[Funland] Sinh sống và lập nghiệp trên đất Mỹ.

xelubabanh

Xe buýt
Em có cảm giác nhiều cụ đơn giản hóa vấn đề về cuộc sống ở Mỹ quá. Kể cả có tiền mua nhà cho thuê, em dự là nhiều cụ chưa biết đến khoản thuế bế đóng đều + thủ tục giấy phép loằng ngoằng khi phải sửa nhà.
À, đơn giản họ nghĩ đó là thiên đường, khỏi cần làm cũng có ăn, cứ có biết phải cày vỡ mặt để có ăn đâu. Cụ Charly và mợ Nhảm có thể sống, vươn lên vì họ có trình độ, nhất là phần tiếng Anh, ngoài ra cụ Charly đã qua 30 năm cày kéo, mợ Nhảm có thâm niên làm cho tập đoàn đa quốc gia suốt 13 năm trời và được đánh giá xuất sắc, với cái nền đó thì kể cả họ ở VN họ cũng sẽ thành công và gần như toàn bộ những người làm công ăn lương đều phải " ngước nhìn " ( trrừ thành phần COCC hay loại đẻ rơi trên $ thì không kể - mà loại đó thì được bao nhiêu ), còn một số cụ không thể thành công ở VN mà mơ thành công, an nhàn huởng lạc bên xứ người quả là mơ. Người nhà em đi từ trước 1975, giờ mới về hưu, mỗi khi về VN ngồi chơi hay nói " ở mình dù không có việc làm thì chí ít vẫn còn cái mái nhà trên đầu, xứ người mà thất nghiệp thì dọn va ly ra ngoài đường ngay lập tức ". Về già có điều kiện thì rong chơi nước ngoài như cụ tranquang83, suốt ngày hết Nhật lại EU chẳng hay sao, sợ sức khỏe thì mua mấy gói BHYT có giá trị cao ấy ( khám tại Colombia, Singapor đều được, bác sỹ cũng từ Sin qua nếu cụ yêu cầu - có điều gói đó khoảng 50-60 triệu/năm ) chứ mua BHYT chung với dân nghèo bọn em làm gì mà đòi vứt vào sọt rác

chuyenchemgio

Xe tăng
À, đơn giản họ nghĩ đó là thiên đường, khỏi cần làm cũng có ăn, cứ có biết phải cày vỡ mặt để có ăn đâu. Cụ Charly và mợ Nhảm có thể sống, vươn lên vì họ có trình độ, nhất là phần tiếng Anh, ngoài ra cụ Charly đã qua 30 năm cày kéo, mợ Nhảm có thâm niên làm cho tập đoàn đa quốc gia suốt 13 năm trời và được đánh giá xuất sắc, với cái nền đó thì kể cả họ ở VN họ cũng sẽ thành công và gần như toàn bộ những người làm công ăn lương đều phải " ngước nhìn " ( trrừ thành phần COCC hay loại đẻ rơi trên $ thì không kể - mà loại đó thì được bao nhiêu ), còn một số cụ không thể thành công ở VN mà mơ thành công, an nhàn huởng lạc bên xứ người quả là mơ. Người nhà em đi từ trước 1975, giờ mới về hưu, mỗi khi về VN ngồi chơi hay nói " ở mình dù không có việc làm thì chí ít vẫn còn cái mái nhà trên đầu, xứ người mà thất nghiệp thì dọn va ly ra ngoài đường ngay lập tức ". Về già có điều kiện thì rong chơi nước ngoài như cụ tranquang83, suốt ngày hết Nhật lại EU chẳng hay sao, sợ sức khỏe thì mua mấy gói BHYT có giá trị cao ấy ( khám tại Colombia, Singapor đều được, bác sỹ cũng từ Sin qua nếu cụ yêu cầu - có điều gói đó khoảng 50-60 triệu/năm ) chứ mua BHYT chung với dân nghèo bọn em làm gì mà đòi vứt vào sọt rác
Vậy theo cụ. Nếu như tạm gọi là thành công ở Việt Nam! đi. Thì sang bển có khá và thành công ko ah.
Em cũng đi lên từ đôi chân trần. Bjio cũng có 2-3 cửa hàng cũng liền kề HN. Cũng xe 4b hạng trung. Và thời gian rảnh 5 ngày/ tuần.

Mợ Nhảm và Nhạt lần sau có đi mua gạo thì em cho mượn con bình bịch này mà thồ hàng nè.:D Mà mợ hì hụi kiểu gì tha được cả cái xe đạp điện sang đó đúng là quá nể mợ luôn

Nghiêm túc chút ạ: Khi nào có thời gian nghỉ ví dụ lễ Giáng sinh năm nay chẳng hạn tại sao hai mẹ con mợ ko nghĩ bay sang Ca li thăm chú Nguyễn nhỉ? Chú ấy là bậc cha chú và rất chân thành, sang đó mợ sẽ cảm nhận thêm hơi ấm gia đình người thân. Điều đó cũng tốt mà và em nghĩ chú ấy cũng sẽ rất vui khi mợ tới thăm gia đình

eelala

Xe tải
Thớt hỏi tư vấn của mợ toàn người tư vấn chân thành, có điều nó không lọt tai mợ thì mợ cho là ném đá. Mợ có biết vì sao giờ chẳng ai vào thớt mợ nữa không? Vì không thể tư vấn cho mợ với cái hoàn cảnh của mợ lẫn cái đầu không chịu tiếp thu của mợ.

Này nhé:

- cụ maple_leaf đọc hồ sơ mợ kê ra đã tư vấn ngay: mợ nên loại Can ra khỏi danh sách mợ có thể định cư, vì tiêu chuẩn mợ ko đủ
- cụ minhngoc61 tư vấn mợ nên loại cả Mỹ nữa vì mợ cũng ko đủ điều kiện vào Mỹ nhập cư
- cụ dexom nói huynh toẹt ra là hoàn cảnh như mợ :tiền không; thân nhân đủ điều kiện bảo lãnh không; trình độ cũng không nốt (bằng cấp lẫn tiếng Anh đều phọt phẹt). Chỉ sang cắt cỏ thì may ra.

Ý cụ dexom là trình của mợ sang đấy vứt đi, vì làm cắt cỏ không cần mấy cái bằng giấy lộn của mợ. Mợ lại tưởng bở, là có thể sang cắt cỏ, mợ sẵn lòng cắt cỏ vv. Em nói cho mợ biết là người ta không nhập khẩu người định cư để cắt cỏ, đến cắt cỏ mợ cũng không đủ tiêu chuẩn nhập cư đâu đừng mơ tưởng hão. Thì mợ cho là ném đá.

Đấy toàn người tư vấn chân thành, mà mợ cho là ném đá.

Giờ mợ sang thớt này, nói cụ nguyencharlie và mợ Nhảm và Nhạt là động lực cho mợ phấn đấu. Xem ra mợ vẫn chưa thức tính về hoàn cảnh thực tế của mợ nên mới tự so sánh với cụ nguyencharlie và mợ Nhảm và Nhạt và nghĩ nếu mợ cố gắgn nỗ lực thì sẽ được như 2 cụ nguyencharlie và mợ Nhảm và Nhạt.

Em phải thức tỉnh mợ lần nữa: Mợ thua xa cả 2 cụ nguyencharlie và mợ Nhảm và Nhạt, về cả hoàn cảnh (điểm xuất phát) lẫn trình độ:

- cụ nguyencharlie định cư theo diện đoàn tụ, thời những năm 1986. Được bên Mỹ đón tiếp, hướng dẫn, sắp xếp chu đáo, được học nghề. Thời gian đầu khi công việc chưa ổn định được ở nhờ chỗ người nhà. Coi như không lo về chỗ ở, cũng đã coi là tạm an cư để mà tìm hướng lạc nghiệp rồi. Đến bây giờ 30 năm sau nhiều cụ đang mơ định cư ở Mỹ cũng vẫn mong muốn được có xuất phát điểm được như cụ nguyencharlie đấy, có được cái xuất phát điểm như thế làm điểm tựa mà nỗ lực phấn đấu chắc chắn thành công. Mợ định tựa vào đâu để mà lấy đà nỗ lực phấn đấu

- mợ Nhảm và Nhạt thì trình độ , năng lực quá siêu rồi nên mới được mời sang Mỹ làm việc, nếu muốn có thể định cư nhờ chính năng lực của mợ í.

Em rất khâm phục ý chí và nỗ lực phấn đấu của 2 cụ nguyencharlie và mợ Nhảm và Nhạt, nhưng rõ ràng 2 người có xuất phát điểm quá tốt, cứ dựa vào cái xuất phát điểm đó mà nỗ lực phấn đấu chắc chắn thành công, đạt mục tiêu phấn đấu.

Còn mợ thì chả có xuất phát điểm như 2 cụ nguyencharlie và mợ Nhảm và Nhạt . Đến cái động lực cố gắng em e mợ cũng không có. Mợ cứ mồm mép động lực cố gắng, mà đến cái tiếng Anh cũng vẫn học không ra hồn; cái bằng cấp cũng chỉ là vớ vẩn ở VN.

Mợ nên bớt ngủ mơ đi. Biết là không ai đánh thuế giấc mơ, nhưng mơ cao quá như mợ, lúc tỉnh ra có khi ngã quay đơ xuống đất đấy.
Cụ phũ quá ! Nhưng mà thật .

keeponlylove

Xe điện
Người khác mà sống được thì mình cũng sống được. Đừng lo nó đắt đỏ.
Còn bảo hiểm y tế ở VN à? Xin lỗi! Vứt vào sọt rác cho đỡ vướng!
Em xin phép tý: dòng bôi đậm ko đúng lắm, có nhiều trường hợp nhờ có BH mà đỡ xiền khối đấy cụ, nhất là bệnh nặng tý, còn nhẹ thì thôi. (Bố cháu nằm viện 200tr, được BH thanh toán hết).

Mợ Nhảm và Nhạt lần sau có đi mua gạo thì em cho mượn con bình bịch này mà thồ hàng nè.:D Mà mợ hì hụi kiểu gì tha được cả cái xe đạp điện sang đó đúng là quá nể mợ luôn

Nghiêm túc chút ạ: Khi nào có thời gian nghỉ ví dụ lễ Giáng sinh năm nay chẳng hạn tại sao hai mẹ con mợ ko nghĩ bay sang Ca li thăm chú Nguyễn nhỉ? Chú ấy là bậc cha chú và rất chân thành, sang đó mợ sẽ cảm nhận thêm hơi ấm gia đình người thân. Điều đó cũng tốt mà và em nghĩ chú ấy cũng sẽ rất vui khi mợ tới thăm gia đình
Xe của Cụ khéo e phải thồ được khối thứ nữa ở Costco. Vụ xe đạp điện thì e được 1 Chị đi trước mách nước cho. Xe đó vừa đủ 1 piece (23kg), cục pin thì em bỏ vào 1 piece khác, xe thì là loại gập gọn lại được làm đôi (để vừa luôn trong cả cốp xe ấy ạ). Hôm ra Nội Bài e cũng bị Hải quan chặn lại yêu cầu ra kiểm tra, khi e ra phòng soi chiếu đồ thì 2 anh hải quan ở đó cũng hỏi một chút rồi vẫn vui vẻ cho qua. Có người cũng mang xe đó sang nhưng riêng cục Pin thì bị giữ lại ở Hồng Kông, nói chung e gặp may.

Nếu có cơ hội và điều kiện cho phép e cũng luôn thực sự muốn là một phần tích cực của cộng đồng người Việt luôn hướng về tổ quốc và muốn học hỏi hơn từ các Bậc Cha Chú đi trước. E mới có nền tảng ban đầu thôi còn chặng đường nuôi nấng dạy dỗ con nên người còn rất, rất dài.

keeponlylove

Xe điện

Chờ mãi Trời mới hửng nắng, Cụ nào nói cuộc sống bên này buồn tẻ cũng có phần đúng vì không có quán xá đông đúc cafe chém gió vỉa hè như ở nhà. Ru rú ở nhà mấy ngày mưa nên thấy nắng dù ốm em vẫn dậy cho F1 đi ra hồ cách nhà 15km cho đỡ cớm nắng và trầm cảm :) Tặng các Cụ vài hình ảnh.
Tiết canh đê mợ , giống này mà luộc thì tuyệt =))

moly

Xe tăng
. Mai tôi có thời gian tôi sẽ nói rõ về bảo hiểm y tế tư nhân và của chính phủ, giấy phép làm nhà, sửa nhà cho các cụ rõ. Đừng nghe người không biết rõ nói rồi hiểu sai.[/QUOTE]
Em rất mong cụ chia sẻ rõ hơn về bảo hiểm y tế cụ nguyencharlie , đây là điều em rất quan tâm ạ

keeponlylove

Xe điện
Cụ post cái ảnh chụp giấy thanh toán xem nào! Đừng nói bố cụ UVTWĐ nhá.
Bố cháu viên chức quèn ở trường cấp 3 thôi, lương hưu 4tr thôi, con gia đình có công nên được 100% viện phí. Giấy thanh toán thì cách đây 4 năm rồi, cháu ko giữ.
Mẹ cháu về hưu, .ảng viên, Chủ tịch ủy ban ban chấp hành trung ương mặt tận tổ quốc cụm dân cư, ủy viên Ban chấp hành trung ương .ảng chi bộ cụm dân cư .... Bị ung thư, được thanh toán 90% bảo hiểm trong danh mục mà mỗi tháng phải chi thêm gần chục triệu đấy ạ! Mà nói đến cái thanh toán bảo hiểm là lộn tiết với em hót sờ gơn bên Bảo hiểm, trong giờ làm em đi đâu không biết. Chờ từ sáng đến chiều mới thanh toán được...
Ý cháu là có BH, với bệnh nặng vẫn tốt hơn, được thanh toán khá nhiều. Còn bố cháu vẫn mất 60tr thuốc ngoài. Hồi chăm bố trong bv, cháu gặp nhiều trường hợp mang về vì ko có tiền viện phí (do ko có BH), đau lòng lắm.

keeponlylove

Xe điện
Lạ nhể, ông nội em cũng Liệt sĩ chống Thực dân Pháp, con dâu được miễn không cụ? Cụ cho cái văn bản được miễn nên cho mọi người ngự lãm!
Theo khoản 1 Điều 4 Nghị định 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế, các đối tượng được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh bao gồm:

- Người có công với cách mạng, cựu chiến binh; trẻ em dưới 6 tuổi; người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng; người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo; thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sĩ.

- Người hoạt động cách mạng trước ngày 1/1/1945; người hoạt động cách mạng từ ngày 1/1/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945; Bà mẹ Việt Nam anh hùng; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh khi điều trị vết thương, bệnh tật tái phát.

- Khi khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã.

- Khi chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn 15% mức lương cơ sở.

- Khi chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục tính từ thời điểm người đó tham gia bảo hiểm y tế đến thời điểm đi khám bệnh, chữa bệnh và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh lũy kế trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, tính từ thời điểm tham gia bảo hiểm y tế đủ 5 năm liên tục, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến.

chuyenchemgio

Xe tăng
Cái như cụ liệt kê, thì số lượng ở HN đông đếm không kể xiết:D
Lý do họ vẫn muốn ra đi, là chủ yếu cảm thấy cuộc sống kém an toàn, cơ hội cạnh tranh không bình đẳng :http://infonet.vn/ba-pham-chi-lan-di-dinh-cu-o-nuoc-ngoai-ca-dat-nuoc-nay-ai-xay-dung-day-post196555.info
Cụ trả lời giúp em sai hoàn toàn câu hỏi.
Thứ nhất em ko hỏi ở Hà nội có ít hay nhiều người như em. Cụ trả lời nhiều.
Thứ 2 em ko hỏi lý do để bỏ nước ra đi.
Cái đấy thì e biết quá rõ rồi ah. E còn liệt kê ra cả trăm lý do cơ.
Cái e hỏi là. Liệu với tình hình tài chính. Và năng lực của em. Có khả năng sống tốt và phát triển ở bển ko.
Tại thấy các cụ kể khó khăn quá. Mà
Với mỗi cụ lại có thế mạnh rất lớn. Mà bjio cũng ko dễ gì có được.

Kutatoratora

Xe máy
Em thấy lập nghiệp ở đâu cũng được, miễn là. có kiều hối

Meo 1977

Xe tải
Thưa cụ là bên Mỹ kể cả có bảo hiểm nhưng chỉ cần móc ví trả 20% phần trách nhiệm của người bệnh với chi phí kiểu $2000/lần thử máu thì cũng nhanh hao $$$ lắm.

Ở VN mà cụ mua bảo hiểm ngoài thì chả ai hạn chế cụ dùng thuốc gì (đương nhiên là có hạn chế về tổng số tiền chi trả)
Họ vẫn cho mình trả góp cụ ạ. Mỗi tháng cụ có thể trả 20usd cũng ok. Nó ko bóp cổ cụ đâu, cũng chẳng giữ cụ lại đến khi trả hết mới thả về đâu.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Con người thường hướng tới những điều tốt đẹp, những giá trị cao đẹp, nhân văn của cuộc sống, tìm những nơi đáng sống cả về môi trường, xã hội và luật pháp... Tuy nhiên cứ nói đến điều đó, mà nơi hội đủ các tiêu chí như vậy thì các nước ÂU, Mỹ là điểm đến lý tưởng thì lại bị 1 số cụ cho là Fan Mỹ, cuồng Mỹ. Một số cụ mợ ăn lương 3 củ chỉ để đi chê bai hay chọc tức kiếm tiền thì thôi đành đó là nghề của họ, chỉ tiếc là 1 số người chỉ nhìn vào mặt trái của cái XH văn minh tốt đẹp để quay ra chê bai người khác. Em dám chắc những người như vậy chưa có, hoặc ít cơ hội đi ra khỏi VN, hoặc trong cuộc sống họ là những người kém cỏi chỉ biết ăn rồi chém gió thật mạnh để mọi người để ý tới thôi. Cụ cứ tiếp tục cụ nhé
Lâu lắm không gặp bác NguyenChiVan, bác vào rót rượu cho em mà không chia sẻ với ae trong thớt về cuộc sống ở nước ngoài để mọi người mở rộng tầm mắt, hihi

chimdibo

Xe hơi
[QUOTE="

[/QUOTE]
F1 nhà mợ thuận tay trái nhỉ, có lẽ không lâu nữa sẽ có một tổng thống Mỹ là người gốc Việt.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]

Chờ mãi Trời mới hửng nắng, Cụ nào nói cuộc sống bên này buồn tẻ cũng có phần đúng vì không có quán xá đông đúc cafe chém gió vỉa hè như ở nhà. Ru rú ở nhà mấy ngày mưa nên thấy nắng dù ốm em vẫn dậy cho F1 đi ra hồ cách nhà 15km cho đỡ cớm nắng và trầm cảm :) Tặng các Cụ vài hình ảnh.
Chỗ này mà có bộ cần câu thì tuyệt, câu lên nướng luôn. Chẹp chẹp:)

TamMao2612

Xe buýt

Thế là chã đã chính thức offer mợ Nhảm và Nhạt lên xe rồi nhé :))
Sao xe vẫn để chân trống kia :))
Ở bên này nhìn các anh đèo các chị mặc áo da đi phân khối lớn nhìn mê lắm :)

Thế là chã đã chính thức offer mợ Nhảm và Nhạt lên xe rồi nhé :))
Sao xe vẫn để chân trống kia :))
Ở bên này nhìn các anh đèo các chị mặc áo da đi phân khối lớn nhìn mê lắm :)
Thì e đang đỗ chờ khách ở ngã tư Canberre gần nhà mợ mà, mợ Mao nhìn ko thấy quen à? :P Thỉnh thoảng mợ ra ủng hộ e một chuyến cho đỡ ế nhá