[Funland] Sinh 1 con trong thời đại hiện nay....ưu và nhược?

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhét cái danh sách này vào mồm chúng nó, cãi nhau làm gì cho mệt.

Top 10 tỷ phú thế giới. Toàn bọn khuyết tật cả :))

1. Bernard Arnault: 5 con.
2. Elon Musk: 9 con
3. Jeff Bezos: 4 con
4. Larry Ellison: 2 con

5. Warren Buffett: 3 con
6. Bill Gates: 3 con
7. Michael Bloomberg: 2 con
8. Carlos Slim Helu: 6 con
9. Mukesh Ambani: 3 con
10. Steve Ballmer: 3 con

Nói thật là em thấy trong thớt này cụ hằn học nhất với những người sinh nhiều con chứ cũng không thấy ai hằn học với chuyện sinh ít con.
Chính miệng cụ còn bảo những người sinh nhiều con chỉ là vĩ nhân khuyết tật
Tóm lại nên tôn trọng cách sống của nhau, cụ thích ít con là việc của cụ, em thích nhiều con là việc của em. Đừng lôi chuyện ít nhiều ra để xúc xiểm

shiluo

Xe container

Thôi vật nhau làm gì mất thời gian cụ, qua một vài còm thì đã hiểu nhau rồi
Em thì thích nhiều con mà Gấu nó không đồng ý, bảo đẻ ra toàn vợ nuôi chứ chồng toàn chổng mông ngủ. Trong khi 2 đứa nhà em 1 tay em chăm hết :D

vo nho

Xe điện
Em cứ chốt 2 bé... :)) :)) :))

lai 4 fun

Xe tải
Vâng. Cụ còn không hiểu cụ viết cái gì thì em giải thích cho cụ thế nào được. Em ủng hộ đẻ nhiều lên để có nhiều nô lệ cho tầng lớp tinh hoa. Em thấy cụ xứng đáng với điều đó.
Cụ đọc thế nào mà bảo em ủng hộ đẻ nhiều hả cụ. Nhưng thôi stop với cụ. Em thấy cụ đẻ ít là em mừng cho xã hội rồi ấy cụ. Hihi. Cụ ý thức được vậy là tốt cho tất cả rồi :)

shiluo

Xe container
Cụ đọc hiểu có vấn đề à. Mà sao cụ cứ sồn sồn lên thế nhỉ. Em thấy cụ nên đẻ ít hoặc ko đẻ thì tốt hơn hihi. Em rất ủng hộ cụ với quan điểm đẻ ít của cụ đấy :). Em là con một nên em thấy thế ko được có ý kiến à cụ mà kêu nêu cao quan điểm.
Thực ra ngày xưa chưa có các biện pháp tránh thai nên nhiều nhà không hãm được, nhất là những nhà nghèo càng đẻ nhiều thì càng rơi vào vòng xoáy khó khăn, con cái không được nuôi dạy tử tế sẽ thành gánh nặng cho gia đình và xã hội.
Bây giờ xã hội phát triển hơn nên ai thích đẻ hay không đẻ đều có thể chủ động được hết. Em ủng hộ những gia đình có điều kiện đẻ, vì con cái họ đẻ ra được nuôi dạy tốt, sau này sẽ có nhiều đóng góp cho xã hội phát triển. Còn những gia đình kinh tế hạn chế thì 1-2 con là ổn rồi, nếu đẻ thêm mà chật vật thì cũng không nên.
Nhưng cuối cùng thì gia đình nào thì tự họ quyết định, ngáo ngơ mới lôi ra để dè bỉu nhau

lai 4 fun

Xe tải
Thực ra ngày xưa chưa có các biện pháp tránh thai nên nhiều nhà không hãm được, nhất là những nhà nghèo càng đẻ nhiều thì càng rơi vào vòng xoáy khó khăn, con cái không được nuôi dạy tử tế sẽ thành gánh nặng cho gia đình và xã hội.
Bây giờ xã hội phát triển hơn nên ai thích đẻ hay không đẻ đều có thể chủ động được hết. Em ủng hộ những gia đình có điều kiện đẻ, vì con cái họ đẻ ra được nuôi dạy tốt, sau này sẽ có nhiều đóng góp cho xã hội phát triển. Còn những gia đình kinh tế hạn chế thì 1-2 con là ổn rồi, nếu đẻ thêm mà chật vật thì cũng không nên.
Nhưng cuối cùng thì gia đình nào thì tự họ quyết định, ngáo ngơ mới lôi ra để dè bỉu nhau
Cảm ơn cụ vì đọc hiểu những gì em viết. Ai đó đọc ko hiểu sồn sồn lên em sợ quá cơ. Em là mợ mà em còn sợ :)

Bán đất ăn dần

Xì hơi lốp

Cái list này thì già nửa các ông lấy 2+ vợ ;))

dheIa

Xe điện
Xu thế tất yếu của loài người là kết hôn muộn sinh ít con và tiến tới không kết hôn và không sinh con.
Việt Nam ta dần dần cũng thế...
Cụ biển Xe điện, lão làng mà có ý kiến thế này mới hy vọng đội các cụ bảo thủ kia si nghĩ lại 😁

Fan gentra

Xe điện
Rủi ro về cái gì ạ, ý con cụ là công cụ bảo hiểm tử kỳ, để mất đứa này còn đứa kia, con cụ nghe thấy thế nó không vui đâu
cụ ko hiểu ý em ..rủi ro cái khác mang đến cụ ạ..em 2 đưa con gái ..nhất quyết ko để nữa dù vk và nhà nội ngoại đều khuyễn khích ủng hộ.

toanthangcs

Xe điện
Cụ biển Xe điện, lão làng mà có ý kiến thế này mới hy vọng đội các cụ bảo thủ kia si nghĩ lại 😁
Bản thân nhà cháu cũng đông con. Đây là nhận xét xuất phát từ quan sát, tiếp xúc và đúc kết của nhà cháu. Dù gì, với đa số người Việt Nam mình hiện nay vẫn mong muốn có con; bằng chứng là các bệnh viện chữa hiếm muộn luôn đông khách.
Năm 2018, em đi công tác tại Hàn Quốc, đa số tâm sự của phía bạn là trăn trở về tình trạng suy giảm dân số ở Hàn, thậm chí dự báo bi quan là năm 2.300 (hoặc 2.600, em không nhớ chính xác) Hàn Quốc sẽ không còn người Hàn gốc mà sẽ lai với dân tộc khác. Bằng chứng mà chúng ta đều thấy là phụ nữ Việt Nam sang Hàn lấy chồng khá nhiều.
Thậm chí, một quan chức phía bạn nói thẳng, khuyên con trai kết hôn muộn hoặc không kết hôn và đương nhiên khuyên không nên đẻ; con ông ấy học Tiến sĩ ở Mỹ, sau đó về Seoul làm việc. Nói thật, đoàn Việt Nam ngẩn người ra, trong đó có em (vốn đông con).

toanthangcs

Xe điện
Châu Âu thì đương nhiên đã sinh ít từ lâu và phải nhập khẩu lao động. Nhưng các nước châu Á vốn sinh nhiều con thì ngày nay đều suy giảm dân số, qua thời kỳ dân số vàng; cụ thể: số 1 là Nhật Bản, số 2 là Hàn Quốc và điều ngạc nhiên tiếp theo là Trung Quốc

sadlife

Xe tải
Em cũng 2 đứa. Em cũng 2 anh em trai, Được cái có cái thằng em để sai vặt cũng đỡ lúc mình bận việc, 2 thằng cu con bé thì chơi với nhau cũng đỡ chán, mỗi tội hay đánh nhau ;))

Kiabuoisang

Xe container
Theo chủ trương và đường lối thì sinh từ 1-2 con để nuôi dạy cho tốt. Hết.