[Funland] Sinh sống và lập nghiệp trên đất Mỹ.

TamMao2612

Xe buýt
Chia sẻ cùng mợ Nhảm và Nhạt và chúc mừng mợ đã thực sự nắm lấy một cơ hội tốt cho cả mợ và F1. Em với mợ chắc bằng tuổi nhau và cùng có f1 8 tuổi nhưng con em con gái :).
Tiện em khoe mấy cái ảnh hoa vườn nhà :)

Bữa tối :)

Cửa nhà

cảm ơn Mợ TamMao2612, Mợ có cuộc song thật viên mãn, :). Em đang cân nhắc xem sau khi chuyển nhà có nên nuôi chó không, F1 nhà em quá yêu chó và em cũng vậy, lại có mỗi 2 Mẹ con nên có khi nuôi chó cho đỡ buồn. :) Mỗi tội để nó ở nhà cả ngày thì cũng tội quá Mợ nhỉ. Chắc em phải đợi khi nào F1 lên cấp 2 thì mới nghĩ đến chuyện nuôi chó.

mink

[Tịch thu bằng lái]
Em đang công tác ở EU cho công ty của Mẽo, giữa năm tới em mới quay lại trụ sở ở CA. Thực ra là em xin đi để đổi không khí một tí, công nhận làm việc ở EU nó thoải mái hơn và cân bằng hơn và lương cũng được thêm 1 chút vì đi xa. Còn bác hỏi em thì thú thật em cũng không biết khuyên gì vì thực ra trải nghiệm thì em còn phải lắng nghe các cụ ở đây. Về cơ bản thì em thấy thế này (thực ra các cụ ở đây cũng nói nhiều rồi)

1) Xác định ngành học và job market của nó, với những người học ĐH ở VN rồi sang (các bạn học ở US thì không cần vì được định hướng tốt) thì ít lựa chọn nhưng cũng có cách mà xoay chiều. Ví dụ như em là chuyện lý thuyết nhưng qua đây em làm thực hành nhiều hơn.

2) Networking, cái này nghe thì đơn giản nhưng không phải dễ. Networking gần thì là bạn bè thầy cô nhưng trong thời đại IT thì mọi thứ nó rộng hơn nhiều. Ví dụ như em, các job em kiếm được toàn qua Linkedin, em tự contact để apply. Nhiều người ngại không quen biết, lại nghĩ mọi thứ cứ phải nghiêm túc khi apply nên không apply chứ thực ra HR trên Linkedin họ linh hoạt lắm và không cầu kỳ đâu vì tuyển dụng là win-win game.

3) Visa, với người học ngoài Mỹ thì đây là một bất lợi rõ rệt nhưng cách vào Mỹ tốt nhất là làm cho 1 công ty Mỹ rồi luân chuyển (các cụ ở VN có trình độ nên đi con đường này, vừa chắc vừa an toàn dù là có mất thời gian hơn). Với những người học ở Mỹ thì có OPT nhưng nhiều công ty lợi dụng cái này để không làm visa (tốn phí đâu khoang 5-6k cho H1B lottery, khoảng 15-20k cho O1). Vì vậy chúng ta phải chủ động đàm phán xin sponsor rồi visa luôn (kể cả phải trả tiền). Thực ra XS được H1B cũng không thấp so với quay xổ số. Ngoài ra nên tính các loại visa khác như O1 (các bạn VN sang học lên PhD khá nhiều và nên tính cái này), không bị giới hạn quota.

4) Chăm chỉ, học ở Mỹ phải chăm chỉ ít nhất với STEM, các cụ đừng nhìn bọn Mỹ nó enjoy hoặc ai đó khuyên phải cần soft skills gì đó. Em thấy không đúng đâu, với người nước ngoài có quá nhiều bất lợi, nếu không chăm chỉ, nếu không có kết quả tốt thì cơ hội xin việc thấp hơn nhiều. Quan điểm của em vẫn rất VN, soft skill không biết thì học trước sau đều được, hiểu biết XH sẽ tăng theo thời gian, còn chuyên môn khi đi xin việc là thứ không có thời gian mà luyện lại đâu. Với các ngành XH, kinh tế có thể soft skill với hiểu biết XH là quan trọng, nên quan điểm này của em không áp dụng được (chỉ STEM thôi)
Cụ khiêm tốn quá, những người đi như cụ và mợ Nhảm mới là những người đáng để ngưỡng mộ, em thật!

that010101

Xe buýt
Em đọc 1 mạch 25 trang khâm phục nghị lực của các cụ mợ, em cũng được đi công tác mỹ 2 lần làm việc cho cty có nhà máy ở bang ohio mỹ. Và đến rất may cty đó cũng có mấy anh chị đồng hương. Trong đó có 1 anh định cư ở đó do vợ có bố là lính. Có 3 con ,con gái lớn sinh ở VN thì còn nói được TV còn 2 đứa nhỏ nói rất ít. Có dịp đến nhà chơi thì 1 đứa nhỏ ở cùng còn lại 2 đứa lớn đã ở trọ riêng. Chồng làm cty, vợ làm nail. Anh ấy bảo ai về trước ăn trước rồi đi ngủ mai còn đi làm. Thật sự là vất vả
Em thấy nếu các cụ , mợ thuần việt như em thì thấy cuộc sống nó thiếu thiếu cái gì đó rất khó tả.

Mấy hôm trước em đã cố ngồi đọc hết 108 trang của topic "Định cư nước ngoài, nên hay không?", ở topic đó và topic này cũng như topic của bác DE-VN em phải công nhận là rất thích các câu chuyện vượt lên hoàn cảnh khó khăn của các bác các mợ, em cũng đã thấu hiểu hết những rủi ro, những mặt xấu, những điều sẽ nguy hiểm sẽ phải đối mặt nếu em hoặc F1 sau này có đi học và định cư tại nước ngoài...

Đọc mà toát lên những nghị lực phi thường của các bác nguyencharlie, mợ TamMao2612, mợ Nhảm và Nhạt, bác DE-VN ... và rất vui là hầu hết kết thúc có hậu. Em rất thích giọng văn của mấy bác, mấy mợ nó nhẹ nhàng, nó thấm đẫm tình người, kể cả những lúc khó khăn nhất giọng văn của các bác, các mợ cũng cho thấy niềm tin về một tương lai tương sáng.

Cám ơn các bác và các mợ một lần nữa.
Mợ TamMao2612 thì ngon lành cành đào chăn ấm nệm êm chứ mợ Nhảm và Nhạt thì hơi chông chênh chăn đơn gối chiếc tí nhể :P

metalkidz

Xe đạp
Em thì vẫn lều phều, chưa tiến triển được gì để thực hiện ước mơ qua đó cả. Sẵn đây xin chia sẻ với các cụ, mợ là thằng cu em ruột em đã được visa dạng worker thời hạn 2 năm bên New Zealand do chủ bảo lãnh, tiền đề quan trọng để apply quốc tịch.
Được tin mà cả nhà em thở phào, thế là chặng đường của cu em bằng phẳng rất nhiều rồi, nghĩ cũng mừng cho nó.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm cụ em lỗi quá vì đêm qua comment xong thì em đi ngả lưng luôn nên không biết cụ hỏi.

Thú thật là em dân Lương nên hoàn toàn không có khái niệm gì sâu về Đức Mẹ Maria. Nhưng em tin rằng Đức Mẹ cũng giống như hình tượng Đức Quán Thế Âm bên Phật giáo, biểu trưng cho lòng bác ái cứu giúp dân lành bất cứ lúc nào được cầu gọi.

Em là lứa sau nên nào dám đọc ý cụ nhưng cụ đã hỏi thì em xin thưa cảm nhận của em về ý tưởng của cụ. Hình như cụ muốn qua thông điệp Đức Mẹ mà nhắn con, cháu là hãy giữ vững đức tin, ý chí cho dù phải trải qua phong ba bão táp cuộc sống, hãy gắng sống và phụng sự xã hội như khi phụng sự Đức Mẹ và như vậy Đức Mẹ sẽ luôn bên ta hàng ngày, hàng thời khắc. Khi được như vậy, sự thành công lớn nhất há chẳng là Sự bằng an!
Cảm ơn cụ Pain đã trả lời. Thật ra ý nghĩa của những hình tượng tôi làm ở trên chỉ đơn giản như sau: (chưa hoàn thành xong)

Cây có gốc rễ, con người có cội nguồn.

Cha mẹ qua đây như một cây bị đổ, nằm tận đáy.

Bây giờ cha mẹ già, nhưng vẫn còn là một gốc cây vững chãi để các con dựa vào khi cần.

Mãi mãi cha mẹ vẫn là một nơi trú ẩn vững chắc như hang đá khi các con vấp ngã .

Và trên hết trên chúng ta có một đấng tối cao ngự trị.

deeplearning

Xe tăng
Em có Master Mỹ, giờ cũng giừ rồi, cân nhắc làm PhD, cốt thư giãn vài năm ở Mẽo. Chứ ở hẳn em không ham
Cụ muốn là được ạ, giừ nhưng có trình độ như cụ thì muốn là được. Về cơ bản theo nhận định của em thì với cụ làm PhD chắc cũng thư giãn thoải mái thôi. Học xong vài năm cụ muốn về thì dễ thôi, họ cũng không giữ cụ lại đâu, đang học mà chán muốn về VN đổi gió còn được. Nhưng em nghĩ giàu như cụ thì ở VN thư giãn có điều kiện hơn ở Mỹ chứ. Em mà giàu như cụ chắc Master em cũng không cần đâu chứ đừng nói PhD, còn Mỹ thì không ham mà em sẽ về Mỹ Tho miền Tây sông nước ngắm tà áo bà ba bay bay trong gió. Nghĩ tới giấc mơ đó em lại cắm mặt đi cày.

deeplearning

Xe tăng
Chã xem có Cụ nào duyệt được giới thiệu em đê, Em bảo lãnh visa G4 nuông! :)) :)), miễn là sang thì phải ợ chăn đôi gối đôi với iem chứ cấm có được rình cơ hội rồi đưa "gấu đích thực" sang thì e mất cả chì lẫn chài! :)) :)).
Không được cho G4 mợ nhé, chỉ cho G5 thôi, job là "servants" cho G4 chứ không là nắm dao bằng lưỡi đấy.

Bonsai Ngoc Dung

Xe buýt
Topic hay và chất lượng.

Em xin chỗ để mở mang kiến thức .

LeKhanh

Xe tăng
Chã xem có Cụ nào duyệt được giới thiệu em đê, Em bảo lãnh visa G4 nuông! :)) :)), miễn là sang thì phải ợ chăn đôi gối đôi với iem chứ cấm có được rình cơ hội rồi đưa "gấu đích thực" sang thì e mất cả chì lẫn chài! :)) :)).
Vấn đề này ko cần nhờ đến chã mà e cũng giúp đc mợ;)):D

LeKhanh

Xe tăng
Cụ xem thế nào đẩy nhanh tiến độ shipping lên chứ để 1 mình em bên này cố ăn hết đĩa vịt này...ái ngại lắm ạ! :)) :))
Cứ hàng về là chuyển ngay tới tay ng tiêu dùng:D
Ps/bao h mợ về đây đi với cái lão nhận hàng kia,e bảo đảm gặp e thì có hàng trăm con vitf chờ sẵn.

Chỉnh sửa cuối:

AAK

Xe tải
Ghế của em bằng gỗ cụ ạ, em mua ở Costco về tự ráp. Cái ghế em ngồi ngày xưa mới nhưng qua thời gian nắng, mưa, tuyết nên nó bị đen vì em không có sơn.
Em rất thích kiểu nhà này, có sân trước, vườn sau. Bên Gatineau có nhiều nhà kiểu này nhưng F1 thì lại chọn condo vì sợ dọn tuyết.

Ha_TM68

Xe buýt
G5 mới toi Cụ ạ, nhìn giới tính Nam mà sang làm nanny cho em thì ai tin? :)) :)) :)). G5 bây h cũng bị kiểm soát chặt vô cùng, dễ nhứt là G4! Sang mà ko ngoan là em ứ extend visa cho nứa, Dưng mà noá lại khoá với iem....:) :)
Mợ này mà duyệt Ex thì yêu cầu hơi bị cao đấy, nhưng mà đúng ạ :)

Xichlo2014

Xe tải
Cảm ơn bài viết của cụ, nhà cháu mới đọc được 5 trang sẽ tiếp tục theo dõi. Chúc cụ sức khoẻ!

maple_leaf

Xe điện
Thế thì mợ phải trả thêm tiền condo fee. Em phải tự cào tuyết lấy, sợ nhất là bão tuyết.