ông bà con cháu dâu rể. Ông bà vất vả nhưng em thấy đông con cháu ông bà vui khỏe lắm, cái này thì ko có tiền bạc nào mua được.
Còn nhà ngoại em thì có mỗi 2 ông bà vì vợ em là con 1, nhìn là thấy buồn rồi. Sau già e ko muốn mình phải sống trong cảnh như vậy. em chắc chắn phải đẻ ít nhất 3 đứa

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Cứ đông xèng thì ai thèm nói gì. Đằng này nhiều cụ đang lo ăn bạc mặt mà cứ bày đặt phải đông con cho vui. Nên em mới thấy nó sao sao. Ý em là nó giống cái thời một đập hai xoa =P~
Nói thế cũng không hẳn. Giàu nghèo là chuyện cả đời nhưng sinh con cái nó có thời. Nhiều người 1,2 đứa con đến khi có tiền muốn thêm mà trên bảo dưới chẳng nghe. Ngoại trừ quá nghèo, còn thì kinh tế ít liên quan đến sinh đẻ. Liệu cơm gắp mắm.

Vũ Đức

Xe tăng
Đang tán ngẫu chuyện 1, hay 2, 3 hay thậm chí nhiều con mà cụ. Chứ mỗi nhà mỗi cảnh. Nhiều con mà con cái không tốt, không thành đạt thì cũng chẳng giúp được nhiều bằng 1, 2 đứa tháo vát. Thế nên em mới nghĩ là dần dần nên đổi kiểu nghĩ thành ai lo thân người đấy cái đã. Chứ từ trước đến nay lúc trẻ thì bố mẹ hy sinh vì con cái, đến lúc già thì cũng mong đợi con cái hy sinh tương tự. Thành cái nợ đồng lần, thế hệ nọ nợ thế hệ kia. Mà thay đổi cách nghĩ thì cũng chỉ thay đổi từ từ, chứ cũng chẳng ngày một ngày hai, và cũng chẳng phải tuyệt đối. Có người nghĩ thế này, có người thế khác. Có hình mẫu chung cho tất cả các gia đình được đâu.
Vâng,mọi người cùng chia sẻ suy nghĩ...ai phù hợp thì nạp.Thấy ko hợp lý thì tìm nhặt ý hay mà vận dụng.Em cũng ko phản đối hay chê bai người đẻ 1 con,em chỉ muốn chia sẻ suy nghĩ + những gì mình đã gặp thôi ạ.

TieuthuMiu

Xe tải
Thưa các cụ trong thời đại hiện nay mọi thứ đều đắt đỏ em thấy để nuôi dạy 1 đứa trẻ nên người thật sự quá tốn kém và mất nhiều thời gian công sức....Cộng với dịch bệnh khắp nơi thấy cuộc sống của 1 con người sao mà bấp bênh quá...Vợ chồng em đã có 1 cháu thiết nghĩ liệu sinh một con trong thời đại này có phù hợp không hay nhất thiết cứ phải 2 con như số đông tất cả mọi người ( hình như ai cũng nghĩ là phải 2 con mới tốt ) ... Nhưng em suy đi tính lại cũng thấy trong thời đại hiện nay sinh 2 con thấy vất vả và mệt mỏi cho mình hơn sinh 1 con nhiều quá cả về KINH TẾ, THỜI GIAN , CÔNG SỨC CHO BẢN THÂN MÌNH VÀ RỦI RO CHO ĐỨA TRẺ KHI CÓ MẶT TRÊN CUỘC ĐỜI NÀY.....HAY LÀ EM HƠI ÍCH KỶ NHỈ....THEO CÁC CỤ THÌ SAO?
Em cũng lăn tăn như cụ nên ko đẻ 2 mà đẻ luôn 3 đứa cho vất 1 tí nhưng có những niềm vui ko thể so sánh đong đếm được, cái này tùy thuộc quan niệm và hoàn cảnh mỗi người nên khó nói lắm.

TieuthuMiu

Xe tải
Nhà em 3 đứa. Lúc nào cũng vui như Tết. Giờ tưởng tượng nhà có 1 đứa thôi thì buồn đến thế nào.
3 đứa sàn sàn nhau nên dạy được nhau rất nhiều, chơi cùng ngủ cùng, tình cảm vui vẻ, 6 tháng nghỉ covid ở nhà chả thấy buồn bã gì. Học trường tư bình dân, quần áo mặc lại của nhau. Nói chung em thấy nhàn.
Nghĩ sau này lớn lên có chị có em bao bọc nhau em thấy ấm lòng. Già thì bố mẹ tự lo thân thôi, xác định yêu thương thôi không cần dựa vào chúng nó cho nhẹ người!
Em giống như Cụ luôn, cùng cảnh ngộ và rất happy !

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
lễ tết nhà em thì phải 15 người tính cả ông bà con cháu dâu rể. Ông bà vất vả nhưng em thấy đông con cháu ông bà vui khỏe lắm, cái này thì ko có tiền bạc nào mua được.
Còn nhà ngoại em thì có mỗi 2 ông bà vì vợ em là con 1, nhìn là thấy buồn rồi. Sau già e ko muốn mình phải sống trong cảnh như vậy. em chắc chắn phải đẻ ít nhất 3 đứa
Thì nhà cụ Phúc to nên mới được như vậy, chúc mừng cụ nhé. Cuộc đời mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh cụ ạ.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Các nước giàu tỷ lệ sinh đều thấp.
TQ giàu lên có nhờ tỷ lệ sinh thấp không? Nếu tăng sinh, TQ có tiếp tục tăng trưởng như trước?
Sinh nở ít dẫn đến trẻ em được chăm sóc tốt hơn, ăn học chu đáo, quốc gia vươn lên nhờ tri thức.
Các nước giàu tỷ lệ sinh đều thấp là do để nuôi dạy 1 đứa trẻ quá vất vả và tốn kém nên bọn nó ít đẻ. Và việc này cũng gây ra nhiều vấn đề về kinh tế vì tỷ lệ trong độ tuổi lao động thấp dần trong khi tỷ lệ người cao tuổi ngày càng tăng. May mà chúng nó giàu nên chúng nó nhập cư lao động nước ngoài, nhưng ko có gì đảm bảo các nước này sẽ mãi mãi có sức hút với lao động toàn cầu. Ví dụ như nhiều sinh viên Việt Nam bây giờ đi du học muốn về nước sinh sống làm việc chứ ko mong muốn ở lại nhiều như trước kia.

Để quốc gia phát triển bền vững thì tỷ lệ sinh phải đạt tỷ lệ thay thế, tức là 2 con là đẹp nhất. Nếu nhiều quá hay ít quá đều dẫn đến suy yếu kinh tế.

toyennha

Xe lăn
Cố để nhiều cụ ơi !! Em con 1 (ông nội em 3 trai 2 gái. 1 chết lúc chưa vợ, 1 chú có con 1 gái, ba em 1 thằng là em) nên mọi việc nhà nội là em phải nhảy ra làm trừ khi bị covid. Ông nội mất em ra 1 tuần( vì ko biết ở HN sẽ bỏ và "tủ lạnh" đến giờ mang ra. tưởng giống Sg,) bà nội mất em ra, chú có đứa con gái mất em ra, Lúc chuẩn bị nhận tro cốt của chú thì đài Hóa Thân hỏi ai là người ôm tro cốt. Con em gái chú chỉ em. "Anh Bi làm nhiệm vụ" đến giờ em tổng ôm 3 lần tro nên kinh nghiệm nhiều. Ông chú chưa vợ mất lúc dịch bùng ở HN đợt đầu tiên và em bị lao não lúc đó nên ko ra được nhưng khi dỗ đầu tỉnh lại được 5 tháng em ra bái chú. Đó là sơ sơ việc gd, còn về cuộc sống 1 mình chán bỏ mịa, ăn,học, đàn đúm, may là học giỏi và nhà cũng đỡ nhiều nên giờ mới ra "thằng" ko thì thành "ất ơ"
Nhiều khi chán muốn có anh,chị,em nói chuyện cũng chỉ có 1 mình. Nên đẻ được đẻ đi cụ ơi. Bạn em có anh, chị, em đang ngồi 8 hứng lên qua nhà chị tao rủ ông rể nhậu, qua nhà em nói em dâu cho thằng em đi nhậu. Bị ốm ngoài vợ, ba, má còn có em chăm cho. Chứ em lúc lao não, má em vào viện trông, vợ đi làm về vào thay ca cho má. Nếu nhiều anh chị em chia nhau ra thì đỡ hơn nhiều

ubisapro

Xe trâu
1 đứa thì thiệt thòi cho ngay bản thân đứa trẻ. Như nhà e mấy đứa, líu lo chơi với nhau suốt ngày.

Xep

Xe tăng
Đầu tiên em tính đẻ 1, giờ tòi mịa ra 2, thấy cũng vui gấp bội :))

Lọ mọ

Xe buýt
Chủ thớt chắc hơn kém 3 chục chút, hồi tuổi này mới 1 cu con em cũng nghĩ vậy, sau sinh thằng thứ 2 cách 7 tuổi, mệt mỏi hơn nhưng vui; giả sử dừng ở 1 giờ F1 nó đi học xa thì cũng buồn, may gắng thêm 1 nữa.Em quan niệm cho con ăn học tử tế trong đk của mình, mong muốn trước hết là nó khỏe, ngoan rồi mới đến giỏi, em không chiều chúng vì đk kinh tế kg cho phép với lại sợ nó ỷ lại; giá như vợ còn độ tuổi sinh nở tốt và kt khá giả em muốn thêm 1 gái nữa, ý em là vậy!
Cụ giống nhà em thằng lớn và thằng bé cách nhau 6 tuổi lúc trẻ khó khăn vất vả thì không muốn đẻ nhiều sợ vất vả. giờ em 50 tuổi thì cả 2 thằng đi làm đi học không ở với bố mẹ nữa rồi. chỉ em và gấu với nhau buồn lắm. Giờ chỉ mong có thêm một đứa con gái để nuôi cho vui cửa vui nhà.vài năm nữa hai thằng nhà cụ đi học đi làm xa nhà thì cụ cũng giống như nhà em thôi.

hungeverest

Xe điện
Em vừa đón 2 thành viên mới hôm nay. Xác định vất dưng sẽ vui. Tổng cộng 4
Chúc mừng bác, e cũng đang động viên gấu mẹ đi thụ tinh để kiếm thêm 2 con gái nữa mà chưa được đồng ý, với e cứ đông là vui. Giờ này e vẫn đang chờ nổ cuốc để chiều có tiền ăn cho 2 đứa đang nghỉ hè ở nhà đây.