[Funland] Sinh 1 con trong thời đại hiện nay....ưu và nhược?

HanhPhuc187

Đi bộ
Thưa các cụ trong thời đại hiện nay mọi thứ đều đắt đỏ em thấy để nuôi dạy 1 đứa trẻ nên người thật sự quá tốn kém và mất nhiều thời gian công sức....Cộng với dịch bệnh khắp nơi thấy cuộc sống của 1 con người sao mà bấp bênh quá...Vợ chồng em đã có 1 cháu thiết nghĩ liệu sinh một con trong thời đại này có phù hợp không hay nhất thiết cứ phải 2 con như số đông tất cả mọi người ( hình như ai cũng nghĩ là phải 2 con mới tốt ) ... Nhưng em suy đi tính lại cũng thấy trong thời đại hiện nay sinh 2 con thấy vất vả và mệt mỏi cho mình hơn sinh 1 con nhiều quá cả về KINH TẾ, THỜI GIAN , CÔNG SỨC CHO BẢN THÂN MÌNH VÀ RỦI RO CHO ĐỨA TRẺ KHI CÓ MẶT TRÊN CUỘC ĐỜI NÀY.....HAY LÀ EM HƠI ÍCH KỶ NHỈ....THEO CÁC CỤ THÌ SAO?

Matizcoi

Xe cút kít
Có người mong có mà ko được, nên món này chả biết thế nào.

HanhPhuc187

Đi bộ
Đọc mấy bài này trên báo mà em thấy chỉ muốn sinh 1 con các cụ ah:D

https://vnexpress.net/mot-con-la-du-4354434.html

'Một con là đủ'
Tôi không đủ dũng khí để sinh thêm con, và đẩy chúng vào vòng xoáy cuộc đời vốn nhiều vất vả, lo toan, mệt mỏi này.

Tôi đồng tình với quan điểm của tác giả bài viết "Nhà giàu không đẻ nhiều con". Hôm nay, con gái cũng hỏi tôi: "Nếu mẹ ngày xưa chưa sinh con ra thì bây giờ mẹ có đẻ không?" Tôi nói: "Mẹ không biết nếu quay lại mình sẽ quyết định như thế nào? Mẹ chỉ biết bây giờ có con rồi nên mẹ sẽ không sinh thêm nữa".

Nhà tôi không giàu, cũng chẳng nghèo. Tôi cũng không có ý định về già sẽ nhờ cậy con cái, bắt chúng phải báo hiếu. Tôi chỉ hy sinh nhiều nhất cho con, đồng thời từng bước chuẩn bị cho cuộc sống về già, cố gắng để không trở thành gánh nặng cho con cái.

Thực ra, tôi cũng không hiểu lắm cảm giác có nhiều con sẽ vui như thế nào? Hay con mình sẽ hạnh phúc ra sao khi có chị, có em như người ta vẫn hay nói. Lúc này, tôi chỉ thấy đời người có quá nhiều vất vả, lo toan, mệt mỏi, khi thì về vật chất, lúc lại chuyện tinh thần. Cứ nghĩ đến những ngổn ngang bộn bề của cuộc sống, tôi lại không đủ dũng khí để sinh thêm con, và đẩy chúng vào vòng xoáy cuộc đời nhiều phiền não này nữa.

Làm cha mẹ, có rất nhiều thứ tôi có thể làm thay con, nhưng có những nỗi buồn tôi không thể nào gánh giúp con được. Thấy con đau khổ, mẹ cũng đau theo. Sẽ có nhiều người bảo: "Buồn đau thì ai mà chẳng có, đó là chuyện bình thường, phải đau thì mới lớn được". Nhưng tôi tin chắc rằng, nếu hỏi bất kỳ ai rằng "liệu bạn có muốn chịu đau khổ không?", thì hầu hết mọi người đều sẽ trả lời "không".

>> Sai lầm sinh nhiều con làm 'tài sản' dưỡng già

Bạn tôi có tư tưởng "thời buổi này không nói trước được gì, nên ít nhất phải sinh hai đứa, để nhỡ có vấn đề gì xảy ra sẽ không phải ôm hận". Trong khi đó, kinh tế của bạn chưa ổn định, nhà riêng cũng chưa có, con đầu vẫn còn quá nhỏ. Chồng bạn không muốn sinh thêm con, gia đình thực tế cũng không hạnh phúc lắm, ấy vậy mà bạn vẫn muốn sinh hai đứa để lỡ con đầu có làm sao thì vẫn còn đứa nữa bù đắp. Nghe vậy, tôi cũng chỉ biết câm nín, không biết nói gì hơn.

Với tôi, khi bản thân mình đã không muốn chịu khổ rồi thì sao phải kéo người khác vào chỗ khổ? Có một con hay có nhiều con thì cũng vẫn là niềm vui và lựa chọn của bố mẹ. Đừng coi việc sinh con và nuôi chúng là đặc ân mà mình dành cho con, để rồi đòi hỏi chúng phải báo hiếu cho mình sau này. Đối với tôi, cách báo hiếu tốt nhất mà con có thể làm chính là sống thật vui vẻ, khỏe mạnh, độc lập cả về kinh tế và tình cảm. Chỉ cần tôi được yên tâm thấy con có cuộc sống đầy đủ về mọi mặt thì đó cũng cũng là sự báo hiếu tuyệt nhất rồi.

Pati2215

Xe hơi
Em 2 đứa, hồi trước gấu ko chịu đẻ thêm liền 1 mạch, nhưng giờ 2 đứa lớn rồi lại như muốn bóng gió thêm đứa nữa. Cơ mà giờ đến em ngại rồi. :D

AnhTiếnMobile

Xe điện
Nhà em 2 nhóc mà vẫn cảm thấy thiếu thiếu, nếu 1 thì tỷ lệ rủi ro cao nên ít nhất là 2 nhóc
Đẻ thì cứ đẻ sao phải toan tính chi ly quá làm gì cho nhọc đầu nhiều người muốn đẻ mất bao tiền còn chả đẻ được

khaphieu

Xe tải
Cả về khía cạnh gia đình lẫn quy mô quốc gia thì 2 con là hợp lý hơn cả. Trung Quốc hiện đang phải đối diện với hậu quả của chính sách 1 con thời gian trước đây

Halinh07

Xe tăng
Thời này nhiều con là vất vả nếu muốn nuôi dạy cầu kỳ. Hơn nữa các cháu giờ được chu cấp đầy đủ nên sinh ra tính ích kỷ. Đến tuổi thay đổi tâm sinh lý thường gây cho bố mẹ nhiều ức chế.

Kurumasuki

Xe container
Cứ để đất nước đói rách, tự nhiên sẽ sinh nhiều con, lại bắt đi triệt sản.
Nhìn các nước giàu suy giảm dân số thì thấy có Mỹ là cho nhập cư bù đắp, còn các ông khác bó tay.

tientung000

Xe điện
Cả về khía cạnh gia đình lẫn quy mô quốc gia thì 2 con là hợp lý hơn cả. Trung Quốc hiện đang phải đối diện với hậu quả của chính sách 1 con thời gian trước đây
Các nước giàu tỷ lệ sinh đều thấp.
TQ giàu lên có nhờ tỷ lệ sinh thấp không? Nếu tăng sinh, TQ có tiếp tục tăng trưởng như trước?
Sinh nở ít dẫn đến trẻ em được chăm sóc tốt hơn, ăn học chu đáo, quốc gia vươn lên nhờ tri thức.

Cái này phải tùy từng người thôi cụ ơi, làm sao mà có một hệ quy chiếu chung được

Kinh tế quyết định 1 phần khá lớn đó

Như em chuẩn bị 3 đứa rồi, chắc sẽ tốn kém hơn, mình ko tích lũy đc nhiều như khi có 1 hay 2 đứa nữa

Chúc các cụ có quyết định đúng đắn

Và có nhiều con thì quan điểm em sau này cũng chả nhờ vả gì chúng nó đâu, sau này em vs vợ tích lũy 1 khoản nhỏ & nếu còn sức lao động về già em vẫn sẽ đi làm (bảo vệ, trông xe...) để nuôi thân :))

dhela

Xe tăng
Con gái thì đẻ chục đứa cũng được. Còn con trai thì thôi, nhường người khác cụ ợ 8-}