[Funland] Sinh sống và lập nghiệp trên đất Mỹ.

kimma

Xe điện
kiểu này em dọn nhà qua tbn ở thôi.:D nhà rẻ, ăn rẻ và ngon, nắng ấm, xe rẻ. xăng rẻ, thuế đường rẻ. .... mỗi tội lương thấp quá :)) chắc ko bằng phân nửa . thôi đợi em trúng số rồi dọn qua sau :((

ZARG

Xe container
Cụ xem có chia sẻ được cách thức định cư TBN không? Với người đi du học thì có cách nào không?
Pm em cụ nhé. Du học là dễ nhất. Mỗi tội bên nài hơi nghèo thôi :D

maple_leaf

Xe điện
Phòng đẻ nó như thế này, con em nằm phòng riêng nên phải trả vài trăm nhưng bảo hiểm hãng trả, còn nằm phòng bình thường thì không trả đồng nào.

maple_leaf

Xe điện
cụ Leaf có thể review sơ qua về bảo hiểm ở Canada được không ạ?em cảm ơn cụ :D
Bên em đi bác sĩ hay nằm viện không tốn tiền, tiền thuốc phải trả nhưng nếu đi làm có benefit thì được bao. Trên 65 tuổi thì tiền thuốc khỏi trả.

a_cheng

Xe điện
Bên em đi bác sĩ hay nằm viện không tốn tiền, tiền thuốc phải trả nhưng nếu đi làm có benefit thì được bao. Trên 65 tuổi thì tiền thuốc khỏi trả.
cảm ơn cụ.nhà vợ cháu cũng có người nhà ở Mỹ và Can.mà nghe vẻ cụ ở Can an nhàn và khen Can hơn Mỹ.cụ về HN chơi mà bên bảo hiểm của Can gửi thuốc tiểu đường về tận nhà ở HN :D. không biết bảo hiểm bên Úc thì thế nào.

ar3a

Xe điện
cảm ơn cụ.nhà vợ cháu cũng có người nhà ở Mỹ và Can.mà nghe vẻ cụ ở Can an nhàn và khen Can hơn Mỹ.cụ về HN chơi mà bên bảo hiểm của Can gửi thuốc tiểu đường về tận nhà ở HN :D. không biết bảo hiểm bên Úc thì thế nào.
CAN đóng thuế cao hơn Mỹ cụ ơi!

Koichi

Xe hơi
Em miệt mài đọc bài của các cụ mợ. Lý do con gái em đang học hệ song ngữ tiếng Pháp ( lớp 10). Với hệ này, phụ huynh chúng em chỉ biết các thông tin đi du học ở Pháp. Tuy nhiên, em muốn tìm hiểu thêm về hệ thống các trường ĐH ở vùng nói tiếng Pháp ở Canada, mà ít thông tin quá. Cháu nhà em có B2 tiếng Pháp, tiếng Anh cũng tốt nhưng không bằng tiếng Pháp. Em mong cháu học xong có thể dễ xin việc và định cư ở đó. Vậy em mong lắm được nhận những lời tư vấn của các cụ/ mợ biết được các thông tin liên quan đến trường hợp nhà em. Cám ơn các cụ/ mợ

gianghn12

Xe tải
Nhảm và Nhạt nói:
Chã xem có Cụ nào duyệt được giới thiệu em đê, Em bảo lãnh visa G4 nuông! :)) :)), miễn là sang thì phải ợ chăn đôi gối đôi với iem chứ cấm có được rình cơ hội rồi đưa "gấu đích thực" sang thì e mất cả chì lẫn chài! :)) :)).
Mợ bảo lãnh cho em sang đi. Em ngoan lắm, chịu khó làm việc nhà. Mỹ thì em cũng đi vài lần rồi nên cũng không đến nỗi bỡ ngỡ lắm.

Thikgai

Xe hơi
Ban đầu phục mợ Nhảm và Nhạt về nghị lực, giờ thêm ngưỡng mộ vì mợ xinh quá.

kimma

Xe điện
Những câu truyện rất hay. Mỗi người một lăng kính cho một góc nhìn nhận khác nhau trên các miền đất , các văn hóa dân tộc. Các chính sách khác nhau. Cũng gọi là một cách nhìn tổng thể khái quát. Cccm đi sau có thể lấy làm chút ít kinh nghiệm. Cccm chưa đi đc thì thấy và hiểu hơn về cộng đồng Ng VN trên thế giới. Xin cccm tiếp tục. Em cũng xin ngồi hóng theo. Và có thể chia sẻ chút TT gì đó.
Mợ nhảm tuyển sói kìa cc. Mà thôi. Mợ khỏi cần bảo lãnh ai. E tự bay qua đc :)). Cc cho em làm cảm tử quân ko. Em hứa em thề sẽ full report 4K luôn :))

Nguoimoivao3

Xe tăng
Thưa Cụ, Em thì em rất ngại nghiên cứu chính sách, chính trị, những gì em chia sẻ thì toàn kinh nghiệm thực tế của em và bạn bè em họ đã chữa trị và trải nghiệm cả. Nếu Cụ biết tiếng Anh thì có thể tìm hiểu trên google sẽ ra hết các chính sách này và cả reviews (tạm gọi là đánh giá của người sử dung), Mỹ hay các nước khác được cái là thông tin nó rất minh bạch. Thú thực là em rất ngại gõ google và dịch, tranh luận về chính sách nên em chỉ luôn kể kinh nghiệm cá nhân em thôi. Có rất nhiều bài báo, nghiên cứu về hệ thong y tế của Mỹ so với các nước khác. Ví dụ một vài link dưới đây, Còn trải nghiệm cá nhân thì em nghĩ mỗi người một khác. Medical Doctor là một nghê rất danh giá ở Mỹ và kiếm được nhiều tiền.

Tât cả các thông tin Cụ đều có thể tham khảo trên google để đưa ra đánh giá khách quan của riêng Cụ nếu Cụ chưa có trải nghiệm thực tế.

http://www.commonwealthfund.org/publications/issue-briefs/2015/oct/us-health-care-from-a-global-perspective.
http://www.pbs.org/newshour/rundown/health-costs-how-the-us-compares-with-other-countries/
Thanks mợ đã chia sẻ cái link ,cái này các cụ nào muốn di cư sang Mỹ rất nên tham khảo.

Còn em vốn không có ý định định cư tại Mỹ cũng không muốn trải nghiệm thực tế gì sất. Mà vì có thớt Đi định cư nước ngoài, nên hay không. Em có thông tin thực tế từ bạn bè nên cũng muốn chia sẻ, gọi là thông tin từ người thật việc thật mặc dù chỉ là bạn em nhưng em tin 100% là tin chuẩn. Chia sẻ lên để các cụ có nhu cầu định cư nước ngoài tham khảo. Vậy mà bị mắng vốn, nói thông tin không chính xác này nọ.

Giờ mới biết là hệ thống bảo hiểm y tế bên Mỹ quá phức tạp. Ai có chia sẻ đi nữa thì chỉ là chia sẻ cái họ biết, cái họ đã trải qua, nhưng lại không phải là toàn bộ hiện trạng bên đó. Chả khác nào người mù sờ voi, kể cả người từng ở Mỹ trên 30 năm đi nữa thì hóa ra cũng chỉ chia sẻ được cái phần mà họ trải qua chứ có biết được cái phần mà người khác đã trải qua mà mắng vốn em như đúng rồi, coi chỉ có thông tin của họ là đúng còn thông tin em có được từ bạn bè là sai.

Như mợ cũng chỉ share được kinh nghiệm thực tế của mợ và mợ nói luôn điều đó, thật sự mợ là một nguồn tư vấn thông tin tuyệt vời. Chứ không phải như người cho rằng họ đã ở 30 ở Mỹ nghĩa là chỉ thông tin của họ mới chính xác, trong khi thưc tế không phải vậy. Dẫn đến người nào cần thông tin để tham khảo rất dễ hoang mang, rối loạn, hoặc tin vào đúng một nguồn trong khi có nhiều nguồn, hoặc hoang mang chả biết phải tin nguồn nào.

Dạ, Gửi Cụ Nguoimoivao3: đã là diễn đàn thì đều là ý kiến riêng, quan điểm của từng cá nhân mà, và em nghĩ nếu là người cần tham khảo thông tin thì cứ bình tĩnh lắng nghe, khách quan và tự tổng hợp thông tin hữu ích cho mình.

Còn nếu chỉ tham gia để tranh luận thì dĩ nhiên phải dùng hiểu biết và trải nghiệm để thảo luận với nhau. Không có ai là tuyệt đối đúng hoặc tuyệt đối sai. Mọi người cũng chỉ vì mục đích chia sẻ và cung cấp thông tin cho nhau thôi cho nên nếu có gì đó chưa hẳn mang tính đại diện toàn bộ thì Cụ cũng không nên lấy đó làm lý do để mỉa mai (sorry, e đọc bài của Cụ e có cảm giác vậy, nếu không phải mong Cụ bỏ qua). Cụ đừng ca ngợi e quá em ngượng lắm.

Các Cụ đi trước là bậc Cha/Chú nếu có mắng vốn thì em nghĩ cũng là điều rất bình thường không nên để bụng. Hãy vui vẻ và cầu thị. Đây là một thớt hữu ích, mọi người tham gia đều từ tốn và chân thành, e rất tâm đắc nên chia sẻ thật 100% , chứ trước em cũng có học qua chuyên khoa "chặt chém", :)) :)) . Các Cụ cứ xem đĩa vịt e chặt thì biết trình em thế nào ạ! (ảnh ở dưới ạ) :)) Chắc cũng vì cảm nhận và tin vào điều nhân văn, chân thành ở thớt nên em có "trót dại" share ảnh, Cụ nào hay đùa dai đừng phát tán ảnh em hay bình luận gì ở nơi khác nhé ạ, em già rồi cũng hơi cổ hủ, em cảm ơn! :) :) :) :)

Nguoimoivao3

Xe tăng
Các Cụ đi trước là bậc Cha/Chú nếu có mắng vốn thì em nghĩ cũng là điều rất bình thường không nên để bụng. Hãy vui vẻ và cầu thị.
Em nào có muốn để bụng đâu. Chỉ ngại cái vụ là thông tin đúng lại bị coi là thông tin sai, để người cần thông tin định cư khônh nhận được đầy đủ thông tin cần thiết để mà cân nhắc , dẫn đến có khả năng tính toán lựa chọn sai hoặc có thể bỏ qua lựa chọn tốt hơn mà thôi.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Các Cụ đi trước là bậc Cha/Chú nếu có mắng vốn thì em nghĩ cũng là điều rất bình thường không nên để bụng. Hãy vui vẻ và cầu thị.
Em nào có muốn để bụng đâu mợ. Chỉ ngại cái vụ là thông tin đúng lại bị coi là thông tin sai, để người cần thông tin định cư khônh nhận được đầy đủ thông tin cần thiết để mà cân nhắc , dẫn đến có khả năng tính toán lựa chọn sai hoặc có thể bỏ qua lựa chọn tốt hơn mà thôi.